การฝึกปัั่นคนเดียวบ่อยมีประโยชน์มั้ยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
อ๊อด ตร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878346903
team: ตนบ่อไร่
Bike: specialized
ตำแหน่ง: 22/1 ม.1ต.หนองอิรุณ อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี

Re: การฝึกปัั่นคนเดียวบ่อยมีประโยชน์มั้ยครับ

โพสต์ โดย อ๊อด ตร »

watdiy เขียน:แรก ๆ ผมก็ปั่นคนเดียวครับฝึกตัวเองไปในตัว จะขึ้นเนินลงเนิน ต้านลมหรือลมส่งก็โหดหินทั้งนั้น หลัง ๆ เริ่มรู้จักมักคุ้นเริ่มมีกลุ่มมีก้อน ก็ปั่นกลุ่มมั่งปั่นเดี่ยวเหมือนเดิมมั่ง ดีคนละอย่างครับ ปั่นเดี่ยวบ่อย ๆ นาน ๆ เข้าปั่นเข้ากลุ่มนี่สบายมากเลยครับยิ่งดูด ๆ หมก ๆ เนี่ยสบายเห็น ๆ เหนื่อยเท่าเดิมความเร็วเพิ่มขึ้น

มีเนินอย่างในรูปน่าสนุกนะครับ ส่วนผมอยู่กรุงเทพ ฯ ถ้าไม่ออกทริปปีนเขาคงไม่มีโอกาส ก็ใช้สะพานยกระดับไปพลาง ๆ ขาขึ้นหน้า 2 หลัง 5 ขาลงนึกสนุกปั่นส่ง หน้า 3 หลัง 8 ได้ความเร็ว 50 กว่า ๆ ...โคตรมันขอบอก ...55
ผมว่าจะปั่นคนเดียวไปเรื่อยๆครับแน่นเข้าเนินมากหน่อยครับ แล้วค่อยเข้ากลุ่มกลับเพื่อนให้เพื่อนตกใจเล่น :lol: :lol: แต่ปัญหาคือเท้าผมยังมีอาการชาอยู่บ่อยครั้งน่ะครับ :oops: แต่แก้ไขที่รถกับรองเท้าเริ่มดีขึ้นบ้างแล้วครับ :) :)
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

Re: การฝึกปัั่นคนเดียวบ่อยมีประโยชน์มั้ยครับ

โพสต์ โดย kamolwat_t »

ปั่นดีกว่าไม่ปั่นแน่นอนครับ...

แล้ว ถามกลับไปนิดสิครับว่า ไม่ได้ประโยชน์ยังไง... :oops:
Sport Science 27' CPEC
อ๊อด ตร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878346903
team: ตนบ่อไร่
Bike: specialized
ตำแหน่ง: 22/1 ม.1ต.หนองอิรุณ อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี

Re: การฝึกปัั่นคนเดียวบ่อยมีประโยชน์มั้ยครับม่ได้

โพสต์ โดย อ๊อด ตร »

kamolwat_t เขียน:ปั่นดีกว่าไม่ปั่นแน่นอนครับ...

แล้ว ถามกลับไปนิดสิครับว่า ไม่ได้ประโยชน์ยังไง... :oops:
อันนี้ต้องถามเพื่อนผมครับ :) เพราะเขาเป็นคนว่าผมน่ะครับ ผมก็บอกว่าผมปั่นเพื่อสุขภาพไม่ได้แข่งกับใคร ปั่นเที่ยว มันบอกไร้ประโยชน์ ไม่มัน ไม่สนุก แค่ฟังผมก็ปี๊ดแล้วครับ :twisted: :twisted: ว่าเดี๋ยวคราวหน้าเจอะกันต้องแซงมันให้ได้ อีกอย่างที่ไม่เข้ากลุ่มเพราะมีปัญหาที่เท้าชาเวลาปั่นน่ะครับ ไม่อยากให้เขามารอเราน่ะครับ :P :P
thumnoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898652936
team: korat
Bike: trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thumnoon »

ดีครับ ได้แรง ได้ความอดทน แต่ไม่ได้ระบบการเต้นของหัวใจที่สูงที่ระยะนานๆ
โยกทุกมอ ดันทุกเนิน
Red Lion
ขาประจำ
ขาประจำ
team: WBC + 99 City + 331 NM + OSK Cycling
Bike: GT AV 3.0 + BC B4P

โพสต์ โดย Red Lion »

อ๊อด ตร เขียน:
Red Lion เขียน:บังเอิญ ที่พักผมอยู่ในป่า ตรงตำแหน่งที่ถ่ายรูป เนินนี้ ห่างไปประมาณ 500 เมตร

เส้นทางเป็นเนิน ประมาณ 10-12 กม
มีเนิน ความชัน 3-8 % ขึ้นลง ต่อเนื่องเป็นลูกคลื่น รวมประมาณ 15 เนิน
เฉลี่ยเนินประมาณ 300-800 เมตร (หาคนใช้ Garmin มาจับ Profile อยู่)

