บันทึกเสือมือใหม่ 500 ก.ม. แรกของคุณ (เชิญร่วมแชร์) - ถึงเวลาเปลี่ยนเฟืองหน้าจาก 2 ใบ เป็น 3 ใบ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย

Re: บันทึกเสือมือใหม่ 500 ก.ม. แรกของคุณ (เชิญร่วมแชร์) - Slow Life Touring เริ่มหน้า 19

โพสต์ โดย heyseecool » 13 มิ.ย. 2012, 10:53

thawat5375 เขียน:เล่าประสบการณ์กับการเปลี่ยนบันไดครั้งแรก เนื่องจากซื้อเสือภูเขามานานแล้วก็ใส่รองเท้ากีฬาทั่วไป วันหนึ่งก็อยากเปลี่ยนมาใส่รองเท้าติดคลีตบ้างก็จัดการเลยไปซื้อเพื่อทำการเปลี่ยนเอง จัดการถอดด้านขวามือก่อนสบายมากถอดของเก่าออกแล้วก็ใส่ของใหม่แทนเสร็จก็มาถอดข้างซ้ายมือ ถอดยังไงก็ไม่ออกเล่นซะเหนื่อเลยจนท้อจึงหยิบบันไดตัวใหม่ขึ้นมาดูอยู่พักหนึ่งแล้วก็มองไปที่เกลียว เจ้ากรรมมันเป็นเกลียวกลับกันกับด้านขวามือ หมายความว่าถ้าเราหมุนตามเข็มนาฬิกาเป็นการหมุนออก ถ้าหมุนทวนเข็มเป็นการหมุนเข้า แสดงว่าที่เราพยายามถอดออกเป็นการหมุนเข้า โหเล่นเสียเหนื่อเลย ก็ได้บทเรียนครับบางทีถ้าเราไม่ลงมือเองก็จะไม่รู้ครับ นี่ประสบการณ์แรกเลยครับเกี่ยวกับจักรยานที่ต้องจดจำ

วันแรกผมใส่ครีตกลิ้งเลยครับ แต่ปั่นแถวบ้านรถเยอะมากเสียวๆครับ ถ้าล้มบนถนน ไม่อยากคิดภาพเลยครับ สรุปถอดเก็บ เอาไว้ปั่นตอนออกทริปไกลๆต่างจังหวัดดีกว่า :lol: :lol: :lol:
ใจของเราเองลึกๆแล้ว เรารู้วิธีที่จะควบคุมได้เสมอ
เป็นเหมือนกัปตันของชีวิต ไม่มีใครมาทำร้ายใจเราได้...ถ้าเราไม่ยอม"
http://www.beliefhouse.in.th
สั่งตัดเสื้อยืด เสื้อโปโล พร้อมสกรีน ครบวงจร
0917540278

Re: บันทึกเสือมือใหม่ 500 ก.ม. แรกของคุณ (เชิญร่วมแชร์) - Slow Life Touring เริ่มหน้า 19

โพสต์ โดย breeze » 13 มิ.ย. 2012, 13:35

heyseecool เขียน:
thawat5375 เขียน:เล่าประสบการณ์กับการเปลี่ยนบันไดครั้งแรก เนื่องจากซื้อเสือภูเขามานานแล้วก็ใส่รองเท้ากีฬาทั่วไป วันหนึ่งก็อยากเปลี่ยนมาใส่รองเท้าติดคลีตบ้างก็จัดการเลยไปซื้อเพื่อทำการเปลี่ยนเอง จัดการถอดด้านขวามือก่อนสบายมากถอดของเก่าออกแล้วก็ใส่ของใหม่แทนเสร็จก็มาถอดข้างซ้ายมือ ถอดยังไงก็ไม่ออกเล่นซะเหนื่อเลยจนท้อจึงหยิบบันไดตัวใหม่ขึ้นมาดูอยู่พักหนึ่งแล้วก็มองไปที่เกลียว เจ้ากรรมมันเป็นเกลียวกลับกันกับด้านขวามือ หมายความว่าถ้าเราหมุนตามเข็มนาฬิกาเป็นการหมุนออก ถ้าหมุนทวนเข็มเป็นการหมุนเข้า แสดงว่าที่เราพยายามถอดออกเป็นการหมุนเข้า โหเล่นเสียเหนื่อเลย ก็ได้บทเรียนครับบางทีถ้าเราไม่ลงมือเองก็จะไม่รู้ครับ นี่ประสบการณ์แรกเลยครับเกี่ยวกับจักรยานที่ต้องจดจำ

