☆☆☆ คำภีร์เสือภูเขา-เสือหมอบ ฯลฯ ☆☆☆

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย

Re: ☆☆☆ คำภีร์เสือภูเขา-เสือหมอบ ☆☆☆

โพสต์ โดย piapaknam » 04 พ.ค. 2011, 09:13

เยี่ยมครับ ได้ความรู้ดีมากๆ
คิดดี พูดดี ทำดี ได้ดี

Re: ☆☆☆ คำภีร์เสือภูเขา-เสือหมอบ ☆☆☆

โพสต์ โดย hs8zds » 04 พ.ค. 2011, 09:36

ปักครับ
จงภูมิใจ ในจักรยานของเรา

yosza2011
Facebook
PM มาได้ครับ

โพสต์ โดย yosza2011 » 04 พ.ค. 2011, 13:29

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคลังแสงความรู้ครับ
รวมเล่มเมื่อไหร่บอกด้วยนะครับ 5555
พบรอยยิ้มพร้อมพยักหน้าทักทายและตบท้ายด้วยคำว่าสวัสดี
ยังคงมีอยู่ในทุกๆสถานที่ ที่เราปั่นไปเจอกัน

โพสต์ โดย อู๊ด-พีระ » 05 พ.ค. 2011, 09:44

แก้ไขล่าสุดโดย อู๊ด-พีระ เมื่อ 07 พ.ค. 2011, 21:57, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.

โพสต์ โดย อู๊ด-พีระ » 05 พ.ค. 2011, 09:56

122.VDO เทคนิคการปั่นจักรยานฟิกซ์เกียร์
(Fixed Gear)

รูปภาพ

Ayla Brakes (Fixed Gear Braking) จักรยานฟิกซ์เกียร์ (Fixed Gear)

Tyler's Skid Stop จักรยานฟิกซ์เกียร์ (Fixed Gear)

Skids and Tricks in Toronto จักรยานฟิกซ์เกียร์ (Fixed Gear)

Mike over bar 180 skid roll out จักรยานฟิกซ์เกียร์ (Fixed Gear)

Sam Miller and Will Miller Crazy Fixed Gear Trick Video!
จักรยานฟิกซ์เกียร์ (Fixed Gear)

ข้อมูลจาก Thai Cycling Club ขอบคุณมากครับ
แก้ไขล่าสุดโดย อู๊ด-พีระ เมื่อ 12 พ.ค. 2011, 09:53, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.

โพสต์ โดย choochoo » 07 พ.ค. 2011, 06:31

ขอบคุณมากครับ ผมขอปักไว้ก่อน

โพสต์ โดย คนสู้ไฟ » 07 พ.ค. 2011, 11:19

ได้ประโยชน์มากเลยครับ ขอบคุณครับ :D :D :D

โพสต์ โดย อู๊ด-พีระ » 10 พ.ค. 2011, 10:30

123.Fixed Gear แหกกฎเซ็ตรถเล่นทริก

Fixed Gear แหกกฎเซ็ตรถเล่นทริก [Fixed Gear ฟิกเกียร์]
รูปภาพ
[ฟิกซ์เกียร์ Fixed gear]