เมื่อเช้า ก็ได้มา 1 รอบ จับเวลาดีขึ้นนิดหน่อย
ได้ซ้อมภูมิประเทศ แบบนี้ ไม่ต้องง้อการปั่นเป็นกลุ่ม
ว่างๆอาจได้เจอกันครับ ผมอยู่โรงไม้อัดครับ ^___^

ยินดีครับ
เมื่อเช้าได้อีกรอบ วนไปกินกาแฟ อิ่มท้อง2
ซ้อมไปขึ้นอีเหรอ พรุ่งนี้
RSRS = RIDE SMART RIDE SAFE
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

Re: การฝึกปัั่นคนเดียวบ่อยมีประโยชน์มั้ยครับม่ได้

โพสต์ โดย kamolwat_t »

kamolwat_t เขียน:ปั่นดีกว่าไม่ปั่นแน่นอนครับ...

อันนี้ต้องถามเพื่อนผมครับ :) เพราะเขาเป็นคนว่าผมน่ะครับ ผมก็บอกว่าผมปั่นเพื่อสุขภาพไม่ได้แข่งกับใคร ปั่นเที่ยว มันบอกไร้ประโยชน์ ไม่มัน ไม่สนุก แค่ฟังผมก็ปี๊ดแล้วครับ :twisted: :twisted: ว่าเดี๋ยวคราวหน้าเจอะกันต้องแซงมันให้ได้ อีกอย่างที่ไม่เข้ากลุ่มเพราะมีปัญหาที่เท้าชาเวลาปั่นน่ะครับ ไม่อยากให้เขามารอเราน่ะครับ :P :P
กรณีผมกับเพื่อน จะมีคำสุด(แปลว่าประโยคปิดการสนทนา) อยู่คำนึงครับ "สุขกู" แปลว่า เราทำของเราแบบนี้ก็มีความสุขดีไม่ได้เดือดร้อนใครครับ

ถ้าพูดคำนี้ จะหยุดเถียงกันครับ 55555 แต่ถ้าเป็นการทำคนอื่นเดือดร้อนจะไม่ผ่านนะครับ เถียงกันต่อ 5555 :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Sport Science 27' CPEC
heyseecool
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0917540278
team: อิสระ
Bike: merida matt50 merida 901 TreK4900 Trek 2.5
ติดต่อ:

โพสต์ โดย heyseecool »

ดีครับ ผมปั่นคนเดียวตลอด แต่พักหลังปั่นเทรนเนอร์เป็นอะไรที่เหนื่อยมากไม่ค่อยสนุกเหมือนออกไปปั่นเอง :P :P :P :P :P :P
ใจของเราเองลึกๆแล้ว เรารู้วิธีที่จะควบคุมได้เสมอ
เป็นเหมือนกัปตันของชีวิต ไม่มีใครมาทำร้ายใจเราได้...ถ้าเราไม่ยอม"
http://www.beliefhouse.in.th
สั่งตัดเสื้อยืด เสื้อโปโล พร้อมสกรีน ครบวงจร
0917540278
สองเตื้อ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบ

โพสต์ โดย สองเตื้อ »

ฝึกอีกสักหน่อย แล้วว่างๆก็ชวนเพื่อนที่ว่ามาปั่นคนเดียวด้วยกันดูไหม แล้วจะรู้ว่าได้ประโยชน์อะไร :D
มีความสุขกับชีวิตนะครับ เพราะ....มันมีวันหมดอายุ
Prahp
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 091-1150271
team: -
Bike: spalding woodstock

โพสต์ โดย Prahp »

เค้าคงหมายถึงปั่นคนเดียวมันไม่สนุกเหมือนปั่นกลุ่มมากกว่านะครับ ปั่นเดี่ยวมันต้องใช้แรงเยอะนะครับ
ยังไงมันก็ต้องมีประโยชน์สิ ปั่นเดี่ยวโหดๆ แล้วไปปั่นกลุ่ม น่าจะปั่นสบายกว่าเอาแต่ดูดชาวบ้านไปวันๆ
นะผมว่า 555 ส่วนตัวผม หากลุ่มปั่นไม่ได้ ได้แต่ปั่นเดี่ยว เลยไม่รู้ว่าตัวเองปั่นเก่งหรือยัง เพราะไม่มีใคร
มาให้เปรียบเทียบ ยังพยายามอยู่ครับ และจะพยายามต่อไป
chproject
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon P8 , Giant TCR1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chproject »

smartpoe เขียน:ปั่นคนเดียวได้แรงมากกว่าแน่นอนเพราะโดนลมต้านตลอดไม่มีโอกาสหลบไปดูดคนอื่น

