ขอเชิญร่วมแชร์ อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นของแต่ละคน เพื่อเป็นวิทยาทานครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

ขอเชิญร่วมแชร์ อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นของแต่ละคน เพื่อเป็นวิทยาทานครับ

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

ขอเชิญพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ชาวจักรยาน ช่วยกันแชร์ ประสพการณ์ตามหัวข้อต่อไปนี้ เพื่อเป็นวิทยาทาน แก่ชาวจักรยานครับ

1. ประสพการณ์อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นขณะปั่นจักรยาน
ไม่ว่าจะปั่นเดี่ยว หรือ ปั่นกลุ่ม หลบหมา กะลา ทราย โจรผู้ร้าย ป้ายขวางทาง ราง ท่อ อะไรก็ได้ที่เกิดอุบัติเหตุ

2. และถ้าย้อนเวลากลับไปได้ จะทำอย่างไร เพื่อไม่ให้เกิดอุบัติเหตุ หรือ ลดความรุนแรงของอุบัติเหตุนั้น ให้เบาลง

3. และทำอย่างไรเมื่อเกิดอุบัติเหตุแล้ว เช่น ตรวจสภาพร่างกาย ทางหัว กระดูก ปอด ถ่ายภาพรถคู่กรณี โทรหาตำรวจเป็นต้น

ใครมีประสพการณ์อย่างไร ขอเชิญร่วมแชร์ข้อมูลเพื่อเป็นวิทยาทานได้เลยครับ
และขออนุญาต เผยแพร่ ในสื่อต่างๆด้วย เพราะผมอาจจะทำหนังสือ ที่แนะนำการปั่นไม่ให้เกิดอุบัติเหตุ
หรือให้เกิดอุบัติเหตุน้อยที่สุด และจะทำตัวอย่างไรเมื่อเกิดอุบัติเหตุแล้ว

เป็นกระทู้ เพื่อให้นักปั่น ได้เก็บเป็นข้อมูล และ สามารถนำเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ
มาเตือนสติ หรือ แก้ไขเหตุการณ์เฉพาะหน้าให้เบาลงครับ

ขอย้ำว่าผมไม่ต้องการข้อโต้แย้งในบอร์ดนี้นะครับ ขอแค่ประสพการณ์ 3 ข้อเท่านั้น ส่วนการนำไปใช้ประโยชน์นั้น ผู้อ่านเป็นผู้ตัดสินใจเองว่าจะปั่นอย่างไร ทำตัวอย่างไร ไม่ให้เกิดอุบัติเหตุ อันตรายต่างๆครับ...

ส่วนหนังสือที่ผมอาจจะทำ ขอรับรองว่าไม่ได้เขียนเพื่อขายเอากำไรครับ แต่จะนำข้อมูลที่มีประโยชน์ เผยเพร่ในสื่อต่างๆ ในวงกว้าง
ท่านที่เข้ามาแชร์ประสพการณ์ ขอให้ร่ำให้รวย ให้หล่อให้สวย มีลูกสาวขอให้เป็นคุณนาย มีลูกชายขอให้เป็นคุณพระ ไม่เจ็บไม่จน บุญรักษา พระคุ้มครองครับ ขอความสุขสวัสดีจงมีแก่ท่านผู้อ่าน และมิตรรักชาวจักรยาน ทั้งหลาย...
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอเชิญร่วมแชร์ อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นของแต่ละคน เพื่อเป็นวิทยาทานครับ

เริ่มต้นประเดิมของผมก่อนเลย เป็นอุบัติเหตุที่เกิดกับเพื่อนในกลุ่ม

1. ประสพการณ์อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นขณะปั่นจักรยาน
วันนั้นปั่นกลุ่มแถวบ้านนา เรียงเดี่ยว ประมาณ เกือบ 10 คัน มีเพื่อนในกลุ่มชื่อโอ๊ดปั่นไม่ไหว เราก็ใจดี
จะลากให้ ด้วยความเป็นมือใหม่ หรือ จะเรียกว่า ด้อยประสพการณ์ หรือ อีกอย่างว่า โง่ แล้ว อวดฉลาด
ก็หาเชื่อกมาลาก ผมเป็นคนดึง นำหน้า โอ๊ดคนตามดึงจักรยานอยู่ด้านหลังผม ห่างกันไม่ถึง 1 เมตร
และแล้ว เมื่อแรงดึงไม่สเถียร มันกระชาก ก็เลยดึงล้อหน้าของโอ๊ดคนตาม มาชนล้อหลังของผม
เนื่องจากโอ๊ดจับแฮนด์รถมือเดียว จึงทำให้ รถล้มทันที แล้วดันทะลึ่งไปเข้า เลนรถใหญ่
แต่โชคดีมากโชคดีที่รถใหญ่ไม่มีตามมาข้างหลัง ไม่งั้น ผมคงได้เป็นตำนาน ฆาตรกรตีนถีบไปแล้ว
* เพื่อนๆเรียกผมว่า ฆาตรกรตีนถีบ เพราะผมมีส่วนร่วมทำคนล้ม ไป 4 คนแล้ว

2. และถ้าย้อนเวลากลับไปได้ จะทำอย่างไร เพื่อไม่ให้เกิดอุบัติเหตุ
หรือ ลดความรุนแรงของอุบัติเหตุนั้น ให้เบาลง

