จัดตารางซ้อมอย่างโปรด้วย Training Peaks และแผนฝึกซ้อมฟรีจาก British Cycling

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย

จัดตารางซ้อมอย่างโปรด้วย Training Peaks และแผนฝึกซ้อมฟรีจาก British Cycling

โพสต์ โดย sindymar » 24 พ.ย. 2016, 16:42

จัดตารางซ้อมอย่างโปรด้วย Training Peaks
และแผนฝึกซ้อมฟรีจาก British Cycling

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ชาว ThaiMTB วันนี้ซินดี้มีของดีมากจะมาแนะนำให้ลองใช้กันค่ะ นั่นก็คือ โปรแกรม/แอพพลิเคชั่นเพื่อการฝึกซ้อมชื่อดังอย่าง TrainingPeaks และคอร์สซ้อมแจกฟรี! ให้ไปใช้ฝึกซ้อมกันค่ะ

รู้จัก TrainingPeaks
เทรนนิ่งพีคเริ่มจากเวปไซต์จัดตารางการการฝึกซ้อมซึ่งเป็นที่นิยมมากในหมู่นักกีฬา endurance เพราะก่อตั้งโดยกูรูผู้เขียนตำราฝึกซ้อมจักรยานและไตรกีฬาชื่อดังของโลก จากนั้นจึงพัฒนาเป็นแอพพลิเคชั่นบนมือถือแถมด้วยรูปแบบสังคมการฝึกซ้อมออนไลน์ที่ทันสมัย

เพื่อน ๆ หลายคนอาจจะคิดว่าเจ้าโปรแกรมนี้ต้องเสียเงินค่าสมาชิกก่อนจึงจะใช้ได้ จึงจำกัดกับนฬาอาชีพหรือผู้ที่จริงจังและกำลังทรัพย์ถึงเท่านั้น แต่จริง ๆ แล้วมันเปิดให้ใช้งานได้ฟรี จึงเหมาะกับนักกีฬาแทบทุกคนที่ชอบฝึกซ้อมด้วยตนเองโดยไม่ต้องจ้างโค้ช หรือต้องการจ้างโค้ชซึ่งอยู่ห่างไกลกันก็สามารถสื่อสารกันได้ ทั้งนี้นักกีฬาจะต้องฝึกซ้อมเป็นระบบโดยมีการติดตามสมรรถนะตัวเองอยู่เสมอ จึงควรจะมีอุปกรณ์ Heart Rate Monitor และ Power Meter ใช้งานตลอดการฝึกซ้อมนั่นเอง

และสำหรับนักปั่นที่ค่อนข้างจะจริงจังในการซ้อมขึ้นมาแล้ว (สังเกตุได้จากมีอุปกรณ์วัด รอบขา ซ้อมด้วยการแบ่งโซนอัตราการเต้นของหัวใจ และใช้พาวเวอร์มิเตอร์ในการฝึกซ้อม) เจ้าโปรแกรมนี้ก็เหมาะมากที่จะมาช่วยจัดปฏิทินการซ้อมและการแข่งขันให้เราค่ะ

เปรียบเทียบประเภทสมาชิกฟรี และพรีเมี่ยม

รุปด้านบนนี้ซินดี้ได้แคปมาเปรียบเทียบให้ดู จะเห็นได้ว่าเพียงแค่เป็นสมาชิกฟรี เราก็สามารถใช้งานโปรแกรมฝึกซ้อม (training plan) หรือหาโค้ชมาช่วยฝึกสอนผ่านแอพ หรือดาวน์โหลดแอพลงบนมือถือเพื่อช่วยเตือนตารางการฝึกซ้อมได้แล้ว นอกจากนี้การเป็นสมาชิกแบบฟรีก็สามารถเชื่อมต่อข้อมูลจากอุปกรณ์ช่วยฝึกซ้อมต่าง ๆ เช่น Garmin, Polar, Suunto เป็นต้น