วันแรกผมใส่ครีตกลิ้งเลยครับ แต่ปั่นแถวบ้านรถเยอะมากเสียวๆครับ ถ้าล้มบนถนน ไม่อยากคิดภาพเลยครับ สรุปถอดเก็บ เอาไว้ปั่นตอนออกทริปไกลๆต่างจังหวัดดีกว่า :lol: :lol: :lol:

เอามาโพสต์ใหม่ เคยโพสต์ไว้ในกลุ่มลุงโทครับ เกี่ยวกับ ประสบการณ์ครั้งแรก

วินาทีขึ้นครู

หลังจากชายหนุ่มทำงานหนัก ไม่ได้...มานาน พอถึงวันเงินเดือนออก เสียงเรียกร้องจากเพื่อนๆ มากมาย ลงความเห็นเป็นเสียงเดียวกันว่า
ทำงานหนักมานานถึงเวลาแล้วที่ชายหนุ่มต้องให้รางวัลกับตัวเองบ้าง

ตกเย็นวันนั้นชายหนุ่มกลัดมัน จึงได้กำเงินสด เข้าไปที่ร้านซื้ออุปกรณ์จำเป็นประกอบกิจ

และรอเวลาให้ถึงนัดหมาย...เพื่อจะได้เสพสมอารมณ์หมาย กับเขาเสียที

และแล้วเวลานั้นก็มาถึง ในครั้งแรกชายหนุ่มตั้งใจว่าศึกครั้งนี้ ไม่อยากใช้อุปกรณ์ประกอบกิจที่ซื้อมา เพราะอยากได้รสสัมผัสแบบเดิมๆ

ระหว่างเริ่มกิจ ก็มีเสียงกระซิบแว๊บๆ เข้ามาในหู "ของแบบนี้ ไม่ลองก็ไม่รู้" "คนทุกคนต้องมีครั้งแรกเสมอละ"

ชายหนุ่มกลัดมัน จึงรีบหยิบอุปกรณ์จำเป็น แล้วสวมใส่ทันที

หลังจากประกอบกิจได้ระยะหนึ่ง เกือบใกล้ถึงจุดหมาย

ไม่ทันไร ชายหนุ่มก็ได้ยินเสียง คล้าย อุปกรณ์ประกอบกิจหลุดออกจากตำแหน่ง

แต่ด้วยกำลังเข้าด้ายเข้าเข็ม ชายหนุ่มจึงไม่สนใจเสียงเตือน

และแล้ว ด้วยความไม่ฟัง บวกกับความลื่น ที่ก่อตัวมาสะสมมาตลอด

จึงทำให้ชายหนุ่ม พลั้งพลาด

ไม่สามารถควบคุมแรงอัดจากร่างกายของตนเองได้

และแล้ว

"รถจักรยานยางสลิดก็ล้ม เพราะถนนลื่น เกือบถอดอุปกรณ์สำคัญเจ้าคลิทเลส แทบไม่ทัน"

ปล. เสียงอุปกรณ์ประกอบกิจหลุดจากตำแหน่ง คือ เสียงลุงโทที่ตามหลังมา ถอดคลิตเลส จึงเดาได้ว่า "คงยากที่จะเห็นลุงโทล้ม"

โพสต์ โดย breeze » 13 มิ.ย. 2012, 13:38

สรุปตั้งแต่ติดคลีต มา ผม ล้ม 2 ครั้ง

ครั้งแรก ไปทริปกับลุงโท

ครั้งที่สอง ไม่นานมานี้เอง ปัญหาเกิดจาก เอารองเท้าจักรยานไปเดินเหยียบดินมา สงสัยว่าขี้ดินจะติด ทำให้พอล็อกคลีตแล้ว มันแน่นมาก ปลดออกไม่ทัน ปลดข้างซ้ายได้ พอปลดข้างขวา ปลดไม่ออก

จริงๆ ถ้าทรงตัวดีๆ เอียงตัวไปทางซ้าย ก็คงไม่เป็นปัญหา

แต่ดันเอียงตัวไปทางขวา เหมือนปกติ เวลาจะจอด

ก็เลยล้มเลย

ได้ประสบการณ์ว่า

การถอดคลีต ต้องถอดข้างที่ถนัดก่อน :lol: :lol: :lol:

โพสต์ โดย breeze » 16 มิ.ย. 2012, 16:45

วันอังคารที่ผ่านมา วันเกิดตัวเอง เลยซื้อของขวัญให้รางวัลตัวเอง ไปตั้ง 3 อย่าง 555 - เบาะ Brooks, ตะแกรงโครโม, กระเป๋าทัวริ่ง

