วูบ หัวใจวาย กับนักปั่น เรื่องไกลตัวจริงหรือ?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
vuthvelo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MASI

Re: วูบ หัวใจวาย กับนักปั่น เรื่องไกลตัวจริงหรือ?

โพสต์ โดย vuthvelo »

มีประโยชน์มากมาย ขอบคุณครัช
Live The Ride
nbt
Site Admin
Site Admin
Tel: 0882160166
team: thaimtb , osk
Bike: Trek Procaliber, Bianchi OrtheXR2 , cBroadman CX , Canyon Enduro
ติดต่อ:

Re: วูบ หัวใจวาย กับนักปั่น เรื่องไกลตัวจริงหรือ?

โพสต์ โดย nbt »

บทความดีมากๆ ขออนุญาตขึ้นแนะนำหน้าแรกนะครับ
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819820282
Bike: Giant Tcr sl Giant xtc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phantom »

ขอบคุณครับ สำหรับบทความดีๆ
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
buta
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Kuma , Bianchi Nirone7
ตำแหน่ง: ที่ราบสูง

โพสต์ โดย buta »

เป็นบทความที่ดีมากครับ แต่ผมกลัวเบาๆฮ่าาาผมยิ่งอ้วนๆอยู่
ปั่นๆกันไป
ปลงนะเรา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Jamis TrailX1 2010 ==>> VENZO MX-8 ประกอบเองกับมือ >> งอกหมอบ Infinite Spad Race สีเหลืองงงงง >> Optima Veloce 2015 สนับสนุนแบรนด์ไทย :)
ตำแหน่ง: สระบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปลงนะเรา »

ขอบพระคุณสำหรับบทความครับ
^_^ ขาไม่แรง แซงไม่เป็น แต่ถึงไหนถึงกัน เน้นปั่นชมวิว
san910
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0852311714
team: กทม.
Bike: SPECIALlZED HARDROCK เก่าๆแก่ รถพับ TRINX FA2016 หมอบ GIANT SCR2

โพสต์ โดย san910 »

ขอบคุณครับ
job04
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897420101
team: AyutthayaFamily KCC 347Cycling
Bike: KLEIN Q-Elite S-Works M5

โพสต์ โดย job04 »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลความรู้ดีๆครับ
เสือชาวเกาะ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 3862 777
Bike: Road:De Rosa cabon,trek /Mtb:garyfisher sugar 3,wheeller cabon /touring:Jamis cromoly
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือชาวเกาะ »

บทความดีๆมีประโยชน์สำหรับนักปั่นทุกๆกลุ่มอายุ ขอบคุณผู้เขียน ผู้แปลและผู้ที่นำมาเผยแพร่
Danupol21
สมาชิก
สมาชิก
Tel: xxxxxxxx
team: xxxxxxxx
Bike: JAVA PRO_FALCO

โพสต์ โดย Danupol21 »

ขอบคุณมากครับ อ่านละเพลินเลย คิดตามไปด้วย คงต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรม บ้างอย่างในการปั่น บ้างละครับ ขอบคุณสำหรับบทความดีๆที่แบ่งปันครับ :D :D :D
sompong39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0981019695
team: แอบขี่ ...
Bike: แม่บ้าน พับ หมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย sompong39 »

ขอบคุณคับ
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....
14082010
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย 14082010 »

Niwetsuri เขียน:ขอบคุณครับ ความรู้ดีๆ แต่สงสัยเครื่องวัดการเต้นของหัวใจที่เรานักปั่นใช้กันเชื่อถือได้ขนาดไหนนะ ผมอายุ 55 ปี บางวัน HR ขึ้นไป 160 ขาก็ยังไหว หายใจก็ยังทัน แต่ต้องเบารอบขาลงเพราะเครื่องเตือนการเต้นของตัวใจนี่แหละครับ
ข้องใจเช่นกันครับ
ลักษณะคล้ายๆกัน.,ต่างตรงช่วงอายุผมน้อยกว่า 2 ปี. แต่ HR บางครั้งก็สูงขึ้นไปแตะๆ 160 ก็ผ่อนเบาลงมาเพราะเสียงเตือนครับ

อย่างไรก็ตาม บทความดี มีประโยชน์มาก

ขอบคุณครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

อ่านแล้ว ไม่ไลค์หรอก แต่เลิฟ เลยหละ

เป็นอุทธาหรณ์ที่ดีสำหรับ สว.ขาแกร่งทุกคน
ที่ออกกำลังกายประจำ หรือ หนักประจำแค่ไหนก็ตาม โดยเฉพาะประเภทแช่โซน 4 หรือ 5 ก็ยังเฉยๆ
ถ้ามีโอกาสก็ควรจะขึ้นไปวิ่งบนสายพานให้หมอหัวใจดูบ้างก็ดีนะครับ อย่าถือว่าฉันแข็งแรงเกินคนวัยเดียวกันที่ไม่ออกกำลังกาย

