+++ รวมพลคนอ้วนครับ +++

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
อ้วน เมืองยวม
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 084-8220424
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแม่สะเรียง
Bike: TREK 8900,KLEIN Attitude 08,Trek 3900,Mosso 08 ,sPe m5

Re: +++ รวมพลคนอ้วนครับ +++

โพสต์ โดย อ้วน เมืองยวม »

ขอเป็นสมาชิกใหม่ ด้วยครับ สูง 173 น้ำหนัก 2 เดือนที่ผ่านมา 121 ก.ก ตอนนี้ เหลือ 110 ก.ก ตั้งเป้าไว้ 80 ก.ก ตอนสิ้นปีนี้ ลดอาหาร ปั่นจักรยานวันละ 30 กิโลทุกเช้า ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ที่ลดน้ำหนักทุกคน ครับผม
รูปประจำตัวสมาชิก
modx5d
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817323926
team: เสือรอบเกาะ(ไร่ขิง)
Bike: merrida matt40,araya mfe

โพสต์ โดย modx5d »

เคยหนัก 98 กก. 1ปี,ปั่น+คุมอาหาร 70.1 กก.
http://www.youtube.com/watch?v=U4o9GPfG2T8
หนีแม่มาเล่น
ขาประจำ
ขาประจำ
team: R/C พิมาย
Bike: Bianchi doss - mutt

โพสต์ โดย หนีแม่มาเล่น »

ผมสูง 180 เมื่อก่อนหนัก 125 โล ปัจจุบัน 88 กิโล ตั้งใจจะให้เหลือสัก ไม่เกิน 85 กิโล

สิ้นเดือนนี้ผมก็จะครบรอบ 1ปี ของการลดน้ำหนักอย่างจริงจัง + คุมอาหารมื้อค่ำ เช้า-เที่ยงกินปกติครับ
ผมปั่นเสือภูเขาเกือบทุกวันวันละ 20 -30 กิโล วันอาทิตย์ปั่นไปทริปกับพี่ๆ 70-80 กิโล

รูปภาพ
ปั่นลด นน.ไปเรื่อย ๆ

I BIANCHI
yakuzachub
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida
ตำแหน่ง: 120/22-26 ม.3 ถ.เชียงใหม่ - สันกำแพง ต.สันกลาง อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130

โพสต์ โดย yakuzachub »

vigoboy007 เขียน:ขออณุญาติ แสดงความคิดเห็นน่ะครับ โดย รวมสรุป จากความเห็นข้างต้นด้วย

การปั่นจักรยาน ลดน้ำหนัก สำหรับคนอ้วน ให้ลองใช้เทคนิค ที่ผมใช้ดู น่ะครับ อาจจะออกแนว มั่วไม่มี วิชาการบ้างก็ขออภัย

วิชาการ : เครดิตจาก เสือเฒ่า ให้ลอง อ่านดู ให้ จบ มีประโยชน์มากๆ =>http://www.bikeloves.com/board_qa/show_ ... p?qID=6704

อุปกรณ์ที่จำเป็น ต้องมีครับ คือ : ตัววัด HRM

หลักการ : 1. ออกกำลังให้ อัตราการเต้นของหัวใจ อยู่ ใน โซน 2 หรือ 3
2. ออกกำลัง สัปดาห์ล่ะ 3 วัน ครั้งล่ะ ไม่ต่ำกว่า 40 นาที
3. ไม่ต้องสนใจความเร็วหรือ ระยะทาง สนใจ แต่ HRM กับ เวลาที่ใช้ไป
4 มีการ วอมอัพ และ คูลดาวน์
5. ถ้ามีโอการ ลองเล่นเวท เทรนนิ่ง อาทิตย์ ล่ะวัน วันล่ะ 1 ชม ก็พอ
6. ให้ทานตามปรกติ ครับ อยากกินกินไป
เพราะเป็นเฟสแรก เอากำลังให้อยู่ตัว
ทำให้เป็นนิสัย สัก 3 เดือน แล้ว มาประเมิลกัน