ได้ลองเบาะ Brooks สมใจ ดีสมชื่อ แต่จะดีมากแค่ไหน ต้องลองไปทัวริ่งไกลๆ แล้วถึงจะรู้

แต่ก็มีเรื่องให้เซ็งๆ ร้านที่ไปซื้อเบาะ คิดราคาผิดไป 200 บาท ผมไม่ได้ซีเรียสเรื่องเงิน แต่ผมต้องการคำตอบ ตอนนี้ PM ไปถามแล้ว แต่ยังไม่ตอบ เซ็ง

คือ ในเว็บตั้งไว้ราคาหนึ่ง ไปหน้าร้านอีกราคาหนึ่ง งง
แนบไฟล์

โพสต์ โดย leeyongpeaw » 19 มิ.ย. 2012, 22:13

คันแรกในชีวิตคับใด้ร้อยกว่าเองความเร็วสูงสุด41km
รูปภาพ
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn

โพสต์ โดย poonchompoo » 25 มิ.ย. 2012, 23:49

สวัสดีครับคุณbreeze และเพื่อนๆที่ติดตามอ่านกระทู้นี้มาเรื่อยๆ
พอดีมีหนังสือรายเดือนที่ผมอ่านประจำมาตลอด เล่มฉบับเดือนมิย.นี้น่าสนใจดีครับ
http://www.daypoets.com/aday2/?p=2226
ก็เลยอยากเอามาฝากให้คุณbreezeและเพื่อนได้อ่านกันบ้าง แต่ผมก็ยังไม่ได้ซื้อมาอ่านเหมือนกันครับ
ผมว่ามันเข้ากับแนวSlow Life Touring ของคุณbreezeมากน่ะครับ
อยากเขียนมาเล่าเรื่องประสบการณ์500กม.แรกอยู่เหมือนกันครับ แต่เป็นคนเขียนไม่เก่งพูดไม่เป็น
แล้วเรื่องผมมันก็ไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจเท่าไหร่ด้วย ขอติดตามอ่านของคุณbreezeแทนก็แล้วกันครับ
ผมชอบที่คุณbreezeเขียนหรือตั้งกระทู้ไว้ครับ อ่านมาตั้งแต่เขียนรีวิว
Merida Matt40แล้วครับ แล้วก็อีกหลายๆกระทู้ที่คุณbreezeตอบไว้ อ่านแล้วได้ข้อคิดที่บางครั้งจะคิดต่าง
ไปจากชาวบ้านครับ ล่าสุดที่อ่านก็คือเรื่องขอเปิดห้องทัวร์ริ่งครับ คุณbreezeก็จะมีมุมมองที่ทำให้ผมคิดได้ว่า
ทัวร์ริ่งไม่ใช่แค่เรื่องของตัวรถหรืออุปกรณ์ แต่มันเป็นเรื่องของการใช้ชีวิตในอีกรูปแบบหนึ่ง
งั้นผมก็ถือว่าอันนี้เป็นประสบการณ์500กม.แรกของผมก็แล้วกันนะครับ แล้วถ้ามีโอกาสได้สโลวลิ่งบ้าง
จะมาเขียนเล่าให้ฟังบ้างครับ แต่ตอนนี้ขอติดตามอ่านคุณbreezeและเพื่อนๆในนี้ไปก่อนครับ
ขอบคุณมากครับ
แนบไฟล์
cover 142 print-01-1.jpg
a day ฉบับที่142 HUMAN RIDE
ชีวิตต้องซู่...

