ชวนพูดคุยและการฝึกซ้อมด้วยpowermeter

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
yodjapan
สมาชิก
สมาชิก
team: Zk-bicy
Bike: F8
ตำแหน่ง: บางนา

Re: ชวนพูดคุยและการฝึกซ้อมด้วยpowermeter

โพสต์ โดย yodjapan »

8-)
GTX
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 1 Sby Cycling Team

Re: ชวนพูดคุยและการฝึกซ้อมด้วยpowermeter

โพสต์ โดย GTX »

เมื่อคืนมีโอกาสลองชิมลางทดสอบ FTP เป็นครั้งแรก หลังจากติดแล้วทำความคุ้นเคยมา 4-5 วัน

ช่วง Main set 20min Av 203 watt น้ำหนักตอนนี้ 68กก. (เมื่อก่อนปกติ 63-64)
FTP = 193 watt ( 2.83watt/kg)

เดี๋ยวลองเบิร์นออกให้เหลือสัก 65 กก ก่อนค่อยลองอีกรอบ มีอะไรดีๆแนะนำได้ครับผม

รูปภาพ
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

เข้ามาร่วมเป็นสมาคม คนติดวัตต์ด้วยคนครับ
ยังไม่ได้มีโอกาสทดสอบค่า FTP จริงๆจังๆซักที ร่างกายไม่พร้อม

เลยใช้ค่าประมาณๆจาก AV 20min ของ Garmin ไปพลางๆก่อน

อ่านแล้วสงสัยครับ ว่ากรณีเราทดสอบค่า FTP แล้วเราต้องสนใจค่า HR มากไหมครับ
หลายๆครั้งที่ปั่นแบบอัดหนักกับกลุ่ม ช่วงสลับขึ้นหัวขบวน HR จะค่อนข้างสูงมาก แต่ก็ยังพอไปได้เรื่อยๆ

ในความเข้าในของผมคือ เอาที่ไหวใน 20 นาที เกลี่ยแรงให้ดี เอาให้หมด อย่าหัวใจวายตายเป็นพอ ถูกต้องไหมครับ
Sayanjo65
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale SuperSix
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sayanjo65 »

รบกวนด้วยครับ

คือ ลองไปปั่นหนักๆ หา FTP ดู แต่ไปเจอคนรู้จักก่อนเลยหยุดปั่นคุยแปบๆ แล้วผมเลยวอร์มใหม่ราวๆ 3 นาทีแล้วพัก 1 นาที ก่อนออกปั่น 20 นาที แบบอัดๆ ได้ข้อมูลมา ผมดันจำไม่ได้ว่า ตัวเองพักตอนไหน และจะใช้ค่าไหนดีเป็น FTP ผมแนบรูป peak ที่ 20 และ 30 นาที มาไม่รู้จะใช้ได้ไหมครับ

แต่ตอนที่ปั่น ผมจำได้ว่าตอนเริ่ม จน หยุด 20 นาที มันได้ค่า Average Watt ราวๆ 175 watt ผมสามารถยึดเอาค่านี้ได้ไหมครับ

หรือใครพอจะช่วยได้ไหมครับ ผมมีเซพไฟลล์ ดาต้าไว้อยู่
ไฟล์แนบ
20 min.jpg
20 min.jpg (149.67 KiB) เข้าดูแล้ว 6578 ครั้ง
30 min.jpg
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

ถ้าเป็นผม ดูแล้วได้ CP20 มาสูงกว่าเดิม ผมก็เอาค่านั้นแหละครับ (ในกรณีที่มี FTP แล้ว) อยู๋ตรงไหนก็ช่าง ถ้ากราฟไม่มีปัญหา
แต่ถ้ายังไม่มี ผมเสนอให้เอา max CP20 ที่ได้ไม่ว่าจะช่วงไหนมาเป็น FTP ไปก่อนเลยครับ มันจะอยู๋ตรงไหนก็ตามแต่ก็แปลว่าเราปั่นวันนั้นได้พีค 20 นาทีเท่านั้นล่ะครับ จะมีปัญหาก็ตรงที่ ตรงหรือไม่ตรง ถ้าไม่ตรงก็มักจะน้อยเกินไป
ซึ่งก็แก้ไและรู็ได้ไม่ยากเลยเพราะเมื่อได้ FTP มาแล้วไปซ้อมระดับ threashold หรือ vo2max ทีนี้ก็รู็แล้วครับว่า FTP ที่มีมันถูกหรือผิด ยิ่งถ้าซ้อมคอร์สที่มี full gas อยู๋ด้วย เผลอๆไปๆมาๆ IF ทะลุ 1 ง่ายๆแบบนี้แสดงว่า FTP ได้มาน้อยไป

