มีพวกจะปั่นลงใต้อยากทราบวิธีฝึกซ้อมครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Jak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานญี่ปุ่นจ่ายกับข้าว ล้อ28นิ้ว
ตำแหน่ง: สุขุมวิท71 คลองตันเหนือ วัฒนา กทม.

มีพวกจะปั่นลงใต้อยากทราบวิธีฝึกซ้อมครับ

โพสต์ โดย Jak »

มีพวกจะปั่นลงใต้จากกทม.ไปปัตตานีระยะทางประมาณ1,000กิโล เห็นบอกว่าปั่นวันละร้อยโลปั่นไปเรื่อยๆครับไม่เร่งรีบ ทีนี้ผมก็อยากจะไปด้วย ปกติปั่นทริป40-60โลต่อสัปดาห์ความเร็วที่ปั่น25-30แล้วแต่ลม เคยปั่นเกินร้อยโลมา3ครั้ง(147,164,150) แต่การปั่นครั้งนี้คือ100โลติดต่อกัน10วันผมคิดว่าหนักพอสมควร อยากทราบว่ามีวิธีเตรียมตัวซ้อมรับมือยังไงบ้างครับมีเวลาเตรียมตัว2เดือน ผมปั่นเสือหมอบวินเทจโครโมกับเป้ใบนึงนะครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ :)
RAWAT AD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARY FISHER & DAH☀N & Trek 720 & Giant Iguana & Bianchi Back Street & Mosso
ตำแหน่ง: สุขุมวิท กทม

Re: มีพวกจะปั่นลงใต้อยากทราบวิธีฝึกซ้อมครับ

โพสต์ โดย RAWAT AD »

รอดู

ใจถึง กายพร้อม แต่ขี้เกียจซ้อม
a_apiwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: panasonic mountain cat

Re: มีพวกจะปั่นลงใต้อยากทราบวิธีฝึกซ้อมครับ

โพสต์ โดย a_apiwat »

ความฝันผมเลยครับ วันนี้ที่เริ่มฝึกปั่นจักรยานก็เพราะมีความฝันว่าอยากปั่นจาก กทม. ตะเวนลงไปทางภาคใต้ทุกจังหวัดทุกที่ทางภาคใต้ที่จะไปได้...รอผู้แนะนำการฝึกซ้อมด้วยคนครับ..อ้อ ปั่นเมื่อไหร่เอารูปมาแชร์ไว้ให้คนมีฝันอย่างผมได้ชมเพื่อเป็นกำลังใจบ้างนะครับ
Skipper
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8934842
team: Swallow Cycling
Bike: Trek 8500 , Dahon Archer P8

โพสต์ โดย Skipper »

ลองเข้าไปสอบถามในห้องชมรมจักรยานนนครศรีธรรมราชดูครับ เพาะเค้าเพิ่งปั่นขึ้นกรุงเทพฯ ไปถวายพระพร เมืีอ 5 ธันวาทึ่ผ่านมา
YOYO
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Trek 6500

โพสต์ โดย YOYO »

ถ้าปั่นบนทางหลวงเส้นหลัก รถเยอะ ไม่ได้บรรยากาศ ไม่มีวิวดู คุณจะร้อนและเบื่อมาก ๆ
ถ้าเลาะไปทางระนอง-ภูเก็ต (ฝั่งตะวันตก) วิวสวย รถน้อย ที่พักอาจจะหายากนิดนึง แต่ตื่นเต้นเร้าใจกว่ากันเยอะ
(ผมไม่เคยปั่นเส้นนี้หรอกครับ เคยขับรถยนต์ผ่าน)

ปั่นเยอะติดกัน 10 วันแบบนี้คงต้องเซฟแรง (ร่างกาย) ให้มากที่สุด พยายามปั่นสบาย ๆ ใจเย็น ๆครับ อย่าเร่ง
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

จากการดูการปั่นเก่าของคุณ (147,164,150 ก.ม.)
ผมว่าคุณปั่นวันละ 100 ติดกัน 10 วัน รวม 1,000 ได้ โดยไม่ต้องซ้อม ลงเลย
ได้ครับ ผมรับประกัน ขอ 2 - 3 อย่าง ให้เชื่อฟัง