การเซ็ทรถเล่นทริกด้วยวงล้อ 26 นิ้ว หรือวงล้อจักรยานเสือภูเขา มันจึงเป็นที่มาของการแหกกฎว่า รถ Fixed Gear (ฟิกเกียร์) ไม่จำเป็นต้องใช้ล้อ 700 C เพียงอย่างเดียวเท่านั้น เรียกได้ว่างานนี้ฉีกกฎเกณฑ์เดิม ๆ กันเลย
ต้องยอมรับกันว่าการประกอบขึ้นล้อ 700 C ในบ้านเรานั้นค่อนข้างมีน้อยกว่าล้อ 26 นิ้ว แม้ช่วงหลัง ๆ จะมีร้าน Fixed Gear (ฟิกเกียร์) เฉพาะเพิ่มมากขึ้นก็ตาม ดังนั้นจึงทำให้อะไหล่ล้อ และสินค้าประกอบล้อ 26 นิ้ว จะมีให้เลือกมากมายหลายอย่างกว่าล้อ 700C ทั้งวงล้อ ซี่ลวด ยางนอก ยางใน การนำล้อ 26 นิ้ว มาเปลี่ยนใส่ในรถ Fixed ที่ใช้ล้อ 700 C จึงสามารถทำได้โดยทันที เพราะว่ารถ Fixed ไม่จำเป็นต้องใช้เบรกแตกต่างกันที่มีล้อขนาดเล็กกว่านิดหน่อย [Fixed Gear ฟิกเกียร์]
ในการนำล้อ 26 นิ้ว มาใส่กับรถที่ใช้ล้อ 700 C นั้น จะมีข้อดีอยู่สองประการคือ ความสูงของท่อบนรถกับพื้นจะต่ำลงจากการใช้ขนาดล้อที่เล็กลง และช่องว่างระหว่างล้อหน้ากับปลายขาจานมีมากขึ้นจากการใช้ล้อที่มีขนาดเล็กลงทำให้โอกาสที่เท้าจะติดกับล้อหน้ามีน้อยลง แต่เมื่อมีข้อดีก็ย่อมมีข้อเสียเหมือนกัน ซึ่งข้อเสียของการนำล้อ 26 นิ้วมาใช้ในรถ 700 C ก็คือโอกาสที่ ๆ ปลายขาจานจะชนกับพื้นมีโอกาสเป็นไปได้สูงดังนั้นการแก้ปัญหาตรงนี้สามารถทำได้โดยการไปใช้ขาจานที่มีขนาดความยาวขาจานสั้นกว่าปกติ [Fixed Gear ฟิกเกียร์]
รถจักรยานล้อ 700 C โดยทั่วไปจะนิยมใช้ขาจานที่มีความยาวของขา 170/172.5/175 มม. ซึ่งเป็นความขาวขาจานที่เราพบเห็นกันทั่ว ๆ ไป แต่ในท้องตลาดก็ยังมีขาจานที่มีขนาดความยาวของขาจานสั้นกว่านั้น เช่นที่นิยมใช้ในวงการ BMX Flatland ของบ้านเราคือขาจานขนาดความยาว 165 มม. ซึ่งจะทำให้ลดปัญหาปลายขาจานชนกับพื้นลงไปได้ นอกจากนั้นการใช้ขาจาน BMX ก็ยังมีใบจานให้เลือกใช้งานมากมายหลายขนาดฟัน
การดัดแปลงรถให้เล่นทริก ซึ่งทำได้ไม่ยากเลย และการดัดแปลงนี้ก็ไม่ได้ทำให้มิติและสัดส่วนของรถผิดเพี้ยนไปจากเดิมยกเว้นแต่ตัวถังจะอยู่ต่ำกว่าปกติซึ่งทำให้จุดศูนย์ถ่วงของรถอยู่ต่ำไปในตัว ซึ่งช่วยให้การเล่นทริกทำได้ง่าย อีกทั้งความห่างระหว่างปลายขาจานที่มีความยาวสั้นกว่าปกติ ไม่งั้นอาจจะเกิดปัญญาปลายขาจานกระแทกพื้นเอาได้ง่าย ๆ ครับ [Fixed Gear ฟิกเกียร์]

ข้อมูลจาก Thai Cycling Club ขอบคุณมากครับ

โพสต์ โดย โลมาโด้ » 10 พ.ค. 2011, 18:59

กระทู้ดีแบบนี้ทำไมเพิ่งได้อ่าน ขอบคุณมากครับเจ้าของกระทู้
จงรักษาศีล 5
ทริป เมื่อสองเป็ดน้อยหาญกล้าว่ายน้ำจากอ่าวไทยสู่หลวงพระบาง viewtopic.php?f=56&t=320281
ทริป แจกของขวัญวันเด็ก ณ โรงเรียนที่สูงที่สุด ภูที่สูงที่สุด(ภูเบี่ย)ในลาว เริ่มหน้า 55 viewtopic.php?f=56&t=590660

โพสต์ โดย caramel » 10 พ.ค. 2011, 19:42

สวัสดีค่ะคุณพี่อู๊ด
☯☯☯☯☯☯☯☯
********เกิดเป็นหญิงต้องเสียสละให้ผู้ชาย(ผู้ชายหน้าด้าน)*************************************************************************
อักษรสะดุดตา เนื้อหาสะดุุด..
คารมกวนตา วาจากวน..
ลีลายวนตา มารยาทยวน..

♡♡✿✿✿✿✿✿✿♡♡
ปิดตา ปิดหู เปิดใจ นะคะ ^^
♡♡♡♡♡♡ทำไมคุณไม่รักษาสัญญา หน้าไม่อายนะคะ

ภาพประจำตัวสมาชิก
Mai_Gerrard
๐ ๘ ๙ -๗ ๖ ๕ ๕ ๗ ๕ ๕

โพสต์ โดย Mai_Gerrard » 11 พ.ค. 2011, 12:54

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ขอบคุณมากครับ:mrgreen: :mrgreen:
คุณจะไม่ปั่นจักรยาน........อย่างเดียวดายจริงๆ
เรารักในหลวง Long Live The King