ถ้าสมัครเป็นสมาชิกแล้ว เขาจะให้เราได้ลองประสบการณ์แบบพรีเมี่ยม 7 วัน ซึ่งจะสามารถนำข้อมูลอัตราการเต้นของหัวใจและพาวเวอร์มิเตอร์มาวิเคราะห์โดยละเอียดได้มากขึ้น หรือเชื่อมต่อไปยังปฏิทินอื่น ๆ บนมือถือเราที่ใช้ประจำได้ด้วย นอกจากนี้ยังสามารถดาวโหลดโปรแกรมฝึกซ้อมมากมายหลากหลายมาใช้ได้เต็มที่มากกว่าแบบฟรีด้วยค่ะ

อะ อะ อ้ะ อ้าว แล้วจะหาว่าซินดี้มาหลอกให้เสียตังหรือเปล่า อิอิ ไม่ใช่เลยค่ะ เพราะวันนี้มีแหล่งข้อมูลฝึกซ้อมเจ๋งๆ มาแบ่งปันกันค่ะ นั่นก็คือ คอร์สซ้อมที่แจกฟรีของสมาคมจักรยานอังกฤษเชียวนะเทออออออออออออออ!!! ไม่ลองไม่ได้แล้ว

ถ้าอยากจะลองซ้อมจริงจังแบบนักกีฬาต่างประเทศดู ก็ลองปฏิบัติตามขั้นตอนเหล่านี้ได้เลยค่ะ!! วันนี้อยากจะแนะนำให้เพื่อน ๆ รีบ ๆๆๆๆๆ ไปโหลดมาเล่นกันไว้ก่อน เพราะกลัวนโยบาย Brexit มันจะลามมาถึงวงการจักรยานเสียก่อนค่าาาาา

(แต่ก็ไม่ต้องเครียดไปนะคะ ในเวป BC ยังมีแจกตารางซ้อมฟรีในรูปแบบไฟล์ PDF สามารถไปดาวน์โหลดมาปริ้นท์แปะฝาบ้านไว้เป็นแนวทางการซ้อมได้ค่ะ)

รู้จัก British Cycling

British Cycling หรือสมาคมจักรยานอังกฤษ มีสำนักงานหลักอยู่ที่ แมนเชสเตอร์ เวโลโดม เป็นสถานที่เก็บตัวซ้อมและโรงเรียนจักรยานของนักกีฬาระดับชั้นแนวหน้าของประเทศอังกฤษ รวมถึงแลปทดลองทางวิทยาศาสตร์จักรยานที่ทันสมัยด้วย

ก็ด้วยความบังเอิญที่ว่า ได้มีโอกาสเล่าให้เพื่อนฟังว่าที่ประเทศอังกฤษทำไมนักปั่นสมัครเล่นหลายคนถึงซ้อมเองแล้วได้เก่งขึ้นมาต้องจ้างโค้ช นั่นก็เพราะว่ามีข้อมูลการฝึกซ้อมที่สามารถค้นหาได้ง่ายและเขาก็พร้อมจะเผยแพร่เพื่อให้วงการจักรยานบ้านเขาเติบโตอย่างจริงจังนั่นเองค่ะ และจากบทสนทนาวันนั้นซินดี้จึงตั้งใจสืบค้นดูก็พบว่ามีจริง ๆ เป็นตารางซ้อมที่มีแนวทางและคำแนะนำครบถ้วนสามารถนำไปใช้ได้ เสียอย่างเดียวก็คือเป็นภาษาอังกฤษที่เพื่อนๆ คนไทยอาจจะไม่ถนัดอ่านและไม่เข้าใจคำศัพท์ ก็ไม่เป็นไร เอาเป็นว่าเราค่อย ๆ ทำความเข้าใจไปนะคะ ใครสงสัยคำศัพท์หรือประโยคภาษาอังกฤษตรงไหนก็โพสถามได้เลยค่ะ ถ้าซินดี้มีความรู้พอจะมาตอบก็จะยินดีมาตอบให้ค่ะ

