ไม่มีเวลาซ้อม เล่นฟิตเนสแทนได้หรือเปล่าครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kbom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814433523
team: Bamboo Bike
Bike: Bianchi Impulso 105

ไม่มีเวลาซ้อม เล่นฟิตเนสแทนได้หรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย kbom »

ทำงาน 6 วัน กลับมาบ้านก็มืดแล้ว (ไม่อยากซื้อเทรนเนอร์) ปั่นได้วันอาทิตย์วันเดียว (50-70 โล) แต่ที่บ้านมี บาร์เบลอยู่

ใครที่เล่น Fitness อยู่ช่วยแนะนำท่ายกบาร์เบล ที่ช่วยเรื่องการปั่นจักรยานด้วยครับ :mrgreen: :mrgreen:

ตอนนี้ผม ขาเน้นเล่นท่า Squat อยู่ครับ :mrgreen:
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ไม่ได้ทำ
janisa88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0889533678

Re: ไม่มีเวลาซ้อม เล่นฟิตเนสแทนได้หรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย janisa88 »

8-) ส่วนตัวคิดว่าไม่เหมื่อนกัน...แต่เป็นพื้นฐานเดียวกันการออกกำลังกาย
แจกสายคล้องแว่นฟรีมีตลอดครับแจกเพื่อนๆthai mtb
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=461606

ชมภาพ รถmtb รุ่นล้าสมัย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=690950
FisherBoy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB
Bike: Bike Friday Tikit

Re: ไม่มีเวลาซ้อม เล่นฟิตเนสแทนได้หรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย FisherBoy »

Fitness ได้กล้ามเนื้อครับ จะช่วยเสริมทำให้ปั่นได้ดีขึ้น
แต่พวกปอด หัวใจ ต้องได้จากการปั่นครับ
walkytalky
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida

โพสต์ โดย walkytalky »

วิ่งหรือไม่ก็กระโดดเชือกครับ
Zzest
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT Zaskar Carbon Team 2013

โพสต์ โดย Zzest »

หัวอกเดียวกันเลย ครับ ทำงาน 6 วัน กลับมาบ้านมืด แถมวันอาทิต ท่าน ผบ อยากจะให้พาไปชอปปิ้งซะอีก กรรม
k_thanan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปทั่ว
Bike: PARLEE
ตำแหน่ง: บางใหญ่ นนทบุรี

โพสต์ โดย k_thanan »

ทักวันนี้ เลิกงานค่ำ ผมก็เข้า fitness ไปเล่นเครื่อง trainer จักรยาน ฟิลลิ่งท่านั่งอาจจะไม่ได้ แต่ใช้ฝึก HR น่าจะได้
wan@noble bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-3779455
team: Farm Chokchai ReCycling Team Work
Bike: Giant TCR/MTB KHS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย wan@noble bike »

หัวอกเดียวกันครับ..ผมก็ทำงาน6 วันหยุดหนึ่งวันเหมือนกัน..แต่ผมจะรีบกลับครับแล้วรีบออกบางวันเอาชุดไปเปลี่ยนที่ทำงานครับ..
และที่สำคัญบ้านอยู่ใกล้ที่ทำงานครับ...(ผมอยู่ฟาร์มโชคชัย ปากช่องครับ..)เลิกงานแล้วได้เวลาออกปั่นอย่างน้อยก็..ฟาร์มโชคชัย..มวกเหล็ก..หรือฟาร์มโชคชัย วอร์ด๊อก..หรือใกล้กว่านั้นครับ..วันอาทิตย์ก็ฟาร์มโชคชัย ขึ้นเขาใหญ่..หรือฟาร์มโชคชัย..วิหารหลวงพ่อโตสีคิ้ว..หรือไปร่วมวงกับทีมมวกเหล็กครับผม...
Finrod
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BMC teammachine SLR02

โพสต์ โดย Finrod »

วิ่งบนสายพานเป็นบางครั้งครับ พยายามให้มันช่วยเรื่อง HR กับการหายใจ

จำใจทำเมื่อไม่มีเวลาปั่นเท่านั้นครับ เพราะไม่รู้สึกสนุกเลยสักนิด :cry:
kbom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814433523
team: Bamboo Bike
Bike: Bianchi Impulso 105

โพสต์ โดย kbom »

ขอบคุณทุกแนะนำครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ตอนนี้ผมถอย Trainer มาเรียบร้อยแล้วครับ (รู้สึกว่าปันบน Trainer เหนื่อยกว่าบนถนนจริง อะครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

(ขอเป็นเสือซุ้มก่อนแล้วกัน)
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ไม่ได้ทำ
March_spin
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida

โพสต์ โดย March_spin »

ต้องแยกก่อนครับเพราะเป็นคนละโจทย์กัน fitness=weight training ขึ้นอยู่กับโจทย์แต่ละคนว่าอยากแเล่นแค่ออกกำลังกายหรือให้มีรูปร่างกระชับหรือต้องการเพิ่มขนาดกล้ามเนื้อ ก็ขึ้นอยู่กับโจทย์ของแต่ละคน และโปรแกรมที่ใช้ฝึกก็ต่างกัน การปั่นจักรยานผมถือว่าคือการออกกำลังกายหรือง่ายๆคือการทำ cardio ส่วนการเล่นweightควบคู่ไปกับการปั่นจักรยานนั้นบอกได้เลยว่าทำได้ แล้วดีมากๆด้วยสำหรับการปั่น เพราะการเล่นweightคือการสร้างกล้ามเนื้อให้แข็งแรง ส่วนจะให้ปอด แข็งแรง ถึก รอบขาไม่ตก ปั่นได้ระยะทางยาวๆ อยู่ที่การซ้อมปั่นล่ะครับ จังหวะการหายใจ และปัจจัยอื่นๆ ขอแนะนำอีกกีฬาทางเลือกที่สามารถเล่นควบคู่กับการปั่นจักรยานและweight trainingนะครับ คือ ว่ายน้ำครับ โอกาสบาดเจ็บน้อย ได้ฝึกการหายใจด้วยครับ และถือเป็นtotal body exercise การออกกำลังทุกส่วนของร่างกาย ทั้ง แขน-ขา หัวไหล่ หลัง อก(ท่ากบ) ท้อง(ท่ากบ)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”