เรื่องเล่า ทริปออเบีย ที่เขาแก่นจันทร์ ครับผม

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
dinsodum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923936424
team: พิชเชอร์แมน วัดดงน้อย
ตำแหน่ง: *7/8 หมู่ 13 ตำบลกระดังงา อำเภอบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม

เรื่องเล่า ทริปออเบีย ที่เขาแก่นจันทร์ ครับผม

โพสต์ โดย dinsodum »

ก่อนอื่น ขอชื่นชมผู้จัดงานก่อนน่ะครับ จัดงานได้สุดยอดครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เรื่องมีอยู่ว่า .......
หลังจากที่ถึงจุดพัก ห้วยไม้เต็งเสร็จแล้วเริ่มเดินทางกันต่อ
ผ่านมาได้สัก 5 นาที พวกผมก็เริ่มตั้งกลุ่ม กันขึ้นมา น่ะครับ
มีทีมสามพราน / ดำเนิน / แล้ว ก็ ช.ราชา และก็ ขาแรง
ท่านอื่น ๆ มาในกลุ่มอีกพอสมควร ในกลุ่มก็มีหมอบ / ภูเขา /ทัวริงส์
ปะปนกันไป น่ะครับ ยืนความเร็วกันมา ประมาณ 40 + แล้ว และก็ไล่แซงขึ้นมาเรื่อย ๆ
แล้วมีทีมอะไร ไม่รู้ใส่เสื้อสีชมพู ขึ้นมาลากให้โดยหมอบ 2 คน
ที่นี้ เริ่มมีการยิงครับ ความเร็วก็ ไป 45 + ได้ สักพัก ก็แซง รถช้า ที่อยู่ซ้ายไปเรื่อย ๆ ครับ
จังหวะนั้น มีลุงปั่นหมอบ คนหนึ่ง อยู่ซ้าย กลุ่มก็แซงขึ้นไป (ลืมบอกผมอยู่คนที่ 4)
พอผมแซง ลุงขึ้นไป เหมือนลุงจะเบียดขวามา หากลุ่ม น่ะครับ เลยทำให้คนที่ตามหลังผม (พี่อ็อด สามพราน)
ต้องเบียดมา จังหวะนั้น ล้อหน้า เขาก็มาเบียดกะ ล้อหลังผม ทำให้ รถเสียหลัก
ล้มกันไป 3 - 4 คัน แล้ว พี่อ็อด ไหปาหร้า หัก // อีกคน ใส่เสื้อกระทุ่มแบน กระดูกซี่โครงหัก
ลุง ที่เบียดเข้ามา หัวแตก............

สิ่งที่ผม อยากจะสื่อน่ะครับ...
คืออยากให้ ท่าน ๆ ทั้งหลายที่ปั่น จักรยาน
รู้จัก ตัวเองครับ คือ เราต้องรู้ ว่าเราไปกับกลุ่มได้ไหม
และวิธีการจะไป ไปยังไง น่ะครับ
ไม่ใช่เห็นมากันกลุ่มใหญ่ คิดอยากจะเข้ามาดูด เพื่อให้ประหยัดแรง ก็เบียดเข้ามาเลย
มันทำให้เพื่อน ๆ ที่ปั่นด้วยกัน เจ็บ ตัวได้ ง่าย ๆ ครับ
และอยากฝา่กให้ช่วย ๆ กัน บอก / สอน คนที่ปั่น ใหม่ ๆ เรื่อง มารยาท พวกนี้ด้วยน่ะครับ

ขอบคุณครับผม.......

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย dinsodum เมื่อ 25 พ.ย. 2012, 19:17, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=412895
น้องบอล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมจ้า

Re: เรื่องเล่า ทริปออเบีย ที่เขาแก่นจันทร์ ครับผม

โพสต์ โดย น้องบอล »

ลุงหมอบคนนี้ไม่ไหวจริงๆ ทำคนอื่นล้ม เฮ่อออออออออ บรึ่ยยยยยย
น้องบอลจะไม่ตอบโต้
Profile --> https://www.facebook.com/balliez
กรุงเทพ-เชียงใหม่ คนเดียว!! ด้วยฟิกเกียร์!!!--> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=632765
nuemo2012
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0858349146
team: FixedFreeRider
Bike: TREK1.1

