สอบถามอาการหน่อยครับขี่แล้วปวดสะโพกขวา

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
champ07
สมาชิก
สมาชิก
Bike: gios / radac bs / 1.1

สอบถามอาการหน่อยครับขี่แล้วปวดสะโพกขวา

โพสต์ โดย champ07 »

อาการของผมคือตอนนี้ ขี่เสือหมอบแล้ว เกิดอาการปวดที่สะโพกด้านขวา ลามลงไปที่ต้นขา ต้นขาจะรู้สึกเส้นตึงๆเหมือนจะเป็นตะคิวหน่อยๆ เป็นมาพักนึงแล้วครับมีอยู่ช่วงนึงเปลี่ยนเฟรมใหม่กล้มน้อยลง รู้สึกอาการหายไปช่วงนึง ช่วงนี้กลับมาเป็นอีกอาการปวดกลับมาเหมือนเดิม ลามขึ้นมาถึงหลังตรงกร้ามเนื้อข้างๆกับกระดูกสันหลังฝั่งขวาอะครับ อยากทราบว่าอาการปวดเกิดมาจากอะไรครับ รักษาแบบไหนดีครับ
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: สอบถามอาการหน่อยครับขี่แล้วปวดสะโพกขวา

โพสต์ โดย Nok_Tri »

champ07 เขียน:อาการของผมคือตอนนี้ ขี่เสือหมอบแล้ว เกิดอาการปวดที่สะโพกด้านขวา ลามลงไปที่ต้นขา ต้นขาจะรู้สึกเส้นตึงๆเหมือนจะเป็นตะคิวหน่อยๆ เป็นมาพักนึงแล้วครับมีอยู่ช่วงนึงเปลี่ยนเฟรมใหม่กล้มน้อยลง รู้สึกอาการหายไปช่วงนึง ช่วงนี้กลับมาเป็นอีกอาการปวดกลับมาเหมือนเดิม ลามขึ้นมาถึงหลังตรงกร้ามเนื้อข้างๆกับกระดูกสันหลังฝั่งขวาอะครับ อยากทราบว่าอาการปวดเกิดมาจากอะไรครับ รักษาแบบไหนดีครับ
ผมเคยเป็นตอนช่วงแรก ๆ ที่ฝึกไต่เขา แต่เป็นเฉพาะกล้ามเนื้อข้างกระดูกสันหลังข้างซ้าย ตอนนี้หายแล้ว ฝึกไต่บ่อย ๆ มันก็หายไปเอง
champ07
สมาชิก
สมาชิก

Re: สอบถามอาการหน่อยครับขี่แล้วปวดสะโพกขวา

อ่อครับผมกลัวจะเป็นพวกกระดูกทับเส้น ตอนนี้ยังไม่ได้ไปหาหมอ ว่าจะรองหยุดปั่นแล้วบริหารก้ามเนื้อหลังดูก่อนว่าจะดีขึ้นไหม
champ07
สมาชิก
สมาชิก

ตอนนี้เดินแล้วยอกๆสะโพกเหมือนโดนฉีดยาที่สะโพกมาอะครับ
minginho
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย minginho »

ลองลดความสูงหลักอานลงครับ อาจจะดีขึ้น
Schet Punthipayanon
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีทีมครับ
Bike: Cipollini
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Schet Punthipayanon »

เป็นอาการของ Muscle Imbalance ครับ เกิดจากความแข็งแรงของกล้ามเนื้อไม่เท่ากันครับ บวกกับอาการของกล้ามเนื้อแกนกลางลำตัวไม่แข็งแรง พวกกลุ่มกล้ามเนื้อ Illiopsoas ครับผม เพราะส่วนใหญ่ผู้ที่ปั่นจักรยานจะไม่ค่อยได้ฝีึกความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ โดยการฝึกด้วยแรงต้านกันนะครับ กลุ่มกล้ามเนื้อแกนกลางลำตัว เป็นกลุ่มกล้ามเนื้อที่คอยพยุงลำตัวนะครับส่วนใหญ่จะใช้ในการพยุงลำตัวให้ตรง หรือ เข้ากับรถครับ ในการขี่จักรยานที่มีการค้างท่าขี่ไว้เป็นระยะเวลานาน แม้ตัวเราจะไม่ได้ขยับแต่กลุ่มกล้ามเนื้อกลุ่มนี้จะทำงานมาก รวมทั้งกลุ่มกล้ามเนื้อ สะโพกกลุ่ม Gluteus ครับ หากมีกล้ามเนื้อ Hamstring ไม่แข็งแรงร่วมด้วยอาจทำให้เกิดอาการเจ็บเข่าตามมาเนื่องจากแรงดึงครับ วิธีการแก้ไข

