การฝึกยืดกล้ามเนื้อบริเวณส่วนต่างๆของร่างกาย และการกายภาพบำบัดรักษาอาการปวดหลังด้วยตนเอง

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
สิงห์-บ้านบึงพระ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081xxxxxxx
team: มากับพระ
Bike: เหล็ก+อลูมิเนียม

Re: การฝึกยืดกล้ามเนื้อบริเวณส่วนต่างๆของร่างกาย และการกายภาพบำบัดรักษาอาการปวดหลังด้วยตนเอง

โพสต์ โดย สิงห์-บ้านบึงพระ »

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ออกกำลังกายเป็นประจำเพื่อสุขภาพที่ดี
มาร์ช FO.S
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891696338
team: มะพร้าวเตี้ย,BST Bike to Work
Bike: FOS,Specialized,Jamis Ventura
ตำแหน่ง: จรัญสนิทวงศ์ 12 บางกอกใหญ่
ติดต่อ:

Re: การฝึกยืดกล้ามเนื้อบริเวณส่วนต่างๆของร่างกาย และการกายภาพบำบัดรักษาอาการปวดหลังด้วยตนเอง

โพสต์ โดย มาร์ช FO.S »

openroad เขียน:
มาร์ช FO.S เขียน:ผมลองดูแล้วกับการวิ่ง warm up และ coll down ก่อนและหลังซ้อม ดีขึ้นมากครับ ไม่ปวด ไม่เจ็บ ซ้อมได้ไหลลื่น

มีปัญหาอย่างนึงครับ ผมมีปัญหาเรื่องการใช้งานกล้ามเนื้อมากเกินไป คือ overuse injuries
ซ้อมว่ายน้ำท่าฟรีสไตล์มากไปหน่อย ผมซ้อม 3-4 วันต่อสัปดาห์ วันละ 1 ชม.โดยไม่พัก และมีบางช่วงที่อัดหนักยาว ๆ ไม่ได้วอร์มอัพ ไม่ได้คูลดาว์น
ช่วงหลัง ๆ 2-3 ครั้งหลังเริ่มเจ็บไหล่ขวา จึงพักยาว แต่พักยังไงก็ไม่หาย เป็นมาจะสองเดือนแล้วครับ
ต้องทำยังไงดี กับกรณี overuse injuries นี้ครับ

พักอย่างเดียวหายไหมครับ หรือต้องมีท่าบริหารอะไร
ยาก็กินแล้ว พวกไดโครฟิแน็ก 1 สัปดาห์
กล้ามเนื้อใช้แบบ Overuse แก้ด้วยการ
1. ใช้โปรแกรมการฝึกที่เหมาะสมกับกล้ามเนื้อครับ
2. เพิ่มความแข็งแรงของกล้ามเนื้อไหล่และหลังให้พอดีกับโปรแกรมที่ overuse เมื่อกล้ามเนื้อแข็งแรงขึ้น โปรแกรมที่ทำให้ overuse ก็หมดไปครับ
ไม่ได้เข้า web มานานเลยครับ ตอนนี้ผมดีขึ้นแล้ว ใช้วิธีบริหารไหล่โดยใช้ weight ทุกวันรอบ ๆ กล้ามเนื้อที่บาดเจ็บ ก็ดีขึ้นเรื่อย ๆครับ

แต่มีอีกส่วนครับที่ผมบาดเจ็บคือ กล้ามเนื้อน่องด้านหลังขาขวา อันนี้เป็นมาได้ 1 ปีแล้วครับ จะเกิดพังผืดแล้วหรือเปล่า อันนี้เกิดจากการปั่นจักรยานที่เบาะต่ำเกินไปประมาณ 2 cm การควงขาที่ไม่ถูกวิธี โดยใช้กล้ามเนื้อน่องด้านหลังมากเกินไป แทนที่จะใช้กล้ามเนื้อต้นขามัดใหญ่ และอีกอย่างควงขาเยอะเกินไป จึงทำให้เจ็บมานาน และมีผลต่อการวิ่งด้วย ยิ่งตอนนี้เปลี่ยนมาวิ่ง style เท้าเปล่าคือลงน้ำหนักเต็มเท้า แล้วจังหวะก้ามก็ใช้สปริงข้อเท้า จึงต้องใช้กล้ามเนื้อน่องด้านหลังเยอะ มีปัญหากับการวิ่งมาก ฝากแนะนำด้วยครับ ผมก็ยืดขาบ่อยอยู่ ด้วยการดัดปลายเท้าและยืนบนแท่นไม้ที่ไว้ยืดกล้ามเนื้อน่องอยู่เป็นประจำ มีวิธีอื่นที่ให้หายอีกไหมครับ ต้องนวดหรือมีวิธีบริหารอะไรไหม เพื่อให้ดีขึ้นเหมือนไหล่ที่กำลังจะหาย ผมใช้วิธีบริหารน่องด้วยการยกดัมเบลแล้วเขย่งค้าง 2วิ ทำหลาย ๆครั้ง เป็นวิธีที่ถูกไหมครับ หรือจะทำให้เป็นหนักขึ้นกว่าเดิม หรือมีวิธีบริหารน่องแบบอื่นอีกไหม

