ขอถามเรื่องน้ำอัดลมใส่เกลือครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
baiku
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081893xxx
team: ไม่มี
Bike: trek 3900 รถพับ chev

Re: ขอถามเรื่องน้ำอัดลมใส่เกลือครับ

โพสต์ โดย baiku »

ชามะนาว กะโกโก้เย็น :P ได้ป่าวค่ะ มีผลเสียมั้ยค่ะ
รูปประจำตัวสมาชิก
unclesharp
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Kuma, Merida Scultura 901

Re: ขอถามเรื่องน้ำอัดลมใส่เกลือครับ

โพสต์ โดย unclesharp »

ปกติผมจะดื่มแต่น้ำดำ แต่เวลาปั่นจักรยานผมกลับคิดว่าน้ำดำไม่เหมาะเลย เหตุเพราะในน้ำดำจะมีคาเฟอีนด้วย การที่เราดื่มแล้วรู้สึกสดชื่นขึ้นนั่นก็เป็นเพราะเจ้าคาเฟอีนนี่แหละ

คาเฟอีนไม่เหมาะสำหรับดื่มเวลาเล่นกีฬาเนื่องจากคาเฟอีนจะกระตุ้นให้ร่างกายขับน้ำออกมากกว่าปกติ
suwannasree
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0933690777
team: -
Bike: KHS CARBON MSD 29

โพสต์ โดย suwannasree »

JADE555 เขียน:เปลี่ยนมาใส่ แจ็คแดเนี่ยล แทนสิครับ :mrgreen:
:D +1 หรือ สิงห์เ็ย็นๆสักกระป๋องครับ
chinvc76
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized Tarmac Comp 2012

โพสต์ โดย chinvc76 »

JADE555 เขียน:เปลี่ยนมาใส่ แจ็คแดเนี่ยล แทนสิครับ :mrgreen:
อาจฟุบกลางทางเลยนะครับ ฮ่าๆๆๆๆ

edit : สงสัยว่าจะโดนจับเป่าหรือเปล่าครับ ฮ่าๆๆ
StudioDuck
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cinelli Vigorelli '09

โพสต์ โดย StudioDuck »

ใส่กับ มาลิบู ก็ดูสดชื่นดับร้อนดีนะครับ :mrgreen:
C.Kasa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นป่วน
Bike: Alton Kombo Pro20, TREK 4300 ปี 2014

โพสต์ โดย C.Kasa »

unclesharp เขียน:ปกติผมจะดื่มแต่น้ำดำ แต่เวลาปั่นจักรยานผมกลับคิดว่าน้ำดำไม่เหมาะเลย เหตุเพราะในน้ำดำจะมีคาเฟอีนด้วย การที่เราดื่มแล้วรู้สึกสดชื่นขึ้นนั่นก็เป็นเพราะเจ้าคาเฟอีนนี่แหละ

คาเฟอีนไม่เหมาะสำหรับดื่มเวลาเล่นกีฬาเนื่องจากคาเฟอีนจะกระตุ้นให้ร่างกายขับน้ำออกมากกว่าปกติ
เหมือนกันเลยค่ะ ชอบดื่มน้ำอัดลมมาก แต่ถ้าขี่ทางไกลจะไม่กล้าดื่มเลยต้องน้ำเปล่าหรือไม่ก็น้ำเกลือแร่ เพราะรู้สึกว่ายิ่งดื่มน้ำอัดลมยิ่งกระหายน้ำ ยิ่งร่างกายต้องใช้น้ำจึงไม่สมควรดื่ม แต่ถ้าจบทริปแล้วก็อีกเรื่อง :lol:
จักรยานเป็นอุปกรณ์ที่ใช้ท่องเที่ยวไปกับคนแปลกหน้าได้อย่างสนุกสนานที่สุด
Go fast go alone, Go far go along
อาเธอร์ไบค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi & Trek

โพสต์ โดย อาเธอร์ไบค์ »

ผมพึ่งได้ดูการแข่งขันทัวร์ต่างประเทศ พึ่งรู้ว่าตอนที่เค้าให้เสบียงนักแข่ง มีทั้งพาวเวอเจล พาวเวอร์บาร์ และมีน้ำอัดลมด้วย
ขนาดโปรยังกินได้เลย ไม่น่าเป็นไรหรอกครับ ส่วนประกอบหลักก็น่าจะเป็นน้ำตาล :mrgreen:
ZXR
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ZXR »

