สงสัยเืรื่องแว่นถูกกะแพงคับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859121272
team: ไม่มี
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

Re: สงสัยเืรื่องแว่นถูกกะแพงคับ

โพสต์ โดย merf »

atip_u เขียน:Ird คือะไรหรือครับ
แล้วร่อนลอกนี่คือส่วนไหนครับ
พอดีใช้ Radar Lock Polarized รู้สึกแพงมากจะได้คอยระวัง

Ird ผมย่อมาจาก คำเต็ม iridium น่ะครับ
หรือถ้าบ้านเราก็คือ พวกฉาบปรอทสีๆน่ะครับ
ที่ร่อนลอก ส่วนมากจะเป็นฟิมล์ด้านในแว่นครับ
ส่วน iridium ด้านนอกนั้น ส่วนมากไม่ค่อยร่อน หรือลอก
แต่จะเป็นรอยขีดข่วน/ขนแมว ซ่ะมากกว่าครับ
atip_u
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สงสัยเืรื่องแว่นถูกกะแพงคับ

โพสต์ โดย atip_u »

ขอบคุณมากครับได้ความรู้ใหม่แล้ว
แต่วนผมไม่ได้ฉาบปรอท ก็คงไม่มีอะไรให้ลอก
แต่เรื่องขนแมวก็เริ่มมาแล้วครับ 555
merf เขียน:
atip_u เขียน:Ird คือะไรหรือครับ
แล้วร่อนลอกนี่คือส่วนไหนครับ
พอดีใช้ Radar Lock Polarized รู้สึกแพงมากจะได้คอยระวัง

Ird ผมย่อมาจาก คำเต็ม iridium น่ะครับ
หรือถ้าบ้านเราก็คือ พวกฉาบปรอทสีๆน่ะครับ
ที่ร่อนลอก ส่วนมากจะเป็นฟิมล์ด้านในแว่นครับ
ส่วน iridium ด้านนอกนั้น ส่วนมากไม่ค่อยร่อน หรือลอก
แต่จะเป็นรอยขีดข่วน/ขนแมว ซ่ะมากกว่าครับ
army ittichai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0804662415
team: ไร้สังกัด ปั่นกันแถวๆศูนย์การบินทหารบก ลพบุรีครับ
Bike: cannondale f1000 sobe team , cannondale f4000 , cannondale caad5 team saeco , cannondale six13 team saeco , cannondale system six , ginat nrs xtc team
ตำแหน่ง: กองบินปีกหมุนที่1 ศูนย์การบินทหารบก ลพบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย army ittichai »

ที่แน่ๆเจอกับตัวเองครับเรื่องความทนของเลนส์oakley เมื่อห้าปีที่ผ่านมาผมโดนสะเก็ดใบพัดนะบายอากาศของฮ.กระเด็นใส่แว่นครับสะเก็ดน้องๆเล็บนิ้วก้อยได้มันนั้นผมใส่หมวกกันกระแทกกับแว่นเศษเหล็กที่ว่าโดนเลนส์m frame ถอดแว่นดูมีรอบจี๊ดเดียว จากนั้นมาผมใส่oakley เพราะมองว่ามันคุ้มกับที่ลงทุน ล่าสุดไปถอยradar lock เลนส์ice iridiumมาครับ คุณสมบัติมันคือใส่บินเห็นก้อนเมฆได้เป็นลูกๆมองตาเปล่าจะไม่เห็นชัด แล้วผมลองแว่นจักรยานยี่ห้อนึ่งใส่แล้วมันไม่เห็นเมฆชัดเท่าokleyครับ และอีกอย่างกรอบแว่นแบบราคาไม่แพงมากจะแตกหักง่าย
ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับการใช้งานครับถ้าปั่นจักรยานไม่ได้ไปลุยหรือไปทำงานที่ต้องใช้เลนส์ช่วยมากก็ใช้แว่นตัวราคาไม่แพงก็ได้แล้วครับ :mrgreen:
[color=#0000BFเลขบัญชี 391-0-96569-2 ธ.กรุงเทพ สาขา สระแก้ว-ลพบุรี ชื่อบัญชี อิทธิชัย ประทัยเทพ ครับผม ขอบคุณครับ[/color]
รูปประจำตัวสมาชิก
sompong39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0981019695
team: แอบขี่ ...
Bike: แม่บ้าน พับ หมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย sompong39 »

:mrgreen:
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....
EJ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย EJ »

Oakley เคยละเอียดคามือ หลังจากแขวนไว้ในรถยนต์ เฟรมกรอบละเอียดเป็นผง หลังจากโดนความร้อนในรถใช้ได้ประมาณ ปีกว่าๆ

Rudy ทนกว่าครับ ใช้มาเกือบ 10 ปี จนเลนส์ เปื่อย แต่ก็ขึ้นขี้เกลือ ที่ขาแว่นเหมือนกัน

ส่วนเลนส์ Rudy ดีกว่าครับ หนากว่า แต่เบากว่า

Rudy ดัดขาแว่น ดัดแท่นรองจมูกได้ วัสดุดีกว่า oakley เยอะ

แต่ตอนนี้ใช้ ReadyRun คุณภาพใกล้เคียง ราคาสมเหตุสมผล
EJ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย EJ »

1.designer ที่ออกแบบ มีชื่อเสียง กับ ยังไม่มีชื่อเสียง
2.วัสดุที่นำมาผลิต เลนส์ และ เฟรม เช่น เลนส์ polycarbonate ก็จะมีหลายเกรดตั้งแต่เอาพลาสตืกเก่ามาบด จนถึง เกรดที่เพิ่มส่วนผสมต่างๆเพื่อให้มีคุณสมบัติที่เบา ทนความร้อนสูง ทนต่อสารเคมี ที่จะมากัดเลนส์
ส่วนเฟรมก็เหมือนกัน เช่น TR90 ก็มีหลายเกรด
3.การเคลือบเลนส์ มีความเรียบแค่ไหน ถ้าไม่เรียบ ก็จะ distort ใส่แล้วมึนๆ
4.สารที่เคลือบ เข่น revo coating,mirror coating, polarize ที่ลดแสงจ้า, water repelling ลดการเกาะตัวของเหงื่อที่เลนส์
5.impact resistant lens ต้องส่งตัวอย่างทำการ test จากการผลิตแต่ละ lot เช่น มาตรฐาน ANSI Z80.3
6.ค่าเช่า ค่าไฟ ค่าโฆษณา ค่าถ่ายรูป ค่าทำ vdo
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”