Re: เรื่องเล่า ทริปออเบีย ที่เขาแก่นจันทร์ ครับผม

โพสต์ โดย nuemo2012 »

น่ากลัวแท้TT
kaisernoi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM ถามนะ อิอิ
team: ใครให้ปั่นด้วยอยู่ด้วยหมดอะครับ
Bike: จักรยานมีเกียร์

โพสต์ โดย kaisernoi »

มีประจำครับคนไม่ระวังแบนบนี้ บางทีนึกอยากเข้าก็เข้าเลย จริงๆเข้ากลางกลุ่มอย่างน้อยต้อง ให้สัญญาณหรือ ตะโกนบอกซักหน่อยก้ได้ ถ้าไม่คิดจะต่อท้าย
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

ระวังกันหน่อยพี่น้อง ดีที่ผมไม่แรงเลยออกทีหลัง รอดตัวไป :oops:
demolisher
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale, Trek, Gary Fisher

โพสต์ โดย demolisher »

ผมซวยเรย ปั่นเดี่ยวอยู่บนไหล่ทางด้านหน้ากำลังรอให้กลุ่มที่แซงขึ้นมาบนถนนให้แซงพ้นๆ ไป คอยมองตลอดแล้วก็ค่อยๆ เร่งความเร็วเพื่อให้ทัดเทียมกัน จู่ๆ คนที่แซงขึ้นมา...ซักคนหนึ่ง...อยู่ทางขวาผมก็ตะโกนเฮ่ยยยย-คล้ายว่าโดนคนทางขวาเบียดมา (คงจะลุงซักคนมั้งที่เบียดโดนเขา) แล้วก็มากระแทกผมที่อยู่บนไหล่ทางแท้ๆ ล้มกระเด็นไปปู้นนนน :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:

โชคดีที่ไม่บาดเจ็บอะไรมาก ตอนแรกคิดว่าไม่เป็นอะไรเลยด้วยซ้ำนอกจากจุกช่วงแรกๆ แล้วพอลุกขึ้นมาก็คิดว่าหลังจากปรับล้อปรับเบรกและใส่โซ่ที่หลุดเสร็จก็จะปั่นต่อแระเพราะมันเหลือแค่ประมาณ 30 km เอง ที่ไหนได้ เข่าเริ่มเจ็บขึ้นนิดๆ แล้วก็ประเมินว่าน่าจะเจ็บขึ้นเรื่อยๆ ...ตัดสินใจขึ้นรถกระบะดีกว่าไม่งั้นเดี๋ยวไปกันหมดแล้วถ้าเราดันไปต่อไม่ไหวจริงๆ จะยิ่งลำบาก และก็เห็นใจท่านที่ชนผมจนล้มง่ะ ไม่รู้ว่าโดนอะไรกันแน่เห็นแต่นอนร้องครวญคราง แต่ขออนุญาตชื่นชมนักปั่นและอีกหลายๆ ท่านแถวนั้นมากที่ประสบการณ์สูงจริงๆ ครับ สันนิษฐานเป๊ะเลยว่าน่าจะมีปัญหาที่ปอดที่ซี่โครง แล้วก็เข้าใจวิธีการปฐมพยาบาลดีมากๆ อาทิ ไม่ให้ขยับตัว-ให้ใช้เปลมาหามออกไปเท่านั้น และอื่นๆ ครับ

แต่จะว่าไปนะ ขำก็ขำ เพราะตอนนั้นไม่เห็นจะมีใครมาดูมาช่วยอะไรผมเลยง่ะ หันซ้ายหันขวามองหาให้ใครซักคนมาถามหน่อยก็ดี...ไม่มีเล้ย :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: เมียบอกว่าผมคงล้มเก่งมั้ง "เหมือนว่า" ไม่เป็นอะไรก็เลยไม่มีใครสนใจ เสื้อผ้ามีรอยเปื้อนที่ศอกจุ๊ดเดียวเอง (แต่ตอนหลังมีรอยเลือดซึมที่เข่าด้วยนะ) จริงๆ แล้วผมก็เจ็บเหมือนกันนะเว้ย สงสารและเสียดายรถตัวเองมากๆ เลยด้วย ฮือฮือฮือฮือ

