การฝึกยืดกล้ามเนื้อบริเวณส่วนต่างๆของร่างกาย และการกายภาพบำบัดรักษาอาการปวดหลังด้วยตนเอง

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
openroad
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-3090-2004
team: No Team
Bike: colnago
ตำแหน่ง: กรุงเทพมหานคร

Re: การฝึกยืดกล้ามเนื้อบริเวณส่วนต่างๆของร่างกายสำหรับเพื่อนนักปั่นที่มีปัญหาครับ

โพสต์ โดย openroad »

สวัสดีครับ เมื่อวานเอารูปภาพการใช้ลูกบอลเพื่อฝึกล้ามเนื้ออุ้งมือ และนิ้วมือให้ดูแล้วนะครับ ถ้าใครไม่มีลูกบอล อาจใช้ลูกเทนนิสแทนได้แต่บีบระมัดระวังหน่อยนะครับ เพราะลูกเทนนิสมันแข็ง อาจทำให้บาดเจ็บได้ วันนี้ผมเอารูปของการฝึกกล้ามเนื้อข้อมือ ท่อนแขนด้านบน และรูปกล้ามเนื้อ กระดูก เส้นเลือดมาให้ดูเพื่อให้เห็นภาพที่ชัดเจนขึ้นครับ จะสังเกตได้เลยว่า มีส่วนประกอบของกล้ามเนื้อ กระดูก เส้นประสาทเป็นจำนวนมากที่บริเวณของแขนทั้งท่อน เพราะเป็นอวัยวะที่เราใช้มากที่สุดแล้วครับ เช่น ยกมือ กำมือ แบมือ หยิบของ ตบ ต่อย จับ โอ้ยเยอะแยะ ที่คุณ ospop ชาปลายนิ้ว บางทีท่อนแขนลามไปถึงหัวไหล่ ผมอยากให้ลองฝึกให้ครบทุกส่วนเลยครับ อย่าไปเน้นเฉพาะที่ การรักษาโรค Muscular-skeletol นั้น เป็นอะไรที่เน้นยากมากๆ ฝึกให้รอบด้านเลยรับรองหายแน่นอนครับ
ไฟล์แนบ
รูปของกล้ามเนื้อท่อนแขนทั้งหมด
รูปของกล้ามเนื้อท่อนแขนทั้งหมด
IMG_1692_resize.JPG (38.74 KiB) เข้าดูแล้ว 733 ครั้ง
รูปของกระดูกท่อนแขนด้านหน้าและด้านหลัง
รูปของกระดูกท่อนแขนด้านหน้าและด้านหลัง
IMG_1693_resize.JPG (35.47 KiB) เข้าดูแล้ว 733 ครั้ง
IMG_1695_resize.JPG (32.52 KiB) เข้าดูแล้ว 733 ครั้ง
ท่ายืดกล้ามเนื้อท่อนแขนและข้อมือ
ท่ายืดกล้ามเนื้อท่อนแขนและข้อมือ
IMG_1694_resize.JPG (42.62 KiB) เข้าดูแล้ว 734 ครั้ง
Believe?
openroad
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: การฝึกยืดกล้ามเนื้อบริเวณส่วนต่างๆของร่างกายสำหรับเพื่อนนักปั่นที่มีปัญหาครับ