ถ้าย้อนเวลากลับไปได้
ข้อ 1 จะไม่ให้โอ๊ดไป เพราะ ไม่ฝึกซ้อม แต่อยากจะไป
ข้อ 2 ถ้าต้องเข็น ก็ให้ โอ๊ดจับแฮนด์ ไหล่หลังตั้งตรง แล้วผมใช้ มือซ้าย ดันไหล่ โอ๊ดไป
ซึ่งวิธีนี้ ใช้ได้ดีมาหลายครั้งแล้ว และเป็นวิธีที่ถูกต้อง
(เครดิตการเข็นที่ถูกวิธี ได้มาจาก สต๊าฟ งานคาร์ฟรีเดย์ 2011 ผู้จัดทางประตูกรุงเทพ)
ข้อ 3 ไม่รู้วิธี จะไม่เข็น ให้โบกรถกลับเลย

3. และทำอย่างไรเมื่อเกิดอุบัติเหตุแล้ว
อาการไม่หนัก
1. ต้องให้เพื่อนรีบหลบเข้าพื้นที่ปลอดภัยให้เร็วที่สุด
2. ตรวจดูสภาพการล้มว่าโดนจุดสำคัญไหม ทำแผลเบื้องต้น
3. โบกรถกลับบ้าน หาหมอ ทำแผล

ประมาณนี้ครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

ปรีชา บอย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835989950
team: ไม่มี
Bike: หมอบ mosso และ หมอบ c2c
ตำแหน่ง: 99 ถ.ลงหาดบางแสน ต.แสนสุข อ
ติดต่อ:

Re: ขอเชิญร่วมแชร์ อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นของแต่ละคน เพื่อเป็นวิทยาทานครับ

โพสต์ โดย ปรีชา บอย »

บทเรียนของผม ลงเนินแหกโค้ง มีอยู่ว่า
ได้ปั่นไปคนเดียว ขึ้นไปสวนสัตว์เปิดเขาเขียว ขึ้นไปหุบเสือป่า
ทางลงหุบเสือป่า ลงเนินมันมากครับ และแถวนั้นถนนเรียบ ไม่มีรถเลย
ก็เลยลงเนินไปด้วยความประมาทประมาณ 58 กม./ชม ไม่เร็วมาก ปรากฎว่าก่อนสุดเนิน มีโค้งหักศอก
เบรคก็ไม่หยุดง่ายๆเพราะลงเนิน ล้อหลังก็กำลังจะปัด ข้างถนนก็มีคลองปูนเล็กๆ
ไม่รู้จะทำไง เพราะถ้าเบรคก็จะล้ม เฟรมต้องครูดกับพื้นแน่ๆ
ก็เลยตัดสินใจพุ่งเข้าไปในป่าเลยครับ
แต่ไม่งั้นครับ ดันตกท่ออีกรถตีลังกาหัวทิ่มไปฟาดกับขอบปูด รถเหวี่ยงข้ามหัว แต่ก็ไม่ปลิวเพราะติดบันไดคลีต
รู้ตัวอีกที ก็ซุกอยู่ข้างป่าในท่าปั่นจักรยานอากาศ ขาซ้ายฟาดกับต้นไม้
แต่พอรู้ตัวก็จับล้อหน้าหมุนก่อนเลยครับ 555 ไม่เป็นไรเลย 555
แต่เสื้อตรงไหลขาด กางเกงขาด
แต่ก็ฝืนปั่นกลับ บางแสน แบบช้ำไปทั้งตัว

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
1.หากจะลงเนินที่ไม่คุ้นเคย ไม่ควรลงเนินอย่างไม่ระวัง และเร็วเกินไป
เพราะหากเกิดอะไรกะทันหัน เบรคยังไงก็เบรคไม่อยู่
2.หากไปไหนไกลๆ ควรมีคู่บัดดี้ หรือไปเป็นกลุ่ม หากมีอะไรก็สามารถช่วยเหลือกันได้

ขอบคุณครับ
ไฟล์แนบ
558793_490101834344540_1215967258_n.jpg (82.11 KiB) เข้าดูแล้ว 1223 ครั้ง
ป่าที่มันราบๆ เป็นถ้าเข้าไปนั่นแหละครับ<br />ฝีมือผมเอง <br />ปั่นกันป่าราบ 555
ป่าที่มันราบๆ เป็นถ้าเข้าไปนั่นแหละครับ
ฝีมือผมเอง
ปั่นกันป่าราบ 555
480593_490102041011186_1275001273_n (Small).jpg (87.76 KiB) เข้าดูแล้ว 1223 ครั้ง
สิ่งดีดีเกิดขึ้นทุกวัน
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณ พี่ ปรีชา บอย ที่เพิ่มข้อมูล และ ให้ข้อ เสนอแนะครับ มีประโยชน์มากๆ

jamespla
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jamespla »

ชนบั้นท้ายวัวชาวบ้าน :lol: เหตุเกิดจากก้มหน้าก้มตาปั่นเพื่อมุดลมเพราะต้องสวนลมหนาวและก็อัดมา50กิโลแล้ว
ก่อนเกิดได้เช็คถนนแล้วว่าข้างหน้าไกลๆไม่มีอะไรกีดขวางจึงได้ก้มหน้าลงแล้วก็ปั่นชิดเส้นขาวเพื่อเราจะได้ไม่กีดขวางรถยนต์
ที่ไหนได้ วัวชาวบ้านผูกไว้ข้างทางบังพุ่มไม้ข้างถนนมันเดินขึ้นมาตอนไหนมิรู้ได้ เงยหน้าขึ้นมาเช็คทางอีกที ก็ปั้นท้ายวัวเต็มๆ
ไม่มีโอกาสแม้แต่จะกำเบรคหรือหักหลบ ทั้งรถทั้งคนไม่เป็นไรมาก เพราะเอาด้านข้างร่างกายปะทะ
มีสีท่อนอนเฟรมถูกก้ามเบรคครูดไปประมาณ 2 ตารางเซ็น วัวมันเหลียวมองเราสักครู่ก็เดินหนีไป แบบสงสัยตัวอะไรมาจูบสีข้างมัน
2. และถ้าย้อนเวลากลับไปได้ จะทำอย่างไร เพื่อไม่ให้เกิดอุบัติเหตุ
จะไม่ก้มหน้าปั่นอีก
3. และทำอย่างไรเมื่อเกิดอุบัติเหตุแล้ว
เช็คร่างกายไม่มีอะไรเสียหายรถก็ไปต่อได้ เลยปั่นกลับบ้านต่อเพราะเหลืออยู่ประมาณ 9 กิโล เรื่องก็มีเช่นนี้แล :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ผมไม่ใช่นักแข่ง ผมเป็นแค่นักปั่น
หาความสำราญบนอานจักรยาน ดีกว่าไปนอนทรมานที่เตียงโรงพยาบาล
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Peeyavit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819060090
Bike: BH 26" , MERIDA SPEEDER T2 DISC , LA ALFA 26"

