เป็นลมครั้งแรกในชีวิต

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
กันเองทัวร์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0899212451
team: เสืออิสระ
Bike: m5,Trek madone 5.2
ตำแหน่ง: 129 หมู่1ต.ปากคลอง อ.พระสมุทรเจดีย์ จ.สมุทรปราการ 10290
ติดต่อ:

เป็นลมครั้งแรกในชีวิต

โพสต์ โดย กันเองทัวร์ »

ขอถามผู้รู้ครับ ปั่นจักรยานมาเร็วๆ (ปั่น 30-34)แล้วหยุดแล้วก็เป็นลม ได้ระยะทาง 10 กิโล เกิดจากอะไรครับ อายุ 50 น้ำหนัก73 ผมมีน้ำตาลเกินแต่ไม่มาก 140 และผมชอบมีอาการเจ็บหัวใจตอนปั่น1-5 กิโล แรกถ้าปั่นเร็วพอเลยจุดนี้ก็ปั่นเร็วได้ แต่ตอนเป็นลมก็อยู่ใน1-5 กิโลแรกแต่ไม่เจ็บหัวใจเลยปั่นตามเพือนไปแต่ปั่นเร็วและหยุดเร็วไม่ได้ช้าก่อนแต่หายแล้วรู้สึกปกติทุกอย่าง ขอบคุณครับ
รถตู้ViPให้เช่าทั่วไทยและประเทศลาว
http://www.เช่ารถตู้กันเอง.com/
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: เป็นลมครั้งแรกในชีวิต

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

น่าจะเนื่องมากจากไม่ได้ทำการ Cooldown ก่อนหยุดครับ อาการนี้หลายคนก็เจอกันเป็นประจำ เช่นปั่นฯ มาด้วยความเร็วแล้วหยุดกระทันหันที่สี่แยกเพราะไฟแดงก็อาจจะหน้ามืด/เป็นลมได้ ซึ่งเป็นเรื่องอันตรายหากรถยนต์ไม่รู้หรือไม่ทันระวังอาจจะเกิดอุบัติเหตุรุนแรงตามมาได้

ช่วงที่เราปั่นฯ ด้วยความเร็วชีพจรเราจะขึ้นสูงตามไปด้วย รวมทั้งความดันเลือด ถ้าจะให้ชีพจรลดลงอย่างค่อยเป็นค่อยไปต้องมีการผ่อนความเร็วก่อนหยุดอย่างน้อย 2 - 3 นาที ถ้าเป็นระยะทางก็ประมาณ 1 - 2 กม.สุดท้ายครับ ควรลดความเร็วลงมาระดับ 20 หรือต่ำกว่าก่อนที่จะหยุดปั่นฯ ในสนามแข่งเราจะเห็นว่าแม้นักกีฬาปั่นฯ เข้าเส้นชัยด้วยความเร็วสูง แต่เมื่อผ่านเส้นชัยแล้วเขาก็ยังไม่หยุดปั่นฯ ทันทีนะครับ แต่ไปปั่นฯ วนไป/มาอีกระยะหนึ่งก่อนหยุดเพื่อทำการ Cooldown ครับ

ถ้าไม่มีโรคประจำตัวไม่มีอะไรน่าห่วงมาก นอกจากปรับวิธีการปั่นฯ เล็กน้อยเท่านั้นเอง

จริงๆ แล้วช่วงเริ่มปั่นฯ ก็ควรจะทำการ Warmup ด้วยการปั่นฯ ช้าๆ เบาๆ ก่อนเช่นกันครับ การเริ่มต้นด้วยความเร็วสูงทันทีหรือเปลี่ยนความเร็วกระทันหันจะเป็นการกระตุ้นชีพจรและหัวใจ รวมทั้งกล้ามเนื้อในส่วนต่างๆ บางทีร่างกายยังไม่พร้อมตอบสนองก็เลยมีอาการข้างเคียงตามมาครับ

ลองค้นกระทู้เรื่อง Cooldown อ่านเพิ่มเติมดูครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขาประจำ
ขาประจำ

เรื่องน้ำหนักและน้ำตาลลองหาทางลดลงอีกนิดร่างกายจะดูสดชื่นแข็งแรงกว่าตอนออกกำลังครับ แต่ไม่ทราบความสูงก็เลยไม่รู้ว่าอัตราส่วนน้ำหนักต่อส่วนสูงอยู่ในเกณฑ์พอดีหรือมากเกินไปครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
กันเองทัวร์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0899212451
team: เสืออิสระ
Bike: m5,Trek madone 5.2
ตำแหน่ง: 129 หมู่1ต.ปากคลอง อ.พระสมุทรเจดีย์ จ.สมุทรปราการ 10290
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กันเองทัวร์ »

ขอบคุณครับ สูง165ครับ
รถตู้ViPให้เช่าทั่วไทยและประเทศลาว
http://www.เช่ารถตู้กันเอง.com/
ขาประจำ
ขาประจำ

ลองคำนวนค่าในหน้าเวปนี้ดู มีคำอธิบายประกอบการอ่านค่าด้วยครับ

https://www.honestdocs.co/bmi-body-mass ... calculator
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”