มีอาการเจ็บเส้นเอ็นหลังหัวเข่าบริเวณข้อพับเข่าครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
Peerawit26
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นกับเพื่อน
Bike: Via Nirone 7 2010

มีอาการเจ็บเส้นเอ็นหลังหัวเข่าบริเวณข้อพับเข่าครับ

โพสต์ โดย Peerawit26 »

ผมเป็นมือใหม่ครับ เริ่มซ้อมและขี่ทางไกลแล้วบ้าง มีอยู่ครั้งหนึ่ง ไปปั่นทางไกลครั้งแรก พบว่ามีอาการเจ็บเส้นเอ็นตรงหลังเข่าบริเวณข้อพับเข่าทั้งสองข้างครับ จนฝืนต่อไม่ไหวต้องหยุด หลังจากนั้นพักสองสามวันจึงเริ่มซ้อม พบว่ายังมีอาการอยู่แต่ไม่มาก รู้สึกเจ็บแปลบๆที่บริเวณเดิม พอปั่นได้ ถ้าไม่หนักมาก อยากทราบว่า มีปัจจัยใดบ้าง ที่ทำให้มีอาการเช่นนี้ครับ ? ที่นอกจากร่างกายของผมยังปรับตัวไม่ได้ ไม่แข็งแรงพอ หักโหมมากเกินหรือการเซ็ทรถมีผลมากน้อยขนาดไหนครับ ? ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kutoto
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-200-2606
team: TOTO BIKE
Bike: = จักรยาน

Re: มีอาการเจ็บเส้นเอ็นหลังหัวเข่าบริเวณข้อพับเข่าครับ

โพสต์ โดย kutoto »

อันนี้น่าจะเกิดจากหลายๆสาเหตุนะครับ

- การปรับตั้งจักรยาน เช่น เบาะ หลักอาน ท่าปั่น
แก้ไข ปรับตั้งให้ถูกต้องตามหลักความจริงไม่ใช่ทำตามกันแบบผิดๆ :mrgreen:

- ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ(มัดที่ประคองหัวเข่า)
แก้ไข โดยบริหารกล้ามเนื้อมัดนี้ครับทำโดย นั่งบนเก้าอี้โดยให้ต้นขาขนานกับพื้นและน่องตั้งฉากกับพื้นหลังตรง ยกขาขึ้นให้ขนานกับพื้นทีล่ะข้างค้างไว้ 5-10วินาที ทำสลับกัน 10 Set วันล่ะครั้งก็พอครับ :mrgreen:

- การวอร์มอัพ และ คลูดาว์ล
แก้ไข ควรวอร์มอัพ และ คลูดาว์ล ก่อนและหลังปั่นอย่างต้อง 10นาที โดยรอบขาเบาและเกียร์เบา

*อาการบาดเจ็บต่างๆสมควรรักษาให้หายดีก่อนนะครับ ไม่งั้นอาการจะยิ่งแย่ :D

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวผิดพลาดขออภัยนะครับ :mrgreen:
กดเลย TOTO BIKE กทม.(วัดอรุณ)

Strava (IOS, Adroid และ ไมล์ที่มี GPS) แอฟดีๆสำหรับนักปั่น+วิ่ง
ID = Anuwat Itthikamollert
janisa88
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0889533678

Re: มีอาการเจ็บเส้นเอ็นหลังหัวเข่าบริเวณข้อพับเข่าครับ

โพสต์ โดย janisa88 »

good... ;)
แจกสายคล้องแว่นฟรีมีตลอดครับแจกเพื่อนๆthai mtb
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=461606

ชมภาพ รถmtb รุ่นล้าสมัย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=690950
nut2720nut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0932974594
team: อยู่โรงบาลกรุงเทพคร๊าบ หาเพื่อนปั่นพร้อมที่ปั่นด้วยนะคร๊าบ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับผม
Bike: Gary fisher wahoo09 ขาวๆ อวบๆ คร๊าบผม อิอิ
ตำแหน่ง: อยู่มหาลัยคริสเตียน นครปฐม คร๊าบผม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nut2720nut »