ก่อนอื่นมาสมัคร TrainingPeaks กันก่อนนะคะ
ทำตามขั้นตอนเหล่านี้เลยค่ะ

1. เริ่มจากเข้าไปที่เวปไซต์ TrainingPeaks

2.ที่มุมขวาบนเลือก SIGN UP FREE

3. กรอก ชื่อและนามสกุล, อีเมลล์, ประเภทกีฬา, เพศ, กำหนด username, ตั้ง password ตามลำดับ แล้วคลิก Create Account ซึ่งเมื่อสมัครแล้วเราจะต้องไป Verify อีเมลล์ด้วยนะคะ

เสร็จแล้วเข้าไปที่กล่องข้อความใน Email ของเราที่ใช้สมัคร ลองหาอีเมลล์จาก TrainingPeaks ดูค่ะ แล้วเข้าไปคลิก Verify Email เพื่อยืนยันการใช้อีเมลล์ของเรา เมื่อ Verify สำเร็จ ระบบจะขึ้นข้อความมาให้ CONTINUE TO ACCOUNT

4. ที่นี้มาเริ่มต้นการสร้างตารางซ้อมให้ตัวเองด้วยการคลิกที่ START NOW ค่ะ

5. ระบบจะถามเพื่อน ๆ ว่า คุณได้มีการใช้อุปกรณ์บันทึกการออกกำลังกายหรือไม่ ให้คลิก YES ค่ะ

6. จากนั้นเราจะมาตั้งค่าการแสดงผลและข้อมูลส่วนตัวกันค่ะ ให้เลือก
Unit Preference = Metric
Country = Thailand
Time Zone = Asia/Bangkok (GMT+07)
Fitness Level = ปั่นเป็นงานอดิเรกเลือก Recreational ค่ะ (หรือตามความแข็งแรงของเพื่อน ๆ ค่ะ)
Birthdate ให้เลือกวันเกิดค่ะ
Weight = ใส่น้ำหนักค่ะ

จากนั้นคลิก Continue

7. ขั้นต่อมาคือการตั้งค่าที่เกี่ยวกับการร่างกายของเราเพื่อใช้ในการฝึกซ้อมแล้วค่ะ

สำหรับค่า Threshold นี้ ก็หมายถึงขีดความสามารถของเราที่จะใช้ซ้อม ถ้าเป็นคนที่มีพาวเวอร์มิเตอร์ และเคยทำการทดสอบพละกำลังที่มากที่สุดของตัวเองที่สามารถปั่นแช่ได้ 1 ชั่วโมง (FTP) มาก่อนก็สามารถเอา FTP และอัตราการเต้นหัวใจที่ระดับ threshold มาใส่ได้เลยค่ะ แต่ถ้าใครไม่เคยทดสอบ ระบบจะให้ค่ามาโดยอัตโนมัติ (แต่โปรแกรมตารางฝึกก็จะมีวันที่บังคับให้เราไปทำการทดสอบหาขีดความสามารถตัวเองอยู่ดีค่ะ)

เสร็จแล้วกด Continue

8. ทีนี้เราก็สามารถมาติดตั้งการเชื่อมต่ออุปกรณ์กับ Account อื่นๆ ได้ เช่น Connect ของ Garmin หรือ Polar หรือ Suunto หรือ myfitnesspal เป็นต้น

แต่ตอนนี้ซินดี้จะแสดงตัวอย่างการอัพโหลดไฟล์ออกกำลังกายที่ได้จาก Garmin ขึ้นไปในเวปไซต์ เพื่อใช้ในการแนะนำการใช้เวปไซต์ก่อนนะคะ

9. ให้คลิกที่ Upload แล้วเราก็กดเลือกไฟล์ที่ต้องการ แล้วอัพโหลดให้เรียบร้อย

10. จากนั้นหน้าจอจะกลายเป็นรูปปฏิทินที่มีกิจกรรมการปั่นที่เพิ่งอัพโหลดไว้แทรกอยู่ในวันที่ของกิจกรรมนั้น

