มือใหม่ขี่จักรยาน 30 กม. ไปทำงานใน กทม. ทุกวันเป็นไปไม่ได้หรอครับ?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
สิทธิชัย วัฒนาธนกุล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCHA, Audax Randonneurs Thailand

Re: มือใหม่ขี่จักรยาน 30 กม. ไปทำงานใน กทม. ทุกวันเป็นไปไม่ได้หรอครับ?

โพสต์ โดย สิทธิชัย วัฒนาธนกุล »

ถ้าชอบจักรยาน ก็ทำเลยครับ ผมก็ปั่นจักรยานไป-กลับทำงานทุกวันแต่ระยะทาง 12.5 เอง ไปกลับก็ประมาณ 24 25 กม.25-30นาทีก็ถึง ครับ 30 กม.ไม่เหนื่อยครับ ถนนในเมืองด้วยมีติดไฟแดง อันตรายไหม ความเสี่ยงก็เหมือน ทุกคนที่ใช้รถใช้ถนน แหละครับ 50 กว่ากิโลจากจุดเริ่มไปจุดพัก 1 ทริป กทม.-หัวหิน ปั่นแบบไม่มีไฟแดง ยังไม่เหนื่อยเลยครับ ชิว ๆ มาก ๆ แต่ปั่นคนเดียวนาน ๆ ก็อาจจะเบื่อได้ วันไหนเหนื่อยก็หยุดบ้างก็ได้ครับ สู้ ๆ ครับ 30 กม.นี่ดีเลย จะได้แข็งแรง สู้ ๆ
bangzam
สมาชิก
สมาชิก

Re: มือใหม่ขี่จักรยาน 30 กม. ไปทำงานใน กทม. ทุกวันเป็นไปไม่ได้หรอครับ?

โพสต์ โดย bangzam »

พึ่งจะได้เข้ามาดูกระทู้... ตกใจกับจำนวนโพสเลยครับ กำลังใจล้นหลามมาก(ผมเกือบน้ำตาไหลเลยทีเดียว 555+)
ขอบคุณทุกความเห็น ทุกกำลังใจ และคำแนะนำดีๆครับ รู้สึกมั่นใจขึ้นเยอะมาก คิดว่าเราต้องทำได้แน่ ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้เกือบล้มเลิกความคิดไปแล้ว แบบว่าผมนอยส์มากโดนคนรอบข้างคัดค้านเยอะ หาว่าเราคิดอะไรแปลกๆ
คาดว่าเดือนหน้าผมคงพร้อมจะถอยมาใช้หนึ่งคันล่ะครับ ช่วงนี้ก็ฝึกซ้อมวิ่งไปพลางๆ แล้วก็กำลังศึกษาหาข้อมลูวิธีเลือกซื้ออยู่ครับ ผมได้อะไรเยอะมากจากเว็ปบอร์ดแห่งนี้ ข้อมลูแน่นจนตาลายเลยล่ะ 5555+
ขอบคุณทุกๆคนมากๆครับ ขอบคุณจริงๆ :D
ตัวเล็ก เด็กคอน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-7936452
team: เต่า...กระดองแข็ง(FRIEND EVERY WHERE)
Bike: CERVELO R3

โพสต์ โดย ตัวเล็ก เด็กคอน »

อยากใด้กำลังใจต้องมาเวปนี้..ที่นี่ที่เดียวชัวร์.กำลังใจล้นหลาม
ทำดี1ให้ได้3ประโยชน์...ประโยชน์ต่อตัวเอง.ประโยชน์ต่อผู้อื่น.ประโยชน์ต่อส่วนรวม โอนเงินเข้าบัญชี ธ.กสิกรไทย หมายเลขบัญชี 720 270 158 7 นายทรงศักดิ์ ขุนอินทร์
ณัฐพล ปาลี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5564322
team: phayao hosp.
Bike: mongoose - schwinn GIANT XTC HB3 TREK-4300 NEoBike

โพสต์ โดย ณัฐพล ปาลี »