:D อืม..ไม่ทราบแน่ชัดนะครับกับข้อมูลที่ให้ ไม่ทราบว่าเวลาปั่นอะครับใช้การกดบันไดหรือเปล่าอะครับ ถ้าใช้การกดบันไดแทนการปั่นจะทำให้กล้ามเนื้อต้นขาทางด้านหลังทำงานหนักกว่ามัดอื่นๆอะครับ บริเวณที่เจ็บส่วนใหญ่จะเป็นtendonของมันอะครับ ยิ่งเราต้องปั่นทางไกลเจอลมอีกบางครั้งเราจะเน้นเกียร์เดิมแล้วกดแรงเพิ่มเข้าไปยิ่งไปทำให้เกิดการบาดเจ็บเพิ่มอะครับผม ถ้าวันสองวันแรกมีอาการปวดบวมแดงร้อนอยู่ พูดง่ายๆคือมีการอักเสบอยู่ก็ให้ใช้ผ้าเย็นประคบไว้10นาที แต่ถ้ามีอาการชาให้นำผ้าออก ห้ามเอาน้ำแข็งประคบตรงๆนะครับ หลังจาก48ชั่วโมง ไปแล้ว อาการการอักเสบหายก็ให้ใช้ความร้อนต่อโดยใช้ผ้าอุ่นๆหรือถุงน้ำร้อนพันผ้าประคบไว้20-30นาทีครับ ให้รู้สึกแค่อุ่นสบายห้ามร้อนเกินไปครับผม เพราะจะทำให้ผิวหนังburnได้ทั้งจากน้ำแข็งและความร้อนครับผม ทางที่ดีเราควรมีการยืดกล้ามเนื้อ มีการwarm up and cool down ทุกครั้งครับผม และเมื่อต้องปั่นทางไกลเราควรมีช่วงพักให้ร่างกายได้ปรับตัวด้วยครับ หวังว่าคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะครับผม ขอบคุณคร๊าบ :D
tppt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +uubouo+ei
team: ซอยตันหรรษา เชียงใหม่
Bike: Sunfire 3.0, Nirone 7, Jab 27.5, Trek Emonda ALR
ตำแหน่ง: สันกำแพง (สันกำแพงสายใหม่) เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tppt »

nut2720nut เขียน::D อืม..ไม่ทราบแน่ชัดนะครับกับข้อมูลที่ให้ ไม่ทราบว่าเวลาปั่นอะครับใช้การกดบันไดหรือเปล่าอะครับ ถ้าใช้การกดบันไดแทนการปั่นจะทำให้กล้ามเนื้อต้นขาทางด้านหลังทำงานหนักกว่ามัดอื่นๆอะครับ บริเวณที่เจ็บส่วนใหญ่จะเป็นtendonของมันอะครับ ยิ่งเราต้องปั่นทางไกลเจอลมอีกบางครั้งเราจะเน้นเกียร์เดิมแล้วกดแรงเพิ่มเข้าไปยิ่งไปทำให้เกิดการบาดเจ็บเพิ่มอะครับผม ถ้าวันสองวันแรกมีอาการปวดบวมแดงร้อนอยู่ พูดง่ายๆคือมีการอักเสบอยู่ก็ให้ใช้ผ้าเย็นประคบไว้10นาที แต่ถ้ามีอาการชาให้นำผ้าออก ห้ามเอาน้ำแข็งประคบตรงๆนะครับ หลังจาก48ชั่วโมง ไปแล้ว อาการการอักเสบหายก็ให้ใช้ความร้อนต่อโดยใช้ผ้าอุ่นๆหรือถุงน้ำร้อนพันผ้าประคบไว้20-30นาทีครับ ให้รู้สึกแค่อุ่นสบายห้ามร้อนเกินไปครับผม เพราะจะทำให้ผิวหนังburnได้ทั้งจากน้ำแข็งและความร้อนครับผม ทางที่ดีเราควรมีการยืดกล้ามเนื้อ มีการwarm up and cool down ทุกครั้งครับผม และเมื่อต้องปั่นทางไกลเราควรมีช่วงพักให้ร่างกายได้ปรับตัวด้วยครับ หวังว่าคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะครับผม ขอบคุณคร๊าบ :D
สงสัยครับ ทฤษฎีใหม่หรือเปล่า
ทำไมแค่ 10 นาที ปกติการรักษาด้วยความเย็นหรือความร้อน โดยเฉพาะผ่านผิวหนัง การปรับอุณหภูมิของเนื้อเยื่อต้องใช้เวลา ซึ่งปกติใช้ 15-20 นาที ต่างจากความร้อนลึกที่ใช้เวลาประมาณ 10 นาทีได้

ถ้าชาทำไมถึงให้เอาผ้าออก เมื่อมีการใช้ความเย็น อาการชาเป็น phase ที่พบได้อยู่แล้ว

ทำไมถึงประคบน้ำแข็งตรงๆไม่ได้

ทำไมกำหนดที่ 48 ชั่วโมง ปกติใช้ 72 ชั่วโมงนี่ครับ
ความไม่แน่นอนนั้นแน่นอนเสมอ
จงอย่าประมาท เพราะเหตุการณ์ชั่วเสี้ยววินาที อาจเปลี่ยนชีวิตคนหลายคนไปตลอดกาล
แสนแสบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0633269395
Bike: Mach5, SL, Sub22, 950

