รบกวนแนะนำด้วยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nrujtai
สมาชิก
สมาชิก

รบกวนแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย nrujtai »

สวัสดีปีใหม่ครับ
ผมเป็นสมาชิกในเว็ปนี้มาตั้งแต่ปี 2009 ครับไม่เคยโพสเลยครับได้แต่อ่านและหาข้อมูลอย่างเดียว
ผมมีน้ำหนักตัว 119 กิโล สูง 175 เซ็น เคยคิดจะซื้อจักรยานมาออกกำลังกายตอนเป็นสมาชิกใหม่ๆ แต่ก็ไม่มีโอกาส
จนเวลาผ่านไป 3ปี ล่าสุดผมไปตรวจสุขภาพมาผลปรากฏว่า ค่าทุกอย่างเกินเกนที่กำหนดทั้งหมด และ หมอบอกว่ามีภาวะเสี่ยงเป็นโรคเบาหวานกับโรคหัวใจ
หมอเลยนัดว่าอีก 3 เดือนให้ไปตรวจสุขภาพอีกที ผมเลยหันมาซื้อจักรยานคันแรกในชีวิตเพื่อที่จะออกกำลังกายอย่างจริงจังซะที ผมเลยได้ BIANCHI KUMA 5100 มา และปั่นมาได้ 4วันแล้วครับ
รู้สึกเจ็บก้นมากๆ เวลาปั่น ทุกครั้งที่จับรถจะมาปั่นก็ต้องทำใจเรื่องเจ็บก้นตลอด ไม่มีความสุขเลยครับตอนที่ปั่น รู้สึกทรมานมากๆครับ(ผมไม่มีกางเกงสำหรับปั่นจักรยานนะครับ) ใส่กางเกงธรรมดาปั่นเอาครับ ถ้าผมซื้อกางเกงสำหรับปั่นจักรยานมาใส่ก้นผมมันจะเจ็บน้อยลงไหมครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ และ เอวผม 42นิ้วต้องซื้อกางเกงไซค์อะไรครับ และ เบาะผมจำเป็นต้องเปลี่ยนไหมครับ
ที่ผมเคยอ่านมาในเว็ปนี้ บางคนก็บอกเปลี่ยน บางคนก็บอกไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน ผมเลยสับสนครับว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนหรือไม่(ถ้าต้องเปลี่ยนเบาะรบกวนแนะนำเบาะให้ผมด้วยก็ดีครับ)................ขอบคุณมากครับ
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: รบกวนแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ค่อยๆ ปั่นฯ และค่อยๆ ปรับไปครับ บางทีอาจจะต้องใช้เวลาหลายเดือนกว่าจะเจอว่าต้องปรับ ต้องทำอะไรบ้าง แต่หากทำใจว่าเป็นการ "เล่น" กับจักรยานไปในตัว ไม่ใจร้อนมาก จะได้สนุกกับมันและไม่ถอดใจไปเสียก่อนครับ

สาเหตุของอาการเจ็บก้นมีหลายปัจจัยครับ และอาการเจ็บก็มีหลายตำแหน่ง หลักๆ ถ้าเบาะไม่ได้มีรูปร่างประหลาดมากเกินไป หรือแข็งกระด้างมาก นุ่มมากเกิน เรื่องของเรื่องมักมาจากท่าทางการปั่นฯ หรือพูดง่ายๆ "การปรับแต่งจักรยาน(ให้ขับขี่สบาย)" นั่นแหละครับ

บางทีมันยังไม่ได้ปรับแต่ง :D

ต้องทดลอง สังเกตุและหาสาเหตุก่อนครับ

การปรับแต่งรถจักรยานหรือภาษาสมัยใหม่ชอบเรียกกันว่า "Fitting" เป็นเรื่องสำคัญครับ

สมัยผมปั่นฯ แรกๆ เจอกระทู้ที่เดี๋ยวนี้ก็มักจะถามกันบ่อยๆ

"ทำไมปั่นฯ นานๆ แล้วมือชา"

บางคนก็มาตอบว่าสาเหตุมาจากถุงมือ บางคำตอบก็บอกว่าโช๊คยังไม่นุ่มต้องเปลี่ยนโช๊คใหม่

ผมเอาจักรยานขึ้นซ้อมปั่นฯ บนเทรนเนอร์ ไม่ใส่ถุงมือ ไม่สะเทือนจากโช๊คเพราะไม่ได้ปั่นฯ บนถนน ก็ "ปั่นฯ นานๆ แล้วชามือเหมือนกัน" :mrgreen:

ไปหายที่ "Fitting" นี่แหละครับ :D

ทำเองบางทีก็นานหน่อย ถ้าไปหาช่างเจอช่างเก่งๆ ปรับไม่นานก็หายครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ถ้าวิเคราะห์คร่าวๆ จากข้อมูล

น้ำหนักตัวที่สูงมาก + ท่านั่งที่ค่อนข้างหลังตรง จะทำให้น้ำหนักตัวตกลงบนเบาะค่อนข้างมาก และหากได้เบาะติดรถที่ค่อนข้างแข็ง ยืดหยุ่นน้อย ประกอบกับลักษณะการปั่นฯ ที่มีการพักขา + เปลี่ยนอริยาบทน้อย เบาะจะกดแน่นกับก้นตลอดเวลาทำให้มีการเสียดสีจนเจ็บครับ แรกๆ ปั่นฯ ถ้าเจ็บก้น ก็แก้ด้วยการปั่นฯ ให้ช้าลงในระดับที่เจ็บก้นน้อยลงและพักหรือเปลี่ยนอริยาบทเวลาเจ็บก้น