ในระยะแรกๆที่ใช้มีตำราแนะนำให้ทดสอบหนึ่งครั้งใช้ไปซัก 7-10 การฝึกซ้อมแล้วทดสอบใหม่ ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆราว 1-2 เดือน นอกจากเพื่อให้ได้ FTP ที่แม่นยำจริงๆ ช่วงแรกนี้จะพัฒนาเร็วมาก ไม่หมั่นทดสอบก็มีโอกาสหลุดโซนได้ง่ายครับ
ส่วนตัวผมว่า ใช้ไปซักพักต่อให้ไม่ได้ดูวัตต์ มันก็จะพอจำความรู้สึกได้ วันไหนมาขี่โซนเดิมแล้วเหนื่อยผิดปกติ แสดงว่า FTP ลดลงแล้ว ...แหงสิ ก็ไม่ได้ปั่นมาตั้ง 7-8 วัน 555+ ผมก็จะทำการลดลงมานิดหน่อยแล้วไล่เก็บใหม่ซักสัปดาห์ก็ทดสอบอีกที
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
virus4985
สมาชิก
สมาชิก
Bike: new tarmac Ultegra 11sp enve 3.4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย virus4985 »

image.jpg (39.01 KiB) เข้าดูแล้ว 6525 ครั้ง
นานๆจะได้ปั่นทางราบสนามเขียว เลยจัดหาค่าวัตต์ซะหน่อย
pisit86
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0915757571
Bike: Bike Friday

โพสต์ โดย pisit86 »

thank
tamito
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089 153 6999
team: Smile Club
Bike: Dahon Obi Wan / Trek 2.1
ตำแหน่ง: มหาชัย

โพสต์ โดย tamito »

สนใจซื้อ Stage มาใช้ครับ ถ้าปัจจุบันผมใช้ขาจาน Ultegra 6700 ผมซื้อ Stage สำหรับ Ultegra 6800 มาใช้ได้ไหมครับ
(0.0046*N3^3)-(0.000001*N3*2)+(3.259*N3)-(0.00002)
Nun_98
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Thai airways
Bike: Trek

โพสต์ โดย Nun_98 »

wko+ import file จาก garmin ยังไงครับ ในการ์มินเป็นไฟล์ .fit อ่ะครับ เปิดกับ wko+ ไม่ได้ ยังงงๆอยู่ครับ
sit02
สมาชิก
สมาชิก
team: [ZTH]
Bike: NICH L2RS , STORCK AERNARIO G1 , SCOTT SCALE 710 , CANYON AEROROAD CF SLX

โพสต์ โดย sit02 »

Nun_98 เขียน:wko+ import file จาก garmin ยังไงครับ ในการ์มินเป็นไฟล์ .fit อ่ะครับ เปิดกับ wko+ ไม่ได้ ยังงงๆอยู่ครับ
ผมเปิดไฟล์ในการ์มินแล้วลากไปปล่อยที่หน้าต่าง WKO+ v.3 เลยครับ มันจะอัพเดทให้เอง
sit02
สมาชิก
สมาชิก
Bike: NICH L2RS , STORCK AERNARIO G1 , SCOTT SCALE 710 , CANYON AEROROAD CF SLX

ขอคำแนะนำหน่อยครับ เราจะฝึกอย่างไรให้ 2 ค่านี้ใกล้เคียงกันที่สุดครับ
ไฟล์แนบ
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

โพสต์ โดย giro »

balance ผมว่ามันต้องแล้วแต่คนและต้องหาสาเหตุก่อนครับ ไปงมหาสูตรฝึกมาแต่ไม่เจอต้นเหตุ ถ้าโชคดีก็แก้ได้เลย ถ้าโชคร้ายก็อาจต้องไล่แก้ไปทีละอย่างเสียเวลาครับ
ยิ่งช่วงระยะสั้นๆเท่าไหร่ ยิ่งมีโอกาสออกแรงสองข้างไม่เท่ากันมากขึ้นเท่านั้น แต่โดยมาก ยาวๆ 10 นาทีขึ้นไป คนส่วนมากออกแรงได้ต่างกันไม่ถึง 1-2% หรอกครับ ซึ่งไม่เห็นจะต้องมาซีเรียสกันเลย

ยกเว้นกรณีปั่นยาวๆมากๆนิ่งๆแต่ยังได้ค่าพวกนี้เบี้ยวกัน 7-8% ขึ้นไป แบบนี้อาจต้องมานั่งงมสาเหตุครับ มันอาจเกิดได้ตั้งแต่การออกแรงสองข้างไม่เท่ากัน ฟิตติ้งไม่ดี วงรอบการออกแรงที่ไม่เนียนพอ(เพราะpower meter ก็จะวัดค่าได้กระโดดไปมาและสุดท้ายมันก็เพี้ยน)
และทั้งหมดจะต้องไปดูว่าส่งผลต่ออาการในการปั่นด้วยมั้ย ตะคริว บาดเจ็บ มาจากข้างไหน มัดไหนก่อน รายะลเอียดเยอะขนาดนี้ คงจะหาทางแก้ปัญหาเฉพาะตัวกันยากนะครับ