โพสต์ โดย Peeyavit »

ของผม ปั่นในเมือง (ถนน กทม.)
ปั่นก็ ไม่เร็วมาก ประมาณ 25 กม./ชม. ตามรถยนต์ยุโรป(ราคาแพง)
ทิ้งระยะ ห่าง ประมาณ 3 เมตร ได้
จู่ๆ หน้าข้างรถคันดังกล่าวเบรค รถคันต่อๆมาเลย เบรคกันหยุด
ไอผมก็ เบรคตามแต่ เจ้ากรรม ดันมีคราบน้ำมัน ที่ผิวถนน
ท้ายรถ ผมปัด แซงล้อหน้า ดีตรงที่เอาขาลงมาช่วยยันพื้นไว้ก่อน
เพราะ ระยะห่างจาก กันชนท้ายรถคันหรู นั้น ห่างจากผม ไม่เกิน 1 ไม้บรรทัด
(เกือบซวยแล้ว)
เคราะห์ดีที่ ผมไม่บาดเจ็บ และไม่มีทรัพย์สิน ทั้งของผู้อื่น และของผม เสียหาย ครับ

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า...
ไม่ว่าคุณจะ ปั่นมาเร็ว ช้า ยังไง
เหตุการณ์ไม่คาดคิด มันสามารถเกิดกับคุณได้ตลอด
รถคุณจะดีแค่ไหน ถ้าเจอคราบน้ำมันก็ตัวใครตัวมันล่ะครับ

ปล.คราบน้ำมันที่ผิวถนน ใน กทม. เยอะจังวุ๊ย...
:x :x :x :x :x :x
woodyvuth
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1,LG,X-Bike Mini

โพสต์ โดย woodyvuth »

:(
เหตุการณ์ที่ไม่มีวันลืม...คือช่วงน้ำท่วมใหญ่(หลายปีมาแล้วครับ) ฝนตกหนักและน้ำท่วม กทม...ผมก็ปั่นจักรยานตามปรกติ
แต่เนื่องจากน้ำท่วมประมาณเกินข้อเท้ามาหน่อย...ก็เลยปั่นได้ไม่เร็ว ไปเรื่อยๆ อีกอย่าง เพราะกลัวล้อจักรยานจะไปทับของที่อยู่ใต้น้ำเพราะมองไม่เห็น..
เลยปั่นช้าๆระวังๆมาตลอด แต่อยู่ดีๆก็...โครม รู้สึกว่าตัวเองล้มลงกระแทกน้ำอย่างแรง หน้าผากกระแทกแฮนด์จักรยาน และหน้าจุ่มลงไปในน้ำ จะขยับตัวลุกก็ไม่ได้
ตอนนั้นในใจ คิดว่ารถคงลื่นล้มเพราะตะไคร่น้ำ หรือไปเหยียบขอนไม้ใต้น้ำแล้วรถพลิก แล้วตัวเราเลยล้ม แต่เนื่องจากขยับตัวไม่ได้ จะลุกขึ้นยืนก็ไม่ได้อีก กำลังมึนๆ
น้ำก็เข้าตา มองอะไรไม่เห็น...สักพักนึงพอลืมตาขึ้นได้บ้าง ปรากฏว่าตัวเองจมอยู่ใต้น้ำ โผล่ขึ้นมาแต่หัว...
สรุปคือปั่นจักรยานตกท่อครับ..แฮนด์จักรยาน กับตัวจักรยานไปขัดอยู่บริเวณท่อ ส่วนตัวผมจมลงไปในน้ำทั้งตัว ขนาดท่อ พอดีกับตัวก็เลยขยับไม่ได้
ตอนแรกก็พยายามจะขยับตัวให้หลุด แต่เนื่องจากขนาดท่อมันพอดีตัว ก็เลยขยับไม่ได้ โชคดีที่มีชาวบ้านบริเวณนั้นเดินอยู่เค๊าหัวเราะ แต่ก็มาช่วยกันยกทั้งคนทั้งรถ
ขึ้นมาตรงๆ ถึงจะขึ้นได้ สรุปได้แผลที่หน้าผาก ข้อมือซ้ายขวา เข่าเป็นแผล....ผมโชคดีครับที่ในท่อไม่มีเหล็กเส้น ไม่งั้นคงไม่ได้มาเล่าเรื่องให้เพื่อนๆฟัง
ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ คงจะปั่นกลางๆถนนครับ เพราะท่อระบายน้ำมักจะอยู่ริมๆ และถ้าฝนตก น้ำท่วม คงจะไม่ออกไปปั่นอีก และเรียนรู้ว่า ฝาท่อระบายน้ำ
ที่ว่าหนัก เมื่อเจอน้ำดันจากด้านล่าง ฝาท่อก็อาจจะหลุดออกได้เพราะแรงกระแสน้ำ...
หลักจากนั้นก็ไปหาไม้มาทำเครื่องหมายไว้ บริเวณท่อน้ำครับ ไม่อยากให้ใครเจอเรื่องแบบนี้อีก...
"LOVE WILL KEEP US A RIDE ..."
ponlakit
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเอง
Bike: GT Avalanche 3.0 2013 std
ตำแหน่ง: http://www.facebook.com/StikKeXrkhefLaL ... efLaLapang