แอบซุ่มซ้อมให้มากเข้าไว้ วันหลังถ้ามีโอกาสไปกับเพื่อนคนนี้ก็บอกว่าอย่ามาเอาเปรียบกันด้วยการดูด ปั่นขึ้นหน้ามาลากด้วยกันสิ ทำตัวเป็นประโยขน์หน่อย

....สะใจกว่ากันเย้อออะ :lol: :lol:
ครับผม :) ช่วงผมว่าจะเข้าที่มีเนินเยอะครับ เหมือนช่วงวันแม่ครับโดนไปเป็นสิบกว่าเนินครับ เนินแบบนี้ครับ เนิน 4 เนินโมกบ้านบึง ชลบุรีครับ :mrgreen:
แถวบริษัทผมเลยนะนั่น เนินเยอะ แต่หลุมแยะไปหน่อย อิอิ
ผู้จัดการทีม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 010
team: KC TEAM
Bike: เทรนเนอร์

โพสต์ โดย ผู้จัดการทีม »

ถ้าเท้าชา ให้ลองปลดรองเท้าให้หลวมหน่อยดีไม๊คร้าบ ;)
----------------------------------------------
อยากเห็นสมาชิกมีจิตใจที่แข็งแกร่ง มีร่างกายที่แข็งแรง
army ittichai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0804662415
team: ไร้สังกัด ปั่นกันแถวๆศูนย์การบินทหารบก ลพบุรีครับ
Bike: cannondale f1000 sobe team , cannondale f4000 , cannondale caad5 team saeco , cannondale six13 team saeco , cannondale system six , ginat nrs xtc team
ตำแหน่ง: กองบินปีกหมุนที่1 ศูนย์การบินทหารบก ลพบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย army ittichai »

ปั่นเดี่ยวแล้วลองไปเข้ากลุ่มบ้างนะครับ ซ้อมสลับกันไป เห็นผลเร็วกว่าปั่นเดี่ยวอย่างเดียวอีกนะครับ :mrgreen:
[color=#0000BFเลขบัญชี 391-0-96569-2 ธ.กรุงเทพ สาขา สระแก้ว-ลพบุรี ชื่อบัญชี อิทธิชัย ประทัยเทพ ครับผม ขอบคุณครับ[/color]
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

thumnoon เขียน:ดีครับ ได้แรง ได้ความอดทน แต่ไม่ได้ระบบการเต้นของหัวใจที่สูงที่ระยะนานๆ

เอปั่นเดี่ยวผมว่าฝึกหัวใจดีกว่ากลุ่มเยอะเลยครับ
อันนี้ตอนวัดสมรรถภาพ(กระทืบคนกระทืบรถ)
การเต้นหัวใจเฉลี่ย154 max161
Av speed 37km/hr. (อันนี้อันเก่า)
Distance23.9km

ปั่นกลุ่มหัวใจเฉลี่ย140เอง ที่max162มันเยอะแค่ตอนขึ้นไปลาก

อันนี้เดี่ยว

รูปภาพ

อันนี้กลุ่ม
รูปภาพ
Spin up
เสือทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0985354311
team: SAI 1 BIKE-CLUB
Bike: racdac&neo bike&marushi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือทอง »

ปั่นคนเดียว อยากเร็วก็เร็ว อยากช้าก็ช้า จะแวะไหนก็แวะแต่มันว้าเหว่หากมีเพื่อนปั่นที่มีlife stly เดียวกันคงจะดีมิใช่น้อย
SAI 1 BIKE-CLUB / สับถังฝั่งธนฯ
ek.mekong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0994266449
team: ปั่นเที่ยว ปั่นชิว ชัยภูมิ
Bike: AnthemX 26er, JAVA Feroce ดำแดง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ek.mekong »

ปั่นคนเดียวควรระวังเรื่องความปลอดภัยนิดนึงครับ ชุดปะยาง สูบพกพา แบตโทรศัพท์ต้องชาร์ตเต็ม, ถ้าเข้าป่าคนเดียวก็แบกเป้พกน้ำ,ขนมกินเล่น,ที่ตัดโซ่,ยางใน,เครื่องนำทาง (GPS) ก็สำคัญถ้าลุยเดี่ยวไปในที่ไม่คุ้นเคย... ข้อดีของการปั่นคนเดียวอีกอย่างคือได้ใช้เวลาอยู่กับตัวเองจริงๆจังตลอดช่วงเวลาการปั่นนั้นๆ ไม่มีใครมากวนใจ ชิวๆ
----------------------------------------------------------
เสือเอก>> อยากจะลดพุง มาปั่นจักรยานลดพุงกันเถอะ
----------------------------------------------------------
กระทู้ที่ได้รับการแนะนำและบอกต่อๆกันมา:
+ อยากได้ 100 รอบต่อนาที
+ เรื่องของวัยกับนักปั่น ฤาอายุเป็นแค่ตัวเลข?
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”