เสียดายเวลาที่ทำลายสุขภาพมาตั้งนาน และต้องขอขอบคุณ ThaiMTB ที่ทำให้ผมสนใจสุขภาพตัวเองมากขึ้น

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
artistall
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-4044-696
team: เสือกินฝุ่น
Bike: MERIDA CASSWAY D300 2014
ตำแหน่ง: อ่อนนุช

Re: เสียดายเวลาที่ทำลายสุขภาพมาตั้งนาน และต้องขอขอบคุณ ThaiMTB ที่ทำให้ผมสนใจสุขภาพตัวเองมากขึ้น

โพสต์ โดย artistall »

เป็นกำลังใจให้นะครับ
มีเรื่องเล่าสู่กันฟัง มีคนแถวบ้าน อายุ 50 ขึ้น ดูแข็งแรง ดี แกกินเล้า เป็นครั้งคราว อยู่ๆแกก็ปวยเดินแทบไม่ได้ งดเหล้า จนหายเป็นปกติ เสร็จแล้วญาติแกแต่งงานแกเลยไปนั่งซดเหล้า ( คิดว่าน่าจะหลายอยู่ ) นั้นละครับ แกเสียชีวตไปโดยปริ,,,,,,,,
ยังไงถ้าทำได้แล้วถูกอย่างที่พูดพูดไว้จริงๆๆ ( ถ้าเพื่อนเลี้ยงเหล้าจริงๆ ) ก็อย่ากลับไปดื่มหนักมากนะครับ ด้วยตวามเป็นห่วงนะครับ
ดูแลสุขภาพนะครับ
ขอบคุณครับ
มีคนบอกว่า ผู้หญิงไม่ชอบจักยาน " แต่รักคนขี่ " คริคริ
Drive MERSY
Tommyzaaa
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.2 , Trek 4300

Re: เสียดายเวลาที่ทำลายสุขภาพมาตั้งนาน และต้องขอขอบคุณ ThaiMTB ที่ทำให้ผมสนใจสุขภาพตัวเองมากขึ้น

โพสต์ โดย Tommyzaaa »

สู้ๆครับ

ผมคนนึงที่กำลังพยายามเลิกบุหรี่ครับ
IRN-BRU
สมาชิก
สมาชิก
Tel: +447702997339
Bike: Brompton Racing Green M6R, Bianchi Infinito Ultegra
ตำแหน่ง: Dundee, Scotland

โพสต์ โดย IRN-BRU »

สู้ๆนะครับพี่ :D
เป็นกำลังใจให้ครับ
The Flying Scotsman

ณัฐพล ปาลี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5564322
team: phayao hosp.
Bike: mongoose - schwinn GIANT XTC HB3 TREK-4300 NEoBike

โพสต์ โดย ณัฐพล ปาลี »

นึกถึงตอนเริ่มปั่นใหม่ๆครับ ปั่นแค่2-3 กิโลทำไมมันเหนื่อยจังว่ะ ปวดขา ปวดเอว ... นั้นเป็นเพราะกล้ามเนื้อ รวมทั้งสภาพร่างกายเรายังปรับตัวไม่ได้ครับ ลองปั่นต่อเนื่องซักเดือนครับ แล้วจะเห็นผล ยิ่งได้จักรยานที่เข้ากับตัวแล้วยิ่งปั่นได้มันส์มากขึ้นครับ แต่ก็ค่อยๆศึกษาไปเพราะอย่างว่าอะหลั่ยแต่ละอย่างยิ่งเกรดดียิ่งแพง ค่ิอยๆอัฟที่จำเป็นไปก่อนครับ ถ้ายังไม่มีกลุ่มก็ศึกษาจากในเวปเรานี้แหละ มีความรู้เยอะแยะ ผมว่าการมีกลุ่มทำให้เราพัฒนาได้เร็วกว่าปั่นเองในหลายๆด้าน แต่เสียตรงที่มักจะมีการเปรียบเทียบรถกันทำให้เราเกิดกิเลส ถ้ามีเิงินก็ไม่ว่ากัน ถ้าผบ.คุมเิงินอยู่ก็ลำบากหน่อยต้องแอบๆอย่าให้เค้ารู้อย่าให้อะหลั่ยใหม่มันสะดุดตามากนักเดี๋ยวจะจับได้เป็นอันจบ.. :lol: อีกอย่างการเข้ากลุ่มจะทำให้เราได้เพื่อนครับ เพืือนที่มีความชอบเหมือนกันคุยกันรู้เรื่อง ไม่จำกัดวัยครับ มีตั้งแต่ 12- 70 ปีคุยกันแต่เรื่องจักรยาน...สุดท้ายนี้ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นอุปสรรคต่างๆนา โดยเฉพาะจิตใจต้องเข้มแข็งต่อสู้กับความอยากที่ไม่ดีทั้งหลายให้ได้ และยินดีต้อนรับเข้าสู่วงการเสือครับ... :mrgreen:
ก็โลกนั้นมี หนทางถอยไว้ให้หนึ่งสาย