โพสต์ โดย ponlakit »

woodyvuth เขียน::(
เหตุการณ์ที่ไม่มีวันลืม...คือช่วงน้ำท่วมใหญ่(หลายปีมาแล้วครับ) ฝนตกหนักและน้ำท่วม กทม...ผมก็ปั่นจักรยานตามปรกติ
แต่เนื่องจากน้ำท่วมประมาณเกินข้อเท้ามาหน่อย...ก็เลยปั่นได้ไม่เร็ว ไปเรื่อยๆ อีกอย่าง เพราะกลัวล้อจักรยานจะไปทับของที่อยู่ใต้น้ำเพราะมองไม่เห็น..
เลยปั่นช้าๆระวังๆมาตลอด แต่อยู่ดีๆก็...โครม รู้สึกว่าตัวเองล้มลงกระแทกน้ำอย่างแรง หน้าผากกระแทกแฮนด์จักรยาน และหน้าจุ่มลงไปในน้ำ จะขยับตัวลุกก็ไม่ได้
ตอนนั้นในใจ คิดว่ารถคงลื่นล้มเพราะตะไคร่น้ำ หรือไปเหยียบขอนไม้ใต้น้ำแล้วรถพลิก แล้วตัวเราเลยล้ม แต่เนื่องจากขยับตัวไม่ได้ จะลุกขึ้นยืนก็ไม่ได้อีก กำลังมึนๆ
น้ำก็เข้าตา มองอะไรไม่เห็น...สักพักนึงพอลืมตาขึ้นได้บ้าง ปรากฏว่าตัวเองจมอยู่ใต้น้ำ โผล่ขึ้นมาแต่หัว...
สรุปคือปั่นจักรยานตกท่อครับ..แฮนด์จักรยาน กับตัวจักรยานไปขัดอยู่บริเวณท่อ ส่วนตัวผมจมลงไปในน้ำทั้งตัว ขนาดท่อ พอดีกับตัวก็เลยขยับไม่ได้
ตอนแรกก็พยายามจะขยับตัวให้หลุด แต่เนื่องจากขนาดท่อมันพอดีตัว ก็เลยขยับไม่ได้ โชคดีที่มีชาวบ้านบริเวณนั้นเดินอยู่เค๊าหัวเราะ แต่ก็มาช่วยกันยกทั้งคนทั้งรถ
ขึ้นมาตรงๆ ถึงจะขึ้นได้ สรุปได้แผลที่หน้าผาก ข้อมือซ้ายขวา เข่าเป็นแผล....ผมโชคดีครับที่ในท่อไม่มีเหล็กเส้น ไม่งั้นคงไม่ได้มาเล่าเรื่องให้เพื่อนๆฟัง
ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ คงจะปั่นกลางๆถนนครับ เพราะท่อระบายน้ำมักจะอยู่ริมๆ และถ้าฝนตก น้ำท่วม คงจะไม่ออกไปปั่นอีก และเรียนรู้ว่า ฝาท่อระบายน้ำ
ที่ว่าหนัก เมื่อเจอน้ำดันจากด้านล่าง ฝาท่อก็อาจจะหลุดออกได้เพราะแรงกระแสน้ำ...
หลักจากนั้นก็ไปหาไม้มาทำเครื่องหมายไว้ บริเวณท่อน้ำครับ ไม่อยากให้ใครเจอเรื่องแบบนี้อีก...
คล้ายๆกันเลยครับ แต่ของผมน้ำท่วมที่ ร.ร. ประถม บ้านนอกๆหน่อย ขี่กับพวกเด็กๆ ลุยน้ำเล่น อยู่ดี บินข้ามแฮนเฉย ผมมาตกที่ข้างร่อนน้ำแต่ไม่ลึก แต่รถมองหาไม่เจอ ผมใช้เด็กลงไปหา สุดท้ายก้เจอ สมัยนั้น ยัง13-14 ขวบ อยู่ ส่วนแผลแค่ถลอก
ขายสติ๊กเกอร์ เคฟล่า ราคาเบาๆ

ที่ http://www.facebook.com/StikKeXrkhefLaL ... efLaLapang
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่ๆ หลายๆท่าน
ปรีชา บอย ลงเนินให้ระมัดระวัง อย่าใช้ความเร็วสูง
jamespla ไม่ควรก้มหน้าปั่น
ngoa
Peeyavit ระวังคราบน้ำมัน หรือปั่นในเมือง ให้ระวังมากขึ้น
woodyvuth ponlakit
เจอน้ำขัง น้ำท่วม ถ้าไม่ชินทาง ก็ อย่าปั่นฝ่าไป

ประสพการณ์ ที่อันตรายแบบนี้อาจจะเป็นบทเรียนเป็นวิทยาทาน ให้ท่านอื่นลดอุบัติเหตุได้
ได้ประโยชน์มากครับ ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ

ประสาท พาศิริ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Sherpa MK3 (2012) / RIT (2014) / Cinelli Bootleg Hobo (2013)

โพสต์ โดย ประสาท พาศิริ »

1. ประสบการณ์อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นขณะปั่นจักรยาน