ยินดีต้อนรับครับ ชาวเสือเป็นกำลังใจให้
ก็โลกนั้นมี หนทางถอยไว้ให้หนึ่งสาย

เพียงเพื่อนจะเดินฝ่าไป หรือถอยคิดดูเสียใหม่

อดทนกล้ำกลืน เพื่อรอคอยวันหนึ่งคงพบชัย

เพื่อนจะเดินฝ่าไป หรือรอคอยเวลา...
mohd.unvee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: PNP Bike
Bike: ขาวดำแผลงฤทธิ
ตำแหน่ง: ภเก็ต

โพสต์ โดย mohd.unvee »

ลองเลยครับ เพื่อสุขภาพกายและจิตครับ
แพ้อะไรก็แพ้ได้ แต่อย่าแพ้กิเลสตัวเอง..
auzumaki
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tiger Pedal

โพสต์ โดย auzumaki »

ผมก็มือใหม่เหมือนกันครับ อยากรู้ว่า ถ้าเกิดปั่นไปทำงานเนี่ย ถ้าเหงื่อออกเยอะแล้วทำยังไงกันอะครับ หรือไปอาบน้ำหรือเอาชุดไปเปลี่ยนครับ?

เพราะปกติเวลาปั่น 20 กิโลขึ้นไปนี่รู้สึกหลังเปียกเลยครับ

แล้วเวลาปั่นไปกัน ใส่ชุดทำงานไปเลยหรือปล่าวครับ ^^?
GUNTAM
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896652067
Bike: SCR1
ตำแหน่ง: 248 อ่อนนุช 40 สวนหลวง กทม. 10250

โพสต์ โดย GUNTAM »

auzumaki เขียน:ผมก็มือใหม่เหมือนกันครับ อยากรู้ว่า ถ้าเกิดปั่นไปทำงานเนี่ย ถ้าเหงื่อออกเยอะแล้วทำยังไงกันอะครับ หรือไปอาบน้ำหรือเอาชุดไปเปลี่ยนครับ?

เพราะปกติเวลาปั่น 20 กิโลขึ้นไปนี่รู้สึกหลังเปียกเลยครับ

แล้วเวลาปั่นไปกัน ใส่ชุดทำงานไปเลยหรือปล่าวครับ ^^?
:D เตรียมชุดไปเปลี่ยนครับ :D ถ้าที่ทำงานมีห้องอาบน้ำก็อาบเลยครับ ถ้าไม่มีก็ซักแห้งเอาครับ (ผมพกผ้าขนหนูไปครับแล้วถอดเสื้อเอาผ้าขนหนูชุบน้ำเช็ดตัว)
คนอื่นช่วยเรา...เราจะจำไว้ชั่วชีวิต เราช่วยคนอื่น...จงอย่าจำใส่ใจ
http://www.facebook.com/thanakorn.tam.9
winwee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: BIZANGO

โพสต์ โดย winwee »

ทำได้แน่นอนครับ30กม.กำลังดี แต่มันจะคุ้มมั้ยครับถ้าต้องสูดสารพิษ1-3ชั่วโมงต่อวัน เมื่อก่อนผมก็ปั่นมาทำงานบ่อยเหมือนกันระยะทางประมาณนี้เลยไป-กลับ60กม.ตอนเช้าไม่เท่าไรอากาศสดชื่นรถก็ไม่ติด ขากลับรถติดควันเยอะถึงบ้านรู้สึกแสบจมูกมากๆไม่รู้เป็นเพราะควันพิษหรือป่าว ปัจจุบันก็ปั่นมาบ้างเวลาเข้าเวรไม่บ่อยเหมือนเมื่อก่อน แนะนำอีกเรื่องควรใส่รองเท้าผ้าใบจะป้ั่นสนุกกว่าไม่ต้องกังวลเรื่องคลีตมันคล่องกว่าไม่ว่าจะซิกแซก-ขึ้นฟุตบาทหรือเดินจูงรถในเมืองรถมันติดแยกก็เยอะ สุดท้ายตอนปั่นต้องมีสมาธิตลอดเวลานะคร้าบ ขอให้สนุกกับการปั่นครับ
BacChusS
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nerone

โพสต์ โดย BacChusS »