11. เมื่อคลิกเข้าไปดูมันจะแสดงผล ระยะเวลา ระยะทาง ความเร็ว พาวเวอร์ ฯลฯ ซึ่งคล้าย ๆ กับ โปรแกรมพวก Garmin, Strava, Endomondo นั่นเอง (แต่เมื่อเราหมดช่วง premium ไปแล้วค่าบางอย่างจะไม่แสดงผล)

12. จากนั้นถ้าเราไม่ปรับแก้ไขอะไรให้กด Save & Close เพื่อออกมาหน้าปฏิทินเหมือนเดิม

13. สำหรับการใช้งานครั้งแรก ระบบมันจะขึ้นมาให้เราตั้งเป้าหมายในการฝึกซ้อม การตั้งเป้าหมายนี้ให้เรากำหนดอีเว้นท์ งานแข่ง หรือวันออกทริปที่เราตั้งใจจะพิชิตสถิติอะไรสักอย่างก็ได้ค่ะ

ขั้นนี้ซินดี้จะสอนการ Add Event เพื่อเป็นเป้าหมายการฝึกซ้อมไว้เบื้องต้นก่อนค่ะ (ถ้าใครยังไม่สนใจกดปิดไปได้เลย เราสามารถเข้ามาตั้งปฏิทินกำหนดอีเว้นท์หรือวันแข่งได้เรื่อย ๆ อยู่แล้วค่ะ)

14. เมื่อคลิก Add Event มาแล้ว เราจะมาเจอหน้าต่างเล็ก ๆ ให้กรอกรายละเอียดงานเข้าไป

ให้กำหนดวันที่ที่จัดงานตรง Select Date

15. เลือก Goal ของเราว่าต้องการอะไร ซินดี้ยกตัวอย่างเป้าหมายงาน Tour of Bangsean ที่จัดแข่งวันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2017 โดยมีเป้าหมายคือขอแค่ปั่นจบ "Finish the Event"

จากนั้นคลิกที่ Save & Close แล้วอีเว้นท์นี้ก็จะไปปรากฎในปฏิทินของเรา

มาถึงตอนนี้เรายังไม่รู้จะใช้ซ้อมยังไงดีเลยค่ะ อย่างนี้ต้องไปหาโปรแกรมซ้อมกันแล้ว!!

จากนั้นเราจะเข้าไปเลือกโปรแกรมซ้อมของสมาคมจักรยานประเทศอังกฤษ โดยเข้าไปที่เวปไซต์ British Cycling - Training Plans

เราจะเจอบทความและโปรแกรมซ้อมมากมาย ซึ่งบางอันสามารถซ้อมกับ TrainingPeaks ได้ และบางอันจะเป็นเพียงตารางซ้อมรูปแบบไฟล์ PDF เท่านั้น (ซึ่งซินดี้ก็ได้ทำสัญลักษณ์ PDF กับ TrainingPeaks ไว้ให้แล้วนะคะ)

Improvers Plan

- เป็นโปรแกรมที่เหมาะกับมือใหม่แบบปั่นจักรยานได้ไม่กี่เดือนแต่จะซ้อมจริงจังไม่ขอพังอีกต่อไป แผนซ้อมชุดนี้จะปูพื้นฐานการจัดตารางซ้อมอย่างมีระบบ เพิ่มความแข็งแรงภายใน 12 สัปดาห์ จะช่วยให้มือใหม่สามารถปั่นได้ 60 ไมล์ หรือประมาณ 100 กิโลเมตรแบบสบายตัว

12 week Foundation Plan
- โปรแกรม 12 สัปดาห์ปูพื้นฐานสำหรับผู้ที่มองหาความก้าวหน้าระดับการแข่งขัน เขาแนะนำว่าจะต้องเป็นผู้ที่สามารถพิชิต 100 กิโลเมตรมาได้สบาย ๆ อยู่แล้ว แล้วจึงมองหาอีกเลเว่ลของความเร็ว ก่อนจะไปสู่ตารางที่โหดขึ้นจะต้องผ่านโปรแกรมซ้อมปรับพื้นฐานร่างกายชุดนี้ก่อน สำหรับ Foundation plan นี้ คุณจะต้องมีเวลา 5-6 ชั่วโมงต่อสัปดาห์ในการฝึกซ้อมค่ะ

