ข้อคิดดีๆสำหรับมือใหม่ในการปั่นจักรยาน ไม่ใช่เพื่อความเร็วอย่างเดียว

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
HS8XOT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 077210098
team: vrtapee,ก๊วนลมโชย
Bike: trek 8500,Bianchi
ติดต่อ:

Re: ข้อคิดดีๆสำหรับมือใหม่ในการปั่นจักรยาน ไม่ใช่เพื่อความเร็วอย่างเดียว

โพสต์ โดย HS8XOT »

สำหรับผมแล้ว แรกๆที่มาปั่นนั้น เน้น เร็วเป็นหลัก หลังจากที่ได้อ่าน อะไรหลายๆใน mtb และปั่นมาสักพักแล้ว ผมว่า ผมปั่นตามแรงเรา ผมรู้สึกสบายกว่าอ่ะครับ เร็วช้า ไปถึงที่เหมือนกันครับ ปั่นบ่อยร่างกายเราก็ปรับสภาพไปเองอ่ะครับตอนนี้ก็หันมาปั่น ชิลชิลแระ :mrgreen: :mrgreen:
ปั่นยังไงก็ได้ แต่ให้ถึงเส้นชัย
รูปประจำตัวสมาชิก
zerpier1001
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: specialized allez c2

Re: ข้อคิดดีๆสำหรับมือใหม่ในการปั่นจักรยาน ไม่ใช่เพื่อความเร็วอย่างเดียว

โพสต์ โดย zerpier1001 »

อัดบ้าง . ชิลๆบ้าง . หมาหมอบแดดบ้าง . ทำให้มันครบครับส่วนตัวผมนะแต่บ้างข้อก็เห็นด้วยนะครับส่วนตัวปั่นคนเดียว เสาร์-อาทิตย์ มีพี่ชายที่ปั่นมาแล้วหลายปีตามเค้าไปทันครับเหมือนเป้นตัวถ่วงตอนนี้คิดอย่างเดียวซักวันต้องตามให้ทัน ขออีก 1 ปี ล่ะกันพี่ (ผมไม่อยากฝืนร่างกายเกินไปเอาแค่ไหนก้อแค่นั้น) โน้นแหละครับ เจอกัน 4 แยกนะพี่ แล้วผมก้อชิลๆ สงสารร่างกาย ครับ
ปล.เราลืมคิดถึงตอนที่เรามาปั่นจักรยานแรกๆรึปล่าวตอนนั้นที่อยากปั่นเพราะอะไร ? ลองกลับไปคิดแล้วมันจะมองอะไรดีๆได้อีกเยอะ
ขอบคุณครับ
jinker_foto
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Scultura 900 2014
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jinker_foto »

ผมปั่นเพื่อออกกำลังกาย แล้วก็เอามาใช้ปั่นไปทำงาน รู้สึกมีความสุขที่ได้ปั่นจักรยานครับ

ไม่ได้คิดจะไปแข่งอะไรกับเค้า เพราะไปก็คงแพ้แน่ๆ ฮ่าๆๆ Avg ยังไม่ถึง 20km/hr เลย
มาปั่นให้โลกเปลี่ยนกันเถอะ
sek-8706
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK WAHOO 2013
ตำแหน่ง: ต.เมืองการุ้ง อ.บ้านไร่ จ.อุทัยธานี

โพสต์ โดย sek-8706 »

:lol: ผม 35 หนัก 117 ปั่นเพื่อลดน้ำหนัก ปั่นเช้า ชั่วโมง เย็น 40 นาที ไม่รู้ว่า หัวใจแต้นเท่าไร เพราะไม่มีเครื่องวัด รู้แต่ สนุก และมีควาสุขกับมัน
ไม่รู้ ปั่นเ่ก่งไม่เก่ง หักโหมมากไปหรือเปล่า แต่หลังจากปั่น ก็มาทำกับข้าวบ้าง ใส่บาตรบ้าง กินข้าวกับที่บ้าน นั่งคุย ใช้ชีวิตให้มีความสุข กินผักมากขึ้น
สุขใดจะเท่า การได้ ชะนะใจตัวเอง :lol:
กลุ่มคงยังไม่กล้า เข้ากับเขา เพราะเวลา มันไม่ตรงกับชาวบ้านเขา
PKT_Golf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7071417
team: กระต่ายบิน (อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย PKT_Golf »