รูปต่อครับ ท่าออกกำลังกายท่าแรกเป็นการหงายฝ่ามือจับบาร์เบล หรือ ดัมเบลล์ ท่าที่สองคว่ำฝ่ามือ ท่าที่สามท่านี้ดีมากครับผมชอบใช้ฝึกลุกค้าที่มีปัญหา เช่น คุณ ospop ผลปรากฎว่าหายทุกคน แต่อย่าลืม วิตามิน B นะครับ จากนั้นก็ยืดกล้ามเนื้อต่อครับ ส่วนจำนวนครั้งที่ใช้ฝึก แนะนำว่าให้ทำจนล้าไปเลยนะครับ 3-4 เซ็ท เป็นอย่างต่ำนะครับ
ไฟล์แนบ
reverse wrist curl
reverse wrist curl
IMG_1696_resize.JPG (31.64 KiB) เข้าดูแล้ว 734 ครั้ง
wrist curl
wrist curl
IMG_1698_resize.JPG (43.19 KiB) เข้าดูแล้ว 733 ครั้ง
standing reverse curl
standing reverse curl
IMG_1701_resize.JPG (45.5 KiB) เข้าดูแล้ว 733 ครั้ง
IMG_1700_resize.JPG (37.44 KiB) เข้าดูแล้ว 733 ครั้ง
IMG_1703_resize.JPG (35.09 KiB) เข้าดูแล้ว 734 ครั้ง
Believe?
openroad
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่เข้าใจรูปภาพไหน สอบถามมาได้นะครับ เดียวพรุ่งนี้มาต่ออาหารในกลุ่มของวิตามิน B ต่างๆ
Believe?
กระบี่ไร้น้ำตา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-925-58-58
team: เสือนำร่อง inter speed
Bike: *Time VXRS Ulteam* ++ trek 8500

โพสต์ โดย กระบี่ไร้น้ำตา »

:shock: :shock: :shock: ปูเสื่อรอชมอยู่ครับ :D :D :D :D
++...อยู่ที่ขาและปอด++

http://www.competitivecyclist.com/za/CC ... ATOR_INTRO
openroad
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีครับ วันนี้ผมขอเล่าให้ฟังถึงสารอาหารในกลุ่มของ วิตามิน B Complex ว่าเป็นอย่างไร ทำไมถึงแนะนำให้ต้องกินเสริมสำหรับคนที่มีปัญหาเกี่ยวกับการชาที่ปลายนิ้ว ปลายประสาท ในการเขียนครั้งนี้ผมจะเขียนในแง่ของวิตามิน B Complex สำหรับนักกีฬา และใช้เพื่อการออกกำลังกายโดยเฉพาะ
วิตามินจะแบ่งออกเป็น สองกลุ่ม
-กลุ่มแรก คือ วิตามินที่ละลายในไขมัน หรือ Fat soluble ประกอบไปด้วย วิตามิน A D E และ K
-กลุ่มที่สอง คือ วิตามินที่ละลายในน้ำ หรือ Water soluble ปรพกอบไปด้วย วิตามิน C และ B Complex
คราวนี้เราจะมากล่าวกันถึงเฉพาะกลุ่มวิตามิน B-Complex ซึ่งประกอบด้วยหลายตัวมาก และแต่ละตัวสำคัญทั้งนั้นครับ
-วิตามิน B1 มีหน้าที่ เป็น Co-enzyme(โค เอนไซม์ คือ ช่วยให้เอนไซม์ทำงานได้ตามปกติและทำงานได้ดี) เพื่อช่วยในปฏิกิริยาที่เกี่ยวข้องกับการกำจัดก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ของร่างกาย สำคัญมากสำหรับคนที่ต้องการเล่นกีฬาประเภททนทานและยาวนาน เช่นการปั่นจักรยาน หาได้ในอาหารประเภท เนื้อหมู เครื่องใน เมล็ดธัญพืชต่างๆ ถั่ว นม ผลไม้ และผักสด ถ้าขาดวิตามิน B1 จะมีผลทำให้ ปลายกระแสประสาททำงานช้าลง อาการบวมน้ำ หัวใจล้มเหลว ถ้าได้รับวิตามิน B1 มากเกินไปพบว่าไม่มีผลเสียต่อร่างกาย

-วิตามิน B2 มีหน้าที่ เป็น โค เอนไซม์ เพื่อช่วยให้เซลล์กล้ามเนื้อเพิ่มกระบวนการผลิตพลังงานให้แก่ร่างกาย ใครจะออกทริปยาวๆ ใครจะปั่นเร็ว ใครจะปั่นขึ้นเขา ใครต้องการพลังงาน จัดไปเลยครับ สามารถพบวิตามิน B2 ได้ทั่วไปในอาหารเกือบทุกชนิด(เพราะอาหารที่เรากินก่อนจะเสียชีวิตก็ต้องการพลังงานเพื่อการดำรงชีพเช่นกันครับ เลยพบ วิตามิน B2 ได้ทั่วไป) เนื้อทุกประเภท ผักและผลไม้สดทุกประเภท แต่จะพบมากในอาหารประเภท นม ผลิตภัณฑ์ประเภทซีเรียล(สาเหตุที่เค้าให้เด้กฝรั่งกินเป็นมื้อเช้าเพราะต้องการพลังงานให้แก่เด็กนี่เองครับ) ถ้าขาดวิตามิน B2 ทำให้เกิดจุดแดงที่ริมฝีปาก แผลแตกที่มุมปาก และแผลที่ตา

