บันทึกเสือมือใหม่ 500 ก.ม. แรกของคุณ (เชิญร่วมแชร์) - ถึงเวลาเปลี่ยนเฟืองหน้าจาก 2 ใบ เป็น 3 ใบ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Jirayu Suttho
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0839843747
team: ไม่มีครับผม
Bike: merida scultura 900

Re: บันทึกเสือมือใหม่ 500 ก.ม. แรกของคุณ (เชิญร่วมแชร์) - ถึงเวลาเปลี่ยนเฟืองหน้าจาก 2 ใบ เป็น 3 ใบ

โพสต์ โดย Jirayu Suttho »

ที่ผมปั่นจักรยาน เพราะว่าดูการ์ตูนมาครับ :lol: Yowamushi Pedal โอตาคุน่องเหล็ก เป็นการ์ตูนที่เป็นแรงบัลดาลใจของผมเลย เป็นการ์ตูนที่ทำให้ผมรู้จักเสือหมอบเป็นครั้งแรก พอได้มาสัมพัสเสือหมอบครั้งเเรกรู้สึกว่ามันไม่เหมือนจักรยาน 55555 แต่พอได้ปั่น ความรู้สึกมันพรุ่นพร่าน อยากจะพุ่งไปให้ไกลๆ :lol:
เวลาเพื่อนๆมาถามว่าทำไม่ถึงมาปั่นจักรยานทำเอาผมไม่กล้าตอบเลยครับ :lol: :lol: :lol:
จนตอนนี้ปั่นมา 2 เดือนกว่าๆเเละครับ คงยังต้องเก็บประสบการณ์อีกเยอะเลย 55555 :lol:
somchai870
สมาชิก
สมาชิก
team: shirt biking
Bike: giant 7005

Re: บันทึกเสือมือใหม่ 500 ก.ม. แรกของคุณ (เชิญร่วมแชร์) - ถึงเวลาเปลี่ยนเฟืองหน้าจาก 2 ใบ เป็น 3 ใบ

โพสต์ โดย somchai870 »

มีคนเล่าให้ฟังว่าสนุก ไม่รู้หาดูโอตาคุจากไหนได้บ้าง
ปั่นจักรยานนำ้หนักไม่ลดเท่าวิ่งครับ เมื่อก่อนวิ่ง หนัก 58 กก ตอนนี้ไม่ได้วิ่ง 71 กก ขี่จักรยานนิดหน่อย ตอนนี้กลับมาวิ่งสักน้อย
เคยเห็นคนปั่นจักรยานค่อนข้างแรง ยังมีฟุงครับ

สรุป คุมอาหาร ออกกำลังกาย ลดได้แน่นอน

มื้อเย็นกินนิดหน่อย 3 วัน ลด 1 กก.เห็นๆ ไม่กี่เดือนก่อนลดจาก 71 เหลือ 63 (ตอนนั้นเข้มมาก)มีคนทักเป็นอะไรหรือเปล่า ตรวจร่างกายหรือเปล่า ตอนนี้ 70 เหมือนเก่าไม่เห็นทักเลย

ส่วนเป็นหวัด อยู่ที่พักผ่อนพอไหม ดูแลร่างกายดีไหม ผมไม่ได้นอนซม มา 5 ปีอย่างต่ำ ทั้งที่ออกกำลังกายน้อยกว่าเมื่อก่อนอีก
เมื่อก่อนวิ่งเกือบทุกวัน ไม่ดูแลร่างกาย นอนซมทุกปี

สรุป ดูแลร่างกาย ให้ดี

ถ้าอยากรู้ว่าดูแลร่างกายอย่างไร ไว้จะเขียนให้อ่านครับ
เร็วไม่เร็วอยู่ที่ ขา
topy116
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida S-Presso 300d

โพสต์ โดย topy116 »

อ่านบทความหัวข้อนี้แล้วรู้สึกอยากฝึกฝนตัวเองมากครับ
ตอนนี้เลยพยายามฝึกอยู่ครับ ก็ปั่นไปได้ซัก 500โลนิดๆแล้วครับ

ทีนี้อยากจะมาขอความรู้จากพี่ๆในนี้ครับก่อนอื่นคงต้องขอรายงายผลการฝึกก่อนนะครับ
จะได้ทราบว่า อ่อนแอขนาดไหน 555 :oops: :oops: :oops:
ตอนนี้อาศัยปั่นในหมู่บ้านครับ เที่ยวละประมาณ 25-30 กม.
ล้อ 700 ใช้เกียร์เสือภูเขา 2-3 ครับ รอบขาได้ประมาณ 90-100
สปีดเลยต๊อกต๋อยอยู่แค่ 17-18 ส่วน HR ก็ประมาณ 70-80% ครับ

ปัญหาคือผมเห็นพี่ๆแต่ละท่านบอก AV 25-30 ทั้งนั้น
แถมพวกเพื่อนๆที่เพิ่งขี่ไม่กี่ครั้งก็สปีดประมาณนั้นอีก
บอกตามตรง เลยไม่กล้าไปปั่นด้วยครับ เพราะคิดว่าเป็นตัวถ่วงแน่ๆ
เลยจะถามพี่ๆครับว่า ใช้เวลาฝึกกันนานแค่ไหนถึงได้อัพสปีดกันได้เท่านั้น
และขอคำแนะนำว่าผมควรจะฝึกยังไงถึงจะพัฒนาต่อไปได้ครับ

