อาการแบบนี้จะแก้ไขยังไงครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

อาการแบบนี้จะแก้ไขยังไงครับ

โพสต์ โดย freez »

เรื่องมีอยู่ว่า ผมปั่นออกกำลังกาย อาทิตย์ละ 4วัน ครั้งละ30กิโลเมตร ความเร็ว 18-25-28

ช่วง 10กิโลจะเหนื่อยมากๆ แบบว่าอยากจะเลิกปั่นเลยครับ หลังจากปั่นครบ 10กิโลได้พักดิมน้ำเกลือแร่ซักหน่อย
จากนั้นก็ปั่นต่อ พอเหงือเริมออกซักกิโลที่ 15 ขึ้นไปอาการเริ่มดีขึ้นมีแรงมากขึ้น จากนั้นก็ปั่นไปได้ด้วยดีจนครบ 30 กิโลเลยครับ

อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไร 10กิโลแรกถึงแทบแย่ครับ และจะแก้ไขยังไงครับ

ขอบคุณมากครับผม
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: อาการแบบนี้จะแก้ไขยังไงครับ

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

freez เขียน:เรื่องมีอยู่ว่า ผมปั่นออกกำลังกาย อาทิตย์ละ 4วัน ครั้งละ30กิโลเมตร ความเร็ว 18-25-28

ช่วง 10กิโลจะเหนื่อยมากๆ แบบว่าอยากจะเลิกปั่นเลยครับ หลังจากปั่นครบ 10กิโลได้พักดิมน้ำเกลือแร่ซักหน่อย
จากนั้นก็ปั่นต่อ พอเหงือเริมออกซักกิโลที่ 15 ขึ้นไปอาการเริ่มดีขึ้นมีแรงมากขึ้น จากนั้นก็ปั่นไปได้ด้วยดีจนครบ 30 กิโลเลยครับ

อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไร 10กิโลแรกถึงแทบแย่ครับ และจะแก้ไขยังไงครับ

ผลการตรวจสุขภาพล่าสุด :?:
ความดัน :?:
maxHR :?:
ตอนเหนื่อยๆชีพจรอยู่โซนหนาย :?:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: อาการแบบนี้จะแก้ไขยังไงครับ

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

วอร์มอัพ ร่างกาย ก่อนเริ่มปั่นบ้างหรือเปล่าครับ...
หรือว่า เปลี่ยนชุดเสร็จ คว้ารถออกจากบ้าน ก็ใส่เลย..
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

ยืดเส้น+วอร์มอัพก่อนปั่นจะช่วยได้เยอะครับ :lol:
คนเดียวกูก็ไป
R_ROM_D
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0909935186
team: R-11 Bike (ราบ11)
Bike: SL3, CLX 2.0, 1-20, NRS
ตำแหน่ง: 9 หมู่ 4 ต.ดอนมะนาว อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี 72110

โพสต์ โดย R_ROM_D »

ดูจากจำนวนปั่นต่อสัปดาห์ถือว่าพอสมควร ร่างกายน่าจะอยู่ตัว

10 กม. แรก ถ้าความเร็วประมาณ 18 - 25 สลับขึ้นลง (หมายถึงต้องใช้เกียร์+รอบขาเป็นด้วย)
ไม่น่าเหนื่อยถึงขนาดเสียเหงื่อ จนต้องดื่มน้ำเกลือแร่ น่าจะมีอะไรผิดปกติ อาจมาจากวิธีการปั่นหรือจากร่างกาย

แต่เดาว่า น่าจะมาจากปั่นวิธีการปั่นแบบหนักๆโดยที่กล้ามเนื้อและหัวใจยังไม่พร้อมมากกว่า
เพราะเห็นว่าหลังจากได้พัก มีแรงปั่นมากขึ้นจนครบ 30 กม.ด้วยดี บางทีเป็นเพราะใช้เกียร์หนักมาก
เช่น จานหน้าใหญ่+เฟืองหลังเล็ก หรือคร่อมได้ก็จ้ำพรวดๆ (เดาเอาทั้งนั้น) :D

กรณีนี้ 10 กม.แรก ควรเป็นการปั่นแบบอบอุ่นร่างกายไม่เน้นความเร็ว
เพื่อให้กล้ามเนื้อ หัวใจ พร้อมที่จะรับงานหนักขึ้นครับ

ถ้าผิดไปจากนี้น่าไปพบหมอตรวจดูร่างกายซะหน่อย อาจจะมีอะไรแอบแฝง
เพราะผมเป็นธัยรอยด์เป็นพิษแบบไม่รู้ตัว ออกกำลังกายหน่อยเดียว เหนื่อยแทบตาย :D
ไอ้มดแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-000 2260
team: DINO BIKE ...กาฬสินธุ์
Bike: กำ-ลัง-มอง-หา-อยู่
ตำแหน่ง: ธนันชัย พูนสุขศิริวัฒนะ 152/30 ถ.กาฬสินธุ์ อ. เมือง จ. กาฬสินธุ์ 46000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ไอ้มดแดง »

ช่วง 10 โลแรกอย่าพึ่งเร่ง ปั่นควงรอบขาไปก่อนครับ ...จากนั้น ค่อยลุย :roll:
ซ้อมตามเวลาที่มี แรงหรือไม่แรง ก็ตามเวลา ที่ได้ซ้อม...

