โรคไส้เลื่อน เกี่ยวกับปั่นจักรยานรึป่าว

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
ลม ลำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Free

โรคไส้เลื่อน เกี่ยวกับปั่นจักรยานรึป่าว

โพสต์ โดย ลม ลำเพย »

สวัสดีครับที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะตอนนี้กำลังอยู่ในระยะพักฟื้นหลังผ่าไส้เลื่อนมาครับ พึ่งผ่าวันที่20 เมษายน2558นี่เอง
ก่อนอื่นผมขอเกิ่นแนะนำตัวนะครับผมปั่นจักรยานมาได้ 7ปี ตอนนี้อายุ35ครับ (แก่...)ปั่นเฉพาะเสือภูเขาครับ เปลี่ยนรถมา4คันแล้ว เคยขายทิ้งไปหมดว่าจะเลิกปั่นเพราะมีลูกน้อยแต่ก็ขอเมียซื้อกลับมาปั่นอีก __เมียก็ใจดีจริงๆเลย
และแล้วก็มีเหตุการณ์ไม่คาดคิดเกิดขึ้นกับผมคือ ประมาณ2 เดือนที่แล้วมีอาการปวดที่กล้ามเนื้อตรงท้องน้อยก็ไม่คิดอะไร คงเป็นเพราะอุ้มลูก แล้วอาการก็หายไป ผ่านไปประมาณเดือนอาการก็กลับมาอีกแล้ว ทีนี้เริ่มสังเกตุเห็นมีก้อนนูนๆบริเวณใกล้ๆขาหนีบด้านซ้าย ตายละหว่า....ต่อมนำ้เหลืองบวม...มะเร็ง... คิดไปสารพัดแต่ก็ยังไม่บอกใคร. ทีนี้ก็เลยตัดสินใจไปหาหมอ .. หมอถามว่าเวลาตื่นตอนเช้าก้อนมันยุบไปมั้ย ผมบอกว่าใช่ครับ......หมอบอกว่าผมเป็นไส้เลื่อน........เย้ยยยยโล่งอกไม่เป็นมะเร็ง ......ต้องผ่าตัดอย่างเดียวครับถึงจะหาย ..อ่าวเฮ้ยผ่าตัด. ชีวิตนี้ไม่เคยทำอะไรอย่างนี่มาก่อน. แต่ไม่เป็นไรผ่าก็ผ่า. แล้วก็นัดวันผ่าเลยครับ.....
เด่วมาเล่าต่อปวดแผลขอพักก่อนนะครับ... :mrgreen:
ติดต่อเบอร์นี้ครับ ** 089--556--4322 ** (เบอร์อื่นๆโจร)

วัยรุ่น......... มีเวลา มีแรง แต่ไม่มีเงิน
วัยทำงาน... มีแรง มีเงิน แต่ไม่มีเวลา
วัยชรา....... มีเงิน มีเวลา แต่ไม่มีแรง
ลม ลำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: โรคไส้เลื่อน เกี่ยวกับปั่นจักรยานรึป่าว

เอาต่อนะครับ มาว่ากันด้วยเรื่องของโรคไส้เลื่อนก่อนเผื่อท่านใดไม่รู้จักหลังจากไปถามกูเกิลดูก็พบว่าโรคไส้เลื่อนนี้มันเป็นอาการที่ลำไส้ของคนเรามันเลื่อนออกมาผ่านรูที่เกิดขึ้นตรงผนังหน้าท้อง.......งงรึป่าวครับเอาง่ายๆเหมือนถุงพลาสติกขาดของข้างในก็หลุดออกมาประมาณนั้นครับ. แล้วแต่ว่ามันจะโผล่ออกมาตรงไหนบางคนเจอที่หน้าท้องบางคนเจอที่ขาหนีบบางคนเลื่อนลงไปถุงไข่ก็มีครับ สาเหตุมันเกิดจากผนังหน้าท้องอ่อนแอ ร่วมกับมีการยกของหนัก(สงสัยของเราถ้าจะหนักจิง) หรือท้องผูกเบ่งถ่ายยาก หรือมีไอเรื้อรังคับ ส่วนมากพบในเด็กและคนแก่ ผู้ชายมีโอกาสเกิดมากกว่านะครับ การรักษาทำได้อย่างเดียวคือผ่าตัดซ่อมแซมส่วนที่ฉีกขาดเหมือนเราเย็บซ่อมปะผ้านั่นอะครับ
อุ้ยๆๆๆเจ็บแผลแล้วมาเล่าใหม่ครับ
ติดต่อเบอร์นี้ครับ ** 089--556--4322 ** (เบอร์อื่นๆโจร)

