ไป Fitting มา ปั่นแล้วเจ็บตรงหลังหัวเข่าครับ ควรทำไงดี

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

ไป Fitting มา ปั่นแล้วเจ็บตรงหลังหัวเข่าครับ ควรทำไงดี

โพสต์ โดย edonkey »

ผมสูง 167 cm. เพิ่งปั่นเสือหมอบ Merida Scultura ไซส์ 47 (XS) มาได้ประมาณ 8 เดือน
ช่วงที่ปั่นก็ค่อยๆปรับโน่นปรับนี่ไปเรื่อยๆครับ โดยเฉพาะความสูงหลักอาน ผมใช้วิธีใส่รองเท้าแล้วเอาส้นเท้าเหยียบที่บันไดตอนที่บันไดอยู่แนวเดียวกับท่อตั้ง แล้วก็ปรับให้ขาตึงพอดี ก็ปั่นมาเรื่อยๆ มีปัญหาคือ เจ็บตูดบ้าง ไข่ชาบ้าง เปลี่ยนเบาะมาหลายใบไม่หาย ส่วนขาไม่มีอาการเจ๊บเลย นอกจากปวดตรงฝ่าเท้าบ้างเวลากดหนักๆ
หลังจากศึกษามาพอสมควร ก็เลยตัดสินใจไป Fitting แบบ Dynamic ที่ร้านแห่งหนึ่ง เพราะอยากให้มันได้ค่าที่ดีที่สุด ไม่อยากมานั่งลองผิดลองถูก
เมื่อวานก็เลยไปที่ร้านมา
เริ่มต้นเขาก็ให้เราปั่นบนเทรนเนอร์ไปเรื่อยๆ แล้วก็แจ้งว่าอานต่ำไป ต้องปรับขึ้น
ผมก็นึกในใจ ชอบเลย จะได้ดูโปรอีกหน่อย 555
พอร้านปรับขึ้นเท่านั้นแหละ ปั่นแทบไม่ได้ คือความรู้สึกผมบอกว่าขามันตึงมาก ปั่นแล้วเหมือนขามันไม่ถึง แต่มันปั่นได้เพราะใส่คลีท
ผมก็แจ้งทางร้านไป เขาก็เอาเครื่องมือเหมือนไม้บรรทัดมาวัดมุมต่างๆ แล้วก็ปรับอานลงให้อีกหน่อย แล้วก็ให้ลองปั่นดู
คราวนี้มันก็ปั่นได้ แต่รู้สึกแปลกๆ ควงขาไม่คล่องเหมือนเดิม สรุปแล้วปรับอานขึ้นจากเดิมประมาณ 1.5 นิ้ว
หลังจากนั้นทางร้านเอาเลเซอร์มาเช็คระยะหัวเข่ากับแกนบันได แล้วก็ปรับเบาะถอยหลังประมาณ 1 cm.
แล้วก็ให้ผมถอดรองเท้า ลองเดิน ลองย่ำเท้า แล้วก็ปรับคลีทให้ใหม่
ส่วนแหวนรองสเต็ม ก่อนหน้านี้ผมรองไว้ 2 ตัว ที่ร้านปรับขึ้นมาหมด เพราะบอกว่าอานสูงขึ้น ให้เอาสเต็มขึ้นก่อน ไว้ปั่นๆไปชินแล้วค่อยเอาลง
แล้วก็ปรับแฮนด์อีกนิดหน่อย ส่วนผมก็ปั่นๆๆไปเรื่อยๆประมาณ 2 ชั่วโมง
ระหว่างปั่นก็รู้สึกนะว่ามันปั่นไม่คล่องเหมือนเดิม แต่ก็เคยผ่านๆตาว่า บางคนมา Fitting แล้วก็ปั่นแย่ลงสักพัก แล้วจะดีขึ้น
เช้านี้ ผมลองปั่นจริง ระยะทางประมาณ 50 กม. ด้วยเส้นทางเดิม ความเร็วเดิมๆ (av ต่ำลง) รู้สึกไม่ค่อยมีแรงเหยียบบันได รอบขาควงไม่ค่อยได้เหมือนก่อน ต้องใช้เกียร์หนักช่วยแทน ช่วงเหยียบหนักๆเหมือนจะเจ๊บจี๊ดๆตรงหลังเข่าขวา
ตูดยังเจ็บเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลง
ปั่นๆไป เหมือนก้นจะไหลมาตรงจมูกเบาะ โดยเฉพาะช่วงจะเร่งความเร็ว เหมือนต้องนั่งบนจมูกเบาะถึงจะมีแรงปั่น มีแรงควงขา
ปั่นจบก็เมื่อยๆนิดหน่อย แต่มีอาการเจ๊บหลังเข่าขวานิดๆ
ตอนนี้เครียดมาก ไม่อยากปั่นเลย รู้สึกผิดหวังมากๆ ปั่นเดิมๆ ดีอยู่แล้วแท้ๆ ไม่น่าหาเรื่องไป Fitting
เขา Fitting มาไม่ดี (ซึ่งมันก็ไม่น่าจะผิดขนาดนั้น) หรือว่าร่างกายเรายังปรับตัวไม่ได้เอง งงมาก
แต่ส่วนตัวผมว่าขามันตึงไปพอสมควร แถมยังปรับอานถอยหลังอีก เวลาปั่น ผมรู้สึกเหมือนเราปั่นจักรยานน้ำอะครับ มันไม่มีแรง
เบื้องต้นควรแก้ปัญหายังไงก่อนดีครับ ยังไม่อยากกลับไปที่ร้าน เพราะมันไกลมาก อยากลองปรับเล็กน้อยดูก่อน
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

