๘๘๘๘ ใครท้อ ใครเบื่อ ใครเริ่มออกกำลังกาย เข้ามาอ่านเพื่อเป็นกำลังใจครับ ๘๘๘๘

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
THE LECK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 991 8111
team: # 99 City Bike # ไม่ก็ฉายเดี่ยว
Bike: Gary fisher , Ellsworth
ติดต่อ:

๘๘๘๘ ใครท้อ ใครเบื่อ ใครเริ่มออกกำลังกาย เข้ามาอ่านเพื่อเป็นกำลังใจครับ ๘๘๘๘

โพสต์ โดย THE LECK »

เมื่อวันที่13วันสงกรานต์ ผมได้เข้าไปปั่นในสนามศุภชลาศัย ปรกติผมก็เข้ามาปั่นที่นี่บ้าง เป็นบางโอกาส แต่วันนี้ผมปั่นไปได้สิบกว่ารอบ ก็เห็นคุณยายมีเฝือกอ่อนอยู่ที่คอ มาวิ่งย้ำนะครับว่ามาวิ่ง ไม่ใช่เดินเร็ว ในใจผมคิดว่าคุณยาย คงมาวิ่งสักไม่เกิน2-300เมตรก็คงเลิก 55ผมคิดผิดครับ ผมปั่นไป5-6-7-8-9รอบ คุณยายก็ยังคงวิ่งอยู่ พอคุณยายวิ่งได้สามรอบ ผมต้องหยุดปั่นลงมาถ่ายรูป

url=http://www.izeeu.com]รูปภาพ[/url]
รูปภาพ

ผมเข้าไปสวัสดีและทักทายคุณยาย คุณยายทักตอบกลับ ด้วยเสียงที่ดังฟังชัด คุยกันพอจับใจความได้ว่า คุณยายมาวิ่งที่นี้วันเว้นวัน แล้วแต่โอกาส โดยวิ่งวันละ4รอบ ระยะทางประมาณ5กิโลเมตร ก่อนจากกันคุณยายถามผมว่า พรุ่งนี้เข้ามาปั่นที่นี่หรือเปล่า ผมดันตอบไปว่ามาครับ อ้าวรับปากไปซะแล้ว พรุ่งนี้ต้องกลับมาปั่นใหม่
แก้ไขล่าสุดโดย THE LECK เมื่อ 18 เม.ย. 2012, 07:17, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
http://www.thaitattoo.net

INSTAGRAM tattoo_thailand
THE LECK
ขาประจำ
ขาประจำ
team: # 99 City Bike # ไม่ก็ฉายเดี่ยว
ติดต่อ:

Re: ๘๘๘๘ ใครท้อ ใครเบื่อ ใครเพิ่งออกำลังกาย เข้ามาอ่านเพื่อเป็นกำลังใจครับ ๘๘๘๘

วันรุ่งขึ้นผมก็เข้าไปปั่นในสนามศุภเช่นเดิม เพราะรับปากคุณยายไว้ เข้าไปปั่นได้ชั่วโมงกว่า ก็พบกับคุณยายเดินมาพร้อมถุงผ้า ผมเข้าไปสวัสดี แกเลยบอกให้ไปนั่งตรงม้าหินอ่อน แกขอดูรูปที่ผมถ่ายเมื่อวานนี้ ผมก็เลยหยิบโทรศัพท์ขึ้นมาเปิดให้ดู ดูเสร็จแกก็หยิบอัลบั้มรูป จากถุงผ้ามาให้ผมดูบ้าง คุณยายคุยเก่ง แกเปิดรูปให้ดู เป็นรูปที่แกลงแข่งวิ่งมาราธอน แกจำได้หมดว่าแข่งปีไหน ด้วยความสอดรู้สอดเห็นของผม ก็ทำการสัมภาษณ์ซะเลย

คุณยายชื่อ หลั่นเอ็ง แซ่ด่าน เริ่มวิ่งมาราธอนครั้งแรกตอนอายุ60ปี เหตุที่ไปวิ่งเพราะเมื่อปีพ.ศ.2530 มีพิธีเปิดสะพานแขวนพระราม9 รายการทีวีรายงานข่าวการเปิดสะพาน และขอร้องผู้ที่จะไปชมสะพานในวันเปิด ให้เป็นเฉพาะนักวิ่งเท่านั้น คุณยายบอกว่าอยากไปมาก ในชีวิตไม่เคยวิ่งมาก่อน ถึงขนาดยอมซ้อมหนึ่งเดือน เพื่อจะไปชมสะพาน ผลการแข่งในวันนั้น คุณยายได้ที่5 ได้รับถ้วยพระราชทานจากสมเด็จพระเทพ ตอนที่เข้าเส้นชัยแกไม่รู้ด้วยซ้ำว่าได้ที่5 จนเจ้าหน้าที่ต้องออกตามตัว นับตั้งแต่นั้นมาคุณยายก็ลงแข่งเกือบทุกรายการ จนปัจจุบันคุณยายอายุ 85 ปีแล้วครับ แต่คุณยายยังไม่หยุดวิ่ง ยังลงแข่งทุกสนามที่มีโอกาส

หลังจากฟังเรื่องราวของคุณยายแล้วผมรู้สึกว่าโชคดีกว่าคุณยายนิดนึง ตรงที่ผมมาเริ่มปั่นจักรยานตอนอายุ 40 กลางๆ ก่อนหน้าพบคุณยายผมรู้สึกว่าน่าจะปั่นจักรยานมาต้องนานแล้ว น่าจะเริ่มสัก25น่าจะดีกว่านี้

วันนี้ผมรู้สึกว่ามันยังไม่สายเกินไป ที่จะเริ่มออกกำลังกาย ขอบคุณครับคุณยาย

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย THE LECK เมื่อ 18 เม.ย. 2012, 10:58, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

รูปประจำตัวสมาชิก
crazypig619
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 20"only
ตำแหน่ง: รัชดา-ห้วยขวาง

Re: ๘๘๘๘ ใครท้อ ใครเบื่อ ใครเพิ่งออกำลังกาย เข้ามาอ่านเพื่อเป็นกำลังใจครับ ๘๘๘๘

โพสต์ โดย crazypig619 »

ฟิตจริงๆ แต่แกไม่เจ็บคอหลอ
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

โพสต์ โดย green_t »

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆครับ
dinsodum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923936424
team: พิชเชอร์แมน วัดดงน้อย
ตำแหน่ง: *7/8 หมู่ 13 ตำบลกระดังงา อำเภอบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม

โพสต์ โดย dinsodum »

สุดยอดครับ อ่านไปขนลุกเลย ผมก็จะออกกำลังกายไปตลอดครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=412895
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

เป็นตัวอย่างที่ดี สำหรับพวกสันหลังยาวทั้งหลายครับ :D :D
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
THE LECK
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

crazypig619 เขียน:ฟิตจริงๆ แต่แกไม่เจ็บคอหลอ
เหตุที่ต้องใส่เฝือกอ่อนเพราะ คุณยายเป็นโรคกระดูกเสื่อม ตามวัยของคนอายุ85ปีละครับ แต่ที่สำคัญสุดคือ คุณยายไม่ท้อไม่ยอมให้สิ่งเหล่านี้มาเป็นอุปสรรค สำหรับการออกกำลังกายครับ

ฤชา ขวัญตา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816399334
team: เสือ..กลิ้ง โตโยต้าสุวินทวงศ์
Bike: PRINCIPIA Msle Pro ,BIANCHI nirone หางคาร์บอน แล้วมาเป็น SEMPRE

โพสต์ โดย ฤชา ขวัญตา »

"เริ่มต้น ไม่มีคำว่าสาย" :P
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

โพสต์ โดย rj45 »

คุณยายแข็งแรงจริงๆ
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
saradee
สมาชิก
สมาชิก
team: สองหมูพาเพลิน
Bike: TREX 4300

โพสต์ โดย saradee »

อ่านแล้วมีความสุข อย่างบอกไม่ถูก
bigdaddy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bigdaddy »

แบบนี้ต้องให้ยายมาปั่นจักรยานดีกว่าวิ่งนะ ข้อกระดูก จะได้ไม่กระทบกระเทือบ
ป้าแมว
สมาชิก
สมาชิก
Bike: รถพับ(เพียบเรียบร้อย)

โพสต์ โดย ป้าแมว »

มาอ่านเรื่องราวดีๆ สร้างแรงได้อีกเยอะเลย
Deva
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Mosso

Re: ๘๘๘๘ ใครท้อ ใครเบื่อ ใครเริ่มออกกำลังกาย เข้ามาอ่านเพื่อเป็นกำลังใจครับ ๘๘๘๘

โพสต์ โดย Deva »

สุดยอดครับ
หันมามองตัวเอง โชคดีแค่ไหนแล้วที่เริ่มออกกำลังกายตั้งแต่ตอนนี้
ยศและลาภ หาบไป ไม่ได้แน่
มีเพียงแต่ ต้นทุน บุญกุศล
ทรัพย์สมบัติ ทิ้งไว้ ให้ปวงชน
แม้ร่างตน เขาก็เอา ไปเผาไฟ
เมื่อเจ้ามา มีอะไร มาด้วยเจ้า
เจ้าจะเอา แต่สุข สนุกไฉน
เจ้ามามือเปล่า เจ้าจะ เอาอะไร
เจ้าก็ไป มือเปล่า เหมือนเจ้ามา

สมเด็จพุฒาจารย์ โต พรหมรังสี
Tiekit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806768108
Bike: FUJI, BIANCHI, CANNONDALE
ติดต่อ:

Re: ๘๘๘๘ ใครท้อ ใครเบื่อ ใครเริ่มออกกำลังกาย เข้ามาอ่านเพื่อเป็นกำลังใจครับ ๘๘๘๘

โพสต์ โดย Tiekit »

เยี่ยมครับ
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

มาได้จังหวะมากเลยครับ ผมกำลังเริ่มท้อกับการปั่นนิดหน่อย ขอบคุณ คุณยาย และพี่ The Leck มากครับ สำหรับเรื่องราวดีๆ :D
คนเดียวกูก็ไป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”