ตอบบ้างนะ ผมเอามันทั้งสองอารมณ์แหละ ... เอาแบบหนืดๆ ก็ยาวๆ เก็บ HR 2-3 ไ้ซัก100 กม. ก็ภูมิใจแล้ว
แต่บางครั้งก็อยากสัมผัสความเร็ว 40+ บ้างก็ลองดู บ้านผมมันบานนอก แซงมอไซด์ได้ล่ะยิ้มเลย 555

ตอน 6โมงเช้ ถนนบ้านผมโล่งยาว ตลอด 20 กม. ไหล่ทางดี ขี่ไปเรื่อยๆ แต่พอมอไซด์แม่ค้าขายของมาซัก 40+
ก็ไล่เขาซักพัก พอหายใจเหนื่อยๆ ก็มาเก็บ30ต่อ เอาเป็นว่าสุขใจที่ได้ปั่นๆๆๆๆ ปั่นไปก็ท่องไป หายใจเข้าหนอ -ออกหนอ
ลืมเมื่อไหร่ พลอยจะหายใจผิดจังหวะแล้ว HR มันจะไปทุกที ผมว่าจะอย่างไรก็ตาม สติสำคัญที่สุด อย่าวืดวาด หรือประมาทก็เท่านั้น
ให้รู้ว่าทำอะไร ก็พอ....ที่สำคัญ "กลับบ้าน...ให้ตรงเวลาก็พอ"เด๊่ยวจะพาให้อดปั่นก็เป็นได้
" สุดท้ายสิ่งที่ได้มาอาจเป็นความเหนื่อยล้าเพียงชั่วข้ามคืน ....
แต่สิ่งที่เหลืออยู่คือ ความภาคภูมิใจกับความสำเร็จ ที่จะอยู่กับเราตลอดไป..."
praweenwach
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0822697369
team: ยังไม่มีครับ
Bike: เสือหมอบ trek 1.2 ครับ อิอิ

โพสต์ โดย praweenwach »

ผมเป็นมือใหม่นะครับ มีหมอบคู่ใจอยู่คันนึง ปั่นตอนรุ่งเช้า ทางลาดยางเรียบบ้างหลุมบ้าง ตามประสาบ้านนอกครับ ใช้เวลาปั่นก็ 1 ชม มีขึ้นเนิน ทางเรียบสลับกัน ปั่นเร็วบ้าง เรื่อยๆบ้าง แต่รักษาระดับการเต้นของหัวใจ ให้อยู่ในระดับ แอโรบิกตลอดครับ ตอนเย็น ก็วิ่งขึ้นเขาลงเขา เพราะที่บ้านอยู่ไกล้เขา จากการทำแบบนี้เกือบทุกวัน เมื่อก่อนเคยเป็นภูมิแพ้ เป็นหวัดบ่อย เดี๋ยวนี้ ไม่มีแล้ว วิ่งกลางฝนยังไม่เป็นไรเลย สรุป ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพนี่ดีจริงๆ
secretagent
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Nirone7 / CBoardman SLR9.8

โพสต์ โดย secretagent »

แล้วแต่อารมณ์และความต้องการของแต่ละคนจริงๆนะ ของแบบนี้จะไปฟันธงว่าอะไรถูกอะไรผิดมันก็ยากอะ
ใครชอบแบบไหนหรือต้องการอะไร ก็เอาเถอะ ไม่ต้องเครียดดดดดด
huuzakub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 641 2664
team: ไม่มีครับ
Bike: ตรานกยูง