Intermediate Plan
- เมื่อสำเร็จวิชาระดับ Foundation แล้ว ร่างกายเราจะแข็งแรงและอึดทนทานพอที่จะซ้อมหนักขึ้นอีกระดับหนึ่งได้ นั่นคือ Intermediate Plan ถ้าไม่เคยซ้อม Base Endurance มาก่อนเลยเขาไม่แนะนำให้เราข้ามขั้นตอน Foundation มาขั้นนี้นะคะ โปรแกรมนี้จึงเหมาะกับนักแข่งมือสมัครเล่นที่เริ่มสนใจการสร้างอันดับตัวเองในแข่งขันในระยะไม่เกิน 160 กิโลเมตร

Advanced plan
- แผนระดับสูงเหมาะกับนักปั่นที่มีพื้นฐานดีมาก ๆ ออกแบบมาให้สำหรับนักปั่นสายแข่งจิง ๆ ได้ฝึกซ้อมกัน

Modular Plan

- ซินดี้จะเรียกว่าเป็นแผนการซ้อมเฉพาะกาล เพราะข้างในจะแบ่งเป็นหัวเรื่องต่าง ๆ ซ้อมเพื่อเสริมจุดแข็ง (build) เป็นแผนสั้น ๆ เหมาะกับนักกีฬาที่เตรียมตัวการแข่งขันใน 1 - 2 สัปดาห์

7 week Panic Plan
- แผนซ้อมสำหรับคนที่ไม่มีเวลาซ้อมปูพื้นฐาน หรือไม่สามารถเริ่มซ็อมเป็นระบบได้ เพราะดั๊นนนนไปสมัครงานปั่นไว้แล้วและมันจะแข่งใน 1 -2 เดือนนี้แล้ว!! แผนนี้จะช่วยสร้างความแข็งแรงได้ในระยะเวลาการซ้อมสั้น ๆ แต่อาจจะไม่เหมาะกับการแข่งขันทางไกล หรือถ้ามีระดับความเร็วการแข่งที่สูงเกินไปนัก สรุปคือไว้สำหรับเอาตัวรอดให้จบ ๆ ไปหนึ่งงานแบบไม่พังมากนั่นเองค่ะ

16. นอกจากนี้ในเวปไซต์ก็มีแผนการซ้อมเฉพาะประเภทกีฬาจักรยานด้วย เช่น ไซโคลครอส ประเภทลู่ การไต่เขา เซอร์กิต ไทม์ไทรอัล หรือซ้อมสปริ้นท์ เป็นต้น

สำหรับตรงนี้ซินดี้ยังไม่มีโอกาสดูได้หมดเลยค่ะ เพื่อน ๆ ลองเลือกซ้อมดูตามที่สนใจ ไว้ถ้ามีปัญหาสงสัยตรงไหนเอามาปรึกษา แบ่งปัน ช่วยกันตอบได้ค่ะ

17. เอาล่ะเรามาลองใช้โปรแกรมซ้อมของ British Cycling กับ TrainingPeaks กันค่ะ จะเริ่มด้วย 12week Foundation Plan ก่อนนะคะ ให้คลิกเข้าไปที่คำว่า 12 week Foundation Plan

จากนั้นก็จะขึ้นหน้าใหม่มาว่า Introduction to The foundation Plan for Intermediate/Advance Riders จะมีแถบสีแดง ๆ เป็นตารางซ้อมรูปแบบ PDF ทุก 4 สัปดาห์ ให้เราดาวโหลดและปริ้นท์ออกมาแปะฝาบ้านไว้ซ้อมก็ได้ค่ะ

