วิ่งวันละ 6กม.เทียบได้กับขี่จักรยานกี่กม.ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
TOURRIT
ขาประจำ
ขาประจำ

วิ่งวันละ 6กม.เทียบได้กับขี่จักรยานกี่กม.ครับ

โพสต์ โดย TOURRIT »

ถ้าวิ่งพื้นราบวันละ 6กม.จะเทียบกับขี่จักรยานบนทางราบระยะทางเท่าไรครับ แล้วพลังงานที่ใช้ไป จะพอๆกันไม๊ครับ
p-master
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0860393835
team: Alone Team
Bike: 2ล้อถีบ
ติดต่อ:

Re: วิ่งวันละ 6กม.เทียบได้กับขี่จักรยานกี่กม.ครับ

โพสต์ โดย p-master »

จักรยานผมว่าจะช่วยได้เเต่ส่วน น่อง-ขาอะครับพุงเท่าเดิม :lol:
upวันละนิดจิตเเจ่มใส
line id phet124
naikai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant CRX-2 , DAHON ECO3

Re: วิ่งวันละ 6กม.เทียบได้กับขี่จักรยานกี่กม.ครับ

โพสต์ โดย naikai »

แต่ปั่นก้มต่ำให้หน้าขาตีพุง น่าจะได้อานิสงลดพุงไปด้วยนะครับ อิอิ การปั่นตอนเช้า ๆ จะได้ใช้พลังงานที่ร่างกายสะสมไว้ ่ถ้าจะให้ร่างกายแข็งแกร่งก็ปั่นตอนเย็น แต่ไม่ว่าปั่นตอนไหนได้ประโยชน์แน่ ถ้าไม่หักโหม
วันนี้ ! จะฝืนใจออกไปปั่นจักรยาน หรือยังคงบ้านั่งทำงานรอโรคร้าย ?
กระดิ่งทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐ ๘ ๑ - ๗ ๕ ๐ ๓ ๒ ๘ ๑
team: ๙๙ City Bike (หมายเลข ๑๓) | กลุ่มตาโชค
Bike: ควายแดงปี ๐๘ | Bike Friday: NW
ตำแหน่ง: บัานพัชราพร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กระดิ่งทอง »

พลังงานที่ใช้ไปในการวิ่ง (แคลอรี่) * = น้ำหนักตัว (ก.ก.) X ระยะทางที่วิ่งได้ (ก.ม.) X 1.036
หรือถ้าผมจำไม่ผิดถ้าคิดแบบวิ่งชนิดชนกำแพงลิมิตจะราวๆ 32 กิโล คิดเป็นแล้วก็ 55 แครอรี่ต่อกิโล

ส่วนจักรยานผมใช้ Heart rate จับที่ 100 กิโล เฉลี่ย 25 km/h หารแล้วจะได้ประมาณ 20 แครอรี่ต่อกิโล ครับ

แต่ไม่ลืมว่าความลึกหล่อของร่างกายจากการวิ่งจะสูงกว่าครับ
รูปภาพ
. . . . . .~ กระดิ่งทองจอมโจรป่าปั่นรถถีบปล้นล่าหาของกินไปทั่วพงไพรแดนสยามราชธานี ~. . . . . . .
TSK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 053329167
Bike: MIYATA TRYCROSS

โพสต์ โดย TSK »

ตอบยากครับ ตัวแปรเยอะ ขึ้นกับน้ำหนักตัว ความเร็วในการวิ่งและขี่จักรยาน และประสิทธิภาพของร่างกายในการทำกิจกรรมทั้งสองอย่าง

ผมยกตัวอย่างง่ายๆว่า ครั้งหนึ่งผมวิ่งสิบกิโลสบายๆ แต่ขี่จักรยานได้ประมาณสี่สิบกิโลผมก็หมดแรงข้าวต้มแล้ว เพราะร่างกายไม่เคยชินกับการออกกำลังกายที่แม้จะเบากว่า แต่ต่อเนื่องยาวนานขนาดนั้น

