เตรียมตัวกันอย่างไรสำหรับไปปั่นจักรยาน Audax 600 กิโล?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
metacafee
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เตรียมตัวกันอย่างไรสำหรับไปปั่นจักรยาน Audax 600 กิโล?

โพสต์ โดย metacafee »

# เป็นมือใหม่ไม่เคยปั่น Audax 600 โล เลยอยากทราบไว้เผื่อจะได้เตรียมตัวถูกครับ #

รถประเภทไหน?
ยางขนาดเท่าไร?
เบาะ? สำหรับ 600 โล

อุปกรณ์ที่จำเป็น
เสื้อ/กางเกงต้องใช้แบบไหน

การฝึกซ้อม?

อาหารการกินทั้งก่อน ระหว่าง และหลังปั่นเสร็จ?

กลยุทธอะไรที่วางไว้สำหรับการปั่น 30-40 ชั่วโมง?
Deamonicus
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: เตรียมตัวกันอย่างไรสำหรับไปปั่นจักรยาน Audax 600 กิโล?

โพสต์ โดย Deamonicus »

ไปเหมือนกันครับ รอข้อมูลครับ เคยแต่ไป audex 200

กะว่าจะเอา hybride ประกอบร่างเป็น touring ไป
marinha
สมาชิก
สมาชิก

Re: เตรียมตัวกันอย่างไรสำหรับไปปั่นจักรยาน Audax 600 กิโล?

โพสต์ โดย marinha »

เกมส์ยาวๆแบบนี้ เป็นการวัดการประเมินตนเองมากกว่าครับ
ประเมินแล้วเอาไปวางแผนการปั่น การพัก การเติมพลัง
เริ่มได้ถูกต้อง ถ้าไม่มีเหตุไม่คาดคิด หรือมีแต่สามารถแก้ไขได้ ปรับได้ ปิดเกมส์ได้แน่นอนครับ

ส่วนตัวว่า กรอบเวลาที่เขาให้มาอยู่ในวิสัยของนักปั่นทั่วไปที่พอจะคุ้นกับการปั่นยาวๆอยู่บ้าง
ขอเพียงบริหารจัดการเวลาได้ถูกต้องลงตัว

:mrgreen:
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

รถเอาที่เบาที่สุดที่มีครับ ควรมีเกียร์ด้วย เพราะเส้นทางมีเขา/เนิน อย่าบ้าหอบฟางให้หนัก น้ำพกแค่กระติกเดียว เพราะหาซื้อได้ตลอดเส้นทาง ทุกครั้งที่หยุดพัก เอาน้ำราดไอ้โม่งให้ชุ่มเพื่อลดความร้อนครับ

เชื่อไหม ตอนปั่น Audax 311 km Cha-am ทำแบบนี้แล้ว แค่ 30 นาทีไอ้โม่งแห้งสนิทเลย ทำแบบนี้อย่างน้อยศีรษะเย็นสบาย 20-30 นาที ช่วยได้มากครับ และพยายามเลือกปั่นตามกลุ่มจะได้ช่วยประหยัดแรงครับ

ผมทำแบบนี้ แม้แก่อายุ 63 แล้ว สามารถปั่นจบ 311 กม ได้เวลา 19.35 น. ครับ เพราะใช้หมอบคาร์บอน 8 กก น้ำ 1 กระติกซึ่งก็พอสำหรับระยะทาง 40-50 กม สำหรับแต่ละ CP ไม่ต้องแวะตามทาง เพราะไปถึงแต่ละ CP จะดื่มน้ำเกลือแร่ และน้ำเปล่า 1 ขวด น้ำ 1 กระติกไว้กินหลังปั่นไปแล้ว 20-30 กม ครับ

สรุป ปั่นรถเบา ดูดขาแรง น้ำโชกไอ้โม่ง+เสื้อ+กางเกงเพื่อลดความร้อนทุกครั้งที่พัก
รูปประจำตัวสมาชิก
k-02
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811744299
Bike: Dahon, Trek, Soma

โพสต์ โดย k-02 »

เอาที่เพิ่งผ่าน 400 มานะครับ เฉพาะตัวผมเองนะ
เตรียมรถให้ปั่นสบายตัวที่สุด รองแหวน กลับสเต็ม ยกแฮนด์ ไม่สนความสวย
ผมใช้เบาะหนัง ปั่นจบไม่มีอาการเจ็บใดๆ

ปั่นตามรอบขาตัวเอง อย่าใช้เกียร์หนักเกินไป หากลุ่มเกาะไปเรื่อยๆ
ผมปั่นประมาณ 26-28 พักน้อย และจะพักไม่นาน กินขนมปัง/นมถั่วเหลือง ระหว่างมื้อ

สำคัญที่สุดคือ ควบคุมเวลา อย่าให้เฉียดฉิวเกินไปในแต่ละเช็คพ้อยท์
จะทำให้ลำบากในช่วงท้าย อย่างน้อยต้องเผื่อเวลานอน เวลายางรั่ว เจ็บปวดนู่นนี่
ซึ่งต้องมีแน่นอน และ อย่าฝืนร่างกายเกินไป ไม่จบก็ไม่เป็นไร

600 รอบนี้ ผมก็คงจะยังทำแบบนี้แหละครับ ปั่นสบายๆ ไม่กดดันตัวเอง
Natee.Sathorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0970604554
team: อิสระ
Bike: Trek 2.5 Nich L2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Natee.Sathorn »

พักระหว่างcpใช้เวลาให้น้อยที่สุด อย่าคุยเพลิน อย่าแบกของหนัก ปั่นตามสบายของเรา ก่อนไปอย่าเซ็ดรถไม่ต้องปรับอะไร เคยขี่แบบไหนให้ใช้แบบที่เราชินกับรถ ทางที่จะไปมีลมสวนทาง มีเนินซึม ใจต้องมั่นคง อย่ากลัวปั่นเดี่ยวเวลากลางคืน เอายางในไปหลายๆเส้น (มากกว่าสองเส้น) เวลาทุกนาทีมีค่า ให้เพื่อหลงทาง ยางแตก ไว้ในแต่ละช่วงcp สิ่งที่สำคัญคือ คุณกับรถของคุณ ต้องเข้ากันได้ดีปั่นแล้วไม่มีอาการใดๆ. ผมผ่านด่านนี้แล้ว ผมได้นอนที่ตราดไม่เกิน2ชม. ต้องปั่นต่อ (ปั่นคนเดียว) โชคดีผ่านตลอดนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”