จะบอกว่าไม่โกรธคงไม่ได้เพราะไม่ใช่พ่อพระเนาะ แต่ก็ช่างมัน...อุบัติเหตุอะครับ เดี๋ยวต้องไปให้ร้านดูรถด้วยเผื่อจะมีอะไรชำรุดเสียหายไปบ้าง ยังคิดอยู่ว่างาน กทม.-หัวหิน จะมีเหตุอะไรแบบนี้อีกอีท่าไหนเนี่ย ยังกลัวๆ อยู่นิดๆ เรย

ปล.
คุณ dinsodum เป็นคนไหนครับเนี่ย ไม่คุ้นเลยว่ามีอีกคนที่ล้มด้วยกัน ? อยากเห็นเพื่อนร่วมชะตากรรม 5 5 5 5 อันที่จริงผมไม่เห็นท่านที่ไหปลาร้าหัก เห็นแต่ลุงที่หน้าแหก...แต่ว่าไม่เห็นว่าเขาจะหัวแตกงิ เห็นแต่ประมาณแถวหางคิ้วขวาและโหนกแก้มขวาที่มีรอยเลือดซิบๆ ซึมๆ หรือว่ายังมีอีกคนหนึ่งที่หัวแตกง่ะ ?
แก้ไขล่าสุดโดย demolisher เมื่อ 26 พ.ย. 2012, 09:28, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
dinsodum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923936424
team: พิชเชอร์แมน วัดดงน้อย
ตำแหน่ง: *7/8 หมู่ 13 ตำบลกระดังงา อำเภอบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม

โพสต์ โดย dinsodum »

demolisher เขียน:ผมซวยเรย ปั่นเดี่ยวอยู่บนไหล่ทางด้านหน้ากำลังรอให้กลุ่มที่แซงขึ้นมาบนถนนให้แซงพ้นๆ ไป คอยมองตลอดแล้วก็ค่อยๆ เร่งความเร็วเพื่อให้ทัดเทียมกัน จู่ๆ คนที่แซงขึ้นมา...ซักคนหนึ่ง...อยู่ทางขวาผมก็ตะโกนเฮ่ยยยย-คล้ายว่าโดนคนทางขวาเบียดมา (คงจะลุงซักคนมั้งที่เบียดโดนเขา) แล้วก็มากระแทกผมที่อยู่บนไหล่ทางแท้ๆ ล้มกระเด็นไปปู้นนนน :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:

โชคดีที่ไม่บาดเจ็บอะไรมาก ตอนแรกคิดว่าไม่เป็นอะไรเลยด้วยซ้ำนอกจากจุกช่วงแรกๆ พอลุกขึ้นมาก็คิดว่าหลังจากปรับล้อปรับเบรกและใส่โซ่ที่หลุดเสร็จก็จะปั่นต่อแระเพราะมันเหลือแค่ประมาณ 30 km เอง ที่ไหนได้ เข่าเริ่มเจ็บขึ้นนิดๆ แล้วก็ประเมินว่าน่าจะเจ็บขึ้นเรื่อยๆ ...ตัดสินใจขึ้นรถกระบะดีกว่าไม่งั้นเดี๋ยวไปกันหมดแล้วถ้าเราดันไปต่อไม่ไหวจริงๆ จะยิ่งลำบาก และก็เห็นใจท่านที่ชนผมจนล้มง่ะ ไม่รู้ว่าโดนอะไรกันแน่เห็นแต่นอนร้องครวญคราง แต่ขออนุญาตชื่นชมนักปั่นและอีกหลายๆ ท่านแถวนั้นมากที่ประสบการณ์สูงจริงๆ ครับ สันนิษฐานเป๊ะเลยว่าน่าจะมีปัญหาที่ปอดที่ซี่โครง แล้วก็เข้าใจวิธีการปฐมพยาบาลดีมากๆ อาทิ ไม่ให้ขยับตัว-ให้ใช้เปลมาหามออกไปเท่านั้น และอื่นๆ ครับ