โพสต์ โดย huuzakub »

ประเด็นมันอยู่ที่ว่า ต้องมีการฝึกซ้อมที่ถูกต้อง จะขี่เร็วขี่ช้าก็แล้วแต่เถอะ
แต่ปัญหามันอยู่ที่บทความ อ่านแล้วมันรู้สึกได้ถึงความอคติต่อคนที่ชอบขี่เร็วๆ
ผมก็ปั่นแบบเจ้าของกระทู้แหละครับ แต่พออ่านแล้วมันรู้สึกอย่างนั้นจิงๆ
------กระเป๋ารัดใต้อาน ทำจากหนัง PU 4 สี 100 บาท รวมส่งๆๆ------ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1183024
tomas
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สามี-ภรรยา 2 คน
Bike: เสือหมอบทัวร์ริ่ง YOKOTA

โพสต์ โดย tomas »

:)
KRUBOY
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-5189878
team: TUNU.
Bike: KHS MONTANA ,KHS FLITE ,MERIDA METTS , BMX LA

โพสต์ โดย KRUBOY »

ผมไม่มีเครื่องมือวัดอัตราเต้นหัวใจ แต่ใช้ประการณ์กับความรู้สึกแทน คือจะปั่นในช่วงความพอดีของร่างกายเราในแต่ละวัน มีการทดสอบขีดความสามารถสุงสุดของหัวใจ เป็นช่วงๆ เอาแค่เกือบใจจะขาดแล้วเอ้ย ก็พอ..... เป็นการฝึกและรับรู้สภาพการทำงานของหัวใจเรา แต่ส่วนใหญ่เน้นเพื่อสุขภาพครับ ไม่เกิน 70 - 75 % อยู่ในช่วงนี้แหละครับ อย่าเน้นกันให้มากเรื่องความเร็ว เดียวจะอยู่ปั่นไม่ได้นาน
sorrawut
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CHEVROLET FD207R-Y

โพสต์ โดย sorrawut »

-ขอบคุณสำหรับบทความครับ
โดยส่วนตัว ที่มาปั่นก็เพื่อสุขภาพเลยไม่เน้นสปีดซักเท่าไหร่ ยิ่งตอนนี้บ้ากล่องด้วย หุหุ AV ไม่ถึง 20 ครับ
;)
shonlawit
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek 1.2 (2013)

โพสต์ โดย shonlawit »

ลางเนื้อชอบลางยา ขี่เร็วก็ดี ขี่ช้าก็ดี ขี่ไกลก็ดี ขี่ใกล้ก็ดี

จุดหมายจะนำทางเรา
ความรู้สึก ก็แค่ สิ่งที่เราคิดไปเอง ทึกทักเอาเอง ไม่มีอยู่จริง
Piz
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นคนเดียว ปั่นลำพัง หว่าเว้
Bike: Nirone 7
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Piz »

+1 ครับ :lol: :lol:

ความรู้ใหม่เลย ผมก้มือใหม่เหมือนกัน แรกๆ เห่อคิดว่าปั่นเร็วแล้วเท่ พอมาอ่านบทความนี้ พึ่งจะเข้้าใจ
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่มาร่วมแบ่งปันครับ :D :D
สงครามเกิดขึ้นแล้วมีจบ แต่สหายที่ร่วมรบจะคงอยู่ตลอดไป
champ_za
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย champ_za »

+1 สำหรับความรู้ครับ

ส่วนตัวผมว่า เราเลือกปั่นจักรยานก็เพราะชอบและมีความสุข ก็จงตั้งใจและใส่ใจกับความสุขที่เรากระทำ

เก็บเกี่ยวช่วงเวลาที่มีความสุขไว้เยอะๆ อย่าหักโหมมากจนสุขนั้นทำให้เราเป็นทุกข์ ก็ใช้ได้แล้วครับ

(ดราม่าไปป่าวนี่) อิ อิ :D :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”