ถ้าจะไปปั่นขึ้นดอยอินทนนท์ปี55ต้องเตรียมตัวฝึกซ้อมยังไงบ้างครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
กิจ อุทัย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7271016
team: ขาแข้งทีม อ.บ้านไร่ จ.อุทัยธานี
Bike: TREK 4400, TREK MADONE 5.2 2014

ถ้าจะไปปั่นขึ้นดอยอินทนนท์ปี55ต้องเตรียมตัวฝึกซ้อมยังไงบ้างครับ

โพสต์ โดย กิจ อุทัย »

:D รบกวนสอบถามถ้าจะไปปั่นรายการคนพันธ์อึดขึ้นดอยอินทนนท์ปี55นี้ต้องเตรียมตัวฝึกซ้อมยังไงบ้างครับและเหลือระยะเวลาอีกประมาณ4เดือนต้องเน้นฝึึกแบบใดบ้างครับ ผมใช้เสือภูเขา24สปีดครับ :roll:
ขอบคุณมากครับ
VIT-YA
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0661459551

Re: ถ้าจะไปปั่นขึ้นดอยอินทนนท์ปี55ต้องเตรียมตัวฝึกซ้อมยังไงบ้างครับ

โพสต์ โดย VIT-YA »

จากประสพการณ์อันน้อยนิด
ฝึกรอบขาที่ 80 up
ปั่นทางไกลให้ ได้ 100 กม.up หรือเป็นเวลานาน 5-7 ชม.
และควรขึ้น-ลง เขาใหญ่สัก 2-3 รอบ
นอกจากนี้ต้องฝึกด้วยการวิ่งควบคู่ไปด้วยก็จะดีมาก เพราะเวลาเข็นรถขึ้นเนินจะได้ไม่ล้ามากนัก :lol:

***ต้องหัดเปลี่ยนยาง ปะยางให้ชำนาญด้วย

ผิดถูกอย่างไรอย่าว่ากันะครับ รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบอีกที :D
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

Re: ถ้าจะไปปั่นขึ้นดอยอินทนนท์ปี55ต้องเตรียมตัวฝึกซ้อมยังไงบ้างครับ

โพสต์ โดย BoyMTB »

อยากทราบเช่นกันเพราะแค่ขึ้นเขาใหญ่ก็ใจจะขาดแล้วครับ
สินค้า
Park Tool,Hope, Buff ,Shimano, Topeak,
Line @ BoyMTB
โยชูวา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0834169645
team: FREEDOM

โพสต์ โดย โยชูวา »

อย่าลืมฝึกชิกอัพด้วยนะครับ เวลาปั่นปวดหลังมากมายเลยครับ เพราะท่านั่งปั่นมันจะผิดจากการปั่นทางราบ
หรือจากที่เราเคยซ้อม เพราะล้อหน้ามันจะถูกยกเชิดสูงตามความชันของเขา ถ้าจะให้ดีเปลี่ยนเฟื่องหลังให้เป็น 34 ฟัน
อาจจะช่วยได้มากๆในช่วงท้ายๆ เวลาซ้อมลองลงเกียร์หนักบ่อยๆ ให้กล้ามเนื้อใด้คุ้นเคยความหนักๆบ้าง
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

แนะนำดีๆ กันหมดแล้ว มาเสริมเรื่องปวดหลัง ปวดจริงๆ แรงกดที่สันหลังสุดๆ เลยครับ ตอนที่แรงเราจะหมดแล้วแถวเจดีย์

ถ้าอยากไป แนะให้ซ้อมยาว 120-140 กม สัก 2-3 ครั้ง ทุกสัปดาห์ก่อนไป และปั่นขึ้นเขาใหญ่ ต่อเขาเขียวสัก 1-2 ครั้งครับ

ปล ผมไม่เคยซ้อมบนเขาเลย คร้านครับ ผลคือเข็นแถวเจดีย์มาสองปีซ้อนแล้ว
เอ หมวกฟาง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมหอยทาก ปั่นเล่นๆ อยู่แถวสมุทรสงคราม
Bike: DEAN

โพสต์ โดย เอ หมวกฟาง »

VIT-YA เขียน: นอกจากนี้ต้องฝึกด้วยการวิ่งควบคู่ไปด้วยก็จะดีมาก เพราะเวลาเข็นรถขึ้นเนินจะได้ไม่ล้ามากนัก :lol:
...ผมก็ซ้อมไปเข็นเช่นกันครับ :lol: :lol:
suwin
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819508397
team: จักรยานวันอาทิตย์เชียงใหม่
Bike: TREK4300 & PIVOT
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย suwin »

ครับ ปวดหลังที่เอวมากครับเพราะต้องใช้แรงกดที่มาก มือใหม่ความเร็วไม่เกิน 5 กม./ชมแน่นอน
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