เมื่อวันเสาร์ที่ ๕ มกราคม ไปถีบเลียบคลองเปรมประชากร จากเวิร์คพอยท์ไปตลาดโก้งโค้ง กับน้องสองคน เจอ "พี่ท้าย" กลุ่มลุงโท ถีบแซงขึ้นมา ถามว่า จะไปไหน ก็เลยไปด้วยกัน แถวเชียงรากถนนไม่ค่อยดี พี่เขาพาข้ามสะพานไปถีบถนนเลียบคลองอีกฟาก ระยะทางประมาณ ๓ กม. แล้วข้ามสะพานกลับเข้าเส้นทางใหม่

ขากลับ พี่เขาก็พาข้ามสะพานอีก ทางดี พี่และน้องเขาเริ่มทิ้งห่าง เราก็ก้มหน้าก้มตา จะไล่ให้ใกล้เข้าไปหน่อย พอจะเลี้ยวขวาขึ้นสะพาน (แบบหักศอก) ก็พยายามเร่งให้เกิดแรงส่ง แต่คอสะพานตรงนัันต่างระดับ ประกอบกับเอียงตัวมาทางขวาด้วยนิดหน่อย ตีนบันไดข้างขวาจึงเกี่ยวกับพื้น ด้วยความแรง รถดีดไปล้มทางด้านซ้ายอย่างรวดเร็ว รู้ตัวตอนมือและเข่าข้างซ้ายกระแทกพื้น ได้แผลที่เข่า ส่วนมือใส่ถุงมือ แขนใส่ปลอกแขนกันแดด จึงไม่มีบาดแผล ลุกขึ้นมา ถีบต่อไปอีกระยะ จึงพักล้างแผลใส่ยาที่เตรียมไว้ รู้สึกว่า มือซ้ายกำแฮนด์ไม่ได้ เสียวแปล๊บๆ

2. และถ้าย้อนเวลากลับไปได้ จะทำอย่างไร เพื่อไม่ให้เกิดอุบัติเหตุ หรือ ลดความรุนแรงของอุบัติเหตุนั้น ให้เบาลง

2.1 ถีบช้าลงกว่านี้สักนิด
2.2 ตีวงเลี้ยวให้กว้างขึ้น
2.3 ช่วงคอสะพานที่ต่างระดับ หยุดปั่น ตั้งแกนบันไดให้ขนานกับพื้นถนน เพื่อไม่ให้ตีนบันไดเกี่ยวกับพื้น

หลังจากอุบัติเหตุ แขนซ้ายเสียวแปล๊บๆ เวลาเคลื่อนไหว ขาซ้ายรู้สึกเดินไม่สะดวก ยกเท้าใส่รองเท้าถุงเท้าแล้วจะเจ็บเอ็นใต้หัวเข่า แต่ไม่ได้หาหมอแต่แรก ทายา และหายาที่บ้านทานเอง จนยาหมดจึงไปหาหมอ ซึ่งไม่ควรทำ เพราะทานยาไม่ครบโดส (แทนที่จะทานยาสองเม็ด กลับทานเม็ดเดียว และทานแค่วันละสองมื้อแทนที่จะเป็นวันละสามมื้อ) อาการ(เอ็นหลังหัวเข่าอักเสบ)จึงไม่ดีขึ้น (แต่อาการที่แขนดีขึ้นตามลำดับ) ประกอบกับไม่ทราบว่าจะต้องปฏิบัติตัวอย่างไร เช่น ห้ามเดินขึ้นบันได ห้ามนั่งกับพื้น แต่ตัวเองวันแรกที่ไปทำงาน เดินขึ้นเดินลงบันได วันที่สองก็ยังบริหารร่างกายยืดแข้งยืดขา จนอาการอักเสบมากขึ้นกว่าวันแรกๆ เสียอีก

นี่ผ่านมาหนึ่งเดือนจะครึ่งแล้ว ยังมีอาการเจ็บที่ขาข้างซ้ายอยู่
"Nothing compares to the simple pleasure of a bike ride." John F. Kennedy.
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ประสาท พาศิริ เขียน:1. ประสบการณ์อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นขณะปั่นจักรยาน

เมื่อวันเสาร์ที่ ๕ มกราคม ไปถีบเลียบคลองเปรมประชากร จากเวิร์คพอยท์ไปตลาดโก้งโค้ง กับน้องสองคน เจอ "พี่ท้าย" กลุ่มลุงโท ถีบแซงขึ้นมา ถามว่า จะไปไหน ก็เลยไปด้วยกัน แถวเชียงรากถนนไม่ค่อยดี พี่เขาพาข้ามสะพานไปถีบถนนเลียบคลองอีกฟาก ระยะทางประมาณ ๓ กม. แล้วข้ามสะพานกลับเข้าเส้นทางใหม่

ขากลับ พี่เขาก็พาข้ามสะพานอีก ทางดี พี่และน้องเขาเริ่มทิ้งห่าง เราก็ก้มหน้าก้มตา จะไล่ให้ใกล้เข้าไปหน่อย พอจะเลี้ยวขวาขึ้นสะพาน (แบบหักศอก) ก็พยายามเร่งให้เกิดแรงส่ง แต่คอสะพานตรงนัันต่างระดับ ประกอบกับเอียงตัวมาทางขวาด้วยนิดหน่อย ตีนบันไดข้างขวาจึงเกี่ยวกับพื้น ด้วยความแรง รถดีดไปล้มทางด้านซ้ายอย่างรวดเร็ว รู้ตัวตอนมือและเข่าข้างซ้ายกระแทกพื้น ได้แผลที่เข่า ส่วนมือใส่ถุงมือ แขนใส่ปลอกแขนกันแดด จึงไม่มีบาดแผล ลุกขึ้นมา ถีบต่อไปอีกระยะ จึงพักล้างแผลใส่ยาที่เตรียมไว้ รู้สึกว่า มือซ้ายกำแฮนด์ไม่ได้ เสียวแปล๊บๆ