สุดท้ายฝากอีกนิดว่าไอ้การทำ LR Balance เนี่ยมันก็ดีครับ แต่จริงๆประโยชน์มันถ้าไม่ได้พิกลพิการปั่นเบี้ยวสุดๆ ขาไม่เท่ากัน เทคนิคการปั่นไม่ดีจริงๆ มันเอาไว้ใช้เวลาดูการ sprint ครับ ว่าขาสองข้างจริงๆมี optimum output ต่างกันอย่างไรบ้าง เอาไว้หา peak ของการทำงาน และพวกคอร์สสั้นๆทั้งหลาย
ซึ่งซอฟท์แวร์ที่ใช้ดูได้มีอยู่ไม่เยอะครับ ที่จับแต่ละช่วงสั้นๆมาชนกัน และดูข้อมูลต่างๆวิเคราะห์เทียบกันได้จริงๆ
เอามานั่งดูค่ายาวๆแบบนี้ มันตอบแทบจะไม่ได้เลยว่าบอกอะไร
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ค่า Balance ที่ได้จาก PowerMeter เอง ก็ต้องดูด้วยนะครับว่าที่มาที่ไปมันมาอย่างไร เพราะมันมีทั้ง 2 แบบ คือ
1. มี strain gauge 2 ข้าง เช่น Rotor Power ตัวTop , Garmin Vector พวกนี้จะวัด torque จากทั้ง 2 ข้าง
2. มี Strain gauge เพียงชุดเดียว วัดtorque จากขาจานทั้ง 2 ข้าง ซึ่งพวกนี้จะเป็นกลุ่มที่วัดจาก Crank เช่น Power2Max TypeS , Quark พวกนี้โดยหลักการแล้ว จะแบ่งวงรอบการปั่นออกเป็น 2 ซีก แรงด้านขวาจะเกิดจากแรงถีบของด้านขวา + แรงดึงของด้านซ้าย ส่วนแรงด้านซ้ายจะเกิดจากแรงถีบด้านซ้าย+แรงดึงด้านขวา อันนี้จะยิ่งปวดหัวไปหมด

และน่าปวดหัวมากขึ้นถ้ารู้ว่าวิธีการคำนวณของทั้งสองแบบนั้น มันได้จาก Head Unit ที่ refresh ทุกๆ 1 วินาที ( ยิ่งถ้าเอาfile มาเปิดดูใน WKO+ เพื่อดู raw data แล้วก็จะพบว่ามันบันทึกทุกๆ 1 วินาที จริงๆ ) แล้วสิ่งที่เกิดขึ้นระหว่างวินาที ต่อวินาทีหละ มันคิดยังไง มันคำนวณยังไง นั่นก็แปลว่ามันต้องอาศัยข้อมูลจำนวนมากๆมาถัวเฉลี่ยกันออกมา

ลำพังการดู balance จาก HeadUnit ก็อาจจะใช้มาประยุกต์ปรับปรุงกระบวนการท่าปั่นของเราได้บ้าง ช่วยให้ออกแรงได้พอๆกันได้บ้าง แต่ต้องเข้าใจที่มาของการได้มาซึ่งค่าbalance ของ power meter รุ่นที่เราใช้เสียก่อน

ถ้าใครชอบอะไรที่ High tech มากๆหน่อย ก็อาจจะรู้จัก Spin Scan ซึ่งตัวนี้จะได้ประโยชน์สูงสุดกว่า เพราะข้อมูลที่ได้มันถูกคำนวณด้วย PC และข้อมูลที่ได้รับมามันจะเป็นข้อมูลต่อเนื่องกว่า แถมplotเป็นกราฟให้รู้เลยว่าเราออกแรงได้ peak torque ที่ตำแหน่งกี่นาฬิกา แรงที่ออกทั้งสองข้าง ( คำนวณด้วยหลักการเดียวกับข้อ 2 คือ จะแบ่งวงรอบการปั่นออกเป็น 2 ซีก แรงด้านขวาจะเกิดจากแรงถีบของด้านขวา + แรงดึงของด้านซ้าย ส่วนแรงด้านซ้ายจะเกิดจากแรงถีบด้านซ้าย+แรงดึงด้านขวา ) ตรงนี้แหละที่บอกว่า เราออกแรงในลักษณะต่อเนื่องเพียงใด ทำค่าspin scan ได้กี่เปอร์เซนต์ ทำbalance ซ้ายขวาได้เสมอกันดีไหม

ชีวิตจริง ที่อยากได้ค่า balance 50:50 สวยๆ ผมแนะนำให้ยืนโยกบ่อยๆ รับรองว่า ได้ค่าสวยแน่นอน ฮ่า ฮ่า
อย่าซีเรียสมากครับ ค่า balance จาก power meter ผ่าน head unit มันมีผิด มีเพี้ยนได้บ้าง เอาอย่างที่คุณ giro กล่าวไว้นั่นแหละครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
sit02
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบปัญหาครับ กระจ่างเลย ตอนแรกคิดว่าเป็นคนเดียวคับ เรื่อง balance ซ้าย-ขวา ไม่เท่ากัน เป็นคนถนัดซ้าย แต่ขวาแรงดีกว่าซะงั๊น :)

ปล. ใช้ rotor power ครับ
ifinxz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCR SCR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ifinxz »

ปัก ติดตั้งแล้วต้องเข้ามาหาวิธีฝึกด้วย power meter ซักหน่อย
ผิดพลาดขออภัย มือใหม่หัดหมอบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”