ก่อนวันงาน มาปั่นทริป กับผมสิ...กทม อินทนนทร์ ไปแบบทัวริ่ง..ซ้อมในตัว..รับรอง พอไปถึง ก่อนวันแข่ง..ขาระบม..เอ๊ย ฟิตขึ้น... :lol: :lol:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
macdical
สมาชิก
สมาชิก
Bike: jamis xc pro
ติดต่อ:

โพสต์ โดย macdical »

พอจะแนะนำให้ขี่ทางเรียบแล้วให้ได้ เหมือนปั่นขึ้นเขาไหมครับ เช่น จานหน้า50 หลัง11 แล้วควรทำให้ได้ความเร็วเท่าไหร่(รอบขาเท่าไหร่)
ถ้ามี watt meter (ถ้าราคามันถูก/ถ้ามีตังซื้อ)ก็คงดีนะครับ :lol: :lol: ภูเขาแถวนี้มันไกลจัง
แล้วปีนี้กำหนดวันหรือยังครับ จะได้จองตั๋วจองห้องล่วงหน้าไว้เลย
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ซ้อมเข็นกันมัายยย
รูปภาพ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

JADE555 เขียน:ซ้อมเข็นกันมัายยย
รูปภาพ
:o :o โอ้ว...ว.... นั่นแขนของเจตน์เหรอนั่น...ซ้อมหนักจริงๆ ดำเลย... :lol: :lol:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

macdical เขียน:พอจะแนะนำให้ขี่ทางเรียบแล้วให้ได้ เหมือนปั่นขึ้นเขาไหมครับ เช่น จานหน้า50 หลัง11 แล้วควรทำให้ได้ความเร็วเท่าไหร่(รอบขาเท่าไหร่)
ถ้ามี watt meter (ถ้าราคามันถูก/ถ้ามีตังซื้อ)ก็คงดีนะครับ :lol: :lol: ภูเขาแถวนี้มันไกลจัง
แล้วปีนี้กำหนดวันหรือยังครับ จะได้จองตั๋วจองห้องล่วงหน้าไว้เลย
ไม่ต้องห่วงครับ เจ้าภาพจะแจ้งล่วงหน้าอย่างน้อย 1 เดือน มีเวลาจองมากมายครับ ส่วนใหญ่จะแจ้งต้นเดือนมกราคม ปั่นราวๆ วัน Valentine กลางเดือนกุมภา
chelonian
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815951709
team: วัดดวงดี
Bike: Orbea ALMA OMS,Specialized M5

โพสต์ โดย chelonian »

ปีที่แล้วไปพิชิตกะเค้ามาแล้วเหมือนกัน
แต่ใช้เวลาไปมากมาย ได้มาแค่เหริยญห้อยคอ

นอกจากการซ้อมปั่นขึ้นเนินเป็นประจำแล้ว
สิ่งที่ต้องแนะนำอย่างหนักหนาเลย
ก็คือ ต้องซ้อมวิ่งไปให้มากพอๆกับซ้อมปั่น
เพราะที่ระดับความสูงเกิน1000เมตรเหนือระดับน้ำทะเลขึ้นไป
ออกซิเจนจะมีน้อยกว่าปรกติ จนร่างกายของเรารู้สึกได้ว่าปอดทำงานมากกว่าปรกติ
เพื่อให้ได้ออกซิเจนเท่าเดิม ผลก็คือ เราจะรู้สึกเหนื่อยเร็วกว่าตอนซ้อมในที่ราบ

การซ้อมวิ่งจะฝึกให้ปอดได้ทำงานหนักเอาไว้
ทำให้พิชิตความสูงนั้นได้

อีกเรื่องที่ไม่ควรมองข้ามก็คือ
การสูบลมยาง หลายคนคิดเพียงแต่ว่าต้องสูบให้แข็งและตึงที่สุด
รถจะได้เบาแรง เพราะปั่นทางเรียบอย่างเดียว แถมไม่พกยางใน
เพราะคิดว่าความเร็วไม่มาก
เจอเศษแก้วหรืออะไรคมๆก็หลบทัน
แต่ที่ระดับความสูงมากๆ ความดันอากาศจะต่ำลง
ทำให้อากาศในยางในขยายตัวขึ้นได้มาก
ไปๆมาๆ ยางแตกตอนเกือบถึงจุดหมาย น่าเสียดายแทนจริงๆ

แถมท้ายว่า หากพิชิตดอยอินทนนท์ได้ตามใจหวังแล้ว ควรเหลือแรงไว้ไหลลงด้วยตนเอง
รับรอบว่าเป็นประสบการณ์ที่ลืมไม่ลง ก็50กิโลเมตรแบบไหลๆ ตรวจสอบผ้าเบรคไว้ให้ดี
อย่าสะสมความเร็วจนลืมเข้าโค้งล่ะ

ต้นปีหน้าเจอกันครับ ผมกะว่าจะไปเอาชนะตัวเองอีกครั้งหนึ่งเหมือนกัน
ครรชิต ดีสมศักดิ์
ธ.กสิกรไทย/ถนนสุเทพ เลขที่ บ/ช 471-2-30340-4
ธ.กรุงเทพ/ประตูเชียงใหม่ เลขที่ บ/ช 424-0-40808-0

รสชาดความอดทนนั้นมันช่างขม
แต่ดอกผลของมันหอมหวานยิ่งนัก
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

กิจ อุทัย เขียน::D รบกวนสอบถามถ้าจะไปปั่นรายการคนพันธ์อึดขึ้นดอยอินทนนท์ปี55นี้ต้องเตรียมตัวฝึกซ้อมยังไงบ้างครับและเหลือระยะเวลาอีกประมาณ4เดือนต้องเน้นฝึึกแบบใดบ้างครับ ผมใช้เสือภูเขา24สปีดครับ :roll:

ไม่รู้จะบอกอย่างไง ถ้าเป็นมือใหม่ ก็อาทิตย์นึงขี่ให้ได้ 4-5 วัน ออกยาวๆ 1 วัน

ฝึกรอบขา อินเตอร์วัล เล่นเวท วิ่ง บ้าง ซ้อมให้มากที่สุดนั้นแหละ

การขี่ขึ้นดอยมันไม่เหมือนขี่ทางราบ ถ้าเคยขี่ขึ้นเขาบ้างคงพอได้รู้แนวทาง

การซ้อมคงช่วยให้เหนื่อยน้อยหน่อย ถ้ามือใหม่ ไม่ใช่นักกีฬาว่ายน้ำหรือนักวิ่งเก่าก็ต้องมี 5 ชั่วโมงขึ้นไป(ผม7-11) :lol:

อาการที่มือใหม่จะพบนะครับ ปวดหลังส่วนล่าง ปวดขา อาการล้า อาการเหนื่อยหอบแทบไม่มี

เพราะมือใหม่จะค่อยๆซอยไปเรื่อยๆ มากกว่าจะไปเร่งขึ้นเนิน การเตรียมตัวก็คือการเล่นเวทและติดสเปรย์ไปด้วยตอนขึ้นดอย

...การฝึกซ้อมขึ้นดอยที่ดีที่สุดก็คือการซ้อมขึ้นดอยครับ

สุดท้าย..จิตใจที่เข้มแข็ง แน่วแน่ สำคัญที่สุด แล้วเจอกันครับ :D
เสืออิฐ คนหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐8๖-๕8๑-๑2๔2
team: ฅน...ครยก
Bike: Blue Treker (Trek๓๙๐๐) ปี ๐๘ , Red Davil (Trek ๒.๑) ปี ๑๒
ตำแหน่ง: ไม่เป็นหลักแหล่ง: นครนายก, พะเยา, เชียงราย

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน »

กิจ อุทัย เขียน::D รบกวนสอบถามถ้าจะไปปั่นรายการคนพันธ์อึดขึ้นดอยอินทนนท์ปี55นี้ต้องเตรียมตัวฝึกซ้อมยังไงบ้างครับและเหลือระยะเวลาอีกประมาณ4เดือนต้องเน้นฝึึกแบบใดบ้างครับ ผมใช้เสือภูเขา24สปีดครับ :roll:

"เป้าหมาย...มีไว้พุ่งชน" (ยืมกระทิงแดง) :D

"กายพร้อม ใจพร้อม...คุณก็ทำได้" (อันนี้ยืม ไวตามิลล์) :D

...ผมขอเสริมนิดนึงครับ :D แนะนำว่า "ให้ไปทำความรู้จัก" ภูเขา หรือ เนิน ใกล้ๆ บ้าน (ที่มีความสูงพอสมควร) ให้สนิทสนมก่อนครับ ปั่นขึ้น - ปั่นลงๆๆๆๆๆ อยู่อย่างนั้นหล่ะครับ วันหนึ่งก็ประมาณ 1-3 ชม. รอบขา และการฝึกซ้อมก็ตามเพื่อนๆ แนะนำกันมาครับ

...คัมภีร์การฝึกซ้อมมีหลากหลายตำรา, หลายท่านอาจารย์ :D แต่ส่วนตัวผมเองเข้าไปฝึกซ้อมในห้องนี้ครับ >>>

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384

...ลองเข้าไปค้นคว้าดูครับ :D

*** ถ้าจะเตรียมตัวไปไต่เขา ก็แนะนำ ซ้อม โปรแกรม PS มากกว่าปกติครับ :D
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

เสืออิฐ คนหลังอาน

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”