โพสต์ โดย แสนแสบ »

ลองเช็คการปรับแต่งจักรยานดูก่อนครับ บางทีผมก็ลืม ๆ เหมือนกัน ปั่นระยะทางน้อย ๆ ยังไม่เห็นผล แต่ปั่นยาว ๆ แล้วเจ็บโดยไม่รู้สาเหตุตอนหลังกลับมาอ่านบทความนี้แล้วเช็คที่ดูปรากฎว่าเซ็ทผิด ตอนนี้ปรับแก้ตามบทความก็ปั่นได้สนุกเหมือนเดิมครับ
http://www.bikeloves.com/trick/trick02.shtml
Naughty Bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นมินิ (แดก)มาราธอน
Bike: trek 1.9, jamis full sus
ตำแหน่ง: สุขุมวิท ซอย 3

โพสต์ โดย Naughty Bike »

ไม่รู้แต่อยากบอกว่าให้รีบรักษา ปล่อยไว้จะหายยาก

ผมเคยว่ิ่งเยอะแล้วเจ็บเหมือนกัน ไม่รักษานึกว่าไม่เป็นไร กว่าจะเอาให้หายขาดรักษานาน

ระวังหน่อยครับ
ปั่น มินิ แดก มาราธอน
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BoyMTB »

เบาะสูงไปหรือเปล่าครับ ทำให้ต้องเหยียดขาสุด ผมก็เคยเป็น
ลองปรับเบาะ ลงมานิดนึง ให้ช่วงยาวสุดของการปั่นงอขาเล็กน้อย
สินค้า
Park Tool,Hope, Buff ,Shimano, Topeak,
Line @ BoyMTB
nut2720nut
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อยู่โรงบาลกรุงเทพคร๊าบ หาเพื่อนปั่นพร้อมที่ปั่นด้วยนะคร๊าบ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับผม
Bike: Gary fisher wahoo09 ขาวๆ อวบๆ คร๊าบผม อิอิ
ตำแหน่ง: อยู่มหาลัยคริสเตียน นครปฐม คร๊าบผม
ติดต่อ:

tppt เขียน:
nut2720nut เขียน::D อืม..ไม่ทราบแน่ชัดนะครับกับข้อมูลที่ให้ ไม่ทราบว่าเวลาปั่นอะครับใช้การกดบันไดหรือเปล่าอะครับ ถ้าใช้การกดบันไดแทนการปั่นจะทำให้กล้ามเนื้อต้นขาทางด้านหลังทำงานหนักกว่ามัดอื่นๆอะครับ บริเวณที่เจ็บส่วนใหญ่จะเป็นtendonของมันอะครับ ยิ่งเราต้องปั่นทางไกลเจอลมอีกบางครั้งเราจะเน้นเกียร์เดิมแล้วกดแรงเพิ่มเข้าไปยิ่งไปทำให้เกิดการบาดเจ็บเพิ่มอะครับผม ถ้าวันสองวันแรกมีอาการปวดบวมแดงร้อนอยู่ พูดง่ายๆคือมีการอักเสบอยู่ก็ให้ใช้ผ้าเย็นประคบไว้10นาที แต่ถ้ามีอาการชาให้นำผ้าออก ห้ามเอาน้ำแข็งประคบตรงๆนะครับ หลังจาก48ชั่วโมง ไปแล้ว อาการการอักเสบหายก็ให้ใช้ความร้อนต่อโดยใช้ผ้าอุ่นๆหรือถุงน้ำร้อนพันผ้าประคบไว้20-30นาทีครับ ให้รู้สึกแค่อุ่นสบายห้ามร้อนเกินไปครับผม เพราะจะทำให้ผิวหนังburnได้ทั้งจากน้ำแข็งและความร้อนครับผม ทางที่ดีเราควรมีการยืดกล้ามเนื้อ มีการwarm up and cool down ทุกครั้งครับผม และเมื่อต้องปั่นทางไกลเราควรมีช่วงพักให้ร่างกายได้ปรับตัวด้วยครับ หวังว่าคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะครับผม ขอบคุณคร๊าบ :D
สงสัยครับ ทฤษฎีใหม่หรือเปล่า
ทำไมแค่ 10 นาที ปกติการรักษาด้วยความเย็นหรือความร้อน โดยเฉพาะผ่านผิวหนัง การปรับอุณหภูมิของเนื้อเยื่อต้องใช้เวลา ซึ่งปกติใช้ 15-20 นาที ต่างจากความร้อนลึกที่ใช้เวลาประมาณ 10 นาทีได้