ใช้วิธีนี้แก้ปัญหาไปก่อนจนกว่าจะเจอวิธีปรับแต่งหรือแก้ไขครับ

แนะนำให้ปรับรถและเปลี่ยนท่าปั่นฯ ที่มีการเฉลี่ยน้ำหนักมากขึ้น (ก้มตัวมากกว่าเดิมเท่าที่ปั่นฯ ใหว) ทำได้ด้วยการ

- เปลี่ยน Stem ให้ยาวขึ้น หรือ

- ใช้ Stem เดิมแต่ลดความสูงของแฮนด์ลง (ปรับแหวนรองคอ) แบบหลังนี้ทำง่ายและไม่เสียเงินค่าอุปกรณ์ ภ้าปรับแล้วเอาไปทดลองปั่นฯ ไม่ดีขึ้นก็ยังสามารถปรับกลับมาแบบเดิมหรือปรับแต่งแบบอื่นๆ ต่อไปได้อีกครับ

พอน้ำหนักตกที่เบาะน้อยลงก็จะเจ็บก้นน้อยลงด้วยครับ หรือจะทดลองใช้เบาะที่นุ่มขึ้นเช่นเบาะเจล บางทีก็อาจจะช่วยได้

แต่ทั้งหมดต้องทดลองจนกว่าจะเห็นผลการเปลี่ยนแปลง เบาะนุ่มเกินไปก็เจ็บก้น เบาะแข็งมากเกินก็เจ็บก้นอีกเหมือนกัน เบาะที่นั่งแล้วปั่นฯ สบายสำหรับคนน้ำหนักตัวปรกติต้องแข็งพอประมาณ แต่มีความยืดหยุ่นของเบาะครับ แต่สำหรับคุณซึ่งน้ำหนักมากองค์ประกอบคงต้องเปลี่ยนไป
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

ไม่รู้จะแนะนำอะไร เพราะพี่เสือเขาได้พูดไปหมดแล้ว ตอนนี้อาจจะต้องใช้ความอดทนมากเป็นพิเศษ ของผมตอนเริ่มแรกๆ ก็ใช้เวลาเป็นเดือนเหมือนกันกว่ารู้สึกเข้าที่ :cry: คือทนได้มากขึ้น ไม่ใช่ไม่เจ็บไม่ชาเลย เอาใจช่วยครับ ;)

แต่ขอแซวหน่อยนะครับว่า เข้ามาอ่านอย่างเดียวไม่ได้ log in รึเปล่าสถิติออนไลน์เลยไม่เยอะ ของผมสมัครเมื่อปีที่แล้วเอง เทียบกันแล้วห่างกันไกลเลย :lol:
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ค่อยเป็นค่อยไปครับ

กล้ามเนื้อตรงก้นยังไม่คุ้นชินกับการถูกกดทับ แถมหนักเยอะอีกด้วย ก็เลยออกอาการมากหน่อย

แต่มาถูกทางแล้วครับ

ขี่แล้วเจ็บก้นก็หยุดพัก อย่าไปฝืนมันมากนัก ค่อยๆ เพิ่มระยะทางวันละนิด

คิดเสียว่าช่วงนี้เป็นช่วงรันอิน ฝึกใช้เกียร์ให้เหมาะสมกับรอบขา รักษาแนวโซ่ให้เป็นเส้นตรงมากที่สุด

เอาใจช่วยครับ
fear is a mind killer
nrujtai
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย nrujtai »

ขอบคุณ คุณเสือและสมาชิกทุกท่านที่แนะนำครับ
เดี๋ยวผมจะลองทำตามคำแนะนำของคุณเสือครับ
ได้ผลอย่างไรแล้วจะมาอัพเดตอีกทีนะครับ
ขอบคุณมากครับ
pokey
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: Merida TFS 300D กับโครโมลี่เก่าๆ

โพสต์ โดย pokey »

:D ผ่าน 1 เดือนแล้วจะดีขึ้นเรื่อยๆครับ อย่าท้อนะครับ เป็นกำลังใจให้ :D
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

ผมปั่นมา1ปียังเจ็บเลยครับ แต่ใช้เวลานานขึ้นกว่าจะเจ็บ หรือเรียกว่าด้านขึ้น 55 แต่ก็เจ็บ กางเกงช่วยเยอะครับ ตอนเริ่มผมก็102กิโล เอว41 ซื้อ กางเกงtrigon 3xl มาใส่ แรกๆอึดอัดที่เอว แต่พอนำ้หนักลด ก็หายเองครับ แต่ดีกว่ากางเกงอยู่บ้าน+กกน อันนี้เวลานั้งทับขอบกกน.นานๆ ทรมานมาก มีดึงตูดตลอดทาง ถ้าปั่นใกล้ๆคงไม่เป็นไรแต่ถ้าปั่นยาวๆซื้อเลยครับ คุ้ม..
kbom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814433523
team: Bamboo Bike
Bike: Bianchi Impulso 105

โพสต์ โดย kbom »

ถ้า Fitting ดีแล้ว พยายามนั่งให้ก้นมาท้ายเบาะครับ น้ำหนักตัวจะลงที่แก้มก้นบริเวณที่เนื้อเยอะสุด และลงที่บริเวณท้ายเบาะที่มีเนื้อที่เยอะสุด แต่ถ้านั่งมาด้านหน้าจะกลายเป็นน้ำหนักตัวมากดบริเวณฝีเย็บที่มีเนื้อน้อย กระดูกแล้วเบาะเลย เจ็บแน่ๆ ครับ :mrgreen:

ปล.ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยนะครับ ขอให้สนุกและสุขภาพดี ครับ
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ไม่ได้ทำ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”