โค้กมีคาเฟอีนเท่ากับกาแฟ1แก้ว ชาเขียว1ขวดมีคาเฟอีนเท่ากับกาแฟ2แก้ว และบิ๊กโคล่าไม่ใส่คาเฟอีน

กรดคาร์บอนิคในน้ำอัดลมมีฤทธิ์อ่อนกว่าต้มยำกุ้ง อะไรเปรี้ยวกว่าก็เป็นกรดมากกว่า

พวกที่เป็นโรคกระเพาะกินเข้าไปแล้วเจ็บท้องเพราะแก็สไปทีให้กระเพาะพองตัวดันแผล ไม่ใช่กัดกระเพาะ

และสาเหตุหลักของโรคกระเพาะคือติดเชื้อแบคทีเรีย ถ้าไม่กินยาฆ่าเชื้อก็ไม่หาย ไม่ใช่กรดกัดกระเพาะอย่างที่เข้าใจกัน

สรุปน้ำอัดลมมีผลเสียเพราะมีน้ำตาลมาก

แถมอีกนิด ในมาม่ามีผงชูรสน้อยกว่าก๋วยเตี๋ยว5-20เท่า แต่คนคิดว่ากินมาม่าอันตราย กินก๋วยเตี๋ยวปลอดภัย
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

ตอบตามที่เรียนมานะครับ

น้ำอัดลม ดื่นขณะออกกำลังกาย มันจะทำให้มีก๊าสในกระเพาะสักพังนึง (ถ้าขี่หมอบก้มๆก็น่าจะจุกอยู่ ถ้ากินแล้วขี่เลยนะครับ)

อันตรายไหม ไม่ครับ มีแต่รำคาญ

ทำไมนักกีฬาบางคนเลือกที่จะทานน้ำหวาน แบบขวดๆ แทน กูโครส หรือว่าพวกซองๆผสม

ก็เพราะว่า แบบซองๆอาจจะไม่ถูกปากครับ น้ำบางชนิดมันมีรสชาติที่เอาอะไรยี่ห้ออื่นในท้องตลาดมาก๊อปก็ไม่เหมือน

แต่...

ในกรณีนักกีฬา ผมจะไม่ให้ซัดไปเลยครับ อยากกินน่ะได้ แต่ว่าต้องทำให้หายซ่าก่อน ถ้ารับได้ก็กินได้ ให้กินแบบซ่าๆไป แล้วเล่นกีฬาสักพัก พอจุกก็รู้สึกแล้วครับว่า รู้งี้เชื่อผู้ช่วยพวกผมดีกว่า

ในกรณีที่ใช้เกลือ เหยะ น้ำอัดลม พอเราเอาหลอดดูด จิ้มเกลือนิดนึง แล้วจุ่มลงไปคนๆ มันจะทำให้ น้ำอัดลมคาย แก๊สเร็วขึ้นครับ(ใส่เยอะมันฟู้นะ) แต่มันก็จะเค็มๆหน่อยนึง คนแปบเดียวก็กินได้เลย

ในเคสของผม ใส่เกลือลงเพื่อความสะดวกในการทานน่ะครับ ของท่านอื่นผมไม่ทราบนะ

ป.ล. เกเตอร์เรต สีม่วง ใส่เกลือลงไปติดปลายหลอดอร่อยมากครับ 5555
Sport Science 27' CPEC
Patiyut_CPF
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: นักปั่นอิสระ
Bike: Merida MATT Sub 60

โพสต์ โดย Patiyut_CPF »

อ่า ผมขออนุญาตตอบเท่าความรู้รู้ที่พอเหลือมาจากการเรียนนนะครับ

ในภาวะที่ร่างกายขาดเกลือแร่ เราสามารถทำน้ำเกลือแร่ขึ้นมาได้นะครับ

โดยใช้เพียงเกลือกับน้ำตาล แต่อัตราส่วนเท่าไรผมก็จำไม่ได้แล้ว

แต่ร่างกายจะได้เพียงโซเดียม อย่างเดียว จะได้รับโพแทสเซียมน้อยมาก

เพราะร่างกายเราจำเป็นต้องรักษาสมดุลของสารอาหารทั้งสองนี้ไว้

เพื่อให้เหมาะสมในกระบวนการที่เรียกว่า โซเดียม - โพแทสเวียม ปั้มป์ (Na - K Pump)