ถ้าชาทำไมถึงให้เอาผ้าออก เมื่อมีการใช้ความเย็น อาการชาเป็น phase ที่พบได้อยู่แล้ว

ทำไมถึงประคบน้ำแข็งตรงๆไม่ได้

ทำไมกำหนดที่ 48 ชั่วโมง ปกติใช้ 72 ชั่วโมงนี่ครับ
ผมบอกว่าการใช้ความเย็นควรจะประคบประมาณ10นาที และที่ไม่ให้ใช้น้ำแข็งประบตรงๆเพราะป้องกันการburnที่เกิดจากน้ำแข็งครับผม และอาการชาที่ไม่อยากให้เกิดเพราะว่าช่วงนั้นผู้ป่วยจะเริ่มไม่มีความรู้สึกบริเวณนั้นซึ่งจะส่งผลถึงการอาจที่จะทำให้ผู้ป่วยถูกburnด้วยน้ำแข็งครับผม ที่พี่พูดก็ถูกนะครับที่ว่าอาการชาก็เป็น phase ที่พบได้อยู่แล้ว แต่มันเป็น phaseที่เราจะต้องหยุดการประคบครับผม เนื่องจากการประคบเย็นจะผ่านจุดของอาการปวดมาแล้วจะเป็นจุดของอาการชาต่อครับผม เพราะผลที่เราหลังจากการใช้ความเย็นคือการลดการบวมบริเวณนั้นและเพื่อลดการอักเสบครับผม ส่วนเรื่องความร้อนตื้นผมก็บอกอยู่แล้วว่าอยู่ที่20-30นาที ซึ่งหวังผลให้เกิดการไหลเวียนเลือดที่มากขึ้น ทำให้กล้ามเนื้อคลายตัวครับผมดังนั้นเวลาที่เราจะวางผ้าร้อนก็ควรจะให้รู้สึกแค่อุ่นสบายครับผม เพราะไม่งั้นผิวหนังคุณก็จะburnได้เช่นกันครับผม ส่วนความร้อนลึกก็ขึ้นอยู่กับหลายอย่างนะครับ เช่น mode pulse หรือ cont. ซึ่งให้ผลที่แตกต่างกันไปครับ ส่วนเวลาเวลาที่ใช้แล้วเกิดผลจะอยู่ที่25นาทีครับผม ซึ่งความร้อนลึกนั้นเราจะใช้กับกล้ามเนื้อกลุ่มที่อยู่ลึกครับ ดังนั้นเวลาใช้ไม่ควรจะให้รู้สึกร้อนบริเวณผิวหนังเนื่องจากถ้าเรารู้สึกร้อนบริเวณผิวหนังแล้วแปลว่าเนื้อเยื่อที่อยู่ลึกกว่านั้นมีอุณหภูมิสูงกว่าที่เรารู้สึกแล้วครับ ซึ่งเป็นอันตรายครับผม ส่วนเรื่องระยะเวลา48 หรือ 72ชั่วโมงนั้นก็ขึ้นอยู่กับอาการการบาดเจ็บอะครับไม่มีความหมายที่จะดูในส่วนนี้เป็นหลัก ให้ดูที่ผู้ป่วยเป็นหลักครับผมดูอาการที่เค้าแสดงออกครับ
siamman18
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อย
Bike: Jamis X2; GT Transeo 4.0,caad 10 ,lapierre 400
ติดต่อ:

โพสต์ โดย siamman18 »