วัยรุ่น......... มีเวลา มีแรง แต่ไม่มีเงิน
วัยทำงาน... มีแรง มีเงิน แต่ไม่มีเวลา
วัยชรา....... มีเงิน มีเวลา แต่ไม่มีแรง
ลม ลำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: โรคไส้เลื่อน เกี่ยวกับปั่นจักรยานรึป่าว

เล่าต่อเลยนะครับ. มาถึงคำถามที่ขึ้นต้นกระทู้ว่าไส้เลื่อนมันเกี่ยวกับปั่นจักรยานมากๆไหม. ทุกวันนี้จักรยานของผมตกเป็นจำเลยข้อหาทำให้ผมเป็นไส้เลื่อน. ไม่ว่าเจอหน้าใครเค้าก็บอกว่าปั่นจักรยานมากไปป่าว. เห็นมั้ยเนี่ยปั่นจักรยานเลยเป็นไส้เลื่อน. โดยเฉพาะภรรยาผมนี่ถึงกับฟันธงเลยว่าชัว. แถมมีสมน้ำหน้าอีกตะหาก. ผมเลยเก็บคำถามนี้ไปถามคุณหมอเลยครับ. จะได้กระจ่างกันเสียที หรือไม่ก็เลิกปั่นไปเลยเรา. หมอบอกว่า "ไม่เกี่ยวครับ. สาเหตุก็อย่างที่บอกไป ไม่เกี่ยวกับปั่นจักรยานครับ "
ผมนี่ใจชื้นเลยครับกลัวว่าจะได้เลิกปั่นไปตลอดชีวิต ไปบอกเมียเค้าก็ยังไม่เชื่อบอกว่าจักรยานนั่นแหละ. ไม่เป็นไรเมียเราไม่ใช่หมอ เราเชื่อหมอดีกว่า. เอาเป็นว่าใครจะว่าไงก็ช่างหมอบอกพักฟื้น. 3 เดือนก็หาย. และออกกำลังกายได้หลัง 6 เดือน

ลม ลำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ

เด่วจะมาเล่าประสบการณ์ผ่าตัดครั้งแรกของผมนะครับ ขอนอนพักก่อน.... :D

ทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ๋่Jamis

โพสต์ โดย ทะเล »

มารออ่านต่อนะครับ

ปล.ผมขายอุปกรณ์การแพทย์. หลายปีก่อนเคยอบรมอุปกรณ์ตัวหนึ่งเกี่ยวกับการใช้ผ่าตัดไส้เลื่อน ลักษณะเป็นแผ่น เรียกว่า.meshgraft ใช้เย็บปิดผนังช่องท้อง.(ตำแหน่งที่เป็นรูนั้นแหละครับ)

ทราบมาตามที่.จขกท.บอกไว้ตอน.train product เหมือนกันคือผนังหน้าท้องอ่อนแอ. ไม่น่าจะมีปัจจัยเกี่ยวกับการขี่จักรยานนะครับ

แล้วเรื่องไม่ชอบใส่กางเกงใน ตอนอบรมก็ไม่มีนะ(ผมไม่ชอบใส่กางเกงในตอนอยู่บ้าน.555)

