ตอนนี้รอบขาได้ แต่อยากฝึกความอึดและทนทานทำไงดีครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
fishy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092-2098445
team: อิสระ
Bike: เปลี่ยนไปเรื่อย

Re: ตอนนี้รอบขาได้ แต่อยากฝึกความอึดและทนทานทำไงดีครับ

โพสต์ โดย fishy »

ขอบคุณครับ :D
อ่อนโยนแต่ไม่อ่อนแอ แต่ที่แน่ๆปั่นไม่แพ้ใคร
kai7856
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 022046108
Bike: wheeler pro49 2009

Re: ตอนนี้รอบขาได้ แต่อยากฝึกความอึดและทนทานทำไงดีครับ

โพสต์ โดย kai7856 »

:D รอติดตามครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ตรงใจเลย ผมฝึกแต่รอบขามาเกือบปี รอบขาได้แต่พอเจอเกียร์หนักล่วง ความเร็วก็ไม่ได้ พอหลังจากไปฟิตติ่ง ได้รับคำแนะนำมาบ้าง ก็เลยมาฝึกปั่นเกียร์หนัก หรือฝึกตามห้อง100 รอบ คือใช้เกียร์หนักสุดรอบขา 55 หัวใจโซน 3 ฝึกมาเป็นเดือน หยุดบ้างฝึกบ้าง ก็มีเจอปัญหาเจ็บหัวเข่าบ้างนิดหน่อย แต่พอผมลองกลับไปปั่นรอบขา90 ทำไมไปไม่เป็นเลย รอบขาที่เคยปั่นได้ กลับเหมือนหายไปเลย จะเมื่อยขาไปซะนี่ทั้งที่ใช้เกียร์เบา
แต่พอใช้เกียร์หนักรอบขาช้ากลับสบายๆขามากกว่า

อยากแข็งแรงครับ แต่อายุเริ่มเยอะ ตอนนี้ก็หันมาเสิรมด้วยการเล่นเวท ท่าสควท หรือท่าตามหน้าแรกๆ เล่นทีปวดขาไป2-3 วันเลย ถ้าเจ็บกล้ามเนื้อ จะต้องหยุดออกไปปั่นใช่ไหมครับ
แต่ผมก็ไม่อยากจะหยุดนานถึง 2-3 วันเลย คอยจะคิดว่าหยุดหลายวันมันจะอ้วนเอา เคยออกไปปั่นตอนกล้ามเนื้อยังเจ็บนิดๆอยู่ แรงไม่มีเลย แถมเมื่อยกล้ามเนื้อมากๆอีก การปั่นแย่ลง

การเล่นเวทเสริมนี่ถือว่าถูกทางแล้วใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

หลุดบ่อยๆเดียวก็ทัน :lol: :lol: :lol: ผมก็เป็นครับรากายไม่มีความแข็งแรงแบบนักกีฬา
ปั่นไปกับขาแรงความเร็ว45+ตามใด้15-16 โลผมหลุดแรงหมดแรงหายใจไม่ทัน แต่ผมก็ตามอยู่ตลอดบอกตัวเองชักวันต้องไม่หลุด :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
slot00
สมาชิก
สมาชิก
team: Sahaphat Cycling Club
Bike: Allez C2

โพสต์ โดย slot00 »

ขอบคุณครับ :P :D
Rockrider
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant SCR1 2014 - Bianchi Impulso 2015 -Trinx fa2016 - Dahon archer P18 - Dahon Route 2015 - KHS F20 T3

โพสต์ โดย Rockrider »

:o
sutatkrutsri
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869342867
Bike: ิbianchi kuma

โพสต์ โดย sutatkrutsri »

ขอบคุณคับ รอติดตามคับ
black_baron
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย black_baron »

ปักไว้อ่านเป็นความรู้ :D :D :D
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

soonchai เขียน:ตรงใจเลย ผมฝึกแต่รอบขามาเกือบปี รอบขาได้แต่พอเจอเกียร์หนักล่วง ความเร็วก็ไม่ได้ พอหลังจากไปฟิตติ่ง ได้รับคำแนะนำมาบ้าง ก็เลยมาฝึกปั่นเกียร์หนัก หรือฝึกตามห้อง100 รอบ คือใช้เกียร์หนักสุดรอบขา 55 หัวใจโซน 3 ฝึกมาเป็นเดือน หยุดบ้างฝึกบ้าง ก็มีเจอปัญหาเจ็บหัวเข่าบ้างนิดหน่อย แต่พอผมลองกลับไปปั่นรอบขา90 ทำไมไปไม่เป็นเลย รอบขาที่เคยปั่นได้ กลับเหมือนหายไปเลย จะเมื่อยขาไปซะนี่ทั้งที่ใช้เกียร์เบา
แต่พอใช้เกียร์หนักรอบขาช้ากลับสบายๆขามากกว่า

อยากแข็งแรงครับ แต่อายุเริ่มเยอะ ตอนนี้ก็หันมาเสิรมด้วยการเล่นเวท ท่าสควท หรือท่าตามหน้าแรกๆ เล่นทีปวดขาไป2-3 วันเลย ถ้าเจ็บกล้ามเนื้อ จะต้องหยุดออกไปปั่นใช่ไหมครับ
แต่ผมก็ไม่อยากจะหยุดนานถึง 2-3 วันเลย คอยจะคิดว่าหยุดหลายวันมันจะอ้วนเอา เคยออกไปปั่นตอนกล้ามเนื้อยังเจ็บนิดๆอยู่ แรงไม่มีเลย แถมเมื่อยกล้ามเนื้อมากๆอีก การปั่นแย่ลง

การเล่นเวทเสริมนี่ถือว่าถูกทางแล้วใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
ผมว่าการซ้อมมันต้องมีหนักสลับเบาครับ วันนี้หนัก พรุ่งนี้เบา หรือถ้ากล้ามเนื้อยังไม่ฟื้นก็ต้องเบาต่ออีกวัน เช่น วันนี้ฝึก PS พรุ่งนี้ก็ต้องเป็น PT หรือไม่ก็ Endurance อย่างที่ คห แรกๆ ว่าไว้ร่างกายคนเราไม่สามารถปรับเปลี่ยนได้ทันทีทันได้ ต้องค่อยๆ สร้าง ทุกอย่างต้องใช้เวลาครับ :D
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
mermirud
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SCC
Bike: Trek FX 7.3 / Araya Federeal - T / May be rit

โพสต์ โดย mermirud »

ชอบครับบ :)
LIVESTRONG
saktaweesak
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819217916

โพสต์ โดย saktaweesak »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
nathapol
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o-8-9-4-9-9-o-1-o-3

โพสต์ โดย nathapol »

อ่านได้ความรู้ ดีมากๆ ครับ
Does speed cost money???
dak_chay_Lun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866901203
Bike: mtb merida

โพสต์ โดย dak_chay_Lun »

เอาไปฝึกบ้างดีก่า
วันไหนไม่ได้ออกปั่นเหมือนมันขาดอะไรไปก็ไม่รู้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”