1) อย่าเกินวันละ 100 ตบลงให้ต่ำกว่า 100 ได้จะดีมาก
ถ้าไหนๆบอกไม่รีบ ไปเรื่อยๆแล้วล่ะก็ ให้เซ็ทไว้ 11 วันละกัน
โดยเฉพาะ 3 วันแรก ห้ามเกิน 100 โล เด็ดขาด
ห้ามคิดว่า ตอนนี้ยังมีแรง รีบเก็บระยะตุนไว้ก่อนเผื่อตอนหมดแรง
ยิ่งคิดอย่างนี้ ยิ่งเป็นโทษ

2) ออกเช้าหน่อย เสร็จเร็ว ถ้าออกสาย ก็เสร็จเกือบค่ำ
เอาเป็นว่าวันละ 6 - 8 ช.ม. ห้ามเกิน 8

3) อันนี้สำคัญพักก่อนเหนื่อย หยุดก่อนเมื่อยล้า
เอาตัวผมเป็นตัวอย่างนะ ผมแก่แล้ว ผมแบ่งเวลา 1 ช.ม.เป็น
50 นาที และ 10 นาที (50/10)
ปั่น 50 นาที สลับพัก 10 นาที ให้ทำตั้งแต่ต้น ตั้งแต่เช้า
ตั้งแต่วันแรก ห้ามขาดคือ หมดแรงแล้วพัก เพราะพักแล้วจะไม่ฟื้น
คุณจะจัดสรรอัตราเรโชเท่าไรก็ได้ 45/15 หรือ 55/5 ได้ทั้งนั้น
แต่ให้จัดการขี่ปั่นและพัก ตามเรโชนั้น ตั้งแต่ต้น
ตรงนี้ทำยาก เพราะนักปั่นมักดื้อคำแนะนำของผม
อย่าดื้อ...ให้เชื่อ พักตั้งแต่ไม่ทันเหนื่อย
พอล้าแล้วเมื่อไร เอวังเมื่อนั้น

คุณจะพบว่า ในช.ม.ที่ 8 ปั่นจบแล้ว เข้าที่พักแล้ว ถามตัวเองว่าปั่นต่อได้อีกหรือไม่
(แต่ไม่ต่อ ถามเฉยๆ) พบว่า สามารถไปต่อได้ ต้องอย่างนี้
เราต้องเหลือความสด เป็นเชื้อมูลเสมอไป อย่าสิ้นเรี่ยวแรงหมดเป็นอันขาด

ขออภัยที่จะพูดว่า ถ้าคุณทำตามแนะนำนี้เคร่งครัด อย่าว่าแต่พันโลเลย
เอาหมื่นโลหรือกว่า ก็ทำได้แน่ (5 - 6 วัน / สัปดาห์)

วันละ 6 - 8 ช.ม. จำนวน 100 โล หารเฉลี่ยมา จะได้ความเร็วที่ต่ำมากๆ
ให้ขี่ปั่นตามสบายที่รู้สึกว่าเบาๆหมูๆ เพราะเวลาเหลือ ออกสว่างแล้ว
เข้าที่พักก็ยังสว่างอยู่ กลางคืนอย่าปั่น แม้มีไฟ อันตรายกว่า
ดื่มน้ำก่อนกระหาย รอให้กระหายค่อยดื่ม เท่ากับสายเกินไป

เน้นย้ำ ไม่ต้องซ้อม หมุนล้อจริงเลย แต่ทำตามอย่าละเว้นข้อใด
เชื่อดิ......ขนาด 147,164,150 ทำได้มาแล้ว 100ติดกันทำไมไม่ได้

แล้วผลเป็นไง รายงานด้วย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
Jak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานญี่ปุ่นจ่ายกับข้าว ล้อ28นิ้ว
ตำแหน่ง: สุขุมวิท71 คลองตันเหนือ วัฒนา กทม.

Skipper เขียน:ลองเข้าไปสอบถามในห้องชมรมจักรยานนนครศรีธรรมราชดูครับ เพาะเค้าเพิ่งปั่นขึ้นกรุงเทพฯ ไปถวายพระพร เมืีอ 5 ธันวาทึ่ผ่านมา
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองไปดู
Jak
ขาประจำ
ขาประจำ

YOYO เขียน:ถ้าปั่นบนทางหลวงเส้นหลัก รถเยอะ ไม่ได้บรรยากาศ ไม่มีวิวดู คุณจะร้อนและเบื่อมาก ๆ
ถ้าเลาะไปทางระนอง-ภูเก็ต (ฝั่งตะวันตก) วิวสวย รถน้อย ที่พักอาจจะหายากนิดนึง แต่ตื่นเต้นเร้าใจกว่ากันเยอะ
(ผมไม่เคยปั่นเส้นนี้หรอกครับ เคยขับรถยนต์ผ่าน)

