รบกวนสอบถามเรื่อง Hr สูงมาก แก้ไขยังไงครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
DAZZ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0810159955
team: ปั่น ให้ แข็ง
Bike: venge
ติดต่อ:

รบกวนสอบถามเรื่อง Hr สูงมาก แก้ไขยังไงครับ

โพสต์ โดย DAZZ »

พอดีผมปั่นจักรยานได้ ปีกว่าๆ ปั่นประมาณ 35-40 แต่ช่วงHR อยู่สูงมากครับ 180-190 ขึ้นเขานี้ 190-200 เลยแล้วแต่ความชัน ผมอายุ31 เองเลยอยากทราบว่าHR มันสูงมากเทียบกับ เพื่อนๆในกลุ่ม ยกตัวอย่าง ปั่นไป 40 โล ประกอบกับเพื่อ ที่ความเร็ว 35-38 HRผมนี้ 180 เพื่อน 165 เอง ผมใช้ การ์มิน 510 อยู่ เลยอยากรบกวน หลายท่านช่วยแนะนำ ครับ วิธีฝึกซ้อม หรือ เทคนิคต่างที่เป็นประโยค เพราะ HR สูงแต่ ขายังได้ พอHR เกินต้องปล่อย มันรีด ประสิทธิภาพตัวเองได้ไม่เต็มที่ รบกวนด้วยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
m@c
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KTM

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง Hr สูงมาก แก้ไขยังไงครับ

โพสต์ โดย m@c »

ซ้อมendurance โซน2แต่ไม่เกินโซน3 เยอๆะนานๆ เดี๋ยวลดลงเองครับ ขี่ไปเรื่อยๆไม่ต้องสนใจความเร็วหมั่นดูโซนบ่อยๆตอนขี่ครับ
DAZZ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0810159955
team: ปั่น ให้ แข็ง
Bike: venge
ติดต่อ:

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง Hr สูงมาก แก้ไขยังไงครับ

โพสต์ โดย DAZZ »

พอมีแนะนำ ตารางฝึก บางมั้ยครับ
ผม ลองฝึก มา พัก ใหญ่ ก็ ยังไม่ลง
หรือควรตั้งการ์มิน ใหม่ มั้ยครับ
gloaming
ขาประจำ
ขาประจำ
team: LAMPLAIMAT BIKE CLUB
Bike: TREK Madone 5.2 Nich Atem56
ตำแหน่ง: อ.ลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์

โพสต์ โดย gloaming »

ลองศึกษาและฝึกตามนี้เลยครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384

...ทุกอย่างต้องอาศัยเวลาและวินัยในการฝึกซ้อมนะครับ ให้เวลาฝึกบ่อย ๆ เดี๋ยวก็ได้ครับ
ส่วนตัวผม มีทั้ง วิ่งบ้าง ว่ายน้ำบ้าง จะได้ไม่จำเจ
เมืองปราสาทหิน ถิ่นภูเขาไฟ ผ้าไหมสวย รวยวัฒนธรรม
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

สั้นๆ ซ้อมยาวทุกอาทิตย์อย่างน้อย 120 กม ครับ ไม่ต้องไปดูโซน คุมความเร็วไม่เกิน 30 กม/ชม

แนะออกจากบ้านตีห้า ถึงบ้านรับรองไม่เกิน 10.30 ผมทำมาบ่อยๆ ไปตลาดโก้งโค้ง ปั้มบางจาก ทานอาหารเช้า แล้วปั่นกลับ

ถ้าคุณทำทุกอาทิตย์ แล้ววันธรรมดาซ้อมแค่ 1 ชม แบบ Interval คือวอร์ม 5 นาที ความเร็ว 20-25 แล้วอัดไปจนหมดแรงสัก 1 นาที จากนั้นวอร์ม 5 นาที ความเร็ว 20-25 อัดแรง 1 นาที ทำให้ครบ 1 ชม

ถ้าคุณทำได้แบบโปรแกรมนี้ ใน 1 ปี ฮาร์ทเรทคุณลดแน่นอน
Kreangkai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Scultura 500

โพสต์ โดย Kreangkai »

ถ้าให้เดาน่าจะเพิ่งออกกำลังกายหรือเปล่าครับ เพราะว่า HR ไต่ระดับเร็ว (จากประสบการณ์ครับ ถ้าฟิตไม่พอ แล้วเราไปเร่งตามคนที่ออกกำลังกายประจำ HR จะขึ้นสูง) แนะนำให้ฝึก Zone 1 ถึง 3 ครับ ปั่นช้า ๆ คุม HR ไว้ เพิ่มระยะเวลาที่ฝึกไปครับ หลังจากนั้นฝึก interval ผสม เดี๋ยว HR ก็จะลดลงเองครับ แต่การที่จะให้ HR ลงนั้นต้องใช้เวลาครับ ใจเย็น ๆ แต่ผลที่ได้คุ้มค่าครับ มาเป็นกำลังใจให้ในการฝึกครับ อ่อ ระหว่างนี้ก็ฝึกรอบขาไปด้วยเลยครับ

รถแพงคือมายา รอบขาซิของจริง
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย SakonL »

บางทีก็ เส้นผมบังภูเขานะครับ

หลักอานสูงเกินไป HR นี่พุ่งได้เหมือนกัน เพราะแทนที่จะไปโหลดกล้ามเนื้อมัดใหญ่ กลายเป็นต้องเพิ่มโหลดให้กล้ามเนื้อมัดเล็กโดยไม่จำเป็น (พลังงานสะสมน้อยกว่า) ทีนี้หละ กระฉูด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”