อาการจุก เสียดท้อง ขณะปั่นจักรยาน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เล็กอันดา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike Joy
Bike: challenger

อาการจุก เสียดท้อง ขณะปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย เล็กอันดา »

เคยเกิดอาการจุกเสียดที่ท้องมากเวลา อัดขึ้นมาที่ความเร็ว 40-45 และผ่อน ลงไปชั่วขณะ พอจะอัดขึ้นอีกรอบ ทีนี้จุกเลยครับ แน่นปึ๊กจนแทบหายใจไม่ออกต้องยืดตัวตรงหายใจเข้ายาวๆ ประมาณ 5 นาที จึงค่อยทุเลาลง แต่ไม่หาย เป็นบ่อยมาก หลายครั้งแล้วครบ

ใครพอจะรู้สาเหตุ และวิธีแก้ รบกวนเมตตาให้ความรู้ด้วยครับ
ปั่นทำงาน ลดมลภาวะกันนะครับ ..
รับให้คำปรึกษา และรับทำประกันภัยทุกประเภท ชีวิต,อุบัติเหตุ,รถยนต์1-2-3-5,อัคคีภัย
รับต่อพรบ.และต่อภาษีรถยนต์ ,จักรยานยนต์ ค่าบริการ 100 บาท
บริการส่งถึงบ้านโทร. 087-973-1110
ยินดีบริการครับ
kmut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0985077674
team: Nook-Naan
Bike: Bianchi Sempre
ติดต่อ:

Re: อาการจุก เสียดท้อง ขณะปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย kmut »

เป็นเหมือนกัน ผมขี่เสือภูเขา อาการเดียวกันแต่ผมคิดว่ากล้ามเนื้อหน้าท้องไม่แข็งแรงพอ ผมแค่มี ซีฟแพ็ก หน่อยๆ อีกอย่างคิดว่าผมก้มมากไปครับ ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือปล่าว :?:
ขายหมอบ Full Cabon
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=1614762
i3anksToi2y
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806261869
Bike: MTB
ตำแหน่ง: จรัญสนิทวงศ์ 10700-หาดใหญ่90110
ติดต่อ:

Re: อาการจุก เสียดท้อง ขณะปั่นจักรยาน

โพสต์ โดย i3anksToi2y »

ท้องอืดหรือป่าว

หรือก่อนปั่นได้วอมร่างกายไหม

ไม่รู้สิครับผมมั่วเอา :oops:
รถไม่ไหล คนก็ม้ายไหร
anek_sw2
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: โรงเรียนสตรีวิทยา ๒ 29 สุคนธสวัสดิ์ 3 ลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
ติดต่อ:

โพสต์ โดย anek_sw2 »

เป็นเหมือนกันครับ รอคำตอบด้วยคน
nikom959
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814544099
Bike: trek 800

โพสต์ โดย nikom959 »

ร่างกายมันจะกำลังบอกเราว่า ตอนนี้ไม่เหมือนวันก่อนยังไม่พร้อม
เป็นอาการเตือนว่าจะเข้าข่าย OVER TRAINING ครับ
aocsaipang9
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK 4300

โพสต์ โดย aocsaipang9 »

ความเร็ว 40-45 เลยเหรอครับ ผมยังไม่เคยปั่นเร็วถึงขนาดนั้นเลย :lol: :lol:
สุขมาก
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย สุขมาก »

เล็กอันดา เขียน:เคยเกิดอาการจุกเสียดที่ท้องมากเวลา อัดขึ้นมาที่ความเร็ว 40-45 และผ่อน ลงไปชั่วขณะ พอจะอัดขึ้นอีกรอบ ทีนี้จุกเลยครับ แน่นปึ๊กจนแทบหายใจไม่ออกต้องยืดตัวตรงหายใจเข้ายาวๆ ประมาณ 5 นาที จึงค่อยทุเลาลง แต่ไม่หาย เป็นบ่อยมาก หลายครั้งแล้วครบ

