เอ็นไขว้หน้าหัวเข่าขาดVSการปั่นจักรยาน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
ฮิปโปเผือก
สมาชิก
สมาชิก

เอ็นไขว้หน้าหัวเข่าขาดVSการปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย ฮิปโปเผือก »

สวัสดีครับน้าๆทุกท่าน ผมอยากรับรู้ประสบการณ์จากน้าๆ เรื่อง เอ็นไขว้หน้าหัวเข่าขาดครับ

ผมเพิ่งจะได้รับอุบัติเหตุจากการเล่นแบดมินตัน ทำให้เอ็นไขว้หน้าหัวเข่าขาด และจะเข้ารับการผ่าตัดต่อเอ็นเร็วๆนี้
*อยากได้รับคำแนะนำ การกายภาพบำบัดหลังการผ่าตัดที่ได้ผลดี และทำให้สามารถกลับมาใช้ขาได้ดีและใกล้เคียงเดิม
*และหากต้องการฟื้นฟูกล้ามเนื้อต้นขา หัวเข่า และน่อง ควรเริ่มปั่นจักรยานลักษณะแบบใด ประเภทใด ถึงจะเหมาะสมครับ

ขอบคุณครับ
ปรีชา บอย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835989950
team: ไม่มี
Bike: หมอบ mosso และ หมอบ c2c
ตำแหน่ง: 99 ถ.ลงหาดบางแสน ต.แสนสุข อ
ติดต่อ:

Re: เอ็นไขว้หน้าหัวเข่าขาดVSการปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย ปรีชา บอย »

เดี๋ยวผมบอกพี่ให้เค้าแนะนำให้คับ จากประสบการณ์จิง
เค้าเอ็นเข่าขาดเหมือนกัน แต่ตอนนี้ปั่นเร็วกว่าผมอีก[/size]

:lol: :lol: :lol:
สิ่งดีดีเกิดขึ้นทุกวัน
GiGaMaGic
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-255-0456
team: 347 Cycling Team
Bike: specialized sl3

Re: เอ็นไขว้หน้าหัวเข่าขาดVSการปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย GiGaMaGic »

หลังจากผ่าตัดควรทำตามที่หมอสั่งครับ. ผมใช้สิทธิ์ประกันสังคมผ่าตัด
โดยใช้กล้องเสียแต่ค่าห้องแต่ต้องรอคิว 9 เดือน ผ่าตัดมาได้ 2 ปี
1. ควรงอเข่าให้ได้ 90 องศาหรือมากกว่าได้และต้อง
ยืดขาให้ตรงด้วยยิ่งทำได้มากยิ่งดี
อาทิตย์แรกรีบทำนะครับเพราะเข่าส่วนที่เป็นข้อพับจะล็อก
และต้องทานยาแก้ปวดด้วย หมอนัดดูอาการ ว่าแผลหายดี
ก็จะตัดไหม และดูว่าเรางอเข่าได้มากแค่ไหน
2.พอแผลดีแล้วก็ไปพบนักกายภาพ เพื่องอเข่าให้มากขึ้น
และต้องยืดขาให้ตรงที่สุดโดยดูจากขาข้างที่ปรกติ ต้องทำทุกวัน
ตอนนี้เป็นช่วงที่ต้องอดทนมากๆ คิดว่าต้องหายและดีกว่าเดิม
3.นักกายภาพจะให้เราออกกำลังให้ขาเรามีแรงมากขึ้น ให้ทำตาม
ท่าที่เขาบอกมา และถ้างอเข่าได้แล้วก็ปั่นจักรยานที่ใช้ในฟิตเนต
หรือเทรนเนอร์ก่อนควรใช้คลิตด้วยก็ดีเพราะจะทำให้เราดัดขาเราได้
ด้วย พยายามยืดกล้ามเนื้อบ่อยๆครับเดี๋ยวก็หาย ประมาณ1เดือน
ขอให้โชคดีครับ :D :D :D
Alessandro
สมาชิก
สมาชิก
team: ขอผมไปยืดเส้นด้วยคนนะคร๊าฟ
Bike: Specialized Cromo เยินๆ/ฟูจิ รูเบี้ยว ๑.๓ ซี

โพสต์ โดย Alessandro »

_________ผมเอ็นไขว้หน้าขาดจากการเล่นฟุตบอลเมื่อ ธ.ค.ปี53 ได้ผ่าตัดด้วยการส่องกล้องเมื่อ เม.ย.ปี54 ปล่อยไม้เท้าเดินประมาณ มิ.ย.54 ไม่ได้เดินลงน้ำหนักขาข้างที่ผ่าตัดเกือบ 2 เดือน ทำให้กล้ามเนื้อน่องและต้นขาลีบเล็กลงอย่างเห็นได้ชัด หลังจากนั้นผมก็เริ่มทำกายภาพบำบัดตามที่หมอแนะนำ คือนั่งที่ปลายเตียงห้อยขาลง แล้วยกขาขึ้นเหยียดตรงกระดกปลายเท้าเข้าหาตัว เกร็งค้างไว้ 10วินาที ผมทำ3เซ็ท เซ็ทละ10ครั้ง ผ่านไปหลายวันกล้ามเนื้อเริ่มมีแรง ก็ลองเพิ่มการทำกายภาพบำบัดท่าอื่นๆ โดยค้นหาข้อมูลจากgoogle ยกตัวอย่าง
http://www.vibhavadi.com/web/health_detail.php?id=177 (แต่ควรปรึกษาแพทย์ที่ทำการรักษาเราด้วยนะครับว่าอาการของเราเหมาะที่จะออกแรงได้ประมาณไหน)
_________หลังจากที่ทำกายภาพบำบัดด้วยตัวเองมาซักระยะ ก็เริ่มค้นหาว่ามีการออกกำลังกายแบบไหนบ้างที่คนบาดเจ็บที่หัวเข่าจะสามารถทำได้ ก็พบว่ามี ว่ายน้ำ กับ ขี่จักรยาน
ผมเลือกขี่จักรยานเพราะไม่ต้องไปหาสระว่ายน้ำให้ลำบาก ประมาณเดือน ส.ค.ปี54 ผมก็เริ่มขี่จักรยาน โดยใช้เกียร์เบาๆ (เสือภูเขาผมใช้จานหน้าจานกลาง เฟืองหลังอยู่ที่เฟือง3 กับเฟือง4) วันแรกขี่ได้ด้วยความเร็วเฉลี่ย 5-6 km/hr ประมาณ 2 km(พี่ชายผมแซวว่า เดินเอาเร็วกว่ามั๊ย :lol: :lol: ) โดยขี่แบบชิวๆ ชมนก ชมไม้ เพื่อให้กล้ามเนื้อปรับตัวและเรียกความยืดหยุ่นของหัวเข่าก่อน ช่วงแรกจะขัดๆ หมุนบันไดได้ไม่เป็นวงกลมนะครับเพราะความยืดหยุ่นของหัวเข่ามันยังไม่เหมือนเดิม ผมก็ค่อยๆปั่นไป ผ่านไปประมาณ 1 เดือนเริ่มปั่นได้โดยไม่มีอาการขัด หัวเข่ายืด&งอได้มากขึ้น ก็เริ่มซ้อมโดยการใช้เกียร์เบาๆเหมือนเดิม (หน้า2 หลัง 3-4-5) ขี่โดยไม่สนใจความเร็ว แต่จะเน้นที่รอบขาให้ได้ประมาณ 80 รอบ/นาที ก็ซ้อมมาเรื่อยๆ ปั่นวันละ 20 km. จนถึงเดือน ก.ย.ปี 54 ก็ไปปั่นงาน Car free day ปั่นไกลๆเป็นครั้งแรก วันนั้นปั่นเป็นระยะทาง 90 กว่ากิโลครับ ปัจจุบันก็ปั่นจักรยานได้ปกติครับ แต่ต้องระวังนะครับช่วงแรกอย่าใช้เกียร์หนัก ห้ามยืนโยก อย่าให้หัวเข่าออกแรงมากนะครับ
_________แต่ถ้าให้ดีควรปรึกษาแพทย์ผู้ทำการรักษาเรา จะปลอดภัยที่สุดครับ เพราะแต่ละคนพื้นฐานร่างกายไม่เหมือนกัน ระยะเวลาการฟื้นตัวไม่เหมือนกันแพทย์เค้าจะดูอาการและแนะนำให้ได้ดีที่สุด ขอให้คุณฮิปโปเผือกหายไวๆ มีความสุขกับการปั่นจักรยานนะครับ
ไม่ควรตัดสินคนอื่นด้วยมาตรฐานของตัวเรา
ปรีชา บอย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835989950
team: ไม่มี
Bike: หมอบ mosso และ หมอบ c2c
ตำแหน่ง: 99 ถ.ลงหาดบางแสน ต.แสนสุข อ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปรีชา บอย »

Alessandro เขียน:_________ผมเอ็นไขว้หน้าขาดจากการเล่นฟุตบอลเมื่อ ธ.ค.ปี53 ได้ผ่าตัดด้วยการส่องกล้องเมื่อ เม.ย.ปี54 ปล่อยไม้เท้าเดินประมาณ มิ.ย.54 ไม่ได้เดินลงน้ำหนักขาข้างที่ผ่าตัดเกือบ 2 เดือน ทำให้กล้ามเนื้อน่องและต้นขาลีบเล็กลงอย่างเห็นได้ชัด หลังจากนั้นผมก็เริ่มทำกายภาพบำบัดตามที่หมอแนะนำ คือนั่งที่ปลายเตียงห้อยขาลง แล้วยกขาขึ้นเหยียดตรงกระดกปลายเท้าเข้าหาตัว เกร็งค้างไว้ 10วินาที ผมทำ3เซ็ท เซ็ทละ10ครั้ง ผ่านไปหลายวันกล้ามเนื้อเริ่มมีแรง ก็ลองเพิ่มการทำกายภาพบำบัดท่าอื่นๆ โดยค้นหาข้อมูลจากgoogle ยกตัวอย่าง
http://www.vibhavadi.com/web/health_detail.php?id=177 (แต่ควรปรึกษาแพทย์ที่ทำการรักษาเราด้วยนะครับว่าอาการของเราเหมาะที่จะออกแรงได้ประมาณไหน)
_________หลังจากที่ทำกายภาพบำบัดด้วยตัวเองมาซักระยะ ก็เริ่มค้นหาว่ามีการออกกำลังกายแบบไหนบ้างที่คนบาดเจ็บที่หัวเข่าจะสามารถทำได้ ก็พบว่ามี ว่ายน้ำ กับ ขี่จักรยาน
ผมเลือกขี่จักรยานเพราะไม่ต้องไปหาสระว่ายน้ำให้ลำบาก ประมาณเดือน ส.ค.ปี54 ผมก็เริ่มขี่จักรยาน โดยใช้เกียร์เบาๆ (เสือภูเขาผมใช้จานหน้าจานกลาง เฟืองหลังอยู่ที่เฟือง3 กับเฟือง4) วันแรกขี่ได้ด้วยความเร็วเฉลี่ย 5-6 km/hr ประมาณ 2 km(พี่ชายผมแซวว่า เดินเอาเร็วกว่ามั๊ย :lol: :lol: ) โดยขี่แบบชิวๆ ชมนก ชมไม้ เพื่อให้กล้ามเนื้อปรับตัวและเรียกความยืดหยุ่นของหัวเข่าก่อน ช่วงแรกจะขัดๆ หมุนบันไดได้ไม่เป็นวงกลมนะครับเพราะความยืดหยุ่นของหัวเข่ามันยังไม่เหมือนเดิม ผมก็ค่อยๆปั่นไป ผ่านไปประมาณ 1 เดือนเริ่มปั่นได้โดยไม่มีอาการขัด หัวเข่ายืด&งอได้มากขึ้น ก็เริ่มซ้อมโดยการใช้เกียร์เบาๆเหมือนเดิม (หน้า2 หลัง 3-4-5) ขี่โดยไม่สนใจความเร็ว แต่จะเน้นที่รอบขาให้ได้ประมาณ 80 รอบ/นาที ก็ซ้อมมาเรื่อยๆ ปั่นวันละ 20 km. จนถึงเดือน ก.ย.ปี 54 ก็ไปปั่นงาน Car free day ปั่นไกลๆเป็นครั้งแรก วันนั้นปั่นเป็นระยะทาง 90 กว่ากิโลครับ ปัจจุบันก็ปั่นจักรยานได้ปกติครับ แต่ต้องระวังนะครับช่วงแรกอย่าใช้เกียร์หนัก ห้ามยืนโยก อย่าให้หัวเข่าออกแรงมากนะครับ
_________แต่ถ้าให้ดีควรปรึกษาแพทย์ผู้ทำการรักษาเรา จะปลอดภัยที่สุดครับ เพราะแต่ละคนพื้นฐานร่างกายไม่เหมือนกัน ระยะเวลาการฟื้นตัวไม่เหมือนกันแพทย์เค้าจะดูอาการและแนะนำให้ได้ดีที่สุด ขอให้คุณฮิปโปเผือกหายไวๆ มีความสุขกับการปั่นจักรยานนะครับ
นี่ไงพี่ผม มาแล้ว จากประสบการณ์จิง
สิ่งดีดีเกิดขึ้นทุกวัน
ฮิปโปเผือก
สมาชิก
สมาชิก

ขอขอบพระคุณน้า ปรีชา บอย, GiGaMaGic และ Alessandro มากๆครับ
รู้สึกกำลังใจดีขึ้นมากเลยครับ
ประมาณวันที่ 14 พ.ค. นี้ คาดว่าน่าจะได้เข้ารับการผ่าตัดครับ
เอ็นเข่าผมขาดเมื่อวันที่ 3 เม.ย. ตอนแรกยังไม่ทราบว่าเอ็นขาดรีบไป X-RAY ในวันนั้น ก็ไม่พบอาการผิดปกติแต่อย่างใด
พอวันรุ่งขึ้นหัวเข่าบวมมากครับ แต่ไม่เจ็บหรือปวดมากนัก งอหัวเข่าได้ไม่สุด จึงรีบไปพบแพทย์ คุณหมอได้เจาะและดูดเอาเลือดที่คั่งในหัวเข่าออก เพื่อให้ผมงอเข่าได้ และหมอได้ทำ MRI ผลปรากฏว่าเอ็นไขว้หน้าขาด และหมอบอกว่าควรจะผ่าตัดเพื่อจะได้กลับมาเล่นกีฬาได้อีกครั้ง ผมเลยโอเค ปัจจุบันเดินพอลงน้ำหนักได้แล้ว แต่ยังต้องใช้อุปกรณ์ล็อคเข่าอยู่เพื่อป้องกันเข่าหลุดอีกครั้ง แต่ผมยังงอเข่าได้ไม่สุดเหมือนปกติ อย่างไรก็ตามผมพยายามออกแรงบริหารงอเข่าเพิ่มขึ้นทุกวัน จนถึงวันนี้ก็ยังงอไม่ได้สุด แต่ได้พบกับคุณหมอแล้วอีกครั้งท่านบอกว่าผ่าได้แล้ว

ต้องขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำดีๆจากน้าทั้งสามท่านด้วยครับ
tora
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092..47..57..000
team: Joy & Jam
Bike: Trek
ตำแหน่ง: เมืองที่คนตกท่อ

โพสต์ โดย tora »

ผ่าเลยครับ แล้วทนสัก 3-4 เดือน ก็จะกลับมาเล่นกีฬาได้อีก

ผมผ่ามา 3 ปีแล้ว ตอนนี้ปกติ แต่งดเล่นกีฬาที่ต้องเคลื่อนไหวหลายทิศทางแบบเร็วๆ กันไว้ก่อน

จักรยานปั่นไปหัวหินมาแล้วครับ
...มีเงิน มีแรง แต่ไม่มีเวลา... 私は虎です
Thipakorn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Thipakorn »

ไม่แน่ใจว่าขาดนานหรือยังครับ

ให้แนะนำ เอนไขว้หน้่าขาด หรือ anterior cruciate ligament (ACL)
ไม่ต้องรอจนวันที่เข้าผ่าตัดครับ จัดหนักกันตั้งแต่วันนี้
ไม่มี. ACL ก็จัดหนักการปั่นจักรจานได้สบายๆครับ
เพราะถ้ารอผ่าตัด กล้ามเน้ื้อขาจะอ่อนแรง (เกือบทั้งหมดโดยเฉพาะquadriceps จะออนแรงแล้วหลังผ่่าจะเอากลับมาคืนใช้เวลานาน)
ไม่ต้องกังวนครับ เราสามารถใช้กล้ามเนื้อมัดอื่นที่แข็งแรงช่วยทำให้การเคลื่อนไหวของเข่าเป็นปกติหรือใกล้เคียงได้
ประกอบกับการปั่นจักรยานใช้function ของ ACL น้อยกว่ากีฬาอื่นๆมากเมื่อเทียบกับฟุตบอลหรือบาส
การปั่นจักรยาน ช่วยเพิ่มความแข็งแรงของกล้ามเนื้อได้ดีทีเดียว
แนะนำสะสม quadriceps ไว้เยอะๆครับจะได้ฟื้นตัวไวๆ
Thipakorn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Thipakorn »

ปล. ไม่แน่ใจว่ามีหมอนรองกระดูกขาดด้วยหรือเปล่่าเพราะถ้่าซ่อม นานกว่าเดิม

สู้นะครับ
offenbug
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7995040
team: พนมไพรเบบี้ไบค์
Bike: รถถีบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย offenbug »

ขี่จักรยานดีขึ้นแน่นอน ค่อยๆปั่นไป สู้ๆ เอาใจช่วยครับ
email: chanrite@gmail.com
https://www.facebook.com/chanrite

สุข ที่ ได้ ปั่น !
seenualnat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Thumb Ride
Bike: แจม อีส กากบาท 3 (Jamis X3)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย seenualnat »

ผ่ามาแล้ว 2 ปีครับ
หายๆ ไวนะครับ
2008 ~ Jamis X3 2009 , 2012 ~ Dahon Archer P18 , 2013 ~ Dahon Impulse , 2014 ~ NICH LTD No.31 , 2016 ~ Tokyo Bike , 2016 ~ Voodoo Bizango , 2018 ~ Surly LHT , 2020 ~ Breton Bicyclettes

Audax Thailand Member : 120
ฮิปโปเผือก
สมาชิก
สมาชิก

ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆครับ สำหรับคำแนะนำและกำลังใจ

ผมเพิ่งจะออกจาก รพ. วันนี้เองครับ พอใช้ไม้เท้าได้นิดหน่อยครับ ได้เข้ารับการผ่าตัดวันที่ 16 พ.ค. ครับ
สำหรับการผ่าตัดนั้น ใช้วิธีส่องกล้องครับ
ผมเริ่มรับการผ่าตัดช่วงเช้า คุณหมอใช้วิธีฉีดยาชาบล็อคหลังครับ เข็มเล็กเท่าเส้นผมครับ ไม่เจ็บเลยครับ ผมรู้สึกชาภายใน 10 วินาที
หลังจากนั้นคุณหมอบอกให้ผมลองยกขาขึ้น ผมยกไม่ขึ้นและไม่รู้สึกอะไรกับขาเลยครับ หลังจากนั้น หมอก็เริ่มบรรเลงเลยครับ ผมได้ยินเสียงเครื่องมือ
รู้สึกใจตุ้มๆต่อมๆเลยขอยานอนหลับ คุณหมอให้ยานอนหลับหลอดแรก ผมไม่หลับ หลอดที่สอง ผมก็ไม่หลับ หลอดที่สาม ผมยังไม่หลับ คุณหมอเลยบอกว่า
ให้มากกว่านี้ไม่ได้แล้วคะ แล้วบอกผมว่าอย่าพยายามกังวลให้ผ่อนคลาย ผมก็พยายามนะครับครับก็พอได้ผลบ้าง หลังจากผ่านไปชั่วโมงนิดๆ คุณหมอก็บอกผมว่า
เรียบร้อยแล้ว และก็เปิดม่านให้ผมดูจอภาพแล้วชี้ให้ผมเห็นว่า นี่ไง เอ็นสีขาวๆขุ่นๆเส้นนี้ ต่อให้เรียบร้อยแล้ว ผมมองแล้วก็ยิ้ม กล่าวขอบคุณครับ หลังจากนั้น
คุณหมอก็บอกว่าเดี๋ยวจะทดสอบความแข็งแรงนะ แล้วตัวผมก็โยกเล็กๆขึ้นๆลงๆ แต่ไม่รู้สึกอะไรเลย หลังจากนั้นคุณหมอก็ทำการเย็บแผลให้เรียบร้อย เป็นอันเสร็จครับ
แล้วก็พาผมมาที่ห้องพักอุ้มผมย้ายเตียง ผมขยับขาตัวเองไม่ได้เลย นิ้วเท้าก็กระดิกไม่ได้ ตรงนั้นยิ่งไม่ต้องพูดถึง จอดสนิท.... ถัดมาอีกสาม ชม. พอเริ่มขยับนิ้วเท้าได้ครับ
แต่คืนแรกหลังการผ่านี่ ปวดมากครับ แต่พอทนได้ แต่พอคืนที่สองปลายๆนี่ ปวดมากกว่าเดิมเพราะคุณหมอลดยาแก้ปวด ประกอบกับ ผมต้องพยายามยืดขางอขาให้ได้ตั้งแต่วันที่สองหลังการผ่าตัด จนถึงวันนี้ ผมยืดขาได้สุดแล้วครับ แต่งอได้เพียง 90 องศา ยังลงน้ำหนักไม่ค่อยได้ ช่วงนี้ต้องขยันกายภาพไปเรื่อยๆครับ
อยากเล่นกีฬามากครับ ไม่รู้จะได้ปั่นจักรยานเมื่อไหร่

อุปกรณ์ที่ใช้ยึดเส้นเอ็น เห็นคุณหมอบอกว่าเป็นน็อตตัวใหม่ล่าสุด ชื่อ เอนโดรบัททอน ทำจากไทเทเนียม ยาว 12 มิลลิเมตร 1 ตัว และน็อตแบบดั้งเดิม ชื่อ ไบโอสกรู 1 ตัว
คุณหมอบอกว่าเจ้าเอนโดรบัททอนจะทนแรงดึงได้ดีกว่าไบโอสกรู และเวชภัณฑ์อุปกรณ์บางตัวในการผ่าตัดและตกแต่งหมอนรองกระดูกเป็นรุ่นใหม่ จึงไม่มีชื่อในทะเบียนกรมบัญชีกลาง ผมเลยเบิกไม่ได้ตามสิทธิ์รัฐ

อย่างไรก็ตามขอขอบพระคุณหมอที่เลือกอุปกรณ์ที่ดีที่สุด ณ ตอนนี้ให้ผม และขอบคุณทีมผ่าตัดด้วยครับ ขอบคุณครับ
heyseecool
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0917540278
team: อิสระ
Bike: merida matt50 merida 901 TreK4900 Trek 2.5
ติดต่อ:

โพสต์ โดย heyseecool »

ผม เอนหัวเข่าไขว้หน้่าขาด สาเหตุมาจากเล่นกีฬายูโดครับ เล่นโหดไปหน่อย เลยหันมาปั่นเสือภูเขา ปั่นแล้วไม่กระแทก สบายครับ คุณหมอก็แนะนำ แต่ปั่นไปซักพักเริ่มไม่ได้เรื่องครับ เสือหมอบ งอก ครับอยากได้นู้นอยากได้นี่ :lol: :lol: :lol: สนุกครับสุขภาพแข็งแรงเหมือนเดิมครับ
ใจของเราเองลึกๆแล้ว เรารู้วิธีที่จะควบคุมได้เสมอ
เป็นเหมือนกัปตันของชีวิต ไม่มีใครมาทำร้ายใจเราได้...ถ้าเราไม่ยอม"
http://www.beliefhouse.in.th
สั่งตัดเสื้อยืด เสื้อโปโล พร้อมสกรีน ครบวงจร
0917540278
san
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-205-7057
team: เขาโบสถ์ระยอง
Bike: FUJI DSR 1.0 / TARMAC PRO / KHS TANDEM
ตำแหน่ง: มาบตาพุด ระยอง

โพสต์ โดย san »

ของผมเอ็นไขว้หน้าขาดมาตั้งแต่ เม.ย.54 เนื่องจากเตะบอล ไม่ได้ผ่าตัด หลังจากนั้นประมาณ 2 อาทิตย์ก็มาว่ายน้ำและก็ค่อยๆปั่นจนปกติ ปั่นขึ้นดอยอินทนนท์ได้ แต่หัวเข่ามันจะโยกซ้ายขวาได้นิดนึงครับ ใช้เวลา 1 ปีกว่าจะนั่งคุกเข่าได้ จนมาล้มอีกครั้งเมื่อ 11 พ.ค.55 เข่าออกข้างเหมือนครั้งแรกเสียงดังกรึบ ทำ MRI พบหมอนรองกระดูกแตก เอ็นไขว้หน้าขาด จึงตัดสินใจผ่าตัดโดยส่องกล้อง วันที่ 15 พ.ค.55 พบเอ็นไขว้หน้ายุ่ยเลยครับคือขาดมาปีนึงแล้วแต่หมอบอกว่าหมอนรองยังแคบอยู่เลย น่าจะเป็นเพราะเราปั่นจักรยานประจำ หมอตัดเอ็นเข่าด้านข้างใน1เส้น มาทำไขว้หน้าใหม่เจาะผ่านกระดูกล่างไปยึดกับท่อนบนเป็นน๊อตละลาย
ตอนนี้เริ่มเดินลงน้ำหนักได้แล้ว จริงๆแล้วอาทิย์ที่2ผมจะว่ายน้ำแล้วแต่หมอขอ1เดือนก่อนไม่อยากให้รีบในช่วงแรกกลัวเอ็นยืดแล้วเข่าจะหลวม ตอนนี้ยืดเข่าได้สุดแต่งอได้แค่ 90 คงต้องรออีกนาน ต้องใช้เวลาเป็นปีที่ 2 แล้ว จะฟิตให้ทันขึ้นดอยอินทนนท์ปีหน้าครับ

ป.ล. หมอบอก ACL ขาดแล้วไม่ซ่อมเข่าจะรับแรงด้านข้างไม่ได้ ต้องระวังกิจกรรมที่ต้องวิ่งซิกแซก ข้อหลวมและจะเสื่อมเร็วก็คนปกติ
แก้ไขล่าสุดโดย san เมื่อ 24 ม.ค. 2013, 21:35, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
"เพราะชีวิตนี่...มีอยู่แค่ปัจจุบันเท่านี้แหละ"
ธรรมหลวงปู่เหรียญ
kookuu
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.2 Road Bike / Trek 4300 Mountain Bike

โพสต์ โดย kookuu »

ผมขาดจากเล่นบาส หลายปีแล้วครับ เพิ่งจะผ่าเอาเดือนที่แล้วตอนนี้งดปั่นจักรยาน บริหารหัวเข่าทุกวันอยู่ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”