หมวกจักรยานที่เหมาะสมกับเรา

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
tomorrow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nicky (Dahon)

Re: หมวกจักรยานที่เหมาะสมกับเรา

โพสต์ โดย tomorrow »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

เยี่ยมเลย :mrgreen:
Put the Ride Man to the Right Bike
Patov74
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02 218 2017
team: Cham SQ, OV spirit
Bike: CHEVY FD-207R. Wheeler 1900zx. ม้าเซ็กเธาว์
ตำแหน่ง: Chulalongkorn University

Re: หมวกจักรยานที่เหมาะสมกับเรา

โพสต์ โดย Patov74 »

ขอบคุณครับ

เพิ่งรู้ว่าหมวกจักรยานก็มีวันหมดอายุ
เด็ก(สามย่าน)เมื่อวานซืน
vrsg
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0813443315
Bike: CHALLENGER GIANT XTC SLR3
ตำแหน่ง: ระยอง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vrsg »

กำลังหาหมวกใหม่ครับ
มีประโยชน์มาก
thanky
สมาชิก
สมาชิก
team: "ปั่นไม่โศก"
Bike: Bianchi JAB, Cannondale SUPERSIX EVO 3

โพสต์ โดย thanky »

ได้ความรู้ดีจริงๆครับ
mosjaima
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841549100
team: ปั่นไม่โศก
Bike: merida d 500

โพสต์ โดย mosjaima »

ขอชมด้วยคนครับ ดีเยี่ยมมากๆ 8-)
รถก็ไม่ค่อยแรง แถมแรงก็ไม่ค่อยมี
B_cool
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MeRIdA

โพสต์ โดย B_cool »

ไว้ต้องไปหาหมวกมาใส่บ้างแล้ว :oops:
ผิวไผ่
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นอิสระครับ
Bike: Merida TFS , แม่บ้านมิยาตะ
ตำแหน่ง: กทม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ผิวไผ่ »

ขอเขียนบ้างครับ :roll:

ถามเพื่อน ราคาหมวกกันน็อค คุณเท่าไร ?? เอ้อ 4000 กว่าบาทครับ อุ้ยย ผมสะดุ้ง จักรยานผมราคาไม่ถึงหมื่น ถ้าลงทุนหมวกจักรยานขนาดนี้ มันจะเวอร์เกินไปมั้ย??

ไปที่ร้าน รุ่นนี้เท่าไรนะ -- 850 บาท ยี่ห้อนั่นล่ะ 1400 ยี่ห้อโน้นล่ะ 3600

สีสวยมากนะ รุ่นนี้ 480 บาทเอง -- โห 2500 ทำไมมันเชยจริงๆ out สุดๆ

อยากบอกว่า .. บางทีเราก็ละเลยเรื่องความปลอดภัยกันมากเกินไปนะครับ เอาหมวกมอไซค์แล้วกัน 200 - 500 บาท ขายดี ขอมีแค่ มอก. ก็พอ ส่วนมาตรฐานความปลอดภัยจริงๆนั้น มักละเลยกัน วันนี้ผมได้อ่าน Helmets: A crash course AS/NZS 2063 (http://www.australiancyclist.com.au/art ... ?aeid=2147) แล้วก็ได้ความรู้เกี่ยวกับมาตรฐาน AS NZS 2063 เพิ่มเติม ซึ่งจะเห็นได้ว่า ในตัวมาตรฐานนั้นพูดถึง "ความปลอดภัยต่อศีรษะ" เป็นหลัก

เช่นเดียวกับมาตรฐาน SNELL ซึ่งว่ากันว่ารัดกุมสุดแล้ว หมวกรุ่นไหนจะผ่านการทดสอบของ SNELL ได้นั้นไม่ใช่เรื่องง่าย เพราะเขาทดสอบการตกกระทบพื้น การจำลองให้ล้มกระแทกพื้น แล้วก็ทดสอบทุกจุดกระทบ ดูแรงกระทำต่อศีรษะ (ดูรายชื่อหมวกที่ได้รับ Certified ได้จากที่นี่ http://www.smf.org/cert.html)

มาตรฐาน AS/NZS มีไว้สำหรับตั้งมาตรฐานให้หมวกที่จะขายในออสเตรเลียและนิวซีแลนด์ พูดง่ายๆ ล้อมคอกไว้ 2 ด้าน เพื่อความปลอดภัยของคนขี่ บังคับให้คนขายหมวกทำตามมาตรฐาน และบังคับให้คนขี่ต้องใส่หมวก ไม่งั้นโดนจับ!! ส่วนมาตรฐาน SNELL นั้น ฟังว่าหมวกรุ่นไหนที่ผ่านการรองรับ ต้องปันยอดขายต่อหมวก 1 ใบ ให้ SNELL เงินจำนวนนี้ไม่กี่บาทหรอกครับ แต่ว่าต้นทุนในการทำผลิตหมวกให้ผ่านมาตรฐานสิครับ สูงมาก มีไม่กี่รายและไม่กี่รุ่นหรอกที่ผ่าน ราคาผลิตจึงแพงครับ บางยี่ห้อ คุยว่าได้ Snell ก็ต้องตรวจสอบให้ดีครับ ว่าจริงหรือเปล่า อย่างหมวกมอไซค์ รุ่นไหนผ่าน SNELL จะถือเป็นจุดขายเลย เขาแปะสติเกอร์โชว์เลย -- และเราสามารถตรวจสอบได้ครับว่าได้ Snell จริงหรือไม่จริง

ยังมี BHSI (Bicycle Helmet Safety Institute) อีกองค์กรหนึ่งที่รวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับมาตรฐาน และรวมการทดสอบหมวกรุ่นต่างๆ http://www.bhsi.org/ รวมถึงมีคำแนะนำที่ดีด้วย

เขาบอกว่า --We recommend buying a helmet with a US CPSC sticker or Snell Foundation sticker inside if you can - ถ้าสามารถเลือกได้ (หาซื้อได้ และมีเงินพอ ของดีราคาถูกไม่มีครับ

หมวกที่ราคาย่อมเยาว์อย่าง Prowell ก็มี CEN (EN 1078) ซึ่งเป็นมาตรฐาน European ไว้ ส่วนหมวกราคาแพงขึ้น เช่นบางยี่ห้อ ราคาเกิน 8000 มีทั้ง DOT , SNEEL ก็ปกติครับ พวกนี้มาตรฐานสูง การผลิตก็ต้องควบคุมคุณภาพ ต้นทุนก็สูงขึ้น

เพื่อความปลอดภัยของคุณ ใส่หมวกเถอะครับ
youtube เล่าข้าว เรือนช่าง
https://www.youtube.com/channel/UCAqPXsIYnVp3YPTQNHKcV0g
Phirapat...
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9188661
team: AbsoluteCycles.
Bike: Bianchi
ตำแหน่ง: Mi_xx_er@hotmail.com

โพสต์ โดย Phirapat... »

สามารถคุมกำเหนิดได้อีกด้วย :twisted:
Phirapat...
0899188661
......................................
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nextstep »

หมวกใบเก่าครับ
ไฟล์แนบ
IMG_1442.jpg (41.12 KiB) เข้าดูแล้ว 1008 ครั้ง
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
raiarj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-797 8949
Bike: รถเหล็ก สนิ่มสนิ่ม สีเดิมเดิม

โพสต์ โดย raiarj »

ผิวไผ่ เขียน:ขอเขียนบ้างครับ :roll:

ถามเพื่อน ราคาหมวกกันน็อค คุณเท่าไร ?? เอ้อ 4000 กว่าบาทครับ อุ้ยย ผมสะดุ้ง จักรยานผมราคาไม่ถึงหมื่น ถ้าลงทุนหมวกจักรยานขนาดนี้ มันจะเวอร์เกินไปมั้ย??

ไปที่ร้าน รุ่นนี้เท่าไรนะ -- 850 บาท ยี่ห้อนั่นล่ะ 1400 ยี่ห้อโน้นล่ะ 3600

สีสวยมากนะ รุ่นนี้ 480 บาทเอง -- โห 2500 ทำไมมันเชยจริงๆ out สุดๆ

อยากบอกว่า .. บางทีเราก็ละเลยเรื่องความปลอดภัยกันมากเกินไปนะครับ เอาหมวกมอไซค์แล้วกัน 200 - 500 บาท ขายดี ขอมีแค่ มอก. ก็พอ ส่วนมาตรฐานความปลอดภัยจริงๆนั้น มักละเลยกัน วันนี้ผมได้อ่าน Helmets: A crash course AS/NZS 2063 (http://www.australiancyclist.com.au/art ... ?aeid=2147) แล้วก็ได้ความรู้เกี่ยวกับมาตรฐาน AS NZS 2063 เพิ่มเติม ซึ่งจะเห็นได้ว่า ในตัวมาตรฐานนั้นพูดถึง "ความปลอดภัยต่อศีรษะ" เป็นหลัก

เช่นเดียวกับมาตรฐาน SNELL ซึ่งว่ากันว่ารัดกุมสุดแล้ว หมวกรุ่นไหนจะผ่านการทดสอบของ SNELL ได้นั้นไม่ใช่เรื่องง่าย เพราะเขาทดสอบการตกกระทบพื้น การจำลองให้ล้มกระแทกพื้น แล้วก็ทดสอบทุกจุดกระทบ ดูแรงกระทำต่อศีรษะ (ดูรายชื่อหมวกที่ได้รับ Certified ได้จากที่นี่ http://www.smf.org/cert.html)

มาตรฐาน AS/NZS มีไว้สำหรับตั้งมาตรฐานให้หมวกที่จะขายในออสเตรเลียและนิวซีแลนด์ พูดง่ายๆ ล้อมคอกไว้ 2 ด้าน เพื่อความปลอดภัยของคนขี่ บังคับให้คนขายหมวกทำตามมาตรฐาน และบังคับให้คนขี่ต้องใส่หมวก ไม่งั้นโดนจับ!! ส่วนมาตรฐาน SNELL นั้น ฟังว่าหมวกรุ่นไหนที่ผ่านการรองรับ ต้องปันยอดขายต่อหมวก 1 ใบ ให้ SNELL เงินจำนวนนี้ไม่กี่บาทหรอกครับ แต่ว่าต้นทุนในการทำผลิตหมวกให้ผ่านมาตรฐานสิครับ สูงมาก มีไม่กี่รายและไม่กี่รุ่นหรอกที่ผ่าน ราคาผลิตจึงแพงครับ บางยี่ห้อ คุยว่าได้ Snell ก็ต้องตรวจสอบให้ดีครับ ว่าจริงหรือเปล่า อย่างหมวกมอไซค์ รุ่นไหนผ่าน SNELL จะถือเป็นจุดขายเลย เขาแปะสติเกอร์โชว์เลย -- และเราสามารถตรวจสอบได้ครับว่าได้ Snell จริงหรือไม่จริง

ยังมี BHSI (Bicycle Helmet Safety Institute) อีกองค์กรหนึ่งที่รวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับมาตรฐาน และรวมการทดสอบหมวกรุ่นต่างๆ http://www.bhsi.org/ รวมถึงมีคำแนะนำที่ดีด้วย

เขาบอกว่า --We recommend buying a helmet with a US CPSC sticker or Snell Foundation sticker inside if you can - ถ้าสามารถเลือกได้ (หาซื้อได้ และมีเงินพอ ของดีราคาถูกไม่มีครับ

หมวกที่ราคาย่อมเยาว์อย่าง Prowell ก็มี CEN (EN 1078) ซึ่งเป็นมาตรฐาน European ไว้ ส่วนหมวกราคาแพงขึ้น เช่นบางยี่ห้อ ราคาเกิน 8000 มีทั้ง DOT , SNEEL ก็ปกติครับ พวกนี้มาตรฐานสูง การผลิตก็ต้องควบคุมคุณภาพ ต้นทุนก็สูงขึ้น

เพื่อความปลอดภัยของคุณ ใส่หมวกเถอะครับ
ขอบคุณครับ ตอนนี้ได้ Prowell มาใช้แล้วครับ ห้าร้อยกว่าบาท :D
ปลงนะเรา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Jamis TrailX1 2010 ==>> VENZO MX-8 ประกอบเองกับมือ >> งอกหมอบ Infinite Spad Race สีเหลืองงงงง >> Optima Veloce 2015 สนับสนุนแบรนด์ไทย :)
ตำแหน่ง: สระบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปลงนะเรา »

บทความดี ขอบคุณมากแล้ว ถึงจะซื้อหมวกไปแล้วก็เถอะ :cry:
^_^ ขาไม่แรง แซงไม่เป็น แต่ถึงไหนถึงกัน เน้นปั่นชมวิว
thaicom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-6207115
team: ไร้สังกัด แต่บัตรอยู่อุตรดิตถ์
Bike: LA & wheeler 6980
ตำแหน่ง: thaicom.co.th@hotmail.com
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaicom »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :D :D :D
เก่งไม่กลัว กลัวขยัน ^_^
munich6204
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: สุพรรณบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย munich6204 »

8-) 8-) 8-)
ผิวไผ่
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นอิสระครับ
Bike: Merida TFS , แม่บ้านมิยาตะ
ตำแหน่ง: กทม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ผิวไผ่ »

ข้อมูลเพิ่มเติม
ขออัพเดทข้อมูล ที่คาดว่าจะเป็นประโยชน์สักหน่อยครับ

http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=168378
youtube เล่าข้าว เรือนช่าง
https://www.youtube.com/channel/UCAqPXsIYnVp3YPTQNHKcV0g
thongchaii
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898599482
team: 4 สี่สายน้ำ-ลาดยาว
Bike: specialized sl3. m5 surly troll touring
ตำแหน่ง: บมจ.ธนาคารกรุงไทย

โพสต์ โดย thongchaii »

:!:ขอบคุณสำหรับความรู้..//
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”