ใครพอจะรู้สาเหตุ และวิธีแก้ รบกวนเมตตาให้ความรู้ด้วยครับ

ขอคุยด้วยว่า

อวค์ประกอบมันเยอัะครับ

กินอาหารไม่ เป็เวลา แล้วคว้า จกย. ออกปั่น

หรือ ดื่ม อยู่ พอได้เวลามัน

ก็ถามหา อาการโน้นนี้
Dust In the Wind‏...
เราก็แค่ฝุ่นละอองในสายลม
สุดแต่ลม...จะหอบพัดพาเราไปทางไหน
สุดท้ายก็ล่วงหล่น..แต่อาจจะมีฝุ่นหรือเม็ดทรายบางเม็ด ที่ถูกหล่อหล่อมไปเป็นแท่งแก้วเจียรไน.(.>,<).
เล็กอันดา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bike Joy
Bike: challenger

โพสต์ โดย เล็กอันดา »

ผมปั่นเสือภูเขาครับ เอาเป็นว่าก่อนซ้อมช่วงเย็น (ประมาณ 5-6 โมงเย็น) ก็จะกินข้าวประมาณบ่าย 3 โมง ก่อนออกปั่น 15 นาทีกินน้ำเปล่า ขวดเล็ก 500 ซีซี ปั่นไปก็จิบน้ำไปเรื่อย ช่วงแรกปั่นเรื่อยๆ ครับ แต่พอทำความเร็ว หรือลองสปริ้น พอหลังสปริ้น ลดความเร็วลง สักพักจะขึ้นอีกรอบ อาการที่ว่ามาทันที ขอคำตอบด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย เล็กอันดา เมื่อ 04 ส.ค. 2011, 15:08, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ปั่นทำงาน ลดมลภาวะกันนะครับ ..
รับให้คำปรึกษา และรับทำประกันภัยทุกประเภท ชีวิต,อุบัติเหตุ,รถยนต์1-2-3-5,อัคคีภัย
รับต่อพรบ.และต่อภาษีรถยนต์ ,จักรยานยนต์ ค่าบริการ 100 บาท
บริการส่งถึงบ้านโทร. 087-973-1110
ยินดีบริการครับ
lemonvet64
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0995963
Bike: NICH L1 ส้นตึก

โพสต์ โดย lemonvet64 »

ของผมเองเลากินน้ำทีละมากๆก่อนปั่นหรือในขณะปั่น, การกินอาหารหรือขนมปังปังแล้วไปปั่นเลย ก็เกิดอาการจุกเสียดเหมือนกันครับ
ส่วนพี่ๆท่านอื่นเป็นอย่างไรผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน

ผมเลยแก้ไขโดยจิบน้ำแล้วอมใว้ในปากแล้วค่อยๆกลืน ส่วนการปั่นหลังจากกินข้าวผมจะไม่เร่งในช่วงแรกๆครับ ค่อยๆไปซักระยะแล้วค่อยเพิ่มความเร็ว

ผมไม่ทราบว่า คุณเล็กอันดา ทิ้งระยะเวลาทานข้าวก่อนปั่นนานกี่นาที กี่ชั่วโมงนะครับ ปริมาณในการกินมากน้อยแค่ไหน เพราะผมว่าปริมาณในการกินและระยะเวลาในการย่อยอาหารมันน่าจะสัมพันธ์กัน(เรื่องนี้ผมว่าน่าจะลองหาข้อมูลดูอีกทีนะครับ)

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ :D
วันนี้คุณมีเพื่อนคู่ใจให้คร่อมหรือยัง
GI_ABCanimals
ขาประจำ
ขาประจำ
team: STREET FIGHTER CHIANGMAI!!!!!!!!!
ตำแหน่ง: ChiangMai Thailand

โพสต์ โดย GI_ABCanimals »