1) สำหรับอาการปวด ให้ไปพบแพทย์เพื่อวินิจฉัยอาการก่อนนะครับ ถ้าปวดมาก
2) ใช้การฝึกความแข็งแรงด้วยแรงต้าน ไม่ว่าจะเป็นน้ำหนักตัว หรือ เวทเทรนนิ่ง เพื่อพัฒนาความแข็งแรงของกล้ามเนื้อแกนกลางลำตัว และ กล้ามเนื้อกลุ่ม Hip Flexor, Hip Extensor, Hip Abduction, Hip Adduction กลุ่มกล้ามเนื้อที่ใช้ในการปั่นจักรยาน Quadriceps และ Hamstring ต้องให้แข็งแรงใกล้ๆเคียงกัน นะครับ
3) ทำ Bike Fitting เพื่อปรับแต่งตำแหน่งของรถและคนให้เหมาะสม Ergonomics ครับ

ถ้าสนใจท่าในการฝึกจะเขียนให้ต่อไปครับผม
champ07
สมาชิก
สมาชิก

สนครับพี่ กำลังจะไปฟิตติ้งอยู่ครับ ตอนนี้พักปั่นไปอาการดีครับ ผมก็คิดอยู่ว่าจะบริหารกล้ามเนื้อส่วนที่จำเป็นแต่งไม่รู้จะต้องส่วนไหนบ้าง
Schet Punthipayanon เขียน:เป็นอาการของ Muscle Imbalance ครับ เกิดจากความแข็งแรงของกล้ามเนื้อไม่เท่ากันครับ บวกกับอาการของกล้ามเนื้อแกนกลางลำตัวไม่แข็งแรง พวกกลุ่มกล้ามเนื้อ Illiopsoas ครับผม เพราะส่วนใหญ่ผู้ที่ปั่นจักรยานจะไม่ค่อยได้ฝีึกความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ โดยการฝึกด้วยแรงต้านกันนะครับ กลุ่มกล้ามเนื้อแกนกลางลำตัว เป็นกลุ่มกล้ามเนื้อที่คอยพยุงลำตัวนะครับส่วนใหญ่จะใช้ในการพยุงลำตัวให้ตรง หรือ เข้ากับรถครับ ในการขี่จักรยานที่มีการค้างท่าขี่ไว้เป็นระยะเวลานาน แม้ตัวเราจะไม่ได้ขยับแต่กลุ่มกล้ามเนื้อกลุ่มนี้จะทำงานมาก รวมทั้งกลุ่มกล้ามเนื้อ สะโพกกลุ่ม Gluteus ครับ หากมีกล้ามเนื้อ Hamstring ไม่แข็งแรงร่วมด้วยอาจทำให้เกิดอาการเจ็บเข่าตามมาเนื่องจากแรงดึงครับ วิธีการแก้ไข

1) สำหรับอาการปวด ให้ไปพบแพทย์เพื่อวินิจฉัยอาการก่อนนะครับ ถ้าปวดมาก
2) ใช้การฝึกความแข็งแรงด้วยแรงต้าน ไม่ว่าจะเป็นน้ำหนักตัว หรือ เวทเทรนนิ่ง เพื่อพัฒนาความแข็งแรงของกล้ามเนื้อแกนกลางลำตัว และ กล้ามเนื้อกลุ่ม Hip Flexor, Hip Extensor, Hip Abduction, Hip Adduction กลุ่มกล้ามเนื้อที่ใช้ในการปั่นจักรยาน Quadriceps และ Hamstring ต้องให้แข็งแรงใกล้ๆเคียงกัน นะครับ
3) ทำ Bike Fitting เพื่อปรับแต่งตำแหน่งของรถและคนให้เหมาะสม Ergonomics ครับ

ถ้าสนใจท่าในการฝึกจะเขียนให้ต่อไปครับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”