การทำ exercise stress test จะเป็นสิ่งที่จำลองสภาวะจริงๆที่เราประสพอยู่ ยิ่งถ้าคุยกับหมอหัวใจด้วยว่า ปกติเราปั่นจักรยานแช่HR อยู่ใน zone 4 - 5 ประจำ เขาจะได้มั่นใจในระดับหนึ่งที่จะทดสอบเราในระดับ Metz ที่สูงมากพอ ( บางคนไม่เคยมีประวัติออกกำลังกายเลย บางครั้งจะทำถึงแค่เกณฑ์ที่หมอตั้งใจไว้เท่านั้น แต่อาจจะไม่ใช่ zone สูงสุดที่เราเคยทำได้ )

คลื่นไฟฟ้าหัวใจที่เริ่มผิดปกติในขณะที่ออกกำลังกายหนักๆ จะเป็นตัวบอกภาวะผิดปกติของระบบ conducting system หรือ การนำไฟฟ้าในหัวใจได้เป็นอย่างดี

ในขณะที่การตรวจคลื่นไฟฟ้าหัวใจในขณะนอนนิ่งๆนั้น อาจจะไม่สามารถบอกอะไรได้เลย

ส่วนการทำ Echocardiogram หรือ พูดสั้นๆว่า echo จะเป็นตัวบอกกายวิภาคและการทำงานของลิ้นหัวใจ การทำงานของผนังหัวใจ Flowการไหลของเลือด ซึ่งโดยรวมแล้วจะสามารถบอกถึง พยาธิสภาพของหัวใจได้ดีมากๆเช่นกัน

บางคนลงทุนเรื่องจักรยานแพงๆ แต่ไม่ลงทุนเรื่องอุปกรณ์พื้นฐานอย่าง HRM กันก็มี
สว.แถวบ้านผม อายุ 62 แล้ว ปั่นกับแกทางตรงๆยาวๆนี่ ต้องร้องขอชีวิตกันเลย นักปั่นหญิงล่าถ้วยในทีมเองก็ยังร้องจ๊ากเสมอๆเวลาปั่นด้วยกันกับแก

สิ่งที่พวกเราห่วงกันแต่แกไม่แคร์ก็คือ แกไม่เคยใช้ HRM แกมีแค่ไมล์วัดความเร็วทั้งสิ้น และเชื่อว่าที่แรงนั้น คือ ความแรงบนzone 5 โดยที่ยังแช่ค้างในโซน5 ต่อเนื่องนานๆ ระยะหลังๆเริ่มมีเหตุพิสูจน์ความเชื่อของผมก็คือ แกแผ่วลงเร็วมาก แป้กในหลายๆงาน เชื่อว่าหนักเกินไป แต่ที่สำคัญกว่านั้นคือ พักน้อยเกินไป

ชาว สว. นักปั่นทุกท่าน จงอย่าตั้งในความประมาทแห่งชีวิตนะครับ

"จักรยานอาจจะเป็นส่วนสำคัญส่วนหนึ่งชีวิต แต่ทั้งชีวิตมิได้มีแต่เพียงจักรยาน"
วลีอมตะ จากเพื่อนร่วมอุดมการณ์ท่านหนึ่งของผม
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ปลิง
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ปลิง »

ขอบคุณครับ!!!
Niran Msng
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816218240
Bike: HARO ThreadComp + NSbikes HOLY1 + Voodoo Hoodoo + Colnago ZX ZERO ALU + CERVÉLO R3
ตำแหน่ง: Prasertmanukitch Rd., Ladprao, Bkk.

โพสต์ โดย Niran Msng »

ขอบคุณมากมากเลยครับ
Duan[ด่วน]
Mid School BMX
AUDAX 1000 SVB.Surin.Bang Sapan.KhunTan.Phitsanulok
LRM 1200 TANAOSRI.1500 BKK-PRH-BKK.1600 LANNA

SKYWAYRACING>>HAROMASTER|GROUP 1b|THREAD COMP>>NSbikesCLASH JUNIOR|Holy One>>VooDooHooDoo>>COLNAGOCX ZERO ALU>>CINELLI BOOTLEG HOBO>>CERVÉLO R3
แดงน้อย
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย แดงน้อย »

ขอบคุณนะครับ สบายดีนะน้าฯ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”