เลือกอะไรดีระหว่าง Samrt trainer หรือ Power meter + Trainner กากๆ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
Aummeaw
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MOSSO 750 CB

เลือกอะไรดีระหว่าง Samrt trainer หรือ Power meter + Trainner กากๆ

โพสต์ โดย Aummeaw »

คือตอนนี้ได้เงินมาก้อนหนึ่งครับ ผนวกกับผมมีขา Rotor 3D+ อยู่ก่อนแล้ว
กะว่าจะเอามาซ้อมใน App Sufferfest / Zwift
กำลังรวมรวบข้อมูลว่าจะเลือกอะไรดีระหว่าง
Power meter (Power2Max Eco มี Bluetooth ) + Trainer จับล้อรีโมท กับ
Gravat onelap หรือ Smart trainer ตัวไหนก็ได้

ใจเอนไปทาง Power meter + Trainer
แต่ Head unit ผมตอนนี้ยังเป็นแค่ bryton 330 เลยงงๆอยู่ ถ้าเป็น Garmin คงจะช่วยได้มากกว่า

เพื่อนๆสมาชิกมีความเห็นว่ายังไงกันบ้างครับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

Re: เลือกอะไรดีระหว่าง Samrt trainer หรือ Power meter + Trainner กากๆ

โพสต์ โดย edonkey »

ความเห็นส่วนตัว ถ้าจะเน้นซ้อม (ไม่ใช่เน้นเอามาเล่น Zwift ที่ต้องการความสมจริง)
เอา Power meter รุ่นไม่แพง (พวกวัดขาจานข้างเดียว) + Smart trainer รุ่นไม่แพง ครับ (แนะนำ Tacx Vortex Smart ถ้าจะเน้นฝึก ไม่เล่นเกม)
ตอนนี้ทั้งสองอย่างราคาถูกลงมากๆๆ
ยิ่งถ้าได้มือสอง 2 ตัว งบสองหมื่นนิดๆหาได้เยอะ
Smart Trainer ช่วยตอนซ้อม
Power Meter ช่วยตอนปั่นจริงครับ
Schet Punthipayanon
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: Cipollini
ติดต่อ:

Re: เลือกอะไรดีระหว่าง Samrt trainer หรือ Power meter + Trainner กากๆ

โพสต์ โดย Schet Punthipayanon »

ขึ้นอยูกับวัตถุประสงค์มากกว่านะครับ โดยส่วนตัวผมเลือก
Power Meter ครับ เพราะเคยใช้ Smart Trainer แล้ว ฟีลลิ่งในการขี่ไม่ค่อยโอครับ ผมชอบขี่ชมวิวทิวทัศน์ มากกว่าครับ ดังนั้น Power Meter สักตัว ถ้าหาความสัมพันธ์กับ Topoography เราก็จะได้ Cycling Profile ที่ค่อนข้างสมบูรณ์แบบครับ สำหรับถ้าต้องการเพิ่มพลังขาก็ลองหารูทที่โหดๆดูครับ รับรองว่าฟินไปอีกแบบนะครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”