ปั่นเยอะติดกัน 10 วันแบบนี้คงต้องเซฟแรง (ร่างกาย) ให้มากที่สุด พยายามปั่นสบาย ๆ ใจเย็น ๆครับ อย่าเร่ง
เห็นเพื่อนบอกว่านอกจากทางเรียบแล้วยังเจอภูเขาด้วย อย่างเส้นระนองผมไปบ่อยครับวิวสวยดีมีภูเขารถน้อยเมืองปิดน่าปั่นมาก
Jak
ขาประจำ
ขาประจำ

a_apiwat เขียน:ความฝันผมเลยครับ วันนี้ที่เริ่มฝึกปั่นจักรยานก็เพราะมีความฝันว่าอยากปั่นจาก กทม. ตะเวนลงไปทางภาคใต้ทุกจังหวัดทุกที่ทางภาคใต้ที่จะไปได้...รอผู้แนะนำการฝึกซ้อมด้วยคนครับ..อ้อ ปั่นเมื่อไหร่เอารูปมาแชร์ไว้ให้คนมีฝันอย่างผมได้ชมเพื่อเป็นกำลังใจบ้างนะครับ
ได้ครับผม :D
Jak
ขาประจำ
ขาประจำ

rainbow เขียน:จากการดูการปั่นเก่าของคุณ (147,164,150 ก.ม.)
ผมว่าคุณปั่นวันละ 100 ติดกัน 10 วัน รวม 1,000 ได้ โดยไม่ต้องซ้อม ลงเลย
ได้ครับ ผมรับประกัน ขอ 2 - 3 อย่าง ให้เชื่อฟัง

1) อย่าเกินวันละ 100 ตบลงให้ต่ำกว่า 100 ได้จะดีมาก
ถ้าไหนๆบอกไม่รีบ ไปเรื่อยๆแล้วล่ะก็ ให้เซ็ทไว้ 11 วันละกัน
โดยเฉพาะ 3 วันแรก ห้ามเกิน 100 โล เด็ดขาด
ห้ามคิดว่า ตอนนี้ยังมีแรง รีบเก็บระยะตุนไว้ก่อนเผื่อตอนหมดแรง
ยิ่งคิดอย่างนี้ ยิ่งเป็นโทษ

2) ออกเช้าหน่อย เสร็จเร็ว ถ้าออกสาย ก็เสร็จเกือบค่ำ
เอาเป็นว่าวันละ 6 - 8 ช.ม. ห้ามเกิน 8

3) อันนี้สำคัญพักก่อนเหนื่อย หยุดก่อนเมื่อยล้า
เอาตัวผมเป็นตัวอย่างนะ ผมแก่แล้ว ผมแบ่งเวลา 1 ช.ม.เป็น
50 นาที และ 10 นาที (50/10)
ปั่น 50 นาที สลับพัก 10 นาที ให้ทำตั้งแต่ต้น ตั้งแต่เช้า
ตั้งแต่วันแรก ห้ามขาดคือ หมดแรงแล้วพัก เพราะพักแล้วจะไม่ฟื้น
คุณจะจัดสรรอัตราเรโชเท่าไรก็ได้ 45/15 หรือ 55/5 ได้ทั้งนั้น
แต่ให้จัดการขี่ปั่นและพัก ตามเรโชนั้น ตั้งแต่ต้น
ตรงนี้ทำยาก เพราะนักปั่นมักดื้อคำแนะนำของผม
อย่าดื้อ...ให้เชื่อ พักตั้งแต่ไม่ทันเหนื่อย
พอล้าแล้วเมื่อไร เอวังเมื่อนั้น

คุณจะพบว่า ในช.ม.ที่ 8 ปั่นจบแล้ว เข้าที่พักแล้ว ถามตัวเองว่าปั่นต่อได้อีกหรือไม่
(แต่ไม่ต่อ ถามเฉยๆ) พบว่า สามารถไปต่อได้ ต้องอย่างนี้
เราต้องเหลือความสด เป็นเชื้อมูลเสมอไป อย่าสิ้นเรี่ยวแรงหมดเป็นอันขาด

ขออภัยที่จะพูดว่า ถ้าคุณทำตามแนะนำนี้เคร่งครัด อย่าว่าแต่พันโลเลย
เอาหมื่นโลหรือกว่า ก็ทำได้แน่ (5 - 6 วัน / สัปดาห์)