เพียงเพื่อนจะเดินฝ่าไป หรือถอยคิดดูเสียใหม่

อดทนกล้ำกลืน เพื่อรอคอยวันหนึ่งคงพบชัย

เพื่อนจะเดินฝ่าไป หรือรอคอยเวลา...
s.Norasat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek
ตำแหน่ง: สุพรรณบุรี

โพสต์ โดย s.Norasat »

ไม่ยักกะรู้ว่าน้องชายจะแข็งแรงขึ้น :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
กอดลมไว้ อย่าให้หงอย
chproject
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon P8 , Giant TCR1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chproject »

ผมเป็นลูกคนเดียวซะด้วยซิครับ แล้วแบบนี้น้องชายผมก็ไม่มี ผมก็แข็งแรงคนเดียวสิครับ ฮี่ๆๆๆๆ
phitak.assawa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0935565926
team: SG Bike - Ubonratchathani
Bike: Specialized M5 29er

โพสต์ โดย phitak.assawa »

เป็นกำลังใจให้นะครับ ผมก็กำลังเริ่มศึกษาและเริ่มปั่นครับ อยากได้เรื่องสุขภาพมากๆ เพราะตัวเองก็เป็นเที่ยวก็กินดื่มเยอะ พอเห็นหน้าลูก ก็อยากจะมีชีวิตที่อยู่กับพวกเขานาน วันนี้เป็นวันแรกครับที่จะได้เริ่มปั่นจักรยานอย่างจริงจัง สู้ๆครับ
tom-tcom
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida matts 5 v
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tom-tcom »

:) :) ขอขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ

เมื่อวันที่ 28 ก.พ. หมอนัดผมไปตรวจความดัน ตั้งแต่เริ่มปั่นจักรยานมาประมาณ 1 เดือน ความดันผมลดลงเป็นปกติแล้วครับ ตอนนี้นำ้หนักผมลดลง 4 กิโลแล้ว
ตอนนี้ผมปั่นได้ระยะทาง ประมาณ 500 กว่ากิโลแล้วครับ

ผมขอยืนยันเลยครับ ปั่นจักรยานแล้วสุขภาพแข็งแรงสุขภาพจิตดีขึ้นมากเลยครับ :P :P
ไม่กล้าเปลี่ยน ก็ไม่มีโอกาส
k3mountain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3, Fuji Declaration , Khs team st , Mini java
ตำแหน่ง: 115/2 ม.2 ต.ป่ายุบใน อ.วังจันทร์ จ.ระยอง 21210

โพสต์ โดย k3mountain »

เมื่อก่อนผมก็ใช้ชีวิตเปลืองเหมือน จขกท.แหละครับ พอมาปั่นจักรยาน โลกทัศน์ก็เปลี่ยนไป
รักสุขภาพ รักสังคมส่วนรวม และที่สำคัญ รักครอบครัวมากขึ้น

ทุกวันนี้ปั่นคนเดียว ส่วนเพื่อนๆก็ยังไม่เลิกกินเหล้าดูดบุหรี่ เพื่อนผมแทบทุกคน มีโรคประจำตัว ความดัน เก๊าท์ กระดูดทับเส้น โรคคนสูงอายุนี่เป็นกันแทบทั้งกลุ่ม
ทั้งๆที่อายุแค่สามสิบปลายๆ นี่คือผลกรรมของการไม่รักษาสุขภาพครับ

เอาใจช่วยให้ซ้อมจนร่างกายฟิต ประเภทที่ว่า รู้สึกแข็งแรงแบบที่ไม่เคยเป็นมาก่อน ไม่ยากครับเพราะใจรัก ปั่นคนเดียวก็สนุกได้อ่านวิธีซ้อมในนี้แหละครับ
ความรู้เพียบบบบ

อายุเป็นเพียงตัวเลขครับ สำหรับคนปั่นจักรยาน ผมอายุ 36 ปั่นเสือหมอบ ยังโดนคุณน้าอายุห้าสิบกว่าๆปั่นเสือภูเขายางใหญ่จี้ตูดไล่บี้ที่ 35 กม/ชม. สลัดไม่หลุด
แถมวิ่งแซงขนาบข้างชวนคุยเฉยเลย ไม่ออกอาการเหนื่อย น้าแกฟิตจริงๆ

เอาใจช่วยให้ฟิตเร็วๆนะครับ แล้วจะรู้ว่าปั่นจักรยาน มันดีที่สุด :D
mohd.unvee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: PNP Bike
Bike: ขาวดำแผลงฤทธิ
ตำแหน่ง: ภเก็ต

โพสต์ โดย mohd.unvee »

เป็นกำลังใจให้ครับ
แพ้อะไรก็แพ้ได้ แต่อย่าแพ้กิเลสตัวเอง..
END
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย END »

:D :D :D :D เป็นกําลังใจให้ครับ ขยันปั่นเยอะๆนะครัน :D :D :D :D
kruaek
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0840643458
team: -
Bike: -Merida Matt 40 D

