กินเวย์โปรตีนก่อนออกปั่น

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
Kengka25
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Ridley finex
ติดต่อ:

กินเวย์โปรตีนก่อนออกปั่น

โพสต์ โดย Kengka25 »

ในตอนเช้าถามเรากินเวย์โปรตีนก่อนปั่นจะส่งผลดีไหมครับ หรือควรกินอย่างอื่นดี รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
"งานหนักไม่เคยฆ่าใคร"
Maalox
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Fenix c , Scott Scale
ติดต่อ:

Re: กินเวย์โปรตีนก่อนออกปั่น

โพสต์ โดย Maalox »

ปกติเขาจะกินหลังปั่นกันครับ แต่จะกินก่อนก็ได้
แต่สูตรส่วนมากจะเป็น กิน คาร์บ ก่อนออก กินโปรตีนหลังปั่น
อันนี้ แบบง่ายๆนะครับลงลึกแล้วยาว
รูปประจำตัวสมาชิก
RoadVelo
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย RoadVelo »

อาหารเสริมก่อนเล่นกีฟาประเภท endurance ต้องเลือกหน่อยนะครับ คือบางอย่างมันมีตัวช่วยเผาผลาญอยู่ซึ่งอาจทำให้หัวใจเต้นเร็วและร้อนในเข้าไปอีก หรือบางอย่างมีคาเฟอีน ซึ่งมีผลกับบางคนทำให้หัวใจเต้นเร็วขึ้นและใจสั่น อาจจะทำให้ยิ่งเหนื่อยเร็วขึ้นกว่าไม่กินอีกหรืออาจมีอาการเวียนหัวร่วมได้

เครดิตจากเพื่อนๆบางคนนะครับ ส่วนผมเคยกินแต่เจลซองๆก็ไม่ได้มีอาการอะไร ใครเคยลองทดสอบอะไรมาก็รบกวนแชร์กันด้วยครับ
Kengka25
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Ridley finex
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kengka25 »

Maalox

"ปกติเขาจะกินหลังปั่นกันครับ แต่จะกินก่อนก็ได้
แต่สูตรส่วนมากจะเป็น กิน คาร์บ ก่อนออก กินโปรตีนหลังปั่น
อันนี้ แบบง่ายๆนะครับลงลึกแล้วยาว"

RoadVelo
"อาหารเสริมก่อนเล่นกีฟาประเภท endurance ต้องเลือกหน่อยนะครับ คือบางอย่างมันมีตัวช่วยเผาผลาญอยู่ซึ่งอาจทำให้หัวใจเต้นเร็วและร้อนในเข้าไปอีก หรือบางอย่างมีคาเฟอีน ซึ่งมีผลกับบางคนทำให้หัวใจเต้นเร็วขึ้นและใจสั่น อาจจะทำให้ยิ่งเหนื่อยเร็วขึ้นกว่าไม่กินอีกหรืออาจมีอาการเวียนหัวร่วมได้

เครดิตจากเพื่อนๆบางคนนะครับ ส่วนผมเคยกินแต่เจลซองๆก็ไม่ได้มีอาการอะไร ใครเคยลองทดสอบอะไรมาก็รบกวนแชร์กันด้วยครับ"

ขอบคุณครับ ถ้าอย่างนั้นควรเป็นพวก คาร์บ นี้ถ้าสะดวกจะเป็นพวกขนมปังโฮวีต หรือ พวกกาแฟใช่ไหมครับ
"งานหนักไม่เคยฆ่าใคร"
hamyacoza
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย hamyacoza »

image.jpeg (162.15 KiB) เข้าดูแล้ว 4089 ครั้ง
เวย์โปรตีนไม่ใช่อาหารเสริมที่ให้พลังงานสูง ไม่ได้ดื่มเพื่อเป็นพลังงานไปใช้ในกิจกรรมถัดไป

นักเพาะกายดื่มเวย์ตอนเช้าก่อนออกไป cardio เพื่อป้องกันการสลายโปรตีนเป็นพลังงาน (กล้ามหาย) ตามรูป zone 2 ใช้โปรตีน 5% จุดประสงค์ไม่ได้ดื่มเพื่อเป็นพลังงานครับ

นักปั่นจักรยานให้ดื่มหลังวันซ้อมหนักทันทีจะช่วยฟื้นฟูร่างกายจากอาการล้าเร็วกว่าปกติ

เวย์บางเจ้าจะมีส่วนผสมของคาเฟอีนซึ่งจะระบุไว้ที่ฉลาก สำหรับคนที่ดื่มกาแฟเป็นประจำทุกวัน คาเฟอีนในเวย์ไม่มีผลต่ออัตราการเต้นของหัวใจครับ (ชิน)
Schet Punthipayanon
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: Cipollini
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Schet Punthipayanon »