วันละ 6 - 8 ช.ม. จำนวน 100 โล หารเฉลี่ยมา จะได้ความเร็วที่ต่ำมากๆ
ให้ขี่ปั่นตามสบายที่รู้สึกว่าเบาๆหมูๆ เพราะเวลาเหลือ ออกสว่างแล้ว
เข้าที่พักก็ยังสว่างอยู่ กลางคืนอย่าปั่น แม้มีไฟ อันตรายกว่า
ดื่มน้ำก่อนกระหาย รอให้กระหายค่อยดื่ม เท่ากับสายเกินไป

เน้นย้ำ ไม่ต้องซ้อม หมุนล้อจริงเลย แต่ทำตามอย่าละเว้นข้อใด
เชื่อดิ......ขนาด 147,164,150 ทำได้มาแล้ว 100ติดกันทำไมไม่ได้

แล้วผลเป็นไง รายงานด้วย
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับและกำลังใจคุณ Rainbow คงประมาณอีก2-3เดือนเตรียมตัวก่อนไปน่ะครับยังไงแล้วผมจะรายงานมาให้ทราบครับ ขอบคุณครับ :mrgreen:
YOYO
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 6500

โพสต์ โดย YOYO »

Jak เขียน:
YOYO เขียน:ถ้าปั่นบนทางหลวงเส้นหลัก รถเยอะ ไม่ได้บรรยากาศ ไม่มีวิวดู คุณจะร้อนและเบื่อมาก ๆ

เห็นเพื่อนบอกว่านอกจากทางเรียบแล้วยังเจอภูเขาด้วย อย่างเส้นระนองผมไปบ่อยครับวิวสวยดีมีภูเขารถน้อยเมืองปิดน่าปั่นมาก
โอย...ภูเขาแถวนั้น จิ๋ม ๆ ครับ ไม่เหมือนแม่ฮ่องสอนหรอก ^^
Jak
ขาประจำ
ขาประจำ

YOYO เขียน:
Jak เขียน:

โอย...ภูเขาแถวนั้น จิ๋ม ๆ ครับ ไม่เหมือนแม่ฮ่องสอนหรอก ^^
จริงครับผมไปปายมาสุดๆ :x
meeuwarn
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trex4300, merida901

โพสต์ โดย meeuwarn »

รถหนักแถมแบกเบ้

ถ้าเป็นผมขายแล้วเปลื่ยนป็นพวก ทัวร์ริ่ง มีตระแกรงหลังแบบไม่ต้องแพงมาก
จะได้ไม่ต้องแบกเบ้ แถมรถน่าจะเบากว่า :D :D

ถ้ารักรถมากก็ต้องทน :D :D

บอกคนอื่นขาย รถเก่าของผมยังไงก็ไม่ขาย :mrgreen: :mrgreen:
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-3255-4321
team: RANONGMTB
Bike: voodoo,mini zyden,ARAYA,JAVA X1

โพสต์ โดย kiat »

เพิ่งปั่นจาก ระนอง-ภูเก็ต ไป-กลับ ถึงบ้านเมื่อวานนี้เองครับ ไม่มีอะไรน่ากลัวครับ รถผมทัวร์ริ่งบรรทุกกระเป๋าไม่ได้ชั่งน้ำหนักแต่ลองยกดูไม่ค่อยจะไหวครับ เหมือนกับท่านด้านบนบอกนั่นแหละครับ เขาจิ๊บๆทั้งนั้น แต่สะพายเป้มันเกะกะนะครับ และเจ็บไหล่ด้วย ยิ่งหลายๆวันคงจะทรมาณน่าดู ให้ดีผมว่าหาตะแกรงท้ายใส่ดีกว่าครับ วินเทจโครโมผมว่าไม่น่าจะหนักว่าทัวร์ริ่งโครโมของผมเท่าไหร่ :D
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

เห็นด้วยกับทุกท่านครับว่า
กระเป๋าอยู่บนไหล่ไม่ดีแน่

จำง่ายๆ...ตำแหน่งกระเป๋าที่ดีที่สุด คือ อยู่ใกล้พื้นโลกมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ (ส่วนใหญ่นิยมไว้2ข้างล้อหลัง)
และตำแหน่งที่แย่ที่สุด คือ ยิ่งสูงกว่าตำแหน่งอื่นเท่าใด ยิ่งแย่เท่านั้นครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”