จากน้ำหนัก 89 เหลือ 70 กก.คือความท้าทาย บนถนนสายนักปั่น(เพื่อสุขภาพ)

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
TERRANO
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 7687188

Re: จากน้ำหนัก 89 เหลือ 70 กก.คือความท้าทาย บนถนนสายนักปั่น(เพื่อสุขภาพ)

โพสต์ โดย TERRANO »

ขอเก็บไว้อ่านหน่อยนะครับ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
Kenc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0810439038
team: PHL Airport
Bike: LA,GIANT,POLYGON, Bianchi,Trek, MASI
ตำแหน่ง: ต.บึงพระ อ.เมือง จ.พิษณุโลก 65000

Re: จากน้ำหนัก 89 เหลือ 70 กก.คือความท้าทาย บนถนนสายนักปั่น(เพื่อสุขภาพ)

โพสต์ โดย Kenc »

2013.jpg (9.95 KiB) เข้าดูแล้ว 330 ครั้ง
สวัสดีปีใหม่ 2556 ทุกๆ ท่านครับ

ขอให้มีความสุขมากๆ ร่ำรวยเงินทอง สุขภาพแข็งแรง ตลอดไปครับ
@สรุปทริป Camping Bike ปั่นไป เที่ยวไป กินไป ค่ำไหน นอนนั่น
@ติดต่อ http://www.facebook.com/kitti.champasak
@เขาว่าปั่น เหมือนหยอดกระปุก ปั่นเท่าไร.... ก็ได้เท่านั้น!!!
คนไกลบ้าน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: USA
Bike: SEVEN Elium,Cannondale,MERLIN Cyrene,Klein Custom,Colnago Titanium,I Fabrication,Motobecane

โพสต์ โดย คนไกลบ้าน »

สวัสดีครับ ...
หลังจากตามอ่านมานาน ถึงตอนนี้คงต้องเป็นทีของผมบ้างแล้ว
เรื่องของเรื่องคือ หลังจากที่ไปใช้ชีวิตต่างแดนมานานเกือบ 6 ปี
เพิ่งกลับมาอยู่กับครอบครัว เมื่อ 4 เดือนที่ผ่านมานี่เอง ทุกวันนี้มีความสุขมาก
ได้อยู่กับครอบครัว นอนกอดลูกสาวทุกวัน ตอนนี้ลูกสาว 8 ขวบแล้ว
เลี้ยงไปเลี้ยงมา รู้สึกดีมาก เลยอยากจะมีอีกซักคน ประจวบเหมาะกับ
ลูกสาวร่ำร้องมากว่า อยากมีน้อง...หนูจะได้มีเพื่อนเล่น :D :D :D :D
แต่เเม่บ้านผมนี่สิ ส่ายหน้าท่าเดียวเลย บอกเหนื่อย ขี้เกียจเลี้ยง
(ทั้งๆที่ หลังจากที่ผมกลับมา ลูกสาวติดผมหนึบเลย)
เฝ้าง้ออยู่นาน มาเมื่อวาน มาบ่นอึดอัดเรื่อง น้ำหนักเค้าที่ขึ้นพรวดๆกับผม
วันนี้ระหว่างขับรถ เค้าบอกว่าอยากได้แหวนวงหนึ่ง ราคาก่เอาเรื่องเลย
ผมเลยบอกว่า ถ้าทำน้ำหนักลงเหลือ 50 กก. ได้ เดี๋ยวผมซื้อให้เลย....
คุยไป คุยมา ก่เป็นเรื่อง...ผมก่อยากลดเหมือนกัน แต่คงยากเพราะลองมาหลายทีล่ะ
เค้าถามผมว่า อยากให้เหลือเท่าไหร่ ..ผมก่กะว่า ให้เลข 7 นำก่พอล่ะ (ตอนนี้ 88 กก.)
มีคำถามตามมาว่า ถ้าผมลดได้เดี๋ยวเค้าให้รางวัล ...ผมอยากได้อะไร ..??????
นั่งนึกตั้งนาน นึกเท่าไหร่ก่นึกไม่ออก ...บอกตรงๆ ตอนนี้ผมไม่อยากได้อะไรเลย ให้ตายสิ :roll: :roll: :roll: :roll: :roll:
อยู่ดี ดี เสียงสวรรค์ บอกมาว่า เอางี้ ถ้าลดได้ ภายใน 22 เมษา (วันเกิดเค้า) ...เค้ายอมมีลูกให้อีกคน :shock: :o :shock: :o :shock: :o