อาการจุดเสียด เกิดจากกรดในกระเพาะอาหารครับ ผมเป็นบ่อยครับ เพราะผมชอบทานอาหารไม่ค่อยตรงเวลา
บางทีกินข้าวเสร็จแล้วไปปั่นก็ จุกเสียดได้ครับ เพราะว่าช่วงที่ท้องเราว่างเกิดลมและแก๊สในกระเพาะ เมื่อเรารับประทาน
อาหารเข้าไป เจ้าอาหารก็จะเข้าไปแทนที่แก๊สพวกนั้นครับ แล้วแก๊สพวกนั้นบางทีก็ขับออกมาทางการผายลม การเรอ
แต่บางคนอาการหนัก ก็คือจุกเสียดนี่แหละครับ ยิ่งเราไปปั่นหรืออกกำลังกายด้วยแล้ว ยิ่งจุกเสียดครับ
บางครั้งปั่นๆอยู่ เรอออกมาก็มีครับ :D เหมือนมันขับลมออก

ลองหายา ลดกรดมาทานดูก่อนก็ได้นะครับ พวก Air X , ดิอ๊อกไำซต์ เคี้ยวๆแล้วกินน้ำตาม ;)
การปั่นจักรยานนี่ทำให้เราหายเครียดได้เหมือนกันนะ
G~
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย G~ »

การหายใจที่ผิดวิธีก็เป็นสาเหตุทำให้เกิดอาการจุกและเจ็บที่ท้องได้ โดยเฉพาะคนที่วิ่งออกกำลังกาย (กำลังเหนื่อยและหายใจแรง) วิธีหายใจที่ถูกต้องก็คือ เมื่อหายใจเอาลมเข้าสู่ปอด(หายใจเข้า) ท้องจะป่องออก กระบังลมก็จะเคลื่อนลงไป และเมื่อหายใจเอาลมออกจากปอด(หายใจออก) ท้องจะแบนแฟบลง กระบังลมก็จะกลับขึ้นมาเหมือนเดิม ถ้านึกภาพไม่ออก ก็ลองนอนหงายบนพื้นราบ ๆ ดู แล้วเหลือบตามองลงไปดูที่หน้าท้อง จะเห็นความสัมพันธ์กันระหว่างร่างกายกับระบบการหายใจ คนที่เป็นนักกีฬา นักร้อง หรือนักดนตรีประเภทเครื่องเป่า จะหายใจด้วยวิธีนี้เหมือน ๆ กัน แต่ถ้าต้องการรู้ว่า มันจุกได้อย่างไร ก็ต้องให้คนที่เรีบนจบแพทย์มาอธิบายต่อ....นะครับ
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

อาจจะอาหารที่กินไป ยังย่อยไม่หมด...หรือไม่..ตะคริว กำลังขึ้น กินกระบังลม... :? :? ผมก็เป็น จะเป็นตอน เริ่มออกสตาร์ท ไม่กี่นาที..ความเร็วตกฮวบเลย..เล่นยัดพลังงานมากไปหน่อย... :lol: :lol:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
ณัฐดน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: ชมรมจักรยานจังหวัดบึงกาฬ
Bike: Merida skutora 903

โพสต์ โดย ณัฐดน »

ผมจะเป็นตอนเหนื่อยถึงขีดสุดครับ จุกเหมือนเป็นตะคิวที่บริเวณใต้ชี่โครงช้ายขวา สปิ้นที่ความเร็ว 52 แล้วผ่อน ปั่นต่อก้มติดแฮนท์พอเงิยหน้าขึ้น จุกครับ หายใจไม่ทันเหมือนเป็นตะคิว สันนิฐานว่าน่าจะเป็นอาการของกล้ามเนื้อกระบังลมหดยืดตัวเร็วเกินไป ร่างกายเหนื่อยถึงขีดสุด เลยทำให้เกรงบริเวณช่องท้อง ทำให้จุกเหมือนเป็นตะคิว....
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”