แต่ในกรณีที่เติมในน้ำอัดลมจนออกรสเค็ม นอกจากนี้ยังจะทำให้เรากระหายน้ำมากขึ้น

เพราะน้ำในเซลล์จะถูกดึงออกมานอกเซลล์โดยกระบวนการออสโมซิส

เนื่องจากจากความเข้มข้นนอกเซลล์สูงกว่าในเซลล์

ถ้าจะให้ดีแนะนำให้ดื่มน้ำเปล่าดีกว่าครับ

แต่ในกรณีที่ต้องการพลังงานอย่างรวดเร็วก็ให้กินกลูโคสครับ

อีกอย่างที่หาง่ายคือ น้ำอัดลมไร้กรดครับ โดยก่อนดื่มให้เข่าแรงๆ

เพื่อที่จะไล่แก๊สออกให้หมด อาจจะไม่ซ่า แต่ดีกว่ากว่ากินแบบว่าๆแน่นอนครับ
คนผลิตสัตว์ คือเกษตรกร คือกระดูกสันหลัง คือผู้ปิดทองหลังพระ คือผู้สร้างอาหารเพื่อเลี้ยงชาวโลก
kbom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814433523
team: Bamboo Bike
Bike: Bianchi Impulso 105

โพสต์ โดย kbom »

น้ำอัดลม จะทำให้เลือดเป็นกรด นะครับ + กระดูกพรุนระยะยาว+กระเพาะพัง :evil: :evil: :evil:
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ไม่ได้ทำ
Vachera Junpech
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819494050
team: HMC Cycling Club
Bike: Bianchi Kuma 5100, Bianchi Impulso, Bridgestone Radac and Bridgestone Eurasia
ตำแหน่ง: Chonburi

โพสต์ โดย Vachera Junpech »

ผมเคยเห็นการทดลองคือนำตะปู(ตัวใหม่)มาแช่ไว้ในน้ำอัดลม(น้ำดำ)กับน้ำเปล่าอย่างละแก้ว ผ่านไป 24 ชั่วโมงปรากฎว่าตะปูที่อยู่ในน้ำอัดลมเกิดสนิมจับตัวของตะปู นับตั้งแต่นั้นมาผมเลิกทาน หันมาดื่มน้ำเปล่าที่สะอาดจะดีกว่า
ปั่นที่เรารัก แล้วเราจะรักที่จะปั่น
VJ
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

Vachera Junpech เขียน:ผมเคยเห็นการทดลองคือนำตะปู(ตัวใหม่)มาแช่ไว้ในน้ำอัดลม(น้ำดำ)กับน้ำเปล่าอย่างละแก้ว ผ่านไป 24 ชั่วโมงปรากฎว่าตะปูที่อยู่ในน้ำอัดลมเกิดสนิมจับตัวของตะปู นับตั้งแต่นั้นมาผมเลิกทาน หันมาดื่มน้ำเปล่าที่สะอาดจะดีกว่า
ตะปูวางเอาไว้ตอนทำงานโดนฝนสาด ก็สนิมขึ้นครับ.... เมื่อวานนี้เอง

มันเกิด ออกซานย์น่ะครับ

แยกประเด็นนะครับ มันคนละเรื่องกัน :oops:
Sport Science 27' CPEC
OPTIMUT PRIME
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย OPTIMUT PRIME »

กินเหล้าใสน้ำแข็ง ทำให้เมา
กินเบียร์ใส่น้ำแขง ทำให้เมา
กินวิสกี้ใส่น้ำแข็ง ทำให้เมา

สรุปได้ว่า การกินน้ำแข็งทำให้เมา
:lol:
blacklady
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Lifeandliving BikeNet
Bike: Oltrexr2
ตำแหน่ง: Chonburi

โพสต์ โดย blacklady »

ยินดีที่ได้รู้จัก ยังมีคนกินแบบเราอยู่ :lol: :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”