แต่จะว่าไปนะ ขำก็ขำ เพราะตอนนั้นไม่เห็นจะมีใครมาดูมาช่วยอะไรผมเลยง่ะ หันซ้ายหันขวามองหาให้ใครซักคนมาถามหน่อยก็ดี...ไม่มีเล้ย :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: เมียบอกว่าผมคงล้มเก่งมั้ง "เหมือนว่า" ไม่เป็นอะไรก็เลยไม่มีใครสนใจ เสื้อผ้ามีรอยเปื้อนที่ศอกจุ๊ดเดียวเอง (แต่ตอนหลังมีรอยเลือดซึมที่เข่าด้วยนะ) จริงๆ แล้วผมก็เจ็บเหมือนกันนะเว้ย สงสารและเสียดายรถตัวเองมากๆ เลยด้วย ฮือฮือฮือฮือ

จะบอกว่าไม่โกรธคงไม่ได้เพราะไม่ใช่พ่อพระเนาะ แต่ก็ช่างมัน...อุบัติเหตุอะครับ เดี๋ยวต้องไปให้ร้านดูรถด้วยเผื่อจะมีอะไรชำรุดเสียหายไปบ้าง ยังคิดอยู่ว่างาน กทม.-หัวหิน จะมีเหตุอะไรแบบนี้อีกอีท่าไหนเนี่ย ยังกลัวๆ อยู่นิดๆ เรย
นี่ไม่ได้ดูอาการน้า เป็นเพราะว่าดูอาการคนเจ็บหนักอยู่ ครับ
เพราะถามอาการเสร็จผมรู้เลย ซี่โครงหักแน่ ๆ
ขนาด น้าอ็อด สามพราน ยังมาดูที่หลังเลย ครับ อิอิ
ปล. น้าใช่คนที่ปั่น เบนคี่ คันนั้น ป่ะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=412895
demolisher
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale, Trek, Gary Fisher

ผมปั่น Cannondale สีเหลืองอะครับ ขออนุญาตชื่นชมจริงๆ ครับ ได้ยินแต่เสียงตะโกน และตะโกนแบบมั่นใจ+มีความเชื่อมั่นและเข้มแข็งมากๆ ด้วยนะ ขอคารวะครับ

ผมเองไม่ได้เคืองใครเลยนะที่ไม่ได้มาสนใจอะไรเรา เพราะ ณ เวลานั้นทุกคนต้องช่วยคนที่เจ็บที่สุดหรือเจ็บกว่า...นั้นถูกต้องและผมเองตลอดจนหลายท่านแถวนั้นต้องยกย่องมากๆ แน่นอนครับ เพียงแต่มีความรู้สึกนิ๊สนึงตอนนั้นว่า...ไม่มีใครสนใจเราเรย ฮือฮือ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ปล.
- คงจะยังนึกไม่ออกด้วยซ้ำมั้งเนี่ยว่าผมเป็นคนไหน ผมไม่อยู่ในสายตาใครเลยจริงๆ :oops: :oops: :oops: :oops: :oops:
- และส่วนตัวก็คงคิดเห็นคล้ายๆ กับคุณ dinsodum อะครับว่าไม่ค่อยอยากให้เหมือนต่อว่าอะไรมากนักอะครับ ถือว่าหลายๆ ท่าน (ไม่ได้หมายถึงท่าน dinsodum หรือสมาชิกที่อยู่ในเหตุการณ์นะครับ เพราะคนที่อยู่ตรงนั้นหรือเกี่ยวข้องกับเหตุการณ์หรือมีความสัมพันธ์ผูกพันกับท่านที่เสียหายมันต้องโมโหต้องโกรธเป็นฟืนเป็นไฟอยู่แล้ว) เตือนๆ กันสำหรับเหตุการณ์ข้างหน้าละกันเนาะเพราะคงไม่มีใครอยากให้เกิดอุบัติเหตุ ผมเองเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งว่าเป็นเรื่องดีที่มีหลายท่านกรุณามาเล่าว่าเกิดเหตุจากอะไร (แต่ก็ไม่อยากให้ท่านอื่นๆ โดยเฉพาะที่อาจจะไม่ได้เห็นเหตุการณ์เองมารุมประณามใครนะครับ-อันที่จริงผมก็ไม่เห็นเหตุการณ์นะ ...ภาพที่ผมเห็นมันแคบและเร็วมากๆ เนื่องจากตอนนั้นเห็นแต่พื้นถนนมันเข้าใกล้หน้าเร็วเหลือเกินจน "มืด" ไปแว๊บนึงง่ะ หูอื้อไปหมดหายใจก็แทบไม่ออกเรย :shock: :shock: :shock: :shock: :shock: ) ก็เพียงอยากให้ทุกๆ ท่านที่เข้ามาเล่าที่เข้ามาคุยเน้นไปเพื่อการจะได้ระมัดระวังกันเป็นสำคัญอะครับผม ทั้งหมดข้างต้นนี้ ผมขออนุญาตเสนอให้ท่านสมาชิกฯ ทุกท่านพิจารณาเท่านั้นเองนะขอรับ ถ้ายังไงก็ขออภัยล่วงหน้าครับ
แก้ไขล่าสุดโดย demolisher เมื่อ 26 พ.ย. 2012, 13:04, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
Thepop22
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895502232
team: สามพราน
Bike: Trek madone 3.1/Trek 4300/TrinX