โพสต์ โดย kruaek »

ครับ ถ้ารู้ว่าดีอย่างนี้ ปั่นตั้งนานแล้ว
mek1330
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย mek1330 »

tom-tcom เขียน::D :D ขอบคุณทุกท่านนะครับที่มาให้กำลังใจผม

:arrow: :arrow: ผมดีใจมากเลยที่สังคมจักรยานมีแต่สิ่งดี ๆ ทั้งสุขภาพ และมิตรภาพที่ดีจากเื่พื่อน ๆ ในเวปนี้ ตอนนี้ผมรู้สึกว่าถ้าวันไหนที่ผมไม่ได้ปั่นจักรยานจะรู้สึกหงุดหงิดมากเลย สงสัยจะเริ่มติดแล้ว 555

:arrow: :arrow: ที่อำเภอผมอยู่ผมไม่ค่อยเห็นคนปั่นจักรยานเลย ไม่รู้จะหากลุ่มได้ยังไง ผมอยู่ อ.อุทุมพรพิสัย จ.ศรีสะเกษ วันเสาร์อาทิตย์นี้ ผมว่าจะลองปั่นระยะ 50 กม. ดู ไม่เน้นเวลา แต่จะปั่นไปเรื่อย ๆ ยังไงก็ขอคำแนะนำจากพี่ ๆ เพื่อน ๆ ในที่นี้ด้วยนะครับ
อ่านมาตั้งแต่หน้าแรก เพิ่งรู้ว่าเป็นคนศรีสะเกษ ผมก็อยู่ศรีสะเกษครับ อยู่อำเภอเมือง ผมเพิ่งได้รถคันแรกมาวันที่ 6 มี.ค นี่เอง ได้มา 10 กว่าวันแล้ว ปั่นตั้งแต่วันแรก จนถึงวันนี้ ทุกวัน วันละ 20-30 กิโล ปั่นอยุ่คนเดียว ที่ศรีสะเกษนักปั่นเยอะครับรุ่นใหญ่ๆก็เยอะครับ ที่สำคัญพี่ๆเค้าเป็นมิตรด้วยครับ เวลาผมไปปั่นคนเดียว เจอพวกพี่ๆเค้าที่สวนกัน ส่วนใหญ่เค้าก็จะยิ้มจะทักทายด้วยครับ ผมมีแผนอยู่รอฟิตๆก่อนผมจะปั่นจาก เมือง ไป อุทุมพร :lol:
tom-tcom
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida matts 5 v
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tom-tcom »

mek1330 เขียน:
tom-tcom เขียน::D :D ขอบคุณทุกท่านนะครับที่มาให้กำลังใจผม

:arrow: :arrow: ผมดีใจมากเลยที่สังคมจักรยานมีแต่สิ่งดี ๆ ทั้งสุขภาพ และมิตรภาพที่ดีจากเื่พื่อน ๆ ในเวปนี้ ตอนนี้ผมรู้สึกว่าถ้าวันไหนที่ผมไม่ได้ปั่นจักรยานจะรู้สึกหงุดหงิดมากเลย สงสัยจะเริ่มติดแล้ว 555

:arrow: :arrow: ที่อำเภอผมอยู่ผมไม่ค่อยเห็นคนปั่นจักรยานเลย ไม่รู้จะหากลุ่มได้ยังไง ผมอยู่ อ.อุทุมพรพิสัย จ.ศรีสะเกษ วันเสาร์อาทิตย์นี้ ผมว่าจะลองปั่นระยะ 50 กม. ดู ไม่เน้นเวลา แต่จะปั่นไปเรื่อย ๆ ยังไงก็ขอคำแนะนำจากพี่ ๆ เพื่อน ๆ ในที่นี้ด้วยนะครับ
อ่านมาตั้งแต่หน้าแรก เพิ่งรู้ว่าเป็นคนศรีสะเกษ ผมก็อยู่ศรีสะเกษครับ อยู่อำเภอเมือง ผมเพิ่งได้รถคันแรกมาวันที่ 6 มี.ค นี่เอง ได้มา 10 กว่าวันแล้ว ปั่นตั้งแต่วันแรก จนถึงวันนี้ ทุกวัน วันละ 20-30 กิโล ปั่นอยุ่คนเดียว ที่ศรีสะเกษนักปั่นเยอะครับรุ่นใหญ่ๆก็เยอะครับ ที่สำคัญพี่ๆเค้าเป็นมิตรด้วยครับ เวลาผมไปปั่นคนเดียว เจอพวกพี่ๆเค้าที่สวนกัน ส่วนใหญ่เค้าก็จะยิ้มจะทักทายด้วยครับ ผมมีแผนอยู่รอฟิตๆก่อนผมจะปั่นจาก เมือง ไป อุทุมพร :lol:
:D ขอบคุณมากครับ ยังไงถ้าปั่นมาอุทุมพรแวะทักทายด้วยนะครับ คนสีเกดกันเอง
ไม่กล้าเปลี่ยน ก็ไม่มีโอกาส
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”