โพสต์ โดย breeze » 27 มิ.ย. 2012, 14:34

poonchompoo เขียน:สวัสดีครับคุณbreeze และเพื่อนๆที่ติดตามอ่านกระทู้นี้มาเรื่อยๆ
พอดีมีหนังสือรายเดือนที่ผมอ่านประจำมาตลอด เล่มฉบับเดือนมิย.นี้น่าสนใจดีครับ
http://www.daypoets.com/aday2/?p=2226
ก็เลยอยากเอามาฝากให้คุณbreezeและเพื่อนได้อ่านกันบ้าง แต่ผมก็ยังไม่ได้ซื้อมาอ่านเหมือนกันครับ
ผมว่ามันเข้ากับแนวSlow Life Touring ของคุณbreezeมากน่ะครับ
อยากเขียนมาเล่าเรื่องประสบการณ์500กม.แรกอยู่เหมือนกันครับ แต่เป็นคนเขียนไม่เก่งพูดไม่เป็น
แล้วเรื่องผมมันก็ไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจเท่าไหร่ด้วย ขอติดตามอ่านของคุณbreezeแทนก็แล้วกันครับ
ผมชอบที่คุณbreezeเขียนหรือตั้งกระทู้ไว้ครับ อ่านมาตั้งแต่เขียนรีวิว
Merida Matt40แล้วครับ แล้วก็อีกหลายๆกระทู้ที่คุณbreezeตอบไว้ อ่านแล้วได้ข้อคิดที่บางครั้งจะคิดต่าง
ไปจากชาวบ้านครับ ล่าสุดที่อ่านก็คือเรื่องขอเปิดห้องทัวร์ริ่งครับ คุณbreezeก็จะมีมุมมองที่ทำให้ผมคิดได้ว่า
ทัวร์ริ่งไม่ใช่แค่เรื่องของตัวรถหรืออุปกรณ์ แต่มันเป็นเรื่องของการใช้ชีวิตในอีกรูปแบบหนึ่ง
งั้นผมก็ถือว่าอันนี้เป็นประสบการณ์500กม.แรกของผมก็แล้วกันนะครับ แล้วถ้ามีโอกาสได้สโลวลิ่งบ้าง
จะมาเขียนเล่าให้ฟังบ้างครับ แต่ตอนนี้ขอติดตามอ่านคุณbreezeและเพื่อนๆในนี้ไปก่อนครับ
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับ เป็นกำลังใจมากเลยครับ เล่มนี้อ่านแล้วครับ

มีข้อความที่ชอบ และคิดว่าใช่เลย เป็นบทสัมภาษณ์คุณเมธี บริษัท เซ่ง ง่วน ฮง ผู้นำเข้าอุปกรณ์จักรยานอย่าง Brooks นะครับ

ตัวเองก็รู้สึกแบบนี้ เลยโพสต์ไว้ใน FB ตัวเอง เอามาโพสต์อีกที นะครับ (ขอบคุณ aday ด้วยครับ)

ปล. แต่ช่วงนี้ผมติดภาระงานประจำ พึ่งขึ้นระบบ Core Business ตัวใหม่นะครับ วุ่นวายมากมาย จนมีเวลาแค่เล่นเว็บ ไม่มีเวลามาสรุปเพื่อเขียนเลย แต่จะพยายามหาเวลามาเขียนครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย mheepong » 24 ก.ค. 2012, 10:31

ปั่นมาได้ปีนิดๆ ครับแรกๆปั่นเสือภูเขาจับฉ่ายมาเรื่อยๆ เพิ่งมาปั่นจริงจังเพื่อลดน้ำหนักได้ราวๆ 2เดือน (จาก84 เหลือ 70) ตอนนี้ขายคันเก่าทิ้ง trek 4500D 2011 ถอยหมอบเพิ่งได้มาวันที่ 17/7/55 เพิ่งปั่นได้ราวๆ160โล ฝนตกตลอดบวกกับร่างกายยังไม่ค่อยชินพาลจะเมื่อยนู่นเมื่อยนี่อยู่บ่อยๆ ยังไม่ได้ติดไมล์ครับวัดระยะจากstravaเอา
แนบไฟล์
BMC RoadRacer SL01

โพสต์ โดย breeze » 24 ก.ค. 2012, 11:45

mheepong เขียน:ปั่นมาได้ปีนิดๆ ครับแรกๆปั่นเสือภูเขาจับฉ่ายมาเรื่อยๆ เพิ่งมาปั่นจริงจังเพื่อลดน้ำหนักได้ราวๆ 2เดือน (จาก84 เหลือ 70) ตอนนี้ขายคันเก่าทิ้ง trek 4500D 2011 ถอยหมอบเพิ่งได้มาวันที่ 17/7/55 เพิ่งปั่นได้ราวๆ160โล ฝนตกตลอดบวกกับร่างกายยังไม่ค่อยชินพาลจะเมื่อยนู่นเมื่อยนี่อยู่บ่อยๆ ยังไม่ได้ติดไมล์ครับวัดระยะจากstravaเอา