..................
..................หูผมฝาดไปหรือเปล่าเนี่ย :o :o :o :o :o :o :o :o :o

จัดการจับเธอแล้วเขย่า เเรงๆ กลัวหูฝาด ...เค้าก่บอก อืม.. จริงๆ ถ้าทำได้นะ
ในใจตุ๊บ ตั๊บ อย่างบอกไม่ถูก เมื่อคืนเล่นเอานอนไม่หลับเลย
มาเปิดอ่านเรื่องราวของพี่ พีรพล ตั้งแต่ต้น จนจบ...อีกรอบ

วันนี้เลยเริ่มทำภารกิจเลย ตอนเช้า...อัดขึ้นเขาข้างบ้าน ไป-กลับ ชั่วโมงกว่า เอาเรื่องเหมือนกัน
วันนี้ทั้งวันเลยเริ่มกางแผนการซ้อม+อาหาร
ต้องทำให้ได้.....ภารกิจเพื่อลูกน้อย

มาช่วยแนะนำ และ ลุ้นผมหน่อยนะครับ 9 กก. ใน 3 เดือน....

สู้ สู้................................ :D :D
พีระพล เฟื่องฟู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850337764

โพสต์ โดย พีระพล เฟื่องฟู »

คนไกลบ้าน เขียน:
สวัสดีครับ ...
หลังจากตามอ่านมานาน ถึงตอนนี้คงต้องเป็นทีของผมบ้างแล้ว
เรื่องของเรื่องคือ หลังจากที่ไปใช้ชีวิตต่างแดนมานานเกือบ 6 ปี
เพิ่งกลับมาอยู่กับครอบครัว เมื่อ 4 เดือนที่ผ่านมานี่เอง ทุกวันนี้มีความสุขมาก
ได้อยู่กับครอบครัว นอนกอดลูกสาวทุกวัน ตอนนี้ลูกสาว 8 ขวบแล้ว
เลี้ยงไปเลี้ยงมา รู้สึกดีมาก เลยอยากจะมีอีกซักคน ประจวบเหมาะกับ
ลูกสาวร่ำร้องมากว่า อยากมีน้อง...หนูจะได้มีเพื่อนเล่น :D :D :D :D
แต่เเม่บ้านผมนี่สิ ส่ายหน้าท่าเดียวเลย บอกเหนื่อย ขี้เกียจเลี้ยง
(ทั้งๆที่ หลังจากที่ผมกลับมา ลูกสาวติดผมหนึบเลย)
เฝ้าง้ออยู่นาน มาเมื่อวาน มาบ่นอึดอัดเรื่อง น้ำหนักเค้าที่ขึ้นพรวดๆกับผม
วันนี้ระหว่างขับรถ เค้าบอกว่าอยากได้แหวนวงหนึ่ง ราคาก่เอาเรื่องเลย
ผมเลยบอกว่า ถ้าทำน้ำหนักลงเหลือ 50 กก. ได้ เดี๋ยวผมซื้อให้เลย....
คุยไป คุยมา ก่เป็นเรื่อง...ผมก่อยากลดเหมือนกัน แต่คงยากเพราะลองมาหลายทีล่ะ
เค้าถามผมว่า อยากให้เหลือเท่าไหร่ ..ผมก่กะว่า ให้เลข 7 นำก่พอล่ะ (ตอนนี้ 88 กก.)
มีคำถามตามมาว่า ถ้าผมลดได้เดี๋ยวเค้าให้รางวัล ...ผมอยากได้อะไร ..??????
นั่งนึกตั้งนาน นึกเท่าไหร่ก่นึกไม่ออก ...บอกตรงๆ ตอนนี้ผมไม่อยากได้อะไรเลย ให้ตายสิ :roll: :roll: :roll: :roll: :roll:
อยู่ดี ดี เสียงสวรรค์ บอกมาว่า เอางี้ ถ้าลดได้ ภายใน 22 เมษา (วันเกิดเค้า) ...เค้ายอมมีลูกให้อีกคน :shock: :o :shock: :o :shock: :o

..................
..................หูผมฝาดไปหรือเปล่าเนี่ย :o :o :o :o :o :o :o :o :o