กินสารจำพวกให้พลังงานกลุ่มคาร์โบไฮเดรต ครับ แต่ต้องดูเรื่อง GI หรือ Glycemic Index เอาเป็นอาหารที่มีค่า GI ปานกลางนะครับ เพื่อไม่ให้อินซูลินปล่อยออกมาเพื่อเก็บน้ำตาลในขณะที่เราปั่นจักรยาน เพราะจะทำให้ความสามารถในการปั่นจักรยานลดลงครับ

ค่าดัชนีน้ำตาล Glycemic index (ต่อไปนี้จะเรียกว่า GI) เป็นการจัดลำดับอาหารคาร์โบไฮเดรต อย่างเช่น มัน ขนมปัง ข้าว และ พาสต้ามีผลต่อระดับน้ำตาลในเลือดมากน้อยเพียงใดหลังจากที่กินอาหารชนิดนั้นๆ 1-2 ชั่วโมง อาหารที่มี GI สูงจะถูกดูดซึมได้เร็วกว่า และเป็นเหตุให้ระดับน้ำตาลในเลือดขึ้นสูงกว่าอาหารที่มี GI ต่ำ อาหารที่มี GI ต่ำจะถูกย่อยช้า จึงทำให้กลูโคสถูกปล่อยเข้าไปในกระแสเลือดอย่างช้าๆ ระดับน้ำตาลในเลือดก็จะขึ้นช้าไปด้วย
ตัวเลข GI มาจากไหน?
ผู้เชี่ยวชาญด้านโภชนาการรู้ได้อย่างไรว่าค่า GI ของมัฟฟินเท่ากับ 60 และค่า GI ของกล้วยเท่ากับ 51? ในการหาค่า GI นี้ นักวิทยาศาสตร์เปรียบเทียบการตอบสนองของระดับน้ำตาลในเลือดของอาหารที่กินต่ออาหารที่ใช้อ้างอิงที่มีค่าคาร์โบไฮเดรตเท่าๆกันกับอาหารที่กินคือ 50 กรัม อาหารที่ใช้อ้างอิงอาจจะเป็นขนมปังขาวหรือกลูโคสก็ได้
ตัวเลข GI เหล่านี้หมายความว่าอย่างไร? ผลของระดับน้ำตาลในเลือดของอาหารที่ใช้อ้างอิงถูกกำหนดค่าเป็น 100 ตารางต่อไปนี้แสดงค่า GI ของอาหารเปรียบเทียบกับค่าอาหารอ้างอิง 100

วิธีการโหลด สำหรับกีฬาจักรยาน ที่ต้องขี่ไกล เราจะรักษาระดับของน้ำตาลในเลือด และปริมาณของน้ำเลือด Plasma ครับ วิธีการเติมคือ ค่อยๆเติมตลอดระหว่างการขี่จักรยานครับ ไม่ควรเติมทีเดียวก่อน ครับ เพื่อให้ร่างกายมีพลังงานในการขี่จักรยานไปจนถึงจุดหมายปลายทางครับ สำหรับผมปกติ ผมจะใช้ เกเตอเรด เจือจางกับน้ำ เกเตอรเรดที่มีขายในตลาดบ้านเรานี่แหละครับ เจือจางกับน่้ำ 50:50 และโหลดตลอดทาง ที่ต้องเจือจางเพราะผมต้องการรักษาระดับของน้ำในร่างกายและ การดูดซึมของน้ำตาล รวมทั้งการปล่อยอินซูลินออกมาเพื่อเก็บน้ำตาลให้ทำงานค่อยๆเป็นค่อยไป จึงไม่ส่งผลต่อความสามารถในการขี่จักรยานครับ

สำหรับเวย์โปรตีน หน้าทีหลักก็คือใช้สำหรับซ่อมสร้างเส้นใยกล้ามเนื้อครับ แต่สำหรับผมแล้ว โปรตีนที่ได้รับจากอาหารที่เรารับประทานอาหารก็เพียงพอแล้วครับ สำหรับท่านที่มีกำลังทรัพย์ไม่มาก โปรตีนในอาหารก็เพียงพอแล้วครับ ปัจจุบันเรามีเวย์โปรตีนที่ขายในตลาดมากมายหลายยี่ห้อนะครับ วิธีการดู ให้ดูสัญลักษณ์ NSF จะปลอดภัย ไร้เสตียรอยด์ หรือ สารต้องห้ามอันจะทำให้เกิดผลเสียต่อร่างกายนะครับ

ขอให้ขี่จักรยานอย่างมีความสุขนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”