โพสต์ โดย Thepop22 »

ผมอยู่ทีมสามพรานครับ พอมีใครในทีมเกิดอุบัติเหตุแล้ว ความสนุกก็หมดลง
อุบัติเหตุมันเกิดขึ้นได้ แต่ผมอยากเตือนให้ระวังนิดนึงครับ เวลาจะเปลี่ยนเลนหรือจะตามขึ้นไปดูดขอให้มองดูนิดนึงครับ
ให้สัญญาณมือก็ได้ให้คนที่อยู่หลังได้รู้ รถวิ่งที่ความเร็ว 40+ แล้วยังขี่กันเป็นกลุ่ม มันอันตรายมากครับ
อยากบอกอีกอย่างนึงครับ เวลาขี่กลุ่มออกทริป อย่าใส่หูฟังฟังเพลงได้ไหม มีอยู่คนนึงผมตะโกนบอกว่าหลังแซง(รถกระบะแซงขึ้นเลนขวา)
เหมือนเค้าไม่ได้ยินหรือป่าว เพราะเขาขี่ออกเส้นกลางถนนออกไป ผมตะโกนดังพอสมควร แต่ไม่ได้เกิดอุบัติเหตุครับ แต่อยากเตือน
ถ้าจะขี่ชิวๆฟังเพลงปั่นเรื่อยๆ แนะนำว่าปั่นคนเดียวครับกลัวคนอื่นซวยไปด้วย
เพื่อสุขภาพ และ มิตรภาพ
sorn123
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869965664
team: ช.ราชา
Bike: trek 1.9 , trek 8500

โพสต์ โดย sorn123 »

ตอนนี้หน่อยทีมกระทุ่มแบนสายใยรัก ยังนอนรักษาตัวที่ รพ.ราชบุรีอยู่ครับ หมอต้องเจาะเลือดเสียในปอดออก แต่วันนี้อาการน่าจะดีขึ้น
ขอให้หายไวไว
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

ขอให้คนเจ็บหายไวๆ ครับ

ผมก็ไป ปั่นอยู่กับกลุ่มที่ฝรั่งจาก ม. มหิดลอินเตอร์ ปั่นด้วย
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
wichien_ch
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: สาทร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย wichien_ch »

ขอให้ทุกท่านที่ประสบอุบัติเหตุหายบาดเจ็บกันเร็วๆ นะครับ :D

ผมกับเพื่อนๆในกลุ่มก็ไปงานนี้เหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ลงปั่นเนื่องจากเห็นว่าฝนตกตั้งแต่เช้าและพื้นถนนก็ยังคงเปียกอยู่ ประกอบกับเห็นเพื่อนสมาชิกมากันมากมาย เกรงกันว่าจะไม่ปลอดภัย ในกลุ่มทั้ง 18 ท่านก็เลยเปลี่ยนแผนไปปั่นกันที่หาดปึกเตียน จ.เพชรบุรีกันแทนครับ :D
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nextstep »

