!!!ออกกำลังกายตอนเช้าหรือตอนเย็นดีกว่ากันครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

Re: !!!ออกกำลังกายตอนเช้าหรือตอนเย็นดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย kamolwat_t »

ถ้า ร่ายกายยังไม่ชิน เริ่มจากตอนเย็นก่อนครับ ถ้าเริ่ม ชินแล้ว ตอนเช้าด้วยก็ได้ครับ

ถ้าไม่ชิน ออกเช้า บ่ายนี่ร่วงเลย 55555 :lol:

แต่.... ตามผลการวิจัย สมัยเรียน เช้ามืด อากาศดีกว่า ช่วงเย็นครับ จากหลายๆอย่าง(ต่างประเทศ) บ้่านเราแต่ละจังหวัดมันก็ต่างกันไป กทม คงจะเลวร้ายทั้งเช้าเย็น แต่อย่างที่เชียงใหม่ ช่วงหน้าหนาวเย็นๆ ชาวบ้าน(ไม่ก็พม่า) แม่ง ชอบเผาขยะ5 อะไรไม่รู้ที่บ้านครับ เป็นกลิ่นพวกพลาสติก เหม็นมากๆๆๆๆๆ :evil: :evil: :evil: :evil:
Sport Science 27' CPEC
รูปประจำตัวสมาชิก
ota_hay
ขาประจำ
ขาประจำ
team: unknow device
Bike: Wahoo 29er , TrinX Z5 MiniVelo
ตำแหน่ง: จันทบุรี

Re: !!!ออกกำลังกายตอนเช้าหรือตอนเย็นดีกว่ากันครับ

โพสต์ โดย ota_hay »

ตอนเช้าที่พระอาทิตย์ส่องแสง พืชมันจะคายออกซิเจนออกมาพร้อมกับคาร์บอนไดออกไซด์
เพื่อดูดออกซิเจนกลับไปปรุงอาหารในกระบวนการสังเคราะห์แสง
แต่ออกซิเจนที่คายออกมามีปริมาณมากกว่าที่ดูดกลับไป ก็เลยเหลือมาให้เราได้รู้สึกสดชื่น
มากกว่าตอนเย็นที่มันเลิกคายออกซิเจน เพราะมันไม่สังเคราะห์แสงแล้ว

ด้วยเหตุผลนี้ ช่วงเสาร์-อาทิตย์ผมเลยชอบตื่นเร็ว ๆ แล้วออกไปปั่นตอนเช้ามากกว่า แต่ไม่รู้เป็นไง กลับมาบ้านแล้วจะง่วงกว่าเดิมอีก :lol:
ปั่นตอนเย็นกลับมาไม่เห็นง่วงเลยครับ
Thaimtb มีบอร์ด"ไฟส่องสว่าง/อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์" แล้วนะครับ >>> http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=775
meet2ki
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย meet2ki »

สำหรับคนที่มีวัตถุประสงค์ในการปั่นเพื่อลดน้ำหนัก ปั่นตอนเช้ามีประโยชน์ดังนี้
1. มีผลต่อการลดความอ้วนมากกว่า เพราะช่วงเช้ายังไม่ได้กินอาหาร ร่างกายใช้พลังงานมากจึงไปดึงจากไขมันที่สะสม
2. เมื่อนำหนักลดแล้วผิวไม่ดำเพราะไม่โดนแดด คนไม่สงสัยว่าเป็นเอดส์หรือเปล่า
3. อันตรายน้อยกว่าตอนเย็น เพราะยังมีรถวิ่งน้อย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”