กินเวย์แทนข้าวหลังปั่นได้ไหมครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Nun_98
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Thai airways
Bike: Trek

กินเวย์แทนข้าวหลังปั่นได้ไหมครับ

โพสต์ โดย Nun_98 »

พอดีผมกำลังลด นน ครับ แล้วอยากได้กล้ามเพิ่มด้วย ผมออกซ้อม 4-5 โมงถึง 2-3 ทุ่มครับ กลับมาก็ยกดัมเบล ซิทอัพวิดพื้น ก็เลยอยากลองกินเวย์ดูครับ อยากทราบว่ากินแทนข้าวเลยได้ไหมครับ หรือควรกินเวลาอื่น หรือไม่ควรกินครับ
Maalox
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Fenix c , Scott Scale
ติดต่อ:

Re: กินเวย์แทนข้าวหลังปั่นได้ไหมครับ

โพสต์ โดย Maalox »

เวย์มีทั้งแบบ กินแทนข้าวได้ และ กินแทนไม่ได้
แต่หลักๆคือ อย่าลืมว่า เวย์ เป็นอาหารเสริมครับ อาหารหลักคือสิ่งที่สำคัญกว่าอาหารเสริมอยู่ดี
กินมันทั้ง อาหารเสริมทั้งเวย์ครับ แต่คุมปริมาณการกิน
กินอาหาร ให้เหมาะสมกับร่างกาย พักผ่อนเพียงพอ ไขมันลดกล้ามเนื้อเพิ่ม
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: กินเวย์แทนข้าวหลังปั่นได้ไหมครับ

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

กินได้ครับ เวย์มีแต่โปรตีนล้วนๆ ดูดซึมง่าย ทางที่ดีทำอาหารคลีนทานด้วยตอนเย็น เช่น เนื้ออกไก่ต้ม ผักต้ม ข้าวกล้อง คำนวนพลังงานที่กิน ลดแป้งงดไขมัน

ปล.ผมทำคลีนเองวันละ6มื้อ เน้นปั่นจักรยาน/ฟิตเนสอย่างละครึ่ง จาก105กก.เหลือ80 ครับ แต่6เดือนที่แล้วจักรยานล้มไหล่หลุด ฟิตเนสไม่ได้ น้ำหนักขึ้นมา85ล่ะ เพราะขี่จักรยานแปปๆติดโม้อีกครึ่ง...
ongreen
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0858107778
team: OoooooO
Bike: เข้าทีมไหน หัวลากตายหมด

โพสต์ โดย ongreen »

กินอาหารหลักให้ถึงก่อนครับ เวย์เป็นตัวเสริม หลังปั่นเสร็จก็กินข้าวปกติ พอเล่นดัมเบล วิดพื้น ซิทอัพ ค่อยกินเวย์เสริมครับ
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

เวย์สกูปนึงมันโปรตีนแค่ 24-30 กรัมเองครับ
เท่าๆกับเนื้อสัตว์ประมาณ 100-150 กรัมได้ครับ แต่ทางที่ดีหลังปั่น ร่างกายเราควรได้รับคาร์โบไฮเดตรกลับคืนเพื่อชดเชยส่วนที่ขาดไป
และโปรตีนในการซ่อมแซมกล้ามเนื้อ ทางที่ดีถ้าจะคุมน้ำหนัก อย่าเพิ่งสนใจเวย์เลยครับเปลืองเปล่าๆ หันไปเลือกกินของที่มีประโยชน์ ในปริมาณที่เหมาะสมดีกว่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”