:shock:
http://www.facebook.com/bobocycling
BoBo Cycling รองเท้าจักรยานมือสอง
Tr965
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Free Ride

โพสต์ โดย Tr965 »

แนะนำให้เริ่มจากระยะทางใกล้ๆก่อน พอเริ่มชินแล้วค่อยเพิ่มระยะทางให้ไกลขึ้น หาเส้นทางที่คิดว่าสะดวกและปลอดภัยที่สุด ผมเองอายุ 50 ก็ขี่จักรยานไปทำงานเหมือนกันครับ ไปกลับ 50 กม. แรกๆก็เอาเรื่องเลยครับ กลับมาแทบหมดแรง มีแต่คนคอยสมน้ำหน้าตลอด แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีใครดูถูกอีกเลย เพราะว่าเราทำได้ มื่อก่อนหนัก 72 กก. ตอนนี้เหลือ 65 กก. ผมยังคิดว่าผอมไป ต้องขุนเพิ่มหน่อย เป็นกำลังใจให้ครับ ก็เหมือนผมตอนที่คิดจะขี่ตอนแรกแหละครับ มีแต่คนติงเพียบไปหมด ทั้งครอบครัว ที่ทำงาน แต่เมื่อสิ่งที่ทำนั้นเป็นสิ่งที่ดีก็ลุยเลยครับ แต่ต้องค่อยเป็นค่อยไปนะครับ สู้ๆ
yasuke
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0800690007
Bike: Treck serie3

โพสต์ โดย yasuke »

เสียงที่พูดที่แซวคุณนั้น ถ้าคุณล้มเลิก เขาก็จะยิ่งซะใจ คุณก็คงเหมือน สองพี่น้องตระกูลไรท์ที่คิดจะสร้างเครื่องบิน ถ้าวันนั้นสองพี่น้องฟังเสียงคนรอบข้าง วันนี้เราคงไม่มีเครื่องบินใช้กัน ถ้าวันนี้คุณแคร์คนเหล่านั้นมากกว่าความต้องการของคุณแล้วละก้อ คุณก็พ่ายแพ้ตั้งแต่ยังไม่เริ่มแล้วละครับ ลุยเลยครับ ซ้อม ซ้อม ซ้อม ซ้อม ทำตามที่พี่ๆเขาแนะนำใช้ได้หมด และดีๆทั้งนั้นเลยครับ และคุณจะรู้ว่า ความสุขของการได้ทำในสิ่งที่คุณอยากจะทำนั้นมันดีเพียงใด ทำตามเสียงข้างในตัวคุณ ลุยยยยยยย 5555
suwannasree
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0933690777
team: -
Bike: KHS CARBON MSD 29

โพสต์ โดย suwannasree »

bangzam เขียน:สวัสดีครับชาว thai mtb

คือตอนนี้ผมกำจะตัดสินใจอยู่ว่าจะซื้อจักรยานปั่นไปทำงานดีไหม? แต่ก็ค่อนข้างลังลังเลไม่กล้าซื้อ เพราะโดนคนรอบข้างห้าม+เตรียมสมน้ำหน้าเยอะเหลือเกิน
ผมอายุ 24 ครับ บ้านผมอยู่รังสิตคลอง 3 ส่วนที่ทำงานอยู่แถวทาวน์อินทาวน์ ระยะทางห่างกันน่าจะประมาณ 30 กิโลนิดๆ ทุกวันนี้ใช้เวลาเดินทางไปทำงานเกือบๆ 2 ชม. ด้วยรถโดยสาร แบบว่าเบื่อมากครับ รถติดนานมาก ถ้าอยากเร็วหน่อยคงต้องนั่งแท็กซี่ขึ้นทางด่วนไปซึ่งค่ารถก็แพงอีก อยากจะซื้อรถยนต์ส่วนตัวมาขับแต่ก็ไม่มีปัญญาผ่อน จะอยู่หอพักก็ไม่คุ้มทุน