:(
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
demolisher
ขาประจำ
ขาประจำ

sorn123 เขียน:ตอนนี้หน่อยทีมกระทุ่มแบนสายใยรัก ยังนอนรักษาตัวที่ รพ.ราชบุรีอยู่ครับ หมอต้องเจาะเลือดเสียในปอดออก แต่วันนี้อาการน่าจะดีขึ้น
ขอให้หายไวไว

เอาใจช่วยนะขอรับ ตอนนี้ผมเองก็เข้าเฝือกอ่อนที่เข่าอยู่ ซักสัปดาห์หนึ่งน่าจะเริ่มถอดเฝือกได้ หมอห้ามงอเข่าเด็ดขาดเนื่องจากสะบ้าอักเสบ (คงต้องฝึกปั่นขาเดียวซะละมั้งเรา) และถ้ามีโอกาสอยากจะรบกวนให้บอกเขานิดนึงพอได้ไหมครับว่าผมขอโทษนะครับที่อยู่ทางซ้ายตรงนั้นพอดี ได้ยินแต่เสียงเขาตะโกน "เฮ้ยยยยย" เหมือนกับตกใจว่ามีอะไรมาเบียดเขาทางขวาแล้วก็พากันกลิ้งอะครับ

ผมรู้สึกผิดจริงๆ นะ ยังสำนึกอยู่เลยว่าถ้าผมปั่นเดี่ยวนำหน้ากลุ่มใหญ่ไปตลอดซะก็อาจจะทำให้มีช่องให้คุณหน่อยมีพื้นที่ได้หลบคันทางขวามาก็เป็นได้ครับ
demolisher
ขาประจำ
ขาประจำ

Thepop22 เขียน:ผมอยู่ทีมสามพรานครับ พอมีใครในทีมเกิดอุบัติเหตุแล้ว ความสนุกก็หมดลง
อุบัติเหตุมันเกิดขึ้นได้ แต่ผมอยากเตือนให้ระวังนิดนึงครับ เวลาจะเปลี่ยนเลนหรือจะตามขึ้นไปดูดขอให้มองดูนิดนึงครับ
ให้สัญญาณมือก็ได้ให้คนที่อยู่หลังได้รู้ รถวิ่งที่ความเร็ว 40+ แล้วยังขี่กันเป็นกลุ่ม มันอันตรายมากครับ
อยากบอกอีกอย่างนึงครับ เวลาขี่กลุ่มออกทริป อย่าใส่หูฟังฟังเพลงได้ไหม มีอยู่คนนึงผมตะโกนบอกว่าหลังแซง(รถกระบะแซงขึ้นเลนขวา)
เหมือนเค้าไม่ได้ยินหรือป่าว เพราะเขาขี่ออกเส้นกลางถนนออกไป ผมตะโกนดังพอสมควร แต่ไม่ได้เกิดอุบัติเหตุครับ แต่อยากเตือน
ถ้าจะขี่ชิวๆฟังเพลงปั่นเรื่อยๆ แนะนำว่าปั่นคนเดียวครับกลัวคนอื่นซวยไปด้วย

มีหลายท่านที่คอยตะโกนบอกกัน จะแซงก็บอก จะมีรถมีหลุมทางซ้ายขวาหน้าหลังก็บอก รู้สึกดีจริงๆ ครับ ไม่ได้รู้จักกันก็เลยไม่ค่อยมีใครคุยกันแต่ได้ยินเสียงกันบ้างก็ให้ความรุ้สึกว่า "มาด้วยกัน" ดีเนาะ ไม่ได้แข่งกันเอาเป็นเอาตายที่ไหน

พี่ท่านหนึ่งใช้อุปกรณ์แบบหนึ่ง ผมเรียกไม่ถูก เป็นเครื่องเล่น mp3 แล้วเปิดลำโพงเสียงดังเชียว เปิดฟังตลอดทางเพื่อนร่วมทางก็ได้ฟังด้วย อยากเสนอให้ท่านที่ชอบฟังเพลงเพลินๆ ระหว่างปั่นให้ใช้อุปกรณ์แบบนี้แทนพวกที่เป็นหูฟังอะครับ ได้ยินเสียงรอบด้านพร้อมๆ กับพากันได้ความเพลิดเพลินดีนะครับ เห็นว่าทนน้ำทนฝนได้พอสมควรด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”