ขอบคุณมากครับ ร่ายมาซะยาว
สรุปทริปปั่นเดี่ยว กรุงเทพ-สิงคโปร์-กัวลาลัมเปอร์ 1เดือนเต็ม
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=23643
ออกมาปั่นไปทำงานกันเถอะ แล้วจะรู้ว่าชีวิตทำงานช่างมีความสุขเหลือเกิน
kamlue
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: ไฮบริด เก่า เก่า-เสือภูเขา ถูก ถูก

โพสต์ โดย kamlue »

ขอปรึกษาครับ พอดีไล่อ่านดูแล้วผมไม่แน่ใจ
คือผมมักจะเจ็บบริเวณเอว บางครั้งเจ็บมาก ๆ เลยครับ ถ้าเจ็บมาก ๆ นี่ยืนตัวตรงไม่ได้เลยครับ ไปหาหมอ(โรงพยาบาลแถวบ้านนอกนะครับ)ไม่มีหมอเฉพาะทาง หมอก็ว่ากล้ามเนื้ออักเสบให้ยาฉีดและยามาทาน ถ้าทานยาหมดอาการเจ็บกลับมาอีก และหมอก็แนะนำว่าเวลานั่งทำงานอย่านั่งนานๆ ให้เอนตัวบ้าง ลุกเดินบ้าง (ผมก็ปฏิบัติตามคำแนะนำของหมอ เก้าอี้นั่งทำงานผมก็ไปซื้อตัวใหม่ที่พอดีมาใช้ ฝึกบริหารกล้ามเนื้อมัดใหญ่ช่วงหลัง อาการก็ดีขึ้นบ้าง ) แต่ผมมีรู้สึกว่าช่วงเอวมันมีความรู้สึกตึง ๆ พร้อมที่จะเจ็บอยู่ตลอด ผมเลยอยากสอบถามว่าถ้าผมไปนวด แบบนวดแผนไทยจะดีขึ้นไหมครับ แล้วมีวิธียืดกล้ามเนื้อบริเวณเอวอย่างไรบ้างครับ (ผมออกกำลังกายโดยการปั่นจักรยานเป็นประจำ ) ขอบคุณครับ
โลกกว้างกลางแจ้ง
neoleoygry
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย neoleoygry »

เยี่ยมๆๆ นอกจากปั่นจักรยาน ยังใช้ได้ในทุกๆกีฬา
ร่มตอนเดียว http://www.rombkk.com ร่มสองตอน ร่มสามตอน ร่มกอล์ฟ ด้วย โรงงานร่มพรีเมี่ยม ได้หลากหลายแบบ ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ rombkk.com
kaisorn
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kaisorn »

ปักเอาไว้ได้ใช้อยู่แล้ว ขอบคุณครับ :P
ข้ามา ข้าเห็น ข้าชนะ
sutatwiboontum
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: KTM strada 800 , Brompton RAW M6R , Tokyo Bike

โพสต์ โดย sutatwiboontum »

สอบถามครับ พอดีแฟนจะเจ็บตรงข้อมือ ตรงจุดเชื่อมต่อระหว่างข้อมือ - แขน (เหตุเกิดจากเล่นโยคะ) แบบถ้าต้องยันพื้น / ดันกำแพง จะรู้สึกเจ็บ เคยไปหาหมอ หมอบอก เป้นเยื่อหุ้มข้อปูด ฉีดยาให้เข็มนึง (สเตอรอย) ก็หายเป็นปกติ ผ่านไป 3 เดือน กลับมาเป็นอีก อยากขอปรึกษาถึงท่าบริหารด้วยครับ ขออภัย หากไม่เกี่ยวข้องกับจักรยาน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Opikza
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi impulso ; Dahon ; CAAD10 2012
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Opikza »

ขอบคณครับ
ID Line: Pik_roadbike
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
มีแรงเท่าไหร่ก้อใส่ไป เส้นชัยอยู่ข้างหน้า
Mr.Green99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092-698-9233
Bike: Araya Muddy Fox 9sp ,Surly Long Hual Trucker 9sp,Bridgestone WN 2000 NEO-COT, Tokyo Bike Mini
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Mr.Green99 »

นั่งอ่านมา 2 วันเต็มๆกับข้อความ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ ผมกับการยืดกล้ามเนื้อนีไม่เคยเลยครับ ยกรถออกมาก็ลุยเลย จบแล้วก็เก็บรถแล้วก็กลับเลย คงต้องลองเริ่มต้นมั่งครับ

facebook : ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพชุมชนบวบขม

เข้ามาร่วมสนุกกันได้ครับEndomondo Cycling Thailand
https://www.facebook.com/groups/193683270773728/

อยากทำอะไร อย่ารอ อย่าคิดว่าทำไม่ได้
ทำเลยครับ ก่อนที่จะไม่มีโอกาสได้ทำ
เณรแอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โรงพยาบาลสกลนคร
Bike: MOSSO
ตำแหน่ง: ร.พ.สกลนคร ต.ธาตุเชิงชุม อ.เมือง จ.สกลนคร 47000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เณรแอร์ »

สุดยอดดด
Aeky
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814704195
team: ไม่มี
Bike: GAZELLE 26"

โพสต์ โดย Aeky »

ขอบคุณครับ เอามาประยุกต์ใช้กับที่ทำงาน ประเภท office syndrome
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”