หายเร็วๆนะครับ
ลม ลำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ

ทะเล เขียน:มารออ่านต่อนะครับ

ปล.ผมขายอุปกรณ์การแพทย์. หลายปีก่อนเคยอบรมอุปกรณ์ตัวหนึ่งเกี่ยวกับการใช้ผ่าตัดไส้เลื่อน ลักษณะเป็นแผ่น เรียกว่า.meshgraft ใช้เย็บปิดผนังช่องท้อง.(ตำแหน่งที่เป็นรูนั้นแหละครับ)

ทราบมาตามที่.จขกท.บอกไว้ตอน.train product เหมือนกันคือผนังหน้าท้องอ่อนแอ. ไม่น่าจะมีปัจจัยเกี่ยวกับการขี่จักรยานนะครับ

แล้วเรื่องไม่ชอบใส่กางเกงใน ตอนอบรมก็ไม่มีนะ(ผมไม่ชอบใส่กางเกงในตอนอยู่บ้าน.555)

หายเร็วๆนะครับ

ขอบคุณครับ

ลม ลำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ

เล่าต่อคร้บ
และแล้ววันผ่าก็มาถึงผมตื่นแต่เช้า. ทำเรื่องadmit เข้านอนโรงพยาบาลเสร็จเกือบเก้าโมง โชคดีมีห้องพิเศษว่าง แต่กว่าจะได้ผ่าก็ประมาณเที่ยงคับ พอพนักงานเข็นเข้าห้องผ่าเราก็มองเพดานไปด้วยมันเหมือนในหนังเลยครับ แต่ก็ไม่ได้ตื่นเต้นอะไรมากครับเพราะเตรียมใจไว้แล้ว พอถึงห้องผ่าเค้าก็ถามว่าจะดมยาหรือบล็อคหลัง. ผมเลือกดมยาดีกว่าเพราะไม่อยากรับรู้อะไรตอนผ่า(กลัวนั่นแหละครับ) แค่นี้แหละครับเค้าก็ฉีดยาอะไรก็ไม่รู้เย็นๆพร้อมกับให้ดมยา. ผมหลับตานับหนึ่งยังไม่ถึงสิบเลยครับหลับไปตอนไหนไม่รู้ !........ตื่นมารู้สึกตัวอีกทียังง่วงๆเจ็บแผล. เฮ้ยนี่ผ่าเสร็จแล้วนี่หว่า รอลุ้นว่าจะมีสายสวนปัสสาวะติดมาด้วยรึป่าว. ไม่มีโล่งอกไปอีกอย่าง วันแรกเจ็บแผลอย่างแรงเลยครับนอนอย่างเดียวกินไรไม่ได่เวียนหัวอยากอวก. คงเพราะฤทธิ์ยาสลบ กว่าจะฉี่ออกเกือบตีสาม
วันที่สองก็พอลุกได้แล้วครับแต่เจ็บแผลอยู่ ผมนอนพักอยู่โรงบาล5วันครับ ณ ตอนนี้ผ่านมา 2 อาทิตย์แล้วครับอาการปวดก็ดีขึ้นเป็นลำดับ. ส่วนมากปวดตอนเย็นๆครับ เด่วคาดว่าพอจะกลับไทำงานได้แล้ว แต่ความจิงหมอให้ลาป่วยได้เดือนนึง แต่เงินหายไปเยอะก็เลยต้องกัดฟันสู้เอาคับ