ขอบคุณมากนะครับ :D :D :D
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849407000
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

โพสต์ โดย breeze »

topy116 เขียน:อ่านบทความหัวข้อนี้แล้วรู้สึกอยากฝึกฝนตัวเองมากครับ
ตอนนี้เลยพยายามฝึกอยู่ครับ ก็ปั่นไปได้ซัก 500โลนิดๆแล้วครับ

ทีนี้อยากจะมาขอความรู้จากพี่ๆในนี้ครับก่อนอื่นคงต้องขอรายงายผลการฝึกก่อนนะครับ
จะได้ทราบว่า อ่อนแอขนาดไหน 555 :oops: :oops: :oops:
ตอนนี้อาศัยปั่นในหมู่บ้านครับ เที่ยวละประมาณ 25-30 กม.
ล้อ 700 ใช้เกียร์เสือภูเขา 2-3 ครับ รอบขาได้ประมาณ 90-100
สปีดเลยต๊อกต๋อยอยู่แค่ 17-18 ส่วน HR ก็ประมาณ 70-80% ครับ

ปัญหาคือผมเห็นพี่ๆแต่ละท่านบอก AV 25-30 ทั้งนั้น
แถมพวกเพื่อนๆที่เพิ่งขี่ไม่กี่ครั้งก็สปีดประมาณนั้นอีก
บอกตามตรง เลยไม่กล้าไปปั่นด้วยครับ เพราะคิดว่าเป็นตัวถ่วงแน่ๆ
เลยจะถามพี่ๆครับว่า ใช้เวลาฝึกกันนานแค่ไหนถึงได้อัพสปีดกันได้เท่านั้น
และขอคำแนะนำว่าผมควรจะฝึกยังไงถึงจะพัฒนาต่อไปได้ครับ

บทมันจะมาก็มานะครับ

แรกๆ ผมก็คิดแบบเดียวกัน อะไรว่ะ แต่ละทริป บอก AV25 แต่ไอ้ที่ปั่นๆ อยู่ 14-18

แต่พอปั่นไปเรื่อยๆ ร่างกายเริ่มชิน มันจะได้เอง

จนถึงทุกวันนี้ไม่ได้ปั่นต่อเนื่อง แต่พอออกปั่น ก็ทำความเร็วได้เองครับ 30-32 AV เฉลี่ยจริงๆ 20-24

แต่ถ้าให้ถามใจผมจริงๆ ถ้าไม่รีบร้อน เวลาออกทริปไกลๆ ปั่นคงที่ 25 ให้ต่อเนื่องให้ได้สัก 1 ชั่วโมง ก็ถือว่าไปออกทริปได้แล้วละครับ

เพราะระยะทางที่คุณปั่นได้ ผมว่าออกทริประดับ 70 โล ได้สบายๆ

ถ้าปั่นไม่หยุดได้ 50 โล ก็ออกทริปเป็น 100 โลได้แล้วครับ
topy116
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida S-Presso 300d

โพสต์ โดย topy116 »

breeze เขียน:
topy116 เขียน:อ่านบทความหัวข้อนี้แล้วรู้สึกอยากฝึกฝนตัวเองมากครับ

บทมันจะมาก็มานะครับ

แรกๆ ผมก็คิดแบบเดียวกัน อะไรว่ะ แต่ละทริป บอก AV25 แต่ไอ้ที่ปั่นๆ อยู่ 14-18

แต่พอปั่นไปเรื่อยๆ ร่างกายเริ่มชิน มันจะได้เอง

จนถึงทุกวันนี้ไม่ได้ปั่นต่อเนื่อง แต่พอออกปั่น ก็ทำความเร็วได้เองครับ 30-32 AV เฉลี่ยจริงๆ 20-24

แต่ถ้าให้ถามใจผมจริงๆ ถ้าไม่รีบร้อน เวลาออกทริปไกลๆ ปั่นคงที่ 25 ให้ต่อเนื่องให้ได้สัก 1 ชั่วโมง ก็ถือว่าไปออกทริปได้แล้วละครับ

เพราะระยะทางที่คุณปั่นได้ ผมว่าออกทริประดับ 70 โล ได้สบายๆ

ถ้าปั่นไม่หยุดได้ 50 โล ก็ออกทริปเป็น 100 โลได้แล้วครับ
ขอบคุณพี่ breeze มากครับ ผมก็คิดว่าต้องขยัน ปั่น ปั่น ปั่น และก็ปั่นต่อไปแหละครับ :lol: :lol: :lol:

เห็นด้วยอย่างยิ่งตามที่พี่บอกนะครับ
เพราะจริงๆ ก็เริ่มรู้สึกว่า ปั่น 2 ชม. ก็ยังเฉยๆ ถ้าไม่ติดหิวก็ยังปั่นได้อยู่

ไว้ถ้าได้ถึงพันโลจะมารายงานตัวอีกทีละกันครับ
:D :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”