เมื่อก่อน รถต้องเป๊ะๆ...แต่เดี๋ยวนี้อะไรก็ได้...ขอให้มีเวลาปั่นก็พอ...

วันนี้คุณใช้ชีวิตอย่างมีความสุขหรือยัง ?

คุยสนุกๆกับผมที่ https://www.facebook.com/profile.php?id ... ef=tn_tnmn
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากเลยครับ ผมอายุ 34 ปี
ก่อนปั่นไม่ได้ วอร์มอัพ เลยครับแต่งตัวเส็จได้ก็ปั่นเลยครับ (คงต้องปรับปรุงใหม่)

ช่วง10กิโลแรกยอมรับครับว่าเร่งขึ้นๆลงๆ เพราะว่าเป็นระยะทางที่ต้องปั่นบนถนนที่มีทั้ง รถยนต์ ทั้งมอไซค์ สามล้อตลอดทางเลยครับ
กว่าจะถึงที่ ปั่นสบายๆก็ปาเข้าไป10กิโลนะครับ (เดี๋ยวคงต้องลองใช้วิธี ปั่นควงรอบขาไปเรื่อยๆก่อนตามคำแนะนำครับ)

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ใครมีอะไรแนะนำอีกก็ได้เลยนะครับ แหะๆ
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

freez เขียน:ขอบคุณมากเลยครับ ผมอายุ 34 ปี
ก่อนปั่นไม่ได้ วอร์มอัพ เลยครับแต่งตัวเส็จได้ก็ปั่นเลยครับ (คงต้องปรับปรุงใหม่)

ช่วง10กิโลแรกยอมรับครับว่าเร่งขึ้นๆลงๆ เพราะว่าเป็นระยะทางที่ต้องปั่นบนถนนที่มีทั้ง รถยนต์ ทั้งมอไซค์ สามล้อตลอดทางเลยครับ
กว่าจะถึงที่ ปั่นสบายๆก็ปาเข้าไป10กิโลนะครับ (เดี๋ยวคงต้องลองใช้วิธี ปั่นควงรอบขาไปเรื่อยๆก่อนตามคำแนะนำครับ)

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ใครมีอะไรแนะนำอีกก็ได้เลยนะครับ แหะๆ
แนะนำซื้อheartrate monitorซักตัวจ้า 10โลแรกก็ปั่นคุมโซนชีพจรต่ำๆหน่อย วอร์มได้ที่ก็ค่อยเร่งขึ้น
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

หน้าแง๊ว~* เขียน:
freez เขียน:ขอบคุณมากเลยครับ ผมอายุ 34 ปี

แนะนำซื้อheartrate monitorซักตัวจ้า 10โลแรกก็ปั่นคุมโซนชีพจรต่ำๆหน่อย วอร์มได้ที่ก็ค่อยเร่งขึ้น

รบกวนคุณ หน้าแง๊ว ช่วยชี้เป้าหน่อยได้ไหมครับ
1 แบบไหนดี
2 รุ่นกับยี่ห้อ
3 ราคาครับ
ขอบคุณครับ
โยชูวา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0834169645
team: FREEDOM

โพสต์ โดย โยชูวา »

คิดว่าคงไม่แปลกครับ ร่างกายเหงื่อยังไม่ออก เครื่องยังไม่ร้อนครับ
ผมเห็นนักปั่นที่เขาลงแข่ง เขาปั่นวอร์มบนเทนเนอร์กันนานมาก
พอเหงื่อออก เห็นเขาบอกว่าร่างกายมันจะมีกลไกในการปรับสภาพในหลายประการครับ
ผมก็เป็นครับ ผมใช้ช่วง 10 โลแรก ผมจะปั่นเกียร์เบา เน้นรอบขา ไม่เน้นความเร็ว ถือเป็นช่วงวอร์มร่างกายครับ
หลังจากนั้นถึงจะซ้อมหนักได้ดีขึ้นครับ ผมใช้วิธีการนี้พบว่า ลดอาการบาดเจ็บ ได้ดีครับ
แต่ส่วนมาก ถ้าเข้ากลุ่ม จะควบคุมอะไรไม่ได้เลยครับ แต่ถ้าจะเข้ากลุ่มตอนเริ่มปั่นก็ชุกหลังไว้ก่อนครับ
อย่าออกลาก จนกว่าร่างกายจะพร้อม
noogad
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846283033
team: OV-Spirit
Bike: Bianchi via nirone 7 2300 ,Challenger ,Dahon Archer P18

โพสต์ โดย noogad »

ตอนผมปั่นเทรนเนอร์ ผมปั่นเรื่อยๆ สบายๆของผมไป และโดยที่ไม่รู้ตัว รอบขามันเริ่มเร็วขึ้นเรื่อยๆ จาก HR โซน 2 ตอนเริ่มต้น ค่อยๆไต่ไป โซน 3 ไป 4 และกว่าจะเริ่มเข้าโซนห้าเวลาก็ปาไป 40 นาทีแล้วครับ จากนั้นผมก็ปั่นโซน 5 จนกระทั่งครบชั่วโมง แล้วจากนั้นก็คูลดาวจนหัวใจกลับมาโซนสอง จึงลงจากหลังอานครับ

ถ้าเป็นบนถนนจริง ผมคงต้องใช้ระยะทางในการวอร์มถึง 15 กิโลเลยทีเดียวกว่าเครื่องจะติด
http://www.facebook.com/noogad

นศพ.มิ้น
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

แสดงว่าผมเครื่องยังไม่ร้อนจนกว่าจะถึงประมาณ10กิโลเมตรกว่าๆก็เป็นเรื่องที่ไม่ผิดปรกติเท่าไหร่ แหะๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เอาเป็นว่าช่วง 10 กิโลแรก

ผมจะปั่นเบาๆเรื่อยๆรักษาความเร็วให้คงที่เพื่อเป็นการวอร์มอั๊พ ความเร็วน่าจะอยู่ซัก 15-18 ก็คงพอครับ
curfew race-bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: bike-samin
Bike: vintage
ตำแหน่ง: กรุงเทพ

โพสต์ โดย curfew race-bike »

freez เขียน:เรื่องมีอยู่ว่า ผมปั่นออกกำลังกาย อาทิตย์ละ 4วัน ครั้งละ30กิโลเมตร ความเร็ว 18-25-28

ผมก็เป็นครับ (นึกว่าเป็นคนเดียว) :lol:
เสือรถพ่วง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819555673
team: SAHAKIJ JOHO..KORATBIKE... P.C.S.Clycling Team Korat
Bike: KONA KHS TREK GIANT SCOTT ANCHOR

โพสต์ โดย เสือรถพ่วง »

เครื่องยังไม่ติดครับ :lol: :lol: (ผมเองกเครื่องดีเซลเหมือนกันครับ)
sportivo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Kuma & Sempre

โพสต์ โดย sportivo »

เป็นเหมือนกันครับ ตอนซ้อมปกติ 10 กม.แรกคุม HR ไว้ที่ 70-80% ยังรู้สึกเหนื่อยมากอยากจะหยุดพัก แต่พอพ้นไปแล้วเหนื่อยเหมือนเดิมแต่ยังไปไหวเพราะร่างกายมันปรับตัว ถึง HR ขึ้นไปอยู่ที่ 80-90% ก็ยังปั่นไหวไปเรื่อยๆ แต่ส่วนใหญ่จะหยุดพักหรือเลิกเพราะเจ็บก้น ปวดคอ หรือนิ้วชา มากกว่า

เคยไปปั่นกับกลุ่มขาแรง ผมมือใหม่ก็วอร์มไปก่อนที่ความเร็วประมาณ 20-25 ขาแรงเขาก็วอร์มกันที่ 30-35 ผมก็หลุดขบวนเป็นเรื่องปกติ มีขาแรงที่ปิดท้ายขบวนหวังดีมาเร่งความเร็วผมให้เข้าไปเกาะกลุ่ม ผมก็เลยลองเพิ่มความเร็วดูขึ้นไปที่ 30 บ้าง ปรากฏว่า HR ขึ้นไปที่ MAX ตลอด ไปได้ไม่เกิน 10 กม.ก็หมดแรงหยุดรถจอดพักเลยไปต่อไม่ไหว

ขณะที่ตอนไปกับกลุ่มมือใหม่จำกัดความเร็วไม่เกิน 20-25 พักทุก 1 ชม. HR อยู่ที่ 60-70% เอง ปั่นไปเรื่อยๆได้ถึง 80-90 กม.กว่าจะหมดแรง แปลกใจตัวเองเหมือนกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”