ลม ลำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้คงเป็นวันพักลาป่วยวันสุดท้ายแล้วละครับ พรุ้งนี้ต้องไปทำงานแล้วโดยรวมก็ยังไม่หายดีครับ70%. พักไป17วัน....
อ้อลืมไปประเด็นนึง เรื่องผ่าของผมหมอบอกว่าใช้วิธีเย็บซ่อมในส่วนที่เสียหาย ไม่ได้ใช้แผ่น meshgreft เย็บปิด เพราะมันพอจะซ้อมได้อยู่แต่มีข้อเสียคือ หายช้าเพราะกล้ามเนื้อมันตึง แต่ผมก็ว่าดีแล้วเพราะไม่อยากได้สิ่งแปลกปลอมไว้ในตัวกลัวนานๆจะมีผลเสีย (คิดไปเองนะ่...)
ส่วนในเรื่องของสาเหตุผมมาลองนึกดูแล้ว. ผมไม่มีปัจจัยเสี่ยงใดเลยที่ทำให้เป็นไส้เลื่อน ถ้าไม่เป็นมาแต่กำเนิดก็คงเป็นเพราะผมชอบอุ้มลูกด้านซ้ายด้านเดียว และที่สำคัญคือชอบนอนหงายแล้วลูกมานั่งเล่นที่หน้าท้องอะครับ บางทีลูกมันเล่นสนุกก็มีขย่มใส่เราบ้างผมก็ต้องเกร็งท้องไว้รอรับ ซึ่งนี่น่าจะเป็นสาเหตุหนึ่งนะผมว่า. ฉะนั้นท่านใดมีลูกน้อยก็ระวังบ้างนะครับ ไว้ถ้ามีโอกาสจะเอารูปแผลมาโชวครับ ขอบคุณที่ติดตามอ่านหวังว่าคงมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ

badminton
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Aonang Jewelry
Bike: จักรยานตราจระเข้

โพสต์ โดย badminton »

ขอขอบคุณที่นำมาเล่าสู่กันฟัง ขอให้หายไวๆนะครับ
ลม ลำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ

ครับนี่ก็ครบหนึ่งเดือนแล้วที่ผ่าไส้เลื่อนมา อาการตอนนี้แผลข้างนอกแห้งติดสนิทดีครับ อาการเจ็บแผลน้อยลงไปมาก มีแต่อาการตึงจากการเย็บข้างใน และมีเจ็บจึ๊ดๆบ้าง เดินยังขัดๆอยู่ครับ เมื่อวานไปหาหมอตามนัดหมอบอกว่าปกติดีแผลดี อาการจะเป็นปกติประมาณ 2- 3 เดือน ช่วงนี้ห้ามยกของหนัก ห้ามเบ่งถ่ายแรงๆ แต่ถ้าจะปั่นจักรยานก็ได้ไม่น่ามีปัญหาถ้าไม่เจ็บอะไร ผมนี่ดีใจมากเลย...เด่วว่าอีกวันสองวันจะลองปั่นดูครับคงเป็นระยะสั้นๆกับรถพับคันเล็กๆ (แต่จริงๆแล้วผมว่าซักเดือนครึ่งระบบต่างๆน่าจะเข้าที่กว่านี้ผมใจร้อนไปป่าว...)ไม่เป็นไรลองดูครับ

yazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BMC SLR-01 / CAAD 10

โพสต์ โดย yazz »

ผมว่าอย่าเพิ่งหักโหมนะครับ. พักให้ชัวร์นะครับเพราะถ้าผิดพลาดเกิดแผลมีปัญหาต้องกลับมาแก้ใหม่อันนี้เรื่องยาว
จากประสบการณ์ตรง ผ่าแล้วพัก2เดือนกว่ากลับมาขี่จักรยาน.
พอเจ็บแผลพาลวิตกจริตคิดว่าแผลแตก. แผ่นปิดหลุด. ทำเอากลุ้มไปพักใหญ่

แต่พอผ่าแล้วรู้สึกว่าคิดถูกจริงๆที่ตัดสินใจผ่า
ผมเป็นตั้งแต่ อายุ13 ทนเจ็บทนอายหมอมานานจน เจ็บบ่อยขึ้น เจ็บมากขึ้น
ปกติชอบขี่ม้าก็ขี่ไม่ไหว จนต้องมาขี่จักรยานเพราะขี่แล้วกระเทือนน้อยกว่าขี่ม้าเยอะ
สุดท้ายก็ตัดสินใจผ่าครับ. หลังจากทนมาเกือบ30ปี
โดยผ่าแบบใส่แผ่นปิดช่องโหว่ครับ
ส่วนสาเหตุมาจาก ตอนเด็กเป็นหอบหืดและไอบ่อยไอแรงมากกระแทกจน ผนังบุช่องท้องทะลุ ไส้ไหลไปในถุงอัณฑะ

