การซ้อมปั่นบนเทรนเนอร์ ด้วยโปรแกรม Swift

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
thitidet
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0809855023
Bike: crossway 100 , หมอบ trek java siluro

การซ้อมปั่นบนเทรนเนอร์ ด้วยโปรแกรม Swift

โพสต์ โดย thitidet »

ตอนนี้ก็ซ้อมปั่นบนเทรนเนอร์ โดยมีแค่ไมล์วัดความเร็วอย่างเดียว และสนใจเจ้าโปรแกรม Swift ที่จำลองการปั่นบนเทรนเนอร์ เลยอยากลองบ้างครับ ว่าถ้าหากจะซ้อมปั่นร่วมกับโปรแกรม Swift ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง เพราะอ่านในข้อมูลดู ก็บอกแต่ว่า 1. เซนเซอร์ความเร็ว - รอบขาที่ใช้ระบบ ANT + 2 และ
ANT + USB UNIT ที่ใช้เสียบเข้ากับคอมพิวเตอร์ โดยจะใช้เทรนเนอร์รุ่นใดก็ได้ แม้ว่าไม่มี เจ้า พาวเวอร์มิเตอร์ ซึ่งตอนนี้ผมใช้เทรนเนอร์ Tranzx อยู่ครับ
ซึ่งขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่มอะไรบ้าง เพื่อให้สามารถเล่นเจ้าโปรแกรมตัวนี้ได้ จะได้รู้ว่าต้องมีงบประมาณเท่าใด โดยที่ขอเว้นเจ้าพาวเวอร์มิเตอร์ก่อนนะครับ เพราะต้องการแค่ให้เกิดความสนุกบนเทรนเนอร์เท่านั้นครับ ขอบคุณมากครับ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

Re: การซ้อมปั่นบนเทรนเนอร์ ด้วยโปรแกรม Swift

โพสต์ โดย NOKNICE »

มารอเป็นเพื่อนครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: การซ้อมปั่นบนเทรนเนอร์ ด้วยโปรแกรม Swift

โพสต์ โดย iN2 »

Zwift นะจ๊ะ Swift เดี๋ยวหากันตาเหลือก

ก็ซื้ออุปกรณ์ที่บอกมานั่นแหละครับ สิริรวมๆ แล้วน่าจะมีราคาอยู่ในราว 6000+

1. วัดหัวใจ ราคาประมาณ 1800-2200
2. รอบขา+ความเร็ว ราคาประมาณ 2000
3. ตัวรับสัญญาณ Ant+ เข้าคอม ราคาประมาณ 2000กว่าบาท

ส่วนตัวเทรนเนอร์ นี่ผมไม่แน่ใจนะ จำได้ว่าตัวเกมส์มันซัพพอร์ทตามรุ่นที่มันแจ้งไว้หน้าเวปครับ ส่วนตัวที่ไม่มีในลิสต์ ไม่แน่ใจว่าใช้แล้วจะมีปัญหาเกี่ยวกับความสมจริงสมจังอะไรหรือเปล่าไม่ทราบได้ ^^
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
มดตะนอย V2
สมาชิก
สมาชิก
team: Arrow Buffallo
Bike: Mini Bill

โพสต์ โดย มดตะนอย V2 »

เคยเมล์ไปถามเค้าแล้ว
Zwift ต้องใช้ร่วมกับ สมาร์ทเทรนเนอร์ ที่เค้าระบุตามในเวบนะครับ
ตัวอื่นจะยังไม่ซัพพอร์ท จะใช่ร่วมกันไม่ได้
ทุกย่างก้าวของความผิดพลาด....คือ..รส ชาติของชีวิต
thitidet
สมาชิก
สมาชิก
Bike: crossway 100 , หมอบ trek java siluro

ขอบคุณมากครับ
robyrd
สมาชิก
สมาชิก
team: n/a
Bike: Trek 2.1

โพสต์ โดย robyrd »

รบกวนขอชี้เป้าให้หน่อยครับ ร้านไหนขาย Smart Trainer แล้วบ้าง จะเอาไว้ปั่นหน้าฝนครับผม
มดตะนอย V2 เขียน:เคยเมล์ไปถามเค้าแล้ว
Zwift ต้องใช้ร่วมกับ สมาร์ทเทรนเนอร์ ที่เค้าระบุตามในเวบนะครับ
ตัวอื่นจะยังไม่ซัพพอร์ท จะใช่ร่วมกันไม่ได้
numbnoise
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย numbnoise »

จริงๆ มีแค่ Ant+ USB dongle ที่เอาไว้เชื่อมต่อข้อมูลของ sensor ต่างๆ เข้ากับคอมก็เล่นได้แล้วครับ โดยโปรแกรมจะปรับความเร็วในเกมส์ให้เอง แต่ถ้าอยากให้สนุกแนะนำให้ใช้ trainer ที่ปรับความหนืดได้เอง (แต่ต้องเป็นตัวที่โปรