เมื่อวานปั่น 100โล ครั้งแรกในชีวิต วันนี้มีอาการปวดเข่าขวาครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
TOURRIT
ขาประจำ
ขาประจำ

เมื่อวานปั่น 100โล ครั้งแรกในชีวิต วันนี้มีอาการปวดเข่าขวาครับ

โพสต์ โดย TOURRIT »

เมื่อวานปั่นเสือภูเขาไป 102กม. ใช้เวลา 4.53 ชม. ไม่รวมเวลาพักครับ
วันนี้ช่วงเช้าร่างกายยังปกติ พอบ่ายๆเริ่มมีอาการปวดเข่าข้างขวาครับ ส่วนอื่นๆ ไม่มีปัญหาอะไร
ต้องปรับ แก้ไขยังไงครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ แล้วระหว่างปั่นมีอาการปวดมือ แต่ไม่ชา คิดว่าเกิดจากน้ำหนักตัวเรา
ทำยังไงดีครับ
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

Re: เมื่อวานปั่น 100โล ครั้งแรกในชีวิต วันนี้มีอาการปวดเข่าขวาครับ

โพสต์ โดย จั๊ว »

ซ้อมเยอะๆก็ดีขึ้นเองครับ ส่วนของร่างกายที่มีจุดกดทับจุดสัมผัสต้องคอยเปลี่ยนท่าขี่บ่อยๆเพื่อให้เลือดได้ไหลเวียน
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
mix_ch
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O9-555-66361
team: ต่อนยอน cycling team
Bike: Cherubim + Merida + Fuji + Bianchi + Scott
ติดต่อ:

Re: เมื่อวานปั่น 100โล ครั้งแรกในชีวิต วันนี้มีอาการปวดเข่าขวาครับ

โพสต์ โดย mix_ch »

จั๊ว เขียน:ซ้อมเยอะๆก็ดีขึ้นเองครับ ส่วนของร่างกายที่มีจุดกดทับจุดสัมผัสต้องคอยเปลี่ยนท่าขี่บ่อยๆเพื่อให้เลือดได้ไหลเวียน
ตามพี่จั๊วเลยครับ ผมก็ได้คำแนะนำดีๆจากพี่ท่านหลายครั้งแล้วครับ
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

จั๊ว เขียน:ซ้อมเยอะๆก็ดีขึ้นเองครับ ส่วนของร่างกายที่มีจุดกดทับจุดสัมผัสต้องคอยเปลี่ยนท่าขี่บ่อยๆเพื่อให้เลือดได้ไหลเวียน
คำแนะนำจากพี่จั๊วเป็นประโยชน์มากครับ

พี่จั๊วครับ ผมไปเขาใหญ่กับเพื่อน 3 คน อาทิตย์ที่ผ่านมา
ไปได้แค่น้ำตกเหวนรกครับ เข็นขึ้น เย็นแล้ว รถเสียตลอดทาง
ได้รับคำแนะนำเรื่องรอบขาจากพี่จั๊วนี่แหละครับ
วันแรกจากลำลูกกาคลอง 3 ขึ้นทางขุนด่าน ถึงเหวนรก 140 โล
วันที่ 2 จากเหวนรก เข้านครนายกโดยตรง ถึงบ้าน ประมาณ110 โลครับ
ใช้ AV 20 รอบขาประมาณ90-100แบบที่พี่จั๊วแนะนำครับ
ยังมีแรงเหลือเล่นบอลได้อีกประมาณ 30 นาที

สอบถามต่อครับพี่จั๊ว..ผมปั่นขึ้นเขาใหญ่ได้แค่ 5 โลกว่าๆ ขึ้นไม่ไหวแล้วครับ เข็นต่อจนถึงเหวนรก
พี่จั๊วมีเทคนิคแนะนำปั่นขึ้นไหมครับ ว่าจะต้องปั่นยังไง
ผมใช้รถทัวริ่ง 700 ครับ จานเล็กสุดก็ประมาณ 40 นิดๆครับ เฟืองเล็ก เพราะมันเป็นหมอบ
ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณพี่จั๊วมากๆครับ
มีครั้งหน้า ผมขอไปด้วยนะครับ...
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ตอบคุณ "เหนียวครับ"
ความเห็นส่วนตัว ร้อยกิโลขึ้นไปแล้วหมดแรง สาเหตุหลักๆเลยคือซ้อมไม่ถึง กล้ามเนื้อยังไม่แข็งแรงพอ ลองซ้อมให้ถี่กว่าเดิมให้ได้ระยะทาง40โลขึ้นไป
พยายามซ้อมรอบขา สลับกับเกียร์หนักบ้างแต่ต้องรักษารอบขาให้ได้(ผมเองก็ยังพยายามอยู่เหมือนกัน :lol: ) เทคนิคง่ายๆเวลาขี่ทางไกลคือกินทุกครั้งที่จอดพักทั้งน้ำและอาหาร อาหารเป็นพลังงานถ้ากินไม่พอก็ไม่มีแรง ต้องฝึกให้ชินกินอิ่มแล้วขี่ได้โดยไม่อ๊วก :lol: ถ้าทำได้รับรองว่ามีแรงขี่ตลอดทางครับ เวลาซ้อมพยายามซ้อมให้เหนื่อยให้ร่างกายชินกับความเหนื่อย ปอด-หัวใจแข็งแรงก็จะหายเหนื่อยได้ไวครับ
ตอนไปเขาใหญ่ ช่วงเช้าขึ้นเขาเขียวขี่ไปได้แค่8กิโลผมลงเข็นครับไม่รอดเหมือนกัน แต่เฮียชัยขึ้นถึงยอดเขาแบบม้วนเดียวจบ
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ไปแม่กลอง-ตลาดน้ำดำเนิน-กำแพงแสน นครปฐม -เพชรเกษม-พระราม2 ระยะทางรวม200กิโลนิดๆ ไปกัน3คันผมอยู่บ้วยครับมีขาแรงช่วยลาก เฮียชัยTTL กับ คุณโมจิ ช่วงแรกขี่กัน40อัพ ช่วงหลังลงมาเหลือประมาณ35ครับ
เห็นเฮียชัยบอก ไว้จะไปเขาใหญ่กันอีก ซ้อมเยอะๆนะครับ เรามีนัดล้างตากัน
ปล.ก่อนและหลังซ้อมอย่าลืมเหยียดยืดกล้ามเนื้อนะครับ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

จั๊ว เขียน:ตอบคุณ "เหนียวครับ"
ความเห็นส่วนตัว ร้อยกิโลขึ้นไปแล้วหมดแรง สาเหตุหลักๆเลยคือซ้อมไม่ถึง กล้ามเนื้อยังไม่แข็งแรงพอ ลองซ้อมให้ถี่กว่าเดิมให้ได้ระยะทาง40โลขึ้นไป
พยายามซ้อมรอบขา สลับกับเกียร์หนักบ้างแต่ต้องรักษารอบขาให้ได้(ผมเองก็ยังพยายามอยู่เหมือนกัน :lol: ) เทคนิคง่ายๆเวลาขี่ทางไกลคือกินทุกครั้งที่จอดพักทั้งน้ำและอาหาร อาหารเป็นพลังงานถ้ากินไม่พอก็ไม่มีแรง ต้องฝึกให้ชินกินอิ่มแล้วขี่ได้โดยไม่อ๊วก :lol: ถ้าทำได้รับรองว่ามีแรงขี่ตลอดทางครับ เวลาซ้อมพยายามซ้อมให้เหนื่อยให้ร่างกายชินกับความเหนื่อย ปอด-หัวใจแข็งแรงก็จะหายเหนื่อยได้ไวครับ
ตอนไปเขาใหญ่ ช่วงเช้าขึ้นเขาเขียวขี่ไปได้แค่8กิโลผมลงเข็นครับไม่รอดเหมือนกัน แต่เฮียชัยขึ้นถึงยอดเขาแบบม้วนเดียวจบ
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ไปแม่กลอง-ตลาดน้ำดำเนิน-กำแพงแสน นครปฐม -เพชรเกษม-พระราม2 ระยะทางรวม200กิโลนิดๆ ไปกัน3คันผมอยู่บ้วยครับมีขาแรงช่วยลาก เฮียชัยTTL กับ คุณโมจิ ช่วงแรกขี่กัน40อัพ ช่วงหลังลงมาเหลือประมาณ35ครับ
เห็นเฮียชัยบอก ไว้จะไปเขาใหญ่กันอีก ซ้อมเยอะๆนะครับ เรามีนัดล้างตากัน
ปล.ก่อนและหลังซ้อมอย่าลืมเหยียดยืดกล้ามเนื้อนะครับ
ได้ครับนัดล้างตา 55555 ผมจะซ้อมรอครับ..
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
FisherBoy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB
Bike: Bike Friday Tikit