-ไนอาซีน(Niacin) มีหน้าที่ เป็น โค เอนไซม์ เพื่อช่วยลดการเกิดปฏิกิริยาออกซิเดชั่นในเซลล์ ลดผลกระทบที่เกิดขึ้น ทำให้เซลล์กล้ามเนื้อมีความแข็งแรงยาวนานขึ้น พบมากในตับ เนื้อแดงของสัตว์ เนื้อไก่ และถั่วพีนัท ถ้าร่างกายขาดไนอาซีนทำให้เกิดแผลที่ผิวหนังและผนังลำไส้ อาจทำให้เป็นโรคจิตได้ และถ้าได้รับมากเกินไปจะเกิดความรู้สึกแสบร้อนไหม้ที่ผิวบริเวณ คอ ใบหน้าและมือ
Believe?
wut-lek
สมาชิก
สมาชิก
team: SPRC
Bike: mongoose
ตำแหน่ง: Rayong

โพสต์ โดย wut-lek »

:D สุดยอด.. ขอบคุณมากครับ :mrgreen:
สุขหรือทุกข์ เรารู้ อยู่ที่จิต
ถูกหรือผิด เรารู้ อยู่ที่ผล
ดีหรือชั่ว เรารู้ อยู่ที่ตน
มีหรือจน เรารู้ อยู่ที่ใจ
( ไม่ต้องเข้าใจ...ตามใจก็พอ )
openroad
ขาประจำ
ขาประจำ

หนังสือ Sports & Excercise nutrition เล่มนี้ดีมากๆนะครับ เดียวมาว่ากันต่อเรื่องของ Vitamin B-Complex กันต่อนะครับ ยังไม่จบ
ไฟล์แนบ
IMG_1752_resize.JPG (36.12 KiB) เข้าดูแล้ว 707 ครั้ง
IMG_1751_resize.JPG (56.51 KiB) เข้าดูแล้ว 707 ครั้ง
Believe?
ospop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: JOY & JAM
Bike: MERIDA TFS300D GT สีแดง

โพสต์ โดย ospop »

เข้ามาดูดความรู้เรื่อยๆ ทุกวันทุกวันครับ
ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากนะครับ
:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
รูปรายงานทริปแทร็ค แบบ PoP pOp กับ จอย แอนด์ แจม

ขี่จักรยานไปก่อนนะตัวเธอ.......
Frogman_twin
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KCC, DEEP TEAM
Bike: Klein

โพสต์ โดย Frogman_twin »

:P
ไม่ต้องประสบความสำเร็จทุกอย่าง แต่สิ่งที่เลือกทำขอให้ทำให้เต็มที่น๊ะลูก
sama4500
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Trek 4500

โพสต์ โดย sama4500 »

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ดีมากครับ....ขอบคุณ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ospop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: JOY & JAM
Bike: MERIDA TFS300D GT สีแดง

โพสต์ โดย ospop »

เข้ามาให้กำัลังใจเจ้าของกระทู้ เขียนบทความให้อ่านอีกครับ

------ไม่มีอะไรทำนั่งบ่นกับตัวเองครับ-----
พักขามาตั้งแต่วันพฤหัส(ไป รพ.) มา วันศุกร์ วันเสาร์ก็พักนอนเฉยๆเลย ไม่ได้เดินไปไหนเลย นอกจากไปซื้อของที่ 7/11
นอนๆนั้งๆทั้งวัน รู้สึกปวดแข่งปวดขาเลยไปหายานวดมา บีบๆ นวดๆ ยืดแข้งยืดขา ตามที่อ่านจากบทความของเจ้าของกระทู้
แต่ก็ยังรู้สึกได้ว่า ไม่ได้ปั่นจักยานต่อกันทุกวันทำให้ขี้เกียจขึ้นเยอะ แล้วก็ไม่ได้ปั่นจักรยานเส้นก็ตึงได้นิ สุขภาพไม่ฟิตสักที