สมัยนี้ผมขี่จักรยานได้หลายสิบกิโลต่อเนื่องหลายชั่วโมง แต่ยังสงสัยอยู่ว่าจะวิ่งได้ถึงสิบกิโลหรือเปล่า
odzap
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ไม่มี
Bike: จักรยานเหล็ก

โพสต์ โดย odzap »

TSK เขียน:ตอบยากครับ ตัวแปรเยอะ ขึ้นกับน้ำหนักตัว ความเร็วในการวิ่งและขี่จักรยาน และประสิทธิภาพของร่างกายในการทำกิจกรรมทั้งสองอย่าง

ผมยกตัวอย่างง่ายๆว่า ครั้งหนึ่งผมวิ่งสิบกิโลสบายๆ แต่ขี่จักรยานได้ประมาณสี่สิบกิโลผมก็หมดแรงข้าวต้มแล้ว เพราะร่างกายไม่เคยชินกับการออกกำลังกายที่แม้จะเบากว่า แต่ต่อเนื่องยาวนานขนาดนั้น

สมัยนี้ผมขี่จักรยานได้หลายสิบกิโลต่อเนื่องหลายชั่วโมง แต่ยังสงสัยอยู่ว่าจะวิ่งได้ถึงสิบกิโลหรือเปล่า

เป็นคำตอบที่ดีมากครับ

ผมเองตอนเริ่มกลับมาขี่จักรยาน 10กม.แรกก็แทบยืนไม่อยู่แล้ว
แต่เดี๋ยวนี้พอจะ 30-40กม.ได้โดยไม่พัก (แค่ 20-25kph)

แต่ถ้าให้วิ่ง แค่เหยาะๆ คงไม่ได้สัก 2กม.หรอก
bike for life, bike for good
Old touring cyclists never die . . . they just smell that way

vv บางส่วนของการตระเวณเที่ยวไป vv
:arrow: - - - :arrow: - - - :arrow: - - - http://bikecrazyodz.blogspot.com/
* bike to work is fun [and crazy]*
chainarong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: บัณฑิตย่อมฝึกตน
Bike: จักรยานที่เป็นอุปกรณ์กีฬา และจักรยานที่เป็นยานพาหนะทั่วไป

โพสต์ โดย chainarong »

ถ้าวิ่งหรือปั่นจักรยานแบบสบายๆ ไม่เร่ง (aerobic) ทางราบไม่มีเนิน ระยะวิ่งต่อระยะจักรยานประมาณ 1:4 ครับ
The end is nothing, the road is all.
HS3AKM
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0857720022
Bike: trek

โพสต์ โดย HS3AKM »

ผมวิ่งได้ 3 กม. ก็จะเป็นลมแล้วครับ แต่ว่ายน้ำได้ 1,000 เมตร ยังสบายๆ พอหันมาลองปั่นจักรยานแค่ 10 กม. ขาแทบจะเดินไม่ไหว ก้นก็เจ็บระบมไปหมด แต่ถ้าให้เลือกเล่น ชั่วโมงนี้คงต้องเลือก จักรยานแหละครับ กำลังเห่อ วันไหนไม่ได้ปั่น นอนไม่ค่อยหลับ
TSK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 053329167
Bike: MIYATA TRYCROSS

โพสต์ โดย TSK »

คันเหมือนกัน เลยไปค้นตัวเลขมาให้ อันนี้ฝรั่งวิจัย แต่ไม่บอกรายละเอียดมาก เอาเป็นว่าความหนักของทุกกิจกรรมอยู่ในระดับแอโรบิคแล้วกัน

เดิน 1 ไมล์ ใช้พลังงาน 100 แคลอรี
วิ่ง 1.5 ไมล์ ใช้พลังงาน 160 แคลอรี่
ขี่จักรยาน 2.4 ไมล์ ใช้พลังงาน 102 แคลอรี่

1 ไมล์ = 1.6 ก.ม.