จากรูป เบาะมันแปลกๆ นะครับ ลองปรับแต่งเบาะดีๆ อีกที อาจจะหายเมื่อยได้

โพสต์ โดย สุระพงษ์ » 24 ก.ค. 2012, 13:18

Copy of P1010847.jpg
เข้ามาติดตามครับ :D ขอบคุณทุกท่านครับ ส่วนตัวปั่นทั้งภูเขาและหมอบ ได้ความรู้สึกที่แตกต่างกัน แรกเริ่มต้นปี2553 ผมตัดสินใจไปสอบtrek4400 ปั่นทุกเช้าไปกลับ25กม. เดือนแรกโดยเฉพาะ๒สัปดาห์แรกทั้งเหนื่อยทั้งปวดทั้งเมื่อย :D แต่พอเข้าเดือนที่๒เริ่มชินปรับสภภาพได้ ที่นี้ก็สนุกหล่ะครับ ติดใจปั่นไปทั่ว...จนปีที่แล้วเดือนสิงหาคม2554 ก็ไปสอยtrek2.1มาอีก เอาไว้ตามกลุ่มหมอบครับ สนุก ได้อารมย์คนละแบบ ....ตอนนี้ตั้งชมรมในพื้นที่ทำงานพาชาวบ้านปั่นก็เลยได้ไอเดียเอาเจ้าเสือภูเขามาแต่งองค์ทรงเครื่องเป็นทัวร์ริ่งและก็ปั่นมาทำงานไปกลับ๔๐กม.และร่วมทริปกับชมรม ได้ประสบการณ์อีกแบบ :D ...อยู่กับสิ่งที่เรามีและมีความสุขบนความพอดีและพอเพียงครับ
Tomorrow Never Comes !!!

โพสต์ โดย mheepong » 24 ก.ค. 2012, 17:50

breeze เขียน:
mheepong เขียน:ปั่นมาได้ปีนิดๆ ครับแรกๆปั่นเสือภูเขาจับฉ่ายมาเรื่อยๆ เพิ่งมาปั่นจริงจังเพื่อลดน้ำหนักได้ราวๆ 2เดือน (จาก84 เหลือ 70) ตอนนี้ขายคันเก่าทิ้ง trek 4500D 2011 ถอยหมอบเพิ่งได้มาวันที่ 17/7/55 เพิ่งปั่นได้ราวๆ160โล ฝนตกตลอดบวกกับร่างกายยังไม่ค่อยชินพาลจะเมื่อยนู่นเมื่อยนี่อยู่บ่อยๆ ยังไม่ได้ติดไมล์ครับวัดระยะจากstravaเอา

จากรูป เบาะมันแปลกๆ นะครับ ลองปรับแต่งเบาะดีๆ อีกที อาจจะหายเมื่อยได้

ขอบคุณคุณBreeze ที่แนะนำในรูปเป็นตอนประกอบเสร็จใหม่ๆครับตอนนี้ปรับนู่นนี่ลงตัวกว่าแรกๆเยอะ ติดที่ไอ่ไต้ฝุ่นบิเซนเต้นี่แหละ :evil: :evil: :evil:

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน » 12 ส.ค. 2012, 05:34

+++ สวัสดีครับ...พี่ "breeze" :D +++

...ไม่ได้แวะมาเยี่ยมกระทู้พี่พักใหญ่, เข้ามาอีกทีแทบจำไม่ได้ :D

...เพราะนี่มัน "คลังสมอง" (จากประสบการณ์จริง) ของวงการรถถีบอีกหน้านึงเลยนะครับเนี่ยะ :shock: :shock: :D

...แล้วจะติดตามอ่านเรื่อยๆ ครับ :mrgreen:

+++ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่แบ่งปันครับ +++ ;) :D
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

เสืออิฐ คนหลังอาน

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<

โพสต์ โดย hanada_eijiro » 13 ส.ค. 2012, 20:56

เป็นมือใหม่ที่เพิ่งมาปั่นจริงจังค่ะประสบการณ์ไม่ถึง500กิโล เริ่มปั่นเมื่อปีที่แล้วโดยเอาจักรยานสมัยเรียนกว่าสิบปีก่อนมาปั่นเลยค้นพบการออกกำลังกายที่ชอบและเป็นตัวตนของเราจริงๆ หลังจากที่หักโหมเข้าฟิตเนสอยู่หลายปี ตอนนี้เพิ่งถอยเสือภูเขาเองคันแรกดีใจมากพยายามไปปั่นให้ได้ทุกวันแล้วแต่เวลาจะเอื้ออำนวยเพราะค้าขาย ความเร็วก็กลางๆ20ค่อนไป22 พยายามเรียนรู้วิธีการบำรุงรักษารถอยู่และความรู้ทางเทคนิคจากเว็บนี้ แต่ปีที่แล้วปั่นทุกวันติดกันสองเดือนน้ำหนักลงไปสิบกิโลดีใจสุดๆแถมทำให้เราเห็นความเปลี่ยนแปลงของสิ่งแวดล้อมรอบข้างไปด้วย.....รู้งี้ปั่นนานยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ^..^ :D