เช้าวันทิตย์ ตื่นมายืดเส้นยืดสาย บิดซ้าย บิดขวา เตรียมตัวปั่นจักรยานไปสวนหลวง ร.9 จากบ้านไปสวนหลวง 6 กม.
ด้วยความบ้ากำลัง เห็นผู้หญิงเขาปั่นได้เร็วเลยปั่นตามประมาณ 25-30 (เสือภูเขายางขอบ 2.1) ปั่นได้สัก 10 กิโลเมตร รอบสนามราษฎร์
ก็รู้สึกล้าขา ปวดหัวเข่า เลยพัก ยืดเส้นยืดสายเดินไปเดินมาสักนิด ผ่อนคลายได้นิดหน่อย

*****แอบอิจฉาคนสุขภาพดีเหมือนกัน ปั่นก่อนผม เลิกทีหลังผม แถมปั่นไวก็ผมอีก ช่างฟิตกันจริงๆ******

รวมเช้าวันอาทิตย์วันนี้ได้ 30 กม. ครับ
รูปรายงานทริปแทร็ค แบบ PoP pOp กับ จอย แอนด์ แจม

ขี่จักรยานไปก่อนนะตัวเธอ.......
openroad
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีครับคุณ ospop ขอบคุณที่เข้ามาเป็นกำลังใจ ผมแนะนำว่าการยืดกล้ามเนื้อต้องทำทุกวันนะครับสำหรับกลุ่มคนที่มีปัญหาเรื่องการยืดหยุ่นที่ต่ำมากๆ ออกกำลังกล้ามเนื้อ ต่อด้วยยืดกล้ามเนื้อ ควรทำทุกวัน การยืดกล้ามเนื้อทำประมาร 15-20 นาทีสำหรับกลุ่มคนที่มีปัญหา วางโปรแกรมการฝึกยืดกล้ามเนื้อตามนี้นะครับ ใช้การปั่นจักรยานเป็นการวอร์มร่างกายและเน้นการฝึกยืดต่อครับ แล้วกลับไปปั่นต่อ ทำให้ครบ 3 เดือน แล้วลองปั่นยาวๆดูนะครับ สังเกตอาการดูจะรู้ว่าปั่นได้นานขึ้น ยาวขึ้นและอาจจะเร็วขึ้นด้วยครับคุณ ospop ช่วงนี้ผมงานยุ่งมากแต่พรุ่งนี้ว่างช่วงสายจะเข้ามาต่อเรื่อง Vitamin B-Complex ครับ
Believe?
openroad
ขาประจำ
ขาประจำ

วิตามิน B6 มีหน้าที่ เป็นโคเอนไซม์ทำหน้าที่ในกระบวนการเมตาบอลิซึมของไกลโคเจนในกล้ามเนื้อ และกรดอะมิโนซึ่งเป็นส่วนประกอบที่สำคัญสำหรับการสร้างกล้ามเนื้อ ไกลโคเจนเป็นแหล่งพลังงานสำหรับกล้ามเนื้อที่ต้องการพลังงานสำหรับนำไปใช้ในการเคลื่อนไหว พบมากใน เนื้อสัตว์จำพวก ปลา เนื้อหมู เนื้อวัว ผักใบเขียว ธัญพืชและซีเรียลต่างๆ ถ้ามีน้อยเกินไปจะมีอาการ ระคายเคืองตามผิวหนัง กล้ามเนื้อมีอาการกระตุก นิ่วในไต ไม่มีรายงานอาการเป็นพิษจากการมีมากเกินไป

วิตามิน กรดแพนโธทินิค(Pantothenic acid) เป็นส่วนประกอบที่สำคัญของโคเอนไซม์เอ ซึ่งเป็นเอนไซม์ที่สำคัญในกระบวนการเผาผลาญและสร้างพลังงานให้แก่ร่างกาย ถ้ามีน้อยเกินไปทำให้เกิดอาการปวดเมื่อยตามร่างกาย มีอาการนอนไม่ค่อยหลับ ทำให้การทำงานของระบบประสาทผิดปกติ ไม่มีรายงานการเป็นพิษในกรณีมีมากเกินไป