โพสต์ โดย FisherBoy »

ปวดเข่า ? อาจจะเกิดจากการปรับตั้งความสูงของเบาะที่ไม่ถูกต้องก็ได้นะครับ ปกติจะปวดเมื่อยกันที่กล้ามเนื้อมากกว่าที่เ่ข่านะครับ
TOURRIT
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย TOURRIT »

FisherBoy เขียน:ปวดเข่า ? อาจจะเกิดจากการปรับตั้งความสูงของเบาะที่ไม่ถูกต้องก็ได้นะครับ ปกติจะปวดเมื่อยกันที่กล้ามเนื้อมากกว่าที่เ่ข่านะครับ
ขอบคุณทุกคำแนะนำ ต้องหมั่นฝึกต่อไปครับ ปกติปั่นวันละชั่วโมงครึ่ง ประมาณ 30กม. ไม่มีอาการ

คุณ FisherBoy ถ้าความสูงเบาะไม่ถูกต้อง อาการปวดเข่าข้างเดียวนี่ปกติไม๊ครับ หรือเป็นทั้ง 2ข้าง แล้วต้องขยับขึ้นหรือลง
แต่ยังไง ก็จะลองทั้ง 2แบบครับ
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมเซ็ตความสูงของหลักอานโดย สวมรองเท้าคลีตแล้วใช้ส้นเท้าเหยียบบันได ให้ขาพอตึงถือว่าพอดี แล้วก็เซ็ตปลายเบาะให้ห่างจากแนวกึ่งกลางกระโหลก ผมสูง157เซ็ตห่างประมาณ2.5เซนครับ
FisherBoy
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB
Bike: Bike Friday Tikit

โพสต์ โดย FisherBoy »

TOURRIT เขียน:
FisherBoy เขียน:ปวดเข่า ? อาจจะเกิดจากการปรับตั้งความสูงของเบาะที่ไม่ถูกต้องก็ได้นะครับ ปกติจะปวดเมื่อยกันที่กล้ามเนื้อมากกว่าที่เ่ข่านะครับ
ขอบคุณทุกคำแนะนำ ต้องหมั่นฝึกต่อไปครับ ปกติปั่นวันละชั่วโมงครึ่ง ประมาณ 30กม. ไม่มีอาการ

คุณ FisherBoy ถ้าความสูงเบาะไม่ถูกต้อง อาการปวดเข่าข้างเดียวนี่ปกติไม๊ครับ หรือเป็นทั้ง 2ข้าง แล้วต้องขยับขึ้นหรือลง
แต่ยังไง ก็จะลองทั้ง 2แบบครับ

จั๊ว เขียน:ผมเซ็ตความสูงของหลักอานโดย สวมรองเท้าคลีตแล้วใช้ส้นเท้าเหยียบบันได ให้ขาพอตึงถือว่าพอดี แล้วก็เซ็ตปลายเบาะให้ห่างจากแนวกึ่งกลางกระโหลก ผมสูง157เซ็ตห่างประมาณ2.5เซนครับ
ลอง set ตามที่เฮียจั๊วะ แนะนำก่อนครับ ผมก็ set ตามนั้น :)
โยชูวา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0834169645
team: FREEDOM

โพสต์ โดย โยชูวา »

การใช้แรงของขา ไม่เท่ากันก็อาจเป็นไปได้ครับ
ส่วนมากเรามักจะออกแรงขาข้างที่ถนัดได้ดีกว่าอีกข้างหนึ่ง
ทำให้ขาข้างที่ถนัดรับ โหลด มากกว่าปกติ
สังเกตง่ายๆ เวลาเตะบอล มีน้อยคนที่จะใช้เท้าได้ทั้งสองข้าง
ปั่นจักรยานก็เช่นกัน ลองปั่นด้วยขาดูทีละข้างดูชิครับ อาจจะเห็นข้อบกพร่องเราได้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”