แต่เราจะเชื่อมต่อกับ TrainingPeaks ดังนั้น ขอให้คลิกที่ VIEW THE FOUNDATION PLAN ON TRAININGPEAKS

18. จากนั้นหน้าเวปจะเปลี่ยนเป็นบทความอธิบายคอร์สซ้อมบนเวปไซต์ TrainingPeaks มันจะขึ้นว่า 12 สัปดาห์ ราคา $0.00 เห็นแจกฟรีแบบนี้ รอช้าทำไม! คลิกที่ BUY เลยจร้าาาาาาาาาาาาาา

ปล. ในกราฟเขาจะแสดงผลไว้ว่าในแต่ละสัปดาห์เราต้องซ้อมอย่างน้อย 7 - 10 ชั่วโมงเลยนะคะ

19. เมื่อคลิก BUY แล้วจะมาที่หน้า Checkout ตรวจสอบราคาอีกที $0.00 จริงดิ!!! ให้เราคลิก PURCHASE ค่ะ

20. เมื่อทำการซื้อคอร์สแล้ว ระบบจะให้เราผนวกโปรแกรมซ้อมเข้าไปใน TrainingPeaks ได้ทันทีเลย โดยการเลือก วันที่อยากจะเริ่มซ้อม (start) หรือวันที่อยากจะจบการซ้อม (end) แล้วเลือกวันที่ จากนั้นกด Apply

21. จากนั้นคลิกที่ LOG IN เพื่อเข้าสู่ระบบบัญชีการซ้อมของเราของเรา

22. พอ LOG IN แล้ว เราจะกลับมาที่หน้าปฏิทินที่เราเริ่มคุ้นเคย ขั้นนี้ถ้ายังไม่มีรายละเอียดตารางซ้อมขึ้นมาให้เราไปคลิกที่ Training Library เป็นเมนูที่สองรูปสมุดอยู่ทางซ้ายมือสุดของหน้าจอค่ะ

23. ลองอ่านรายละเอียดตารางซ้อมดูอีกครั้ง มีการกำหนดให้ซ็อมปั่นอย่างน้อย 8 ชั่วโมงต่อสัปดาห์ และมี cross training 2 ชั่วโมงต่อสัปดาห์ ลองกำหนดวันที่ที่จะเริ่มซ้อมใหม่อีกครั้งแล้วคลิก Apply

24. ทะทะทะท่าดั๊ม!! มันมาแล้วจ้า ปฏิทินการซ้อมรายวันของเรา จากนี้ก็พยายามทำตัวมีวินัยซ้อมไปตาตารางพักไปตามตารางให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้

ถ้าเราเล่น Garmin อยู่แล้ว และได้มีการผูกบัญชีเข้าไว้ด้วยกันแต่แรกทุกครั้งที่เราอัพข้อมูลจากการ์มินลงมือถือ มันก็จะเชื่อมต่อการฝึกซ้อมมายัง TrainingPeaks โดยอัตโนมัติค่ะ

สำหรับกระทู้นี้ซินดี้ขอจบการแนะนำใช้งานเพียงเท่านี้ก่อน หวังว่าเพื่อน ๆ จะได้มีอะไรสนุก ๆ เพื่อไปซ้อมกัน ใครสงสัยตรงไหน ติดขัดเรื่องภาษาขอให้โพสไว้ในกระทู้ ถ้ามีคนสงสัยเหมือนกันจะได้มาตอบให้และซินดี้จะพยายามอัพเดทไว้ในความคิดเห็นหน้าแรกค่ะ
เล็กที่ไซส์ แต่ใจสู้
Riding KUOTA powered by PIONEER

Re: จัดตารางซ้อมอย่างโปรด้วย Training Peaks และแผนฝึกซ้อมฟรีจาก British Cycling

โพสต์ โดย Cycling B®y » 23 ธ.ค. 2016, 05:47

แจ่มเลย ขอบคุณครับ
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________

Re: จัดตารางซ้อมอย่างโปรด้วย Training Peaks และแผนฝึกซ้อมฟรีจาก British Cycling

โพสต์ โดย silvercof » 23 ธ.ค. 2016, 07:03

:D
----------------------------------------------------------------
ชอบในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
Whatever will be, will be : สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
----------------------------------------------------------------

