ปั่นจักรยานแล้วโดนเจัาตูบไล่ตาม ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

Re: ปั่นจักรยานแล้วโดนเจัาตูบไล่ตาม ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์

โพสต์ โดย benpariwat »

ผมเพิ่งหักหลบแก๊งค์หมาโหล่ (12ตัวเห็นจะได้) แม่มมมมวิ่งขวางถนนใหญ่เลยครับ ล้มพรืด :oops:

กุมภาปีที่แล้ว ตอนจะจอดที่บิ๊กซี่ แม่มมม เดินมากัดขาผม :oops:

เคยขี่ขึ้นเขาผ่านวัด 2 วัด หมาวัดวิ่งตามเล่นเป็นพรวน พอหยุดมันก็หยุดตาม พอขี่ต่อแม่มมมวิ่งตามต่อ อันตรายนะเฟร้ยยย :roll:
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

Re: ปั่นจักรยานแล้วโดนเจัาตูบไล่ตาม ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์

โพสต์ โดย pomroland »

ดูซิว่าพวกเจ้าตูบมันคิดยังไงกับพวกเรา..... :lol: :lol: :lol:
ไฟล์แนบ
ขำพวกคนปั่นจักรยานอ่ะ.....555
ขำพวกคนปั่นจักรยานอ่ะ.....555
images.jpg (6.76 KiB) เข้าดูแล้ว 1469 ครั้ง
THE JAOS
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0810666905
team: เสือหัวเล
Bike: Giant XTC 27.5
ตำแหน่ง: Korat

โพสต์ โดย THE JAOS »

ผมใช้อาหารเม็ดครับ มันวิ่งมาก็เสกอาหารเม็ดขว้างมันเลย หยุดทุกตัว
Plazaa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0995077253
team: ไร้สังกัด ><
Bike: Trek 3900D(ใช้อยู่) + Fix Gear Meadow Indy(ขายไปแล้วววว)
ตำแหน่ง: BKK
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Plazaa »

หยุดปั่น....แล้วเดินผ่านพวกมันไปอย่างสงบค่ะ อิอิ เจอหมาในซอยตั้วเบ้อเริ่มวิ่งมา 3-4 ตัว พอเราหยุดมันก็เลิกไล่ค่ะ
ทุกวันนี้ต้องทำความเคารพพวกมันค่ะ ฮ่าๆๆๆ
รีสอร์ทปากช่องราคาประหยัด ใกล้เขาใหญ่ แวะไปพัก แล้วปั่นจักรยานกัน ^^ http://www.burayabarong.com
jumpot.sa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0827955222
team: Yupster
Bike: Ridley Fenix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jumpot.sa »

เพิ่งเจอเมื่อวานเลยครับ... ตอนแรกผมปั่นหนีแต่เห็นวิ่งไล่มาน่าจะอันตรายกลัวรถยนต์ชนด้วยถ้าหักหลบ เลยตัดสินใจค่อยๆ เบรค แล้วก็ลงมาจากรถเตะหมาครับ...
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

พวกจักรยานแต่ล่ะคน มีไอเดียบรรเจิดกันทั้งน๊าน มาคราวนี้ดูซิ ว่าจะรับมือไหวมั้ยพวกจักรยานทั้งหลาย
ไฟล์แนบ
X10438119-6.jpg (116.43 KiB) เข้าดูแล้ว 1441 ครั้ง
MSVMTB
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Reacto 300

โพสต์ โดย MSVMTB »

:mrgreen:
โยมหาชัย
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GT AVALANCHE 3.0 - MINI JAVA 2013

โพสต์ โดย โยมหาชัย »

อ่านกี่ครั้งก็ขำใด้ทุกครั้ง มันเป็นอนิจัง สองล้อกับมะหมาย่อมไม่ถูกกันครับ ทำใจแล้วก็มีสติพอครับ
EOP
ขาประจำ
ขาประจำ
team: GURU Touring Association
Bike: BROMPTON - Made in England
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว วังหิน

โพสต์ โดย EOP »

อย่าไปทำร้ายมันเลยครับเกิดมาเป็นหมาก็น่าสงสารพออยู่แล้ว ผมเคยได้ยินมาว่า..

ชาติหมาเป็นชาติที่เกิดมาเพื่อเรียนรู้ความรักในการเป็นมนุษย์ (เคยอ่านมาน่ะครับจะจริงไม่จริงผมไม่รู้)..
ในฐานะที่ผมมีโอกาสปั่นทัวริ่งต่างจังหวัดบ่อยครั้ง ชาวบ้านส่วนใหญ่เลี้ยงหมาแบบบริเวณเปิด คือหมาสามารถวิ่งเข้าออกบ้านได้อย่างอิสระ

บ้างครั้งผมเจอหมาไล่ผมก็เฉยๆ ทำเฉยๆไม่เคยโดนกัดสักที ไม่ว่าจะ 1 ตัว หรือมาพร้อมกับเป็นสิบๆตัวก็เหอะ ไอ้เรื่องจะไปทำร้ายหมานั้นผมไม่กล้าทำครับ เกิดเป็นมนุษย์เรามีสติในการระงับอารมณ์ ถ้าหมากัดแล้วเรากัดตอบ แล้วตัวเราจะต่างอะไรกับสัตว์เดรัจฉานเหล่านั้น?