จัดการจับเธอแล้วเขย่า เเรงๆ กลัวหูฝาด ...เค้าก่บอก อืม.. จริงๆ ถ้าทำได้นะ
ในใจตุ๊บ ตั๊บ อย่างบอกไม่ถูก เมื่อคืนเล่นเอานอนไม่หลับเลย
มาเปิดอ่านเรื่องราวของพี่ พีรพล ตั้งแต่ต้น จนจบ...อีกรอบ

วันนี้เลยเริ่มทำภารกิจเลย ตอนเช้า...อัดขึ้นเขาข้างบ้าน ไป-กลับ ชั่วโมงกว่า เอาเรื่องเหมือนกัน
วันนี้ทั้งวันเลยเริ่มกางแผนการซ้อม+อาหาร
ต้องทำให้ได้.....ภารกิจเพื่อลูกน้อย

มาช่วยแนะนำ และ ลุ้นผมหน่อยนะครับ 9 กก. ใน 3 เดือน....

สู้ สู้................................ :D :D

สวัสดีครับ............ดีใจด้วยล่วงหน้าครับ..ผมเชื่อว่าคุณทำได้ครับ
Django R
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ooooooooo0
team: COFA Cycling club, Rock riders
Bike: Cervelo R3, Cervelo S5, Cervelo P3, Pinarello Degoma Think 2

โพสต์ โดย Django R »

ปรบมือให้ดังๆเลย ผมเองก็พยายามอยู่เหมือนกันนะครับ :)
คนดีกับคนรวยน่ะมันคนละอย่างกันนะเฟ้ย
Bianchi Dolomiti Size 53 mint condition for sale
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=381821
คนไกลบ้าน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: USA
Bike: SEVEN Elium,Cannondale,MERLIN Cyrene,Klein Custom,Colnago Titanium,I Fabrication,Motobecane

โพสต์ โดย คนไกลบ้าน »

ถึงวันนี้ ยังไม่กล้าชั่งน้ำหนักเลย 5555
กะว่าขอทำตามแผนที่เซ๊ตเอาไว้ 1 อาทิตย์
ปั่นตอนเช้า 2 ชม. ตอนเย็น วิ่ง 45 นาที+ฟิตเนต
คุมอาหาร ตามสูตรพี่พีรพลเลย คือ เช้าเบาๆเน้น กล้วย+ของเหลว
กลางวัน 1 จาน ไม่เบิ้ล ...ตอนเย็นเน้นผัก+ผลไม้ ไม่มีคาร์โบไฮเดรต
จะมีปัญหาคือ ผมเป้นกรดไหลย้อนชอบปวดตอน 4-5 ทุ่ม
เลยต้องหาผลไม้ พวกมะละกอแอปเปิ้ล ติดบ้านเอาไว้ใช้แก้ปัญหาครับ

อาทิตย์นี้ ขอขึ้นตาชั่งซักหน่อย...จะดูว่าได้ผลหรือเปล่า :lol: :lol: :lol: :lol:

ขอบคุณกำลังใจ ที่มีให้นะครับ สู้ สู้......
:D :D :D
wheeler pro 49
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: dtac 081-531-6774
team: เสรี จักรยานเสือภูเขาน่าน
Bike: จักรยานขี้เมี่ยง
ตำแหน่ง: 152หมู่ 4 ต.หนองแดง อ.แม่จริม จ.น่าน 55170

โพสต์ โดย wheeler pro 49 »

จักรยานเสือภูเขา สาธารณสุขเขต 15 , 16

วันที่ 27 มกราคม 2556
เวลา 07.00น-11.00น. ณ.สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดเชียงราย
เส้นทาง บ้านหัวดอย – ปากทางวัดร่องขุ่น
ระยะทาง 25-30 กม.
รุ่นการแข่งขัน
ประเภทชาย
A1 ชายทั่วไป
A2 ชาย 30-39 ปี
A3 ชาย 40-49 ปี
A4 ชาย 50-60 ปี
A5 61 ปีขึ้นไป
A6 หญิง ทั่วไป
A7 หญิง 30-40 ปี
A8 หญิง 41 ปี ขึ้นไป
ปั่นไปทั่วทิศ ได้มิตรทั่วไทย
ยิ่งปั่น ยิ่งแข็ง แรงยิ่งดี ไม่มีโรคภัย
Chakkrapan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-7773-1323
team: KRS / 347
Bike: SPECIALIZED E5 2014

โพสต์ โดย Chakkrapan »