2.3 ช่วงคอสะพานที่ต่างระดับ หยุดปั่น ตั้งแกนบันไดให้ขนานกับพื้นถนน เพื่อไม่ให้ตีนบันไดเกี่ยวกับพื้น

หลังจากอุบัติเหตุ แขนซ้ายเสียวแปล๊บๆ เวลาเคลื่อนไหว ขาซ้ายรู้สึกเดินไม่สะดวก ยกเท้าใส่รองเท้าถุงเท้าแล้วจะเจ็บเอ็นใต้หัวเข่า แต่ไม่ได้หาหมอแต่แรก ทายา และหายาที่บ้านทานเอง จนยาหมดจึงไปหาหมอ ซึ่งไม่ควรทำ เพราะทานยาไม่ครบโดส (แทนที่จะทานยาสองเม็ด กลับทานเม็ดเดียว และทานแค่วันละสองมื้อแทนที่จะเป็นวันละสามมื้อ) อาการ(เอ็นหลังหัวเข่าอักเสบ)จึงไม่ดีขึ้น (แต่อาการที่แขนดีขึ้นตามลำดับ) ประกอบกับไม่ทราบว่าจะต้องปฏิบัติตัวอย่างไร เช่น ห้ามเดินขึ้นบันได ห้ามนั่งกับพื้น แต่ตัวเองวันแรกที่ไปทำงาน เดินขึ้นเดินลงบันได วันที่สองก็ยังบริหารร่างกายยืดแข้งยืดขา จนอาการอักเสบมากขึ้นกว่าวันแรกๆ เสียอีก

นี่ผ่านมาหนึ่งเดือนจะครึ่งแล้ว ยังมีอาการเจ็บที่ขาข้างซ้ายอยู่

พอจะเลี้ยวขวาขึ้นสะพาน (แบบหักศอก) ก็พยายามเร่งให้เกิดแรงส่ง แต่คอสะพานตรงนัันต่างระดับ ประกอบกับเอียงตัวมาทางขวาด้วยนิดหน่อย ตีนบันไดข้างขวาจึงเกี่ยวกับพื้น ด้วยความแรง รถดีดไปล้มทางด้านซ้ายอย่างรวดเร็ว

พี่ที่ทำงานก็เป็นครับ สะพานต่างระดับ บันไดเกี่ยวกับพื้นเหมือนกัน สงสัยเจอสะพาน ต้องตั้งขา 3 กับ 9 นาฬิกา
ขอบคุณประสพการณ์ที่มีประโยชน์ครับ

ขอให้หายเร็วๆนะครับ

Arrowforce
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08 2598 2000
team: CYMAC
Bike: Trek Madone SLR8
ตำแหน่ง: ราษฎร์บูรณะ

เอาเฉพาะกรณีที่ลงไปกองกับพื้นแล้วกันนะครับ

โพสต์ โดย Arrowforce »

case 1 จอดล้ม
ติดคลีทวันแรกครับ ก็ปั่นไปได้เรื่อย ๆ เจอไฟแดง ก็ถอดคลีทข้างซ้าย แล้วหยุดรถ แต่รถกลับเอียงไปข้างขวา ไอ้ขาซ้ายที่ถอดคลีทมันก็แตะพื้นไม่ได้ ขาขวามันก็ติดคลีทอยู่ ก็ลงไปนอนกลางสี่แยกให้มอไซค์ดูเล่นสิครับ
ถ้าย้อนเวลาได้ ก็คงถอดคลีทสองข้างแหละครับ
เมื่อเกิดเหตุก็เก๊กหน้าหล่อๆ ลุกขึ้นมาปัดฝุ่นเล็กน้อย พอไฟเขียวก็เผ่นครับ อาย เหอ ๆ

case 2 ล้ม
เหตุเกิดที่รางรถไฟครับ พอดีมันมีช่องขนาดล้อพอดี ล้อลงไปรถก็เซออกข้างแล้วก็ลงไปนอนให้มอไซค์ดูอีกตามเคย
ถ้าย้อนเวลาได้ ก็คงหลบไอ้ช่องนั่นแหละครับ
เช่นเคยครับ เก๊กหล่อ ปัดฝุ่น แล้วปั่นต่อ

case 3 แท็กซี่เข้าซอย
ก็ปั่นชิดซ้ายมาเรื่อย ๆ ครับ แท็กซี่ก็มาจากด้านหลัง แซงขึ้นมาแล้วก็เลี้ยวซ้ายเข้าซอยที่อยู่ข้างหน้า เบรคไม่ทันก็เสยเข้าประตูหลังแท็กซี่เต็ม ๆ
ถ้าย้อนเวลาได้ก็คงลดความเร็ว หรือไม่ก็เบี่ยงขวาแหละครับ
ก็ดูแท็กซี่ ไม่บุบอะไร รถเราก็ไม่เป็นอะไรมาก ก็ไม่ว่าอะไรครับ ปัดฝุ่นแล้วปั่นต่อเหมือนเดิม ถือว่าซวยกันทั้งคู่

case 4 หลังเต่า
ก็ไม่มีอะไรครับปั่นไปบ้านเพื่อน ก็ฟังเพลงไปด้วย พอดีจะเปลี่ยนเพลงเลยปล่อยมือข้างนึงมากดหูฟัง พอดีกับมีหลังเต่าที่มองไม่เห็น เลยไม่ทันลดความเร็ว ก็เหินลงมาสไลด์พื้นพอให้ขาได้เป็นหมูแดงไปหน่อยนึง
ถ้าย้อนเวลาได้ก็คงชะลอขึ้นหลังเต่าแหละครับ
หลังจากขาตัวเองเป็นหมูแดงก็แวะ 7 ซื้อเบตาดีน แล้วก็ปั่นไปบ้านเพื่อนแล้วก็ทำแผลครับ