วิตามิน โฟเลท(Folate) เป็นส่วนประกอบที่สำคัญของโคเอนไซม์ที่ทำหน้าที่สร้างกรดอะมิโน และกระบวนการแลกเปลี่ยนโมเลกุลของคาร์บอนในเซลล์กล้ามเนื้อ(สำคัญมากต่อการสร้างพลังงานในร่างกาย) ถ้ามีน้อยเกินไปทำให้เกิดโรคโลหิตจาง กล้ามเนื้ออ่อนแรง รบกวนการทำงานของระบบย่อยอาหาร ท้องเสีย ลิ้นออกเป็นฝ้าสีแดง ไม่มีรายงานการเป็นพิษในกรณีมีมากเกินไป

วิตามิน บี 12 เป็นโคเอนไซม์ที่สำคัญในกระบวนการแลกเปลี่ยนโมเลกุลของคาร์บอนในเซลล์กล้ามเนื้อ(สำคัญมากต่อการสร้างพลังงานในร่างกาย)พบมากในเนื้อแดงของเนื้อสัตว์ทุกชนิด ปลา ไข่ ผลิตภัณฑ์จากนม (ไม่พบวิตามินบี12 ในอาหารที่มาจากพืช) ถ้ามีน้อยเกินไปทำให้กล้ามเนื้ออ่อนแรง มีความผิดปกติของระบบประสาท ทำให้เกิดอาการชา โรคโลหิตจาง ไม่มีรายงานการเป็นพิษในกรณีมีมากเกินไป

วิตามิน ไบโอติน(Biotin) เป็นโคเอนไซม์ที่สำคัญในกระบวนการสร้างกรดไขมันในร่างกาย การเผาผลาญกรดอะมิโนและการสร้างไกลดคเจนในกล้ามเนื้อ พบมากในถั่ว ผักสด เนื้อสัตว์ ตับ ไข่แดง ถ้ามีน้อยเกินไปทำให้เกิดการเมื่อยล้าของกล้ามเนื้อ กดการทำงานของระบบประสาทสั่งการ เกิดการปวดของกล้ามเนื้อ ไม่มีรายงานการเป็นพิษในกรณีมีมากเกินไป
Believe?
openroad
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ผมเอาท่ายืดกล้ามเนื้อหน้าแข้งมาให้ดู เพื่อเอาไปฝึกกันครับเวลาหน้าแข้งตึงและปวดเนื่องจากแรงดันเลือดในบริเวณนั้นมากเกินจนทำให้เส้นเลือดขยายตัว มีการสะสมของเสียจาการปั่นและไม่สามารถนำกลับไปขจัดออกได้ ต้องยืดนะครับฝึกให้เกิดความยืดหยุ่นเยอะๆจะได้ไม่เป็นตะคริว
ไฟล์แนบ
IMG_1790_resize.JPG (35.45 KiB) เข้าดูแล้ว 669 ครั้ง
IMG_1791_resize.JPG (36.98 KiB) เข้าดูแล้ว 669 ครั้ง
IMG_1792_resize.JPG (35.35 KiB) เข้าดูแล้ว 669 ครั้ง
IMG_1793_resize.JPG (36.88 KiB) เข้าดูแล้ว 669 ครั้ง
IMG_1794_resize.JPG (35.13 KiB) เข้าดูแล้ว 669 ครั้ง
Believe?
openroad
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปต่อนะครับ ในรูปสุดท้ายผมเอารูปกระบวนการไกลโคไลซิสมาให้ดู เดียวมีเวลาว่างจะมาอธิบายให้ฟังครับว่าสำคัญอย่างไรสำหรับนักปั่นอย่างเรา
ไฟล์แนบ
IMG_1795_resize.JPG (37.89 KiB) เข้าดูแล้ว 669 ครั้ง
glycolysis[1].jpg (40.27 KiB) เข้าดูแล้ว 669 ครั้ง
Believe?
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”