โพสต์ โดย j.angkeeros » 23 ธ.ค. 2016, 09:23

เอาไฟล์จากการ์มินอันไหนมาโหลดอ่ะครับ
รักกันนะ จุ๊บจุ๊บ

โพสต์ โดย Korkiert » 23 ธ.ค. 2016, 09:36

เยี่ยมไปเลยครับ ขอบคุณครับ (แต่แปลไม่ออก นี้ดิ)อิอิ
แก้ไขล่าสุดโดย Korkiert เมื่อ 23 ธ.ค. 2016, 14:59, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย sindymar » 23 ธ.ค. 2016, 10:30

j.angkeeros เขียน:เอาไฟล์จากการ์มินอันไหนมาโหลดอ่ะครับ

วิธีอัพโหลดไฟล์จากการ์มิน

วิธีแรก ใช้การผูกทั้งสองบัญชีเข้าด้วยกัน

กรณีที่ ลืมผูกบัญชีเข้าไว้ตั้งแต่แรกตอนที่สมัคร ให้เข้ามาผูกบัญชีไว้ที่ลิงค์นี้ค่ะ https://home.trainingpeaks.com/garminconnect
โดยใส่ยูสเซอร์กับรหัสผ่านของบัญชีการ์มินคอนเนค (garmin connect) ที่เรามี
หลักจากผูกบัญชีแล้ว ทุกกิจกรรมการซ้อมที่เราอัพขึ้นในระบบของการ์มินคอนเนค หลังจากวันนี้ไป จะมาโผล่ในปฏิทินและแอพในมือถือ TrainingPeaks ด้วยค่ะ

วิธีที่สอง ต้องการอัพโหลด กิจกรรมซ้อมก่อนหน้านี้

กรณีที่ต้องการอัพโหลดไฟล์เก่า ๆ ขึ้นมาด้วยให้ทำตามนี้เลยค่ะ
1. ไปที่หน้า Calendar เลือก Upload

2. เลือกวิธีอัพโหลด ด้วยการเปิดไฟล์จากการ์มิน หรือ อุปกรณ์ยี่ห้ออื่นก็ได้ค่ะ
3.จากนั้นเลือกไฟล์ที่ต้องการ
4. ได้ไฟล์แล้ว คลิกที่ Open

5. เมื่อคลิกที่ Open แล้วจะปรากฎหน้าต่างที่วิเคราะห์กิจกรรมซ้อมนั้นให้เรา
จากนั้นกด Save & Close เพื่อบันทึกและปิดหน้าต่างนี้ค่ะ

วิธีที่สาม ต้องการอัพโหลดหลายกิจกรรม

ใช้วิธีเปิดเวป TrainingPeaks ขึ้นมาหน้าหนึ่ง
และเปิด Folders ที่เราเก็บไฟล์กิจกรรมซ้อมไว้อีกหน้าหนึ่ง
จากนั้นใช้เม้าส์คลิกและ ลากไฟล์การซ้อมเก่า ๆ ของเรา มาใส่ไว้กลางปฏิทินได้เลยค่ะ มันจะเพิ่มเข้าไปได้อัตโนมัติจ้า
วิธีเพิ่มเติมดูจากหน้านี้ค่ะ http://help.trainingpeaks.com/hc/en-us/articles/204072034-Drag-and-Drop-to-Upload-a-Device-File
Riding KUOTA powered by PIONEER

โพสต์ โดย sindymar » 23 ธ.ค. 2016, 15:59

Korkiert เขียน:เยี่ยมไปเลยครับ ขอบคุณครับ (แต่แปลไม่ออก นี้ดิ)อิอิ

กำลังทยอยแปล อันเด็ด ๆ ทีละอันค่ะ