Re: ไป Fitting มา ปั่นแล้วเจ็บตรงหลังหัวเข่าครับ ควรทำไงดี

อันนี้รูปก่อน Fitting ครับ
รูปภาพ

อันนี้หลัง Fitting หลักอานสูงขึ้นพอสมควรเลย สังเกตตรงโลโก Controltech อะครับ
รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ไป Fitting มา ปั่นแล้วเจ็บตรงหลังหัวเข่าครับ ควรทำไงดี

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ไม่ต้องไปเอง โทรกลับไปถามได้มั้ยครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: AV25

โพสต์ โดย Mahasanook »

1.ลองถ่ายรูปตอนนั่งอยู่บนอานมาให้เพื่อนๆในนี้ช่วยดู
2.สูงเท่าผม ไม่รู้ว่าท่าน in seem ท่านเท่าใด? ส่วนผมประมาณ 78 ความสูงจากบนสุดของอานถึงกึ่งกลางกระโหลก 70.5
จริงๆแล้วจากสูตร (0.883 * 78) คือ 69
3.น้ำหนักของท่าน? เมื่อก่อนผมอ้วนพุงใหญ่มากต้องรองแหวนเพียบและตอนนี้เอาออกแล้ว
4.แขนท่านยาวหรือไม่ ควรหาสเต็มสั้นๆราคาไม่แพงมาลองดูสัก 2 ขนาด

หากเป็นผมเมื่อไปฟิตติ้งและแก้ไขทุกอย่างแล้วไม่หายสิ่งที่ผมจะทำคือ
-จดตัวเลขทุกอย่างที่ไปฟิตติ้งเก็บเอาไว้
-ปรับทุกอย่างให้เหมือนเดิมก่อนไปฟิตติ้ง
-หาอานที่เหมาะกับก้นและซิทโบนมากที่สุด เพื่อนผมขี่ระดับโปร รถแพงโคตรแต่อานต้องใช้ของถูกพันนิดๆเท่านั้นของแพง
ใช้มาหลายตัว ไข่หาย
-เริ่มปรับอานขึ้นทีละนิดๆ ไปหาความสูงตอนที่ฟิตติ้งและเอาค่าที่เราควงขาถนัดที่สุดและไม่ปวดเข่ามาใช้
-เปลี่ยนเสต็มที่สั้นลง
ให้กำลังใจเต็มที่ครับ
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนนี้ร้านน่าจะปิด เลยยังไม่ได้โทรไปถามครับ
แต่ผมจด และถ่ายรูปความสูงหลักอานไว้
ตอนนี้ผมลองลดหลักอานลงมาครึ่งหนึ่งของที่เขาปรับขึ้นไป เย็นนี้จะลองไปปั่นดู แต่ลองคร่าวๆบนเทรนเนอร์มันก็ควงขาถนัดขึ้นเยอะ
แต่เอาส้นเท้าเหยียบบันได ได้แค่ถากๆ ยังไม่ถึงดี
ผมสูง 167 น้ำหนัก 65 ครับ ไม่มีพุง 555
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

กลับไปฟิตอีกรอบสิครับ แจ้งปัญหาด้วย ไม่แน่ใจไปฟิตที่ไหนมา แต่ร้านที่ผมไป เค้าฟิตเสร็จก็ให้เราไปลองปั่นยาวๆ บอกว่าอีกเดือนมาเจอกันใหม่ (แม้จะปั่นแล้วไม่มีปัญหาอะไร ไม่เจ็บไม่ปวด ก็ต้องกลับมาเจอกันอีก) วิธีฟิตติ้งก็ประมาณที่คุณเล่ามานั่นแหละครับ
arty118
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย arty118 »

หลังฟิตติ้งต้องมีเวลาให้ร่างกายปรับตัวกับตำแหน่งใหม่ซักพักครับ แล้วก็กลับไปทำ follow up ฟิตติ้งอีกทีเพื่อปรับอีกนิดหน่อย แต่ถ้ามีปัญหาจริงๆ ลองโทรไปปรึกษากับ fitter ก่อนก็ได้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”