หลังจาก 3 เดือน ให้ ทำเหมือนเดิม แต่ มี การ ควบคุมอาหาร ครับ

เป้าหมายเราคือ 9 เดือน ขึ้นไป ครับ แล้วค่อยมาประเมิล ( ออกแบบโปรแกรม ใหม่ อาจ เพิ่ม วันเล่นเวท)

เครดิต : เสือเฒ่า จาก Bikeloves.com และ ความคิดเห้นของทุกท่านก่อนหน้ากระทู้ผม
ผมเป็นกระดูกทับเส้นประสาทนะครับ มันจะปวดหลังแล้วลามลงสะโพกไปที่ข้อเท้า ก็ทำกายภาพ กับ ปั่นจักรยานแบบเกียร์เบาๆ คุมปั่นอยู่ใน
โซน 2 นะครับ วันละประมาณ 1 ชม. อาทิตย์นึงประมาณ 3 วัน ถ้าไม่มีอาการปวดจากการทำกายภาพนะครับ
oaba
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida 90

โพสต์ โดย oaba »

อายุ 33 ปี สูง 176 นน.ก่อนซื้อจักรยาน 103 kg. ปั่นมาราวๆ 4 เดือน
วันธรรมดา
ปั่นไปทำงาน และ กลับจากที่ทำงาน (ขึ้นเขาลงเขานิดหน่อย) ขากลับเถลไถลเอาระยะทาง ต่อวัน ตก 20 km. เฉลี่ย 23-28 KPH
วันเสาร์
ปั่นเอาระยะ กับเพื่อนๆ 40-60 km. (ทางเรียบ) เฉลี่ย 28-32 KPH
นน. ณ ปัจจุบัน 94 kg. (ยังไม่ได้ควบคุมอาหาร กินเท่าเดิม ดื่มเท่าเดิม) แต่มวลกล้ามเนื้อเริ่มเพิ่มขึ้นอย่างชัดเจน (ผลตรวจสุขภาพ)
ก่อนเริ่มปั่นผลเลือดออกมา คลอเรสเตอรัล สูง ไขมันตัวแย่ สูง
พอเจาะเลือดตรวจอีกที ผลออกมาปรกติ
เป้าหมายแรก จะพยายามลดให้ได้น้ำหนักตัวอยู่ที่ 80 kg. ให้ได้
แรงจูงใจ ตอนนี้ใช้หมอบเริ่มต้น ถ้าทำได้ตามเป้าหมายจะประกอบหมอบแอโร่ซักคัน
เป้าหมายที่สอง จะพยายามลดน้ำหนักให้ได้อยู่ที่ 72 kg. (เท่ากับสมัยเรียนมหาลัย)
แรงจูงใจ แต่งงาน และอยากลองแข่งไตร ดูซักครั้งในชีวิต

ตอนนี้กำลังหาตัววัดฮาร์ทเรท กับ รอบขา มาเพื่อเพิ่มข้อมูลที่จะใช้ในการลดด้วย

ปล.ยังควบคุมความอยากกินของตัวเองไม่ค่อยได้ กำลังพยายามอยู่
(ลดบุหรี่ลงได้ครึ่งต่อครึ่งด้วย ลืมบอกไป)
vigoboy007
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Baibchi KUMA 26.2