ผมจึงมีความคิดว่าถ้าปั่นจักรยานไปทำงานก็น่าจะดีนะ! ประหยัดค่าโดยสารได้ตั้งเยอะ ได้สุขภาพ แถมอาจจะไปเร็วกว่าด้วย ซอกแซกไปตามถนนง่าย ไม่ติดไฟแดง ซึ่งผมคิดว่าระยะทาง 30 กม. คงไม่น่ายากอะไร แต่....
แต่พอคนรอบข้างรู้เรื่องนี้ ทุกคนมีแต่ห้าม+หัวเราะเยาะครับ บอกว่าอันตรายบ้างล่ะ ไม่มีทางสำเร็จบ้างล่ะ เสียสุขภาพบ้างล่ะ บลาๆ เยอะแยะมากกมาย หรือแม้แต่คนที่ออฟฟิศ 2-3 คนที่เขาปั่นจักรยานมาทำงานทุกวันยังไม่แนะนำผมเลย (มีคนนึงเป็นนักปั่น ออกทริปเที่ยวบ่อยๆ ก็ยังบอกให้ผมล้มเลิกความตั้งใจ!?!)

ผมเลยสงสัยอยากถามชาวเว็ป thai mtb ที่มีประสบการณ์ครับว่า ระยะทาง 30 กม.ในกรุงเทพ มันยากขนาดไหนสำหรับมือใหม่ป้ายแดง? ต้องฝึกร่างกายกันเป็นปีๆเลยหรอ? ระยะทางไกลเกินไป? อันตรายจะโดนรถเฉี่ยวชนมีเยอะ? แล้วจริงหรือปล่าวถ้าปั่นนานๆทุกวันจะกลายเป็นเสียสุขภาพ หัวเข่าเสื่อม เป็นโรคปอดเพราะสูดควันรถยนต์? ใช้จักรยานราคาถูกๆปั่นไม่ได้ต้องดีๆราคาแพงจะได้ไม่พังไว แต่ถึงอย่างงั้นก็ควรอาเงินไปลงทุนซื้อมอเตอร์ไซค์ยังดีกว่า? (ผมมีงบแค่ 6 พันเองน้อยเกินไป? ทำไมจักยานเดี๋ยวนี้มันแพงจัง... แต่ไม่เป็นไร ทนๆเก็บเงินอีกหน่อยเดี๋ยวก็คงได้เองแหละ)

ขอขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ ผมอายุ 47 ปี ปั่นจากบ้านไปทำงาน
ปี51-55 ไปกลับจันทร์-ศุกร์วันละ 24 กม.
ปี56 ตั้งแต่ปลายปี55ย้ายมาจ.ร้อยเอ็ด ปั่นจากบ้านมาทำงานไปกลับจันทร์-ศุกร์วันละ 70 กม.
คนที่เคยห้ามและห้วเราะเยาะเงียบไปหมดแล้วครับ
Nengzaa
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Nengzaa »

มีความตั้งใจและพยายาม ผมว่าคุณทำได้ครับ
thinapat254
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek 1.1

โพสต์ โดย thinapat254 »

ผมเอง ได้ รถมา 3 วัน (ไม่เคยปั่น)
วันแรก 5 โล
วันที่สอง 10 โล
วันที่สาม 16 โล
วันที่สี่ 155 โล หัวหน้าพาไป โดยไมีมีกางเกงปั่น (แสบตรงนั้นมาก ) หลังจากผ่านวันนั้นมาได้ ใครชวนไปไหนไปหมด ไม่เคยกลัวอีกเลย และได้ปั่นมาทำงานด้วยครับ
สู้ๆนะครับ ทุกอย่างอยู่ที่ตัวคุณ
Torayto
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fuji Altamira2.0

โพสต์ โดย Torayto »

ผมปั่นคันนี้ชิวๆ30กิโล ใช้เวลา2ชั่วโมง
ผมว่าคุณทำได้แน่นอน :D
ไฟล์แนบ
IMG_65491.jpg (87.78 KiB) เข้าดูแล้ว 1302 ครั้ง
สินวงค์ฟาร์มกุ้ง@ลำพูน
ภัตตาคาร&อาหารทะเล
โทร.088-261-5548,080-595-5261
https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%A ... 9705957350
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”