ถ้าคิดเลขตามนี้ วิ่ง 6 ก.ม. = 3.75 ไมล์ คุณใช้พลังงานไป 400 แคลอรี่
เท่ากับขี่จักรยาน 15 กิโลกับ 58 เมตร

ถ้าคิดเป็นเวลาแล้ว ผมว่าพวกเราส่วนใหญ่ในเว็บนี้ใช้เวลาทำกิจกรรมทั้งสองอย่างแทบไม่แตกต่างกัน
TOURRIT
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย TOURRIT »

ขอบคุณทุกท่านครับ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

ผมเป็นนักวิ่งไม้ประดับทำความเร็ววิ่งมินิเฉลี่ยอยู่ประมาณ 55-60นาทีครับ เวลาฮาร์ฟของผมก็2ชั่วโมงบวกลบไม่เกิน3นาทีครับ เพิ่งจะมาเริ่มปั่นจักรยานไม่นานนี้ผมคิดว่าถ้าจะเทียบกันแล้วคงจะเทียบยากน่าดูครับ ผมไม่เคยซ้อมจักรยานเลยมาก่อนแต่ก็เริ่มปั่นได้ที่ความเร็วประมาณ30กิโลเมตรต่อชั่วโมง การหายใจของผมจะไม่หอบเหมือนแบบวิ่งถ้าไม่ได้อัดปั่นทำความเร็วสูงนัก แต่มันก็เมื่อยกล้ามเนื้อบางส่วนเช่นเอ็นซอกขาและต้นขาตอนบนที่ปรกติผมจะไม่เมื่อยตอนวิ่ง ทำให้ผมไม่กล้าฝืนตัวเองอัดให้ได้ความเนื่อยเท่ากับตอนวิ่งแล้วเทียบระยะทางครับ

หลังจากปั่นระยะทาง60กิโลเมตรด้วยความเร็วเฉลี่ย30Km/hrปั้นไปสองชั่วโมงผมว่าผมยังไม่เหนื่อยเท่ากับตอนที่ไปวิ่งมินิด้วยซ้ำครับ กล้ามเนื้อจะเมื่อยแบบรำคาญตรงต้นขาและเจ็บเอ็นซอกขาครับ เจ็บเกินว่าที่จะฝืนครับไม่อยากเดี้ยงก็เลยจะให้ค่อยเป็นค่อยไปจะดีกว่ามั๊งเดี๋ยวคงดีขึ้นเองเมื่อนั้นคงจะรู้คำตอบว่ามันจะประมาณขนาดไหน

แต่ผมก็ยังชอบวิ่งมากกว่าจักรยานอยู่ดี เพราะว่าผมสามารถหาที่วิ่งได้ง่ายกว่าไม่ไปเสี่ยงมากแบบจักรยาน อีกอย่างต้นทุนถูกกว่าเยอะอ่ะ รองเท้าวิ่งแบบเดิ้ลๆยังแพงไม่เท้ารองเท้าจักรยานเลยครับ แต่จักรยานได้ตรงที่ได้วิวได้ความรู้สึกที่ีเป็นอิสระครับ ทุกวันนี้วิ่งสี่วันจักรยานสองวันครับ ผมให้จักรยานเป็นครอสเทรนนิ่งของการวิ่งครับ จักรยานนี่คงเป็นประเภทมีคันเดียวไม่เกินสองคันก็เกินพอสำหรับผมแล้วล่ะครับ
chin mtb at all
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0871415827
team: ชมรมจักรยานปั่นด้วยใจ
Bike: ORBEA AQUA

โพสต์ โดย chin mtb at all »

ครับ คิดแบบเดียว กับผมเลยสำหรับคนที่วิ่ง มากกว่าครับ ผมชอบวิ่งเหมือนกัน ทุกวันนี้ปั่นจักรยานน้อยมาก แต่อยากท่องเที่ยวครับ แต่ละที่ที่เพื่อนๆไปสวยงามดี เสน่ห์ของจักรยานคือไปได้ไกล แล้วก้ไปด้วยขาของตัวเองนะ แต่สำหรับเพื่อนๆที่น้ำหนักตัวมากก็คงวิ่งไม่ได้อันนี้ก้ต้องเข้าใจเพื่อนๆด้วยครับ
แรงหมด กดยังไง ก็ไม่พุ่ง
Mr.Gho
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-812-xxxx
team: .......
Bike: .......
ตำแหน่ง: คลองสาน กทม.