ผมว่าพยายามแผ่เมตตาเอาไว้ดีที่สุด อะไรที่เคยมีเวรมีกรรมต่อกันขอให้เลิกจองเวรจองกรรมกันเสีย หรือถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆก็ให้มันเกิดความเสียหายต่อชีวิตและร่างกายน้อยที่สุด ทุกครั้งที่ผมโดนหมาวิ่งไล่เชื่อไหมว่าผมไม่ห่วงชีวิตตัวเองเลย ผมกลับไปห่วงชีวิตหมาเหล่านั้นแทนว่าในบางจังหวะที่มันวิ่งไล่เรา มันอาจวิ่งมาจากอีกฝั่งของถนน ต้องข้ามถนนตัดหน้ารถอาจโดนรถชนเมื่อไรก็ได้ จากเหตุการณ์จริงที่ประสบกับตัวเอง เพราะโดนหมาวิ่งไล่บ่อยมากนับครั้งไม่ถ้วน

ล่าสุด จากที่เป็นฝ่ายถูกไล่มาโดยตลอด วันนั้นที่เส้นช็อคโกแลตวิลล์ เจ้าตัวน้อยวิ่งตัดหน้าจักรยานผมออกไปกลางถนน โดนรถชนต่อหน้าต่อตาในขณะที่ผมกำลังซ้อมเสือหมอบอยู่ หมาของใครมาจากไหน..ผมไม่รู้ แต่หนึ่งชีวิตเล็กๆ..ก็สมควรค่าแก่การมีชีวิตอยู่ต่อไป ผมกลับเป็นฝ่ายพาเค้าไปโรงพยาบาล ด้วยความเต็มใจ.. ผมบอกกับเค้าระหว่างทางไปโรงพยาบาลว่า..

..ถ้าแกยังไม่อยากตาย ถ้าแกยังมีความหวัง ฉันจะพาแกไปหาหมอ..หายดีแล้ว..มาวิ่งไล่กันใหม่นะ :)

สบายใจกว่าเดิมเยอะครับ..

รูปภาพ
ตอนนี้อาการดีขึ้นแล้วอยู่ในความอนุเคราะห์ที่บ้านผมครับ
ปั่นจริงใช้งานจริง..อะไหล่เดิมๆไม่เน้นของแต่ง
Opikza
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi impulso ; Dahon ; CAAD10 2012
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Opikza »

nuitsm เขียน:เคยโดนงับครั้งนึงครับ เป็นประสบการณ์สุดเจ็บปวด หมามันนั่งอยู่ริมถนน ไม่มีทีท่าว่าจะเห่า หรือจะไล่เราเลย
เราก็ปั่นไปเรื่อยๆ พอผ่านหน้ามัน มันยื่นหน้ามางับต้นขาทันที สรุป - ต้องไปฉีดยากันหลายเข็ม :lol:

เดี๋ยวนี้ถ้าโดนหมาไล่ จะหยุดแล้วหันล้อเข้าไปหา หมามันจะไม่กล้าเข้ามา จะหยุดเห่าอยู่ตรงนั้น แล้วก็ลงจากรถค่อยๆจูงรถไป
หมามันจะไม่สนใจ เตะหมาหรือตีหมาไม่ลงครับ วันก่อนเจอไล่มา 3 ตัว ต้องสวมวิญญานจอมยุทธ์หันล้อเข้าใส่ทีละตัว ดีที่มันไม่กระโจนมาพร้อมกันทุกตัว :D

โดนเหมือนกันครับ
เดียวนี้เจอะสปริ้นหนีตลอดครับ ถ้าอยากจะแกล้งเจ้าตูป ก้อปั่นลากๆๆ กะระยะปลอดภัย แล้วเบียดเข้าหาถังขยะหรือเสาไฟครับ ได้ผลนักแล
ID Line: Pik_roadbike
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
บุญศรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850268244
team: อบลราชธานี
Bike: trek 3900
ตำแหน่ง: อุบลราชธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย บุญศรี »

ผมใช้น้ำครับ ฉีดใส่หน้าเลยหยุดครับ
หนทางหมื่นลี้ เริ่มจากก้าวแรก กำแพงเมืองจีน ไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว
ณัฐพล ปาลี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5564322
team: phayao hosp.
Bike: mongoose - schwinn GIANT XTC HB3 TREK-4300 NEoBike

โพสต์ โดย ณัฐพล ปาลี »

:lol: :lol: :lol:
ก็โลกนั้นมี หนทางถอยไว้ให้หนึ่งสาย

เพียงเพื่อนจะเดินฝ่าไป หรือถอยคิดดูเสียใหม่

อดทนกล้ำกลืน เพื่อรอคอยวันหนึ่งคงพบชัย

เพื่อนจะเดินฝ่าไป หรือรอคอยเวลา...
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”