โพสต์ โดย vigoboy007 »

oaba เขียน:อายุ 33 ปี สูง 176 นน.ก่อนซื้อจักรยาน 103 kg. ปั่นมาราวๆ 4 เดือน
วันธรรมดา
ปั่นไปทำงาน และ กลับจากที่ทำงาน (ขึ้นเขาลงเขานิดหน่อย) ขากลับเถลไถลเอาระยะทาง ต่อวัน ตก 20 km. เฉลี่ย 23-28 KPH
วันเสาร์
ปั่นเอาระยะ กับเพื่อนๆ 40-60 km. (ทางเรียบ) เฉลี่ย 28-32 KPH
นน. ณ ปัจจุบัน 94 kg. (ยังไม่ได้ควบคุมอาหาร กินเท่าเดิม ดื่มเท่าเดิม) แต่มวลกล้ามเนื้อเริ่มเพิ่มขึ้นอย่างชัดเจน (ผลตรวจสุขภาพ)
ก่อนเริ่มปั่นผลเลือดออกมา คลอเรสเตอรัล สูง ไขมันตัวแย่ สูง
พอเจาะเลือดตรวจอีกที ผลออกมาปรกติ
เป้าหมายแรก จะพยายามลดให้ได้น้ำหนักตัวอยู่ที่ 80 kg. ให้ได้
แรงจูงใจ ตอนนี้ใช้หมอบเริ่มต้น ถ้าทำได้ตามเป้าหมายจะประกอบหมอบแอโร่ซักคัน
เป้าหมายที่สอง จะพยายามลดน้ำหนักให้ได้อยู่ที่ 72 kg. (เท่ากับสมัยเรียนมหาลัย)
แรงจูงใจ แต่งงาน และอยากลองแข่งไตร ดูซักครั้งในชีวิต

ตอนนี้กำลังหาตัววัดฮาร์ทเรท กับ รอบขา มาเพื่อเพิ่มข้อมูลที่จะใช้ในการลดด้วย

ปล.ยังควบคุมความอยากกินของตัวเองไม่ค่อยได้ กำลังพยายามอยู่
(ลดบุหรี่ลงได้ครึ่งต่อครึ่งด้วย ลืมบอกไป)
ผมเห็นด้วยครับกับการใช้ Heart Rate monitor มาร่วม สนับสนุนครับ
-- คนเราต้นทุนชีวิตไม่เท่ากัน --
ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง จงภูมิใจ
mrkaj
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0870484646
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย mrkaj »

สนับสนุนแนวคิด เน้น HR ZONE 2 และเน้นรอบขาไม่ สนใจความเร็ว ปั่นวันละอย่างน้อย 45 นาทีต่อเนื่องครับ
แต่ถ้า วัย 40+ ยังงัยควรคุมอาหารด้วยครับเพราะระบบเผาไหม้ลดประสิทธิภาพลงแล้ว

รูปภาพ
Life is like riding a bicycle.
mermirud
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SCC
Bike: Trek FX 7.3 / Araya Federeal - T / May be rit

โพสต์ โดย mermirud »

สวัสดีครับ มาแนะนำตัวเอง
ตอนนี้สูง 177 หนัก 107-108 ลดจาก 110+

สิ้นปีตั้งเป้าไว้ 95-99 ครับ

ปั่นไฮบริด เริ่มบันทึกน้ำหนักตั้งแต่วันนี้ครับ

จักรยานซื้อมาเกือบสองหมื่น ตั้งเป้าที่สองคือ 20 โลครับ ถ้าลดได้ จะอัพอะไรซักอย่างในจักรยาน
ชุดเกียร์ เบาะ ล้อ :)
LIVESTRONG
oTuaZao
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK 4300 #2014 , TREK 1.2 #2014

โพสต์ โดย oTuaZao »

สวัสดีครับ ขอร่วมด้วยคนครับ

ผมสูง 170 หนัก 103 (ก่อนมาปั่นจักรยาน)

ตอนนี้ปั่นมา 4-5เดือน น้ำหนักอยู่ที่ 91-92

ผมออกกำลังกายประมาณ 3-4วันต่อสัปดาห์
วันธรรมดา ไม่ถึงชั่วโมงเพราะกลับบ้านมืด ถ้าเสาร์อาทิต์ จะประมาณ 1.5-2ชั่วโมง