ของผมครึ่งปีครับ
จาก 72 ลงเหลือ 65
Our greatest weakness lies in giving up.
ความอ่อนแอที่แย่ที่สุดของมนุษย์ คือการล้มเลิกเสียกลางคัน
โทมัส เอดิสัน
ขาประจำ
ขาประจำ

Chakkrapan เขียน:ของผมครึ่งปีครับ
จาก 72 ลงเหลือ 65
สุดยอดเลยครับ
suth
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 398 5140
team: สงขลาทีม
Bike: moso 27.5er
ตำแหน่ง: suth_k@hotmail.co.th

โพสต์ โดย suth »

เริ่มปั่นอย่างจริงจังเมื่อ 3 ปีก่อน ด้วยน้ำหนัก 95
ตอนนี้อยู่ที่ 87 เคยลงมามากสุดตอนที่ขี่หนัก 82
ตอนนี้เริ่มรู้สึกอึดอัดอีกแล้ว :mrgreen: :mrgreen:
ตั้งเป้าไว้สิ้นปีนี้จะเอาเลข 7 นำหน้าให้ได้
ผมจะไม่ยอมแพ้
ขาประจำ
ขาประจำ

suth เขียน:เริ่มปั่นอย่างจริงจังเมื่อ 3 ปีก่อน ด้วยน้ำหนัก 95
ตอนนี้อยู่ที่ 87 เคยลงมามากสุดตอนที่ขี่หนัก 82
ตอนนี้เริ่มรู้สึกอึดอัดอีกแล้ว :mrgreen: :mrgreen:
ตั้งเป้าไว้สิ้นปีนี้จะเอาเลข 7 นำหน้าให้ได้

สวัสดีครับ....ผมให้กำลังใจนะครับ....ผมก็เช่นกันครับเผลอไม่ได้...หากางเกงที่พอดีเอว ของผม 32 นิ้ว...พอเริ่มตึงก็เข้มเรื่องอาหารครับจักรยานก็ปั่นตามปกติทุกเสาร์ต้องใช้พลังอย่างน้อย 1,600 KCAL ครับ
wheeler pro 49
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: dtac 081-531-6774
team: เสรี จักรยานเสือภูเขาน่าน
Bike: จักรยานขี้เมี่ยง
ตำแหน่ง: 152หมู่ 4 ต.หนองแดง อ.แม่จริม จ.น่าน 55170

โพสต์ โดย wheeler pro 49 »

พีระพล เฟื่องฟู เขียน:
suth เขียน:เริ่มปั่นอย่างจริงจังเมื่อ 3 ปีก่อน ด้วยน้ำหนัก 95

สวัสดีครับ....ผมให้กำลังใจนะครับ....ผมก็เช่นกันครับเผลอไม่ได้...หากางเกงที่พอดีเอว ของผม 32 นิ้ว...พอเริ่มตึงก็เข้มเรื่องอาหารครับจักรยานก็ปั่นตามปกติทุกเสาร์ต้องใช้พลังอย่างน้อย 1,600 KCAL ครับ
+1ครับ....
ปั่นไปทั่วทิศ ได้มิตรทั่วไทย
ยิ่งปั่น ยิ่งแข็ง แรงยิ่งดี ไม่มีโรคภัย
เสือกวาง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-3283489
team: Satun MTB Group
Bike: S-Work Cabon 29er Big9 29er WR 250F YZ 250F

โพสต์ โดย เสือกวาง »

พี่กวางจะไล่ทัน เสือsuth แล้วนะครับ ปั่นมา 4 ปี จาก 104.5 โล ตอนนี้เหลือ 89 โล แล้ว ตั้งใจจะลดแค่ 80 โลพอเพราะเด่วจะลงแข่งรุ่นน้ำหนักกับเสือ suth ไม่ได้ครับ สบายดีนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย เสือกวาง เมื่อ 13 ก.พ. 2013, 09:30, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
พึงชนะใจตัวเอง ให้มากกว่าการเอาชนะคนอื่น

ลุน จน ดาว

เบื่อรถเถบ เข รถเคื่อง
http://www.dirttrackthai.com/smf/index.php?topic=3902.0
เสือกวาง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-3283489
team: Satun MTB Group
Bike: S-Work Cabon 29er Big9 29er WR 250F YZ 250F

โพสต์ โดย เสือกวาง »

พีระพล เฟื่องฟู เขียน:

วิธีการ ตรวจสอบน้ำหนักของผมคือ ตื่นเช้าเข้าห้องน้ำทำธุระเสร็จ ชั่งน้ำหนักทุกวัน จะรู้ว่าตอนนี้เราเป็นงัยขึ้นหรือลง บางทีก่อนปั่นชั่งน้ำหนัก ปั่นเส็จก่อนอาบน้ำชั่งอีกครับ อิ อิ อิ มันคือกำลังใจครับ ลดนิดหน่อยกำลังใจครับและทำให้เราไม่เผลอ ถ้ากินมากก็ออกปั่นเยอะหน่อย แต่จักรยานก็ไม่ได้ช่วย Burn ไขมันเยอะนักเช่นช่วงโคนขาด้านใน และช่วงเอว(สำหรับคนอ้วนนะครับ) พอเราลดสักระยะนึงจะรู้ว่าทำงัยก็ไม่ลด ต้องใช้การออกกำลังอย่างอื่นช่วย ผมเลือกวิ่งออกกำลังกาย กับการขี่โมโตครอส(นี่ก็ชอบมาตั้งแต่เด็กๆ) ยิ่งโมโตครอสนี่เป็นการใช้กล้ามเนื้อทุกส่วนหนักกว่าจักรยาน หน้าขาแข็งแรงขึ้นเพราะใช้วิธียืนขี่ตลอด ทำให้เราเพิ่มแรงกดบันไดได้มากขึ้นเวลาแข่งแล้วยืนโยกหรือช่วงดาว ทำให้หน้าขาไม่ล้า แล้วก็มาเอาเรื่องการเต้นของหัวใจนี่จักรยานได้เต็มๆ ลองหาอย่างอื่นทำบ้างนะครับ ออ ตอนนี้ผมสร้างแรงบันดาลใจใหม่เพราะเปลี่ยนเป็น 29er ครับสนุกและเห่อกับของใหม่ได้อีกสักระยะนึง ตอนนี้ก็เริ่มซ้อมแล้วครับเพราะช่วงเดือน สองเดือนนี้แถวบ้านมีแข่ง 3 รายการกะว่าจะไปให้หมดครับ เพราะอย่างน้อยน่าจะลดได้อีกสัก สอง สาม โล ถ้าซ้อมจิงๆ
พึงชนะใจตัวเอง ให้มากกว่าการเอาชนะคนอื่น

ลุน จน ดาว

เบื่อรถเถบ เข รถเคื่อง
http://www.dirttrackthai.com/smf/index.php?topic=3902.0
suth
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 398 5140
team: สงขลาทีม
Bike: moso 27.5er
ตำแหน่ง: suth_k@hotmail.co.th

โพสต์ โดย suth »

พี่กวางจะไล่ทัน เสือsuth แล้วนะครับ ปั่นมา 4 ปี จาก 104.5 โล ตอนนี้เหลือ 89 โล แล้ว ตั้งใจจะลดแค่ 80 โลพอเพราะเด่วจะลงแข่งรุ่นน้ำหนักกับเสือ suth ไม่ได้ครับ สบายดีนะครับ[/quote]
หวัดดีครับพี่กวาง อันที่จริงผมก็ไม่อยากจะลงรุ่นนัำหนักเท่าไรหรอกครับ แต่ด้วยความที่น้ำหนักตัวเยอะกะโดนเฮียเพ้งขอช่วยเลยจำใจลง :D :D
เอาไว้เลข 7 นำหน้าเมื่อไรผมจะไปลงรุ่นอายุล่ะครับ
แล้วอีกอย่างผมว่ารุ่นน้ำหนักหาสนามขี่ยากขึ้นทุกวันแล้วนิ
สนามสปิริตสงขลา แข่งวันที่ 3 มีนา ก็ไม่มีรุ่นน้ำหนัก ผมเลยต้องลงแข่งรุ่นอายุ ปีที่แล้วลงมือใหม่
แบกน้ำหนักเยอะ ก็เสียเปรียบมาก เลยจำเป็นต้องลดน่ะครับ สนามนี้คงไม่มีที่ยืน แต่ทำไงได้ใจมันรักที่จะขี่
สนามใกล้บ้านยังไงก็ต้องลง สนามใกลค่อยว่ากัน เพราะเราพลอยรถเพื่อนนิ :lol: :lol:
ไว้เจอกันสนามสวนสัตว์นะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”