หายไวไวนะครับ
ลม ลำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ

yazz เขียน:ผมว่าอย่าเพิ่งหักโหมนะครับ. พักให้ชัวร์นะครับเพราะถ้าผิดพลาดเกิดแผลมีปัญหาต้องกลับมาแก้ใหม่อันนี้เรื่องยาว
จากประสบการณ์ตรง ผ่าแล้วพัก2เดือนกว่ากลับมาขี่จักรยาน.
พอเจ็บแผลพาลวิตกจริตคิดว่าแผลแตก. แผ่นปิดหลุด. ทำเอากลุ้มไปพักใหญ่

แต่พอผ่าแล้วรู้สึกว่าคิดถูกจริงๆที่ตัดสินใจผ่า
ผมเป็นตั้งแต่ อายุ13 ทนเจ็บทนอายหมอมานานจน เจ็บบ่อยขึ้น เจ็บมากขึ้น
ปกติชอบขี่ม้าก็ขี่ไม่ไหว จนต้องมาขี่จักรยานเพราะขี่แล้วกระเทือนน้อยกว่าขี่ม้าเยอะ
สุดท้ายก็ตัดสินใจผ่าครับ. หลังจากทนมาเกือบ30ปี
โดยผ่าแบบใส่แผ่นปิดช่องโหว่ครับ
ส่วนสาเหตุมาจาก ตอนเด็กเป็นหอบหืดและไอบ่อยไอแรงมากกระแทกจน ผนังบุช่องท้องทะลุ ไส้ไหลไปในถุงอัณฑะ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆ

relieves
สมาชิก
สมาชิก
Tel: ไม่บอก
team: โพนทองขี่ขอนขึ้นเนิน
Bike: Slugger
ตำแหน่ง: 223-226 หมู่1 ตำบลแวง อ.โพนทอง จังหวัดร้อยเอ็ด

โพสต์ โดย relieves »

yazz เขียน:ผมว่าอย่าเพิ่งหักโหมนะครับ. พักให้ชัวร์นะครับเพราะถ้าผิดพลาดเกิดแผลมีปัญหาต้องกลับมาแก้ใหม่อันนี้เรื่องยาว

สุดยอด ผมเป็นเป็นมาตั้งแต่อายุ17 พึ่งมาผ่าตอนอายุ37 ทนมา20ปี ผ่าแบบส่องกล้อง ยัดแผ่นเข้าไปป่ะครับ
ลม ลำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนนี่พวกพี่ๆผ่ามากี่ปีแล้วครับ แล้วปั่นจักรยานเป็นไงมั่งครับเหมือนปกติหรือป่าวครับ
ผมเริ่มปั่นแล้วครับ แค่ปั่นไปทำงานไปกลับ 500 เมตรเองครับ

ลม ลำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ

ณ เวลานี้ก็ผ่านไปแล้วหกเดือนซึ่งเป็นเวลาที่สามารถออกกำลังกายได้ตามปกติ อันที่จริงผมปั่นจริงๆจังๆก็เริ่มเดือนที่สี่ เข้าเดือนที่ห้าปั่น bike for mom 30 โล ใช้รถพับล้อ 16" ก็ไม่มีปัญหาครับ แต่มันตึงๆตรงแผลนิดๆ ตอนนี้หกเดือนคิดว่าคงปั่นได้ตามปกติ 30 โลไม่น่ามีปัญหาครับ และจะปั่นต่อไปเรื่อยๆ หวังว่าคงไม่กลับมาเป็นอีกนะ...

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”