ที่สำคัญต้องคุมอาหารไปด้วยครับ กินครบ3มือ แต่น้อยลง งด ของมัน ของทอด น้ำอัดลมครับ
เพราะผมเคยดื่มน้ำอัดลมวันละ 2-3ขวด ตอนนี้เหลือเดือนละขวดเวลาที่อยากกินจริงๆครับ
oaba
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida 90

โพสต์ โดย oaba »

จะใช้อุปกรณ์อะไรมา Monitor HR , รอบขา ดีครับ แล้วลิ๊งค์กะแอพอะไรได้บ้าง ขอคำชี้แนะครับ
chproject
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon P8 , Giant TCR1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chproject »

oaba เขียน:จะใช้อุปกรณ์อะไรมา Monitor HR , รอบขา ดีครับ แล้วลิ๊งค์กะแอพอะไรได้บ้าง ขอคำชี้แนะครับ
ผมใช้ garmin egde500 ใช้มาเกือบปีแล้วครับ ข้อมูลสามารถบันทึกลองแอพของ garmin ได้เลยครับ หรือลงของแอพ strava ก็ได้ครับ
Nui18
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek3700 Bianchi Kuma 27.1 Impulso Oltre XR1

โพสต์ โดย Nui18 »

ผมมือใหม่คับ หนัก 110 kg/สูง 183 คับ
มีปัญหาข้อเท้าจากฟุตบอลคับหยุดไปนานจนมีน้องแนะนำมาปั่นจักรยาน
ตัดสินใจซื้อเสือภูเขาtrek 3700/2015 ครั้งแรกก้อสนามเขียวสุวรรณภูมิ
ก่อนเลยออกมาซัก10km.คิดว่าไม่ไหวแน่สุดท้ายตั้งใจครบจนได้
ตอนนี้ติดใจการปั่นมากคับเป้นการออกกะลังกายที่ดีทีเดียว
phairath_joe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-5497-1469
team: ปั่นเองเดี่ยวๆบ้าง สองบ้าง ฝูงบ้าง
Bike: ซีร็อกโค่ ฟ้า-เหลือง กะ Neobike
ตำแหน่ง: ปากน้ำ เมือง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย phairath_joe »

แอบดู
ไพรัตน์ ต้นทองคำ
08-5497-1469 line : phairath

"ชีวิตก็เหมือนการขี่จักรยาน หากไม่อยากล้มก็ต้องออกแรงปั่นไปเรื่อยๆ"
“Life is like riding a bicycle. To keep your balance you must keep moving” -Albert Einstein
บุญศรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850268244
team: อบลราชธานี
Bike: trek 3900
ตำแหน่ง: อุบลราชธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย บุญศรี »

เป็นกำลังใจครับ..
หนทางหมื่นลี้ เริ่มจากก้าวแรก กำแพงเมืองจีน ไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว
thailand199709
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย thailand199709 »

วันนี้มาตรวจสุขภาพ ประจำปี ที่ไม่ค่อยอยากจะตรวจ
เพราะที่ผ่านมา ตัวเลขเกินช่วงที่มาตรฐานกำหนดนิดๆเกือบทุกตัว
และเมื่อผลออกมา ก็จะมีคำชมตามมาว่า น่าจะอยู่ไม่ถึง60ปี หรืออีกไม่เกิน10ปีโรครุมเร้าแน่
จากครอบครัวและมิตรสหาย
แต่วันนี้ หลังจากเริ่มออกกำลังกาย เดินวิ่ง มา6เดือน น้ำหนักลงไปประมาน10กก
แล้วปวดเข่าและเริ่มขี่จักรยาน มา4เดือน กว่าๆ น้ำหนักลงเกือบ15กก
ซึ่งเกือบ10ด น้ำหนักผมลงเกือบๆ25กก ความแข็งแกร่งของร่างกายเต็มเปี่ยม
รับบัตรคิวแล้วคับ ผมรอเรียกตรวจ ผลต้องออกมายอดเยี่ยมแน่นอนคับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”