ผมก็เปนครับ แต่เป็นแค่ข้างเดียว ข้างขวา เซตเบาะ สูงต่ำเป๊ะๆ แต่พอปั่นยาวๆ สัก 20 กว่ากิโลเมตร แผลเก่าเลยครับ
เดินขึ้นบันไดไม่ได้เลยปวดมาก สองสามวันถึงหาย แต่ถ้าปั่นอีกก็กลับมาเป็นอีก
เออเอาสิ หาหมอ คุณหมอทั่วไปบอกว่า คุณต้องพัก ก่อนจะปั่นต้องยืดกล้ามเนื้อ ทำไง
1.ยืนตรง
2.ไขว้ขาขวาไปทับขาซ้าย
3.เอาแขนจับผนัง
4.ก้มตัว เอาแขนเหยียดไปแตะที่ปลายนิ้วเท้า แล้วก็ก้มขึ้นลงช้าๆ ประมาณสิบครั้ง
5.ทำซ้ำกับข้อแรก เพียงแต่สลับเปนขาขวาซ้ายแทน
ถามหมอ หมอบอก ทำให้เส้นเลือดยืด กล้ามยืด ผ่อนคลายครับ
ซึ่งอาการของคุณเหมือนผมเด๊ะ ปรับเบาะก็ไม่หาย ตอนนี้เลยมีจักรยานแค่ออกกำลังกาย
ขี่เกิน 20 กิโลเมตร ถ้ามันปวดเข่าก็หยุดเลยปั่นรอบเบาๆ
ส่วนอาการพวกนี้เกิดได้คือ ใช้เกียร์หนักไป เบาะต่ำหรือสูงไป ชอบเร่งถีบปั่นเร็วในเกียร์หนักเวลาขึ้นเขา ขึ้นสะพาน
ทำให้เอ็นหัวเข่าล้า และเกิดอาการช้ำได้ ครับ วิธีเดียว คือพักและพัก จนกว่าจะหาย
ถ้าอยากปั่นอย่าโหมมิเช่นนั้นฝันสลายทันทีกับการปั่นเข้าก๊วนครับ
nut2720nut
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เหมือนผมเลยวันนี้พยายามปั่นเร่งไม่ให้ความเร็วตกตอนขึ้นสะพานยูเทินร์ ปรากฎว่าล้าไปหมดเลยครับผม ปวดบริเวณต้นขากับหัวเข่า เนื่องจากต้องออกแรงกดบันไดเยอะเกินอะครับ สุดท้ายก็รักษาระดับความเร็วไม่ได้ ฮุฮุ แต่ก็ต้องยอม ไม่อยากเจ็บตัวนานอะครับ
JIRAWATT
สมาชิก
สมาชิก
team: เสือเชียงคำ
Bike: TREK8500ZR / TREK2.5

โพสต์ โดย JIRAWATT »

:D ผมเคยเป็นครับ ลองลดหลักอานลงมาแล้วหายครับ
เคยอ่านจากกระทู้ในห้องนี้และ bikeloves.com เขาบอกว่า "ถ้าหลักอานสูงไปจะเจ็บหลังหัวเข่า ถ้าต่ำไปจะเจ็บหัวเข่าด้านหน้า"
ยังไงลองลดหลักอานลงมาก่อนไหม? ถ้ายังไม่หายจะได้หาสาเหตุอื่นต่อไป :D
velocity
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 595 5975
Bike: VENGE ViAS
ตำแหน่ง: เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย velocity »

ขอทราบการตั้งความสูงเบาะ และประเภทของบันไดและรองเท้าที่ใช้ครับ
การต้งพื้นรองเท้าสองข้างจะตั้งตามกันไม่ได้ต้องตั้งแยกกันนะครับ
(บางท่านตั้งได้ข้างนึงแล้วเอาอีกข้างมาเทียบให้ใกล้เคียงกัน ซึ่งไม่ถูกต้องครับ)
บริการด้วยใจ ไม่ใช่ธุรกิจ

STRAVA ส่วนตัว http://app.strava.com/athletes/393418
THAI's 1st RETÜL certified fitter
THAI's 1st F.I.S.T certified fitter
ASIA's 1st IBFI certified fitter

Body Geometry certified fitter
ISCO certified fitter
Peerawit26
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นกับเพื่อน
Bike: Via Nirone 7 2010

โพสต์ โดย Peerawit26 »

ขอขอบคุณทุกความรู้และทุกคำแนะนำครับ :D ที่มาขอบคุณช้าหน่อยเพราะลองเอาไปปฏิบัติแล้วรอดูผลครับ :) ตอนนี้อาการบาดเจ็บที่เป็นหายแล้วครับ ;) ที่ผมน่าจะผิดพลาดมากที่สุดคือ การเซ็ทรถให้เข้ากับตัวครับ ตอนนี้ปั่นได้สนุกเลยครับ ขอบคุณทุกๆคนมากครับผม :P
VVVA
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale

โพสต์ โดย VVVA »

siamman18 เขียน:ส่วนอาการพวกนี้เกิดได้คือ ใช้เกียร์หนักไป เบาะต่ำหรือสูงไป ชอบเร่งถีบปั่นเร็วในเกียร์หนักเวลาขึ้นเขา ขึ้นสะพาน
ทำให้เอ็นหัวเข่าล้า และเกิดอาการช้ำได้ ครับ วิธีเดียว คือพักและพัก จนกว่าจะหาย
ถ้าอยากปั่นอย่าโหมมิเช่นนั้นฝันสลายทันทีกับการปั่นเข้าก๊วนครับ
เหมือนจะเป็นเพราะแบบนี้สินะ T T
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”