case 5 รถน้ำ
ก็ปั่นกลับบ้านครับ พอถึงสี่แยกไฟเขียวผมก็เลี้ยวขวา แต่ตรงสี่แยกมีน้ำอยู่ครับ ตอนนั้นกำลังออกตัวเลยยืนปั่นเพื่อทำความเร็ว พอเหยียบน้ำก็ พรืด ครับ คือแทนที่รถจะพุ่งไปข้างหน้า ล้อมันอยู่กับที่เพราะพื้นที่ลื่น ก็ลงไปนอนเล่นกลางสี่แยกให้มอไซค์ดูอีกตามเคย
ถ้าย้อนเวลาได้ก็ คงระวังมากกว่านี้แหละครับ
หลังจากนั้นก็พบว่า Shifter เบี้ยว ก็ปั่นไปร้านจักรยานเพื่อจะตั้ง Shifter ปั่นไปได้ซักพักก็เจอต้นตอแห่งความชั่วร้าย เป็นรถน้ำของ กทม. กำลังรดน้ำต้นไม้อยู่ครับ เหอ ๆ ตั้ง Shifter เสร็จแล้วก็ปั่นกลับบ้านนอน

case 6 ประตูรถ
ปั่นชิดซ้ายมาครับ ก็เห็นรถจอดอยู่เลนซ้าย ก็ออกขวานิดนึงแต่ก็อยู่ในเลน 1 ชิด ๆ กับเส้นเลน 2 ครับ อยู่ ๆ รถที่จอดก็เปิดประตูรถใส่ครับ ก็เซออกขวา ประจวบเหมาะกับรถเมล์วิ่งผ่านมาเลน 2 พอดี ก็เลยชิ่งรถเมล์กลิ้งเข้าเลน 1 จังหวะประมาณ พลั๊ก (ประตู) > พลั๊ก (ข้างรถเมล์) > โครม (กลิ้งกลับเข้ามาเลน 1)
ถ้าย้อนเวลาได้ก็คงหลบไอ้ประตูนั่นพ้นแหละครับ
หลังจากโดน 3 combo ก็ขึ้นมาสำรวจตัวเองกับรถ ก็เห็นว่า Shifter เบี้ยว เพราะกระแทกพื้น นอกนั้นก็ไม่มีอะไร ส่วนร่างกายก็ไม่มีอะไรแตกหัก ก็บอกพี่คนขับรถว่าให้ระวังหน่อย แล้วก็ปั่นไปร้านจักรยานตั้ง Shifter ให้ตรงแล้วก็กลับบ้านครับ วันรุ่งขึ้นระบมไปทั้งตัว เหอ ๆ

case 7 รถตู้
ก็ปั่นขึ้นสะพานครับ เลนซ้ายสุดจะเป็นทางออกซ้าย ผมต้องการตรงก็ปั่นอยู่บนเส้นระหว่างเลน 1 และเลน 2 เพื่อเตรียมตรงไป ก็มีรถตู้มาจากด้านหลังขวาแล้วก็ปาดเข้ามาเพื่อจะเลี้ยวซ้ายแบบกระทันหัน มันก็ลากผมไปด้วยสิครับ ก็ไม่รู้จะทำไงคือตอนนั้นจักรยานมันติดไปกับรถตู้เลยครับเหอ ๆ ก็เลยต้องผลักตัวออกจากรถตู้ให้รถตัวเองล้มเพื่อจะได้หยุดได้
ถ้าย้อนเวลาได้... ก็คงหลบไม่ได้อยู่ดี เหอ ๆ แต่ถ้ารู้ล่วงหน้าก็อาจจะหลบแบบเฉียด ๆ ได้มั้งครับ
หลังจากร่วงลงไปคนขับก็หน้าตาตื่นลงมาดู ผมเองก็สำรวจตัวเองดูแล้วไม่มีอะไร ก็เป็นแผลถลอกกับระบม ก็เลยขอเบอร์คนขับ จดเลขทะเบียนไว้แล้วก็ไม่ว่าอะไรครับ กะว่าถ้าเป็นอะไรมากก็คงเรียกค่ารักษาทีหลัง ก็ปั่นไปร้านจักรยานที่กำลังจะไป แล้วก็ขอยาที่ร้านทำแผลครับ

นอกจากเคสเหล่านี้ก็เป็นแบบโดนปาดจอด โดนเบียด เฉียดหลุม เสียการทรงตัวเล็กน้อย ยางแตก ยางแบน ที่ลงไปกองกับพื้นก็คงมีแค่นี้แหละครับ

ขอแชร์เผื่อจะเป็นประสบการณ์ให้เพื่อน ๆ ได้ระวังตัวกันมากขึ้นครับ
meeuwarn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Trex4300, merida901

โพสต์ โดย meeuwarn »

ตกเขาเขียว(ยอดเขาใหญ่)

ฝนตกถนนลื่น แล้วคะนองลงมาด้วยความเร็วสูง70++ ลงเนินแรกๆ จากยอดที่ชันๆ ปั่นขึ้นไม่ไหว แต่ไหลลง เจือกเร็ว

เอาไม่อยู่ หลุดโค้ง จักรยานชนรั้วกั้นถนน คนหลุดลอยข้ามไป หมุน1/2 รอบ เอาหัวลง!!!+หลัง

โชคดีเป็นกอหญ้า ยังน่วมเป็นเดือนๆ ถ้าเป็นหินคงตายไปแล้ว

หมวกแตก!!! 3 ส่วน แต่ไม่แยกจากกัน ยี่ห้อ whe... top พันกว่าบาท หัวคนไม่เป็นไร

บทเรียนนี้สอนว่า

1. หมวก ต้องรุ่น top เท่านั้น ไม่งั้นไม่ใส่ไม่ปั่น ตอนนี้ใช้รุ่นtop ตอนนี้ใช้รุ่น top ของยี่ห้ออื่นสลับกัน 3ใบ :ugeek: :ugeek:

2. หน้าฝนไม่ขึ้นเขา :evil: :evil:

3. ลงเขา ไม่เกิน 50 เราไม่ใช่ โปร สมดุลย์ของร่างกาย เราไม่ดีเท่าเขา :| :|

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่เอาผมลงเขาวันนั้นด้วยครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

โพสต์ โดย Yajokkung »

เอาเศสแบบสุดๆละกันนะครับ

1 หลุม+ความมืด

เกิดขึ้นเพราะวันนั้นได้ปั่นกลับบ้านหลังจากไปปั่นกับกลุ่มนะครับ คือเวลาผ่านกลับบ้านผมจะมีสพานข้ามคลองบางชื่อวึ่งก็ไม่ได้สูงไรมากแถมเราก็คนพื้นที่รู้ว่าตรงไหนอันตราย
เพราะเมื่อก่อนถ้าปั่นชิดซ้ายจะเจอหมาไล่กัดครับ เลยต้องออกมาเลนกลาง และสะพานนี้ไม่มีไฟส่องครับ
วันนั้นก็เข้าหน้าหนาวละมืดไหว แต่ไม่กลัวมีไฟหน้าตรึม เราก็รีบปั่นกลับกับพี่ในกลุ่มตอนนั้นก็เร็วมากครับ 35-36 พอมาถึงสะพาน ผมก็ปั่นไปเลนกลางแต่พอตอนจะไหลลง
ผมเห็นหลุมลึกมากๆๆๆ แต่ตอนนั้นหลบไม่ทันแล้วครับมากันไว ผมก็สะดุดแล้วลอยไปกระแทกกับถนนแล้วก็ถูไปกับพื้นถนนประมาณ 5-6เมตร ตอนแรกๆพี่ๆก็นึกว่าผมตายแน่ๆเพราะลอยแล้วหัวฟาดพื้น

ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ ผมจะไม่ประมาทกับทางมืดๆครับและต้องคิดเสมอว่าถนนกรุงเทพมันอัพเดทสภาพตัวเองได้ทุกวัน -*-

หลังเกิดเหตุแล้ว
ดีครับที่สวมหมวกกันน็อคทำให้มีสติตลอดเลยรอดไป - - ถุงมือก็ช่วยไว้เยอะะะ เสื้อขาด กางเกงขาด หมวกบุบ มือชาไป 2อาทิ มีบาดแผลหน่อยๆ ปั่นไม่ได้ไป 1 อาทิ เหอๆ

2. คนลงจากรถเมล์

คือเจอประจำครับและจะเป็นที่ๆรถติด แต่ที่เสียวๆก็เกิดขึ้นที่หน้า central worldเนี่ยแหละครับ
วันนั้นเลิกงาน ช่วง1ทุ่มรถติดหนักมาก ผมก็ปั่นซิกแซกไปมาเลนกลาง+ขวาครับ เพราะซ้ายผมไม่ไปยุ่งเพราะจะคนขึ้น-ลงรถเมล์
อุสาหลบมากลาง+ขวาแล้วก็ เจอจนได้ครับ ระยะ 2เมตร มีอาม่ากระโดดลงมาจากรถเมล์โดยที่ไม่หันมาซ้ายเลย(อันนี้ขอบ่นครับ ว่าลงรถเมล์ให้หันมองซ้ายก่อนลงทีเถอะะะะะะะ ปัจุจบันก็ยังเจอโดดลงมาแบบไม่มอง)
เบรคไม่อยู่แน่ๆ ตอนนั้นมี2ทางเลือกครับ
1. ชนอาม่าแก 2. ปาดไปชนกับกระจกรถแท็กซี่ด้านซ้าย อาจจะถูรถเค้าอีก -*-
ตอนนั้นเลือก2 เลยครับช่างมัน ยอมเสียเวลาเคลียร์กับแท็กซี่ก็ได้วะ ก็ปาดไปชนกระจกแท็กซี่แต่โชคดีครับที่ไม่หลุด แค่ตำแหน่งเคลื่อน
ตอนนั้นผมเดือดมากครับ โวยใส่อาม่าแกเลยว่าทำไมลงรถไปดูซ้ายก่อน อาม่าแกตอบมาแบบน่ารักมาก ก็ไม่มีเวลามอง.......................ไม่มีเวลามองต้องโดดมาเลยหรอ!!!

ย้อนเวลากลับไปได้ เจอพวกรถเมล์-แท็กซี่ ตอนรถติดจะต้องปั่นช้ามากๆครับ ไม่งั้นจะเจอประตูเปิดหรือคนโดดลงมา

หลังเกิดเหตุ

......อาม่าแกวิ่งไปไวมากกกกก.............ส่วนผมก็ลงไปคุยก็แท็กซี่ครับ เค้าก็ไม่ว่าอะไรเข้าใจสถานะการดีเลยจบแบบดีๆไป

3. ป้าย..........ป้ายยยยยหาเสียงงงงง

อันนี้สั้นๆครับ พวกป้ายหาเสียงนิเป็นอะไรที่เกะกะ+อันตรายมากๆครับสำหรับการปั่นเลนซ้าย บางป้ายตั้งกินเลยเลนฟุตบาท บางป้ายก็ผูกไม่ดีแกว่งไปมา
ส่วนผมนิโดนป้ายหาเสียงหมายเลข1หลัก ทับครับ - - ไอ้ส่วนไม้ของป้ายมันทับโดนขาทำให้เป็นแผล จบบบบบ
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”