โพสต์ โดย Mr.Gho »

ผมถามกลับว่า จขกท.ใช่อะไรวัดในการออกกำลังกาย...ที่ผมนึกขึ้นมาได้ก็น่าจะเอาระยะเวลา, ความเร็ว,อัตราการเต้นของหัวใจและความหนักในการออกกำลังแต่ละชนิด......มาวัดค่าได้ มันจะโชว์มาเป็นพลังงานที่เราใช้ไปให้ทราบ ในเครื่องวัดต่าง ๆครับ.......
แต่ให้เข้าใจว่าแค่เฉพาะการวิ่งอย่างเดียว แค่ความเร็วต่างกันการทำงานกลุ่มกล้ามเนื้อทำงานต่างกันแล้วครับ นั้นต้องมองย้อนกลับไปอีกว่าคุณได้ฝึกฝนกล้ามเนื้อกลุ่มนั้น ๆ(ผมไม่ลงรายละเอียดของกลุ่มกล้ามเนื้อนะว่าวิ่งช้า วิ่งเร็ว วิ่งทางชัน วิ่งทางลงเนินต่างกันอย่างไร) มาอย่างไร แบบไหน หรือแค่ไหน
ผมว่านี่เป็นข้อคิดเห็นว่า จุดประสงค์ของ จขกท.ต้องการเอาไปซ้อมเพื่อการใด เช่น วิ่งเพื่อลดน้ำหนัก หรือวิ่งเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการแข่งขัน หรือ ปั่นเพื่อรีดไขมัน ปั่นเพื่อเอาไปชิงแชมป์ ฯลฯ
เป้าหมายเหล่านี้ละครับที่ทำให้ คุณจขกท.ต้องการทราบมากกว่า วิ่งหรือปั่นใช้พลังงานมากกว่ากัน
Swim bike run
-Bikes are the future, not cars.
-Remember that a good exhale will clear the lungs of CO2 making room for more oxygen.
ura
ขาประจำ
ขาประจำ
team: bee
Bike: TREK

โพสต์ โดย ura »

ผมวิ่ง หนึ่ง ชั่วโมง ต่อ สองครั้ง ในแต่ละอาทิตย์ ปั่น จักรยาน อาทิตย์ ละ สองถึง สามวันต่อ อาทิตย์ ผมมีความรู้สึกว่า ดี นะครับ ปั่น หลายๆวันติดต่อกัน กล้ามเนื้อหน้าขา น่อง ตึง มาก พอกลับมาวิ่ง ทำให้รู้สึกเบาขึ้น พอกลับไปปั่น ก็ รู้สึกดีขึ้นครับ :lol: :lol: :lol:
Peenola
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-345xxxx
team: กะโหลกกะลา& หางฟิลม์ไบค์ & ชมรมจักรยานเฟี๊ยวเงาะ
Bike: Oltre & BikeFriday & Dahon & Brompton

โพสต์ โดย Peenola »

ถ้าปั่นจักรยานผมก็ได้เรื่อยๆนะครับ แต่ถ้าวิ่งละก็1กิโล ก็ไม่ไหวแล้วครับ สงสัยน้ำหนักเยอะเกินข้อเท้าปวดไปหมดเลย :)
GoldBrothers Insurance Service
ประกันรถยนต์ทุกประเภท พรบ
ประกันอัคคีภัยบ้าน ประกันโรงงาน
ประกันอุบัติเหตุ ประกันเดินทางท่องเที่ยว เดี่ยว/กลุ่ม สำหรับนักปั่น
ประกันขนส่ง ฯลฯ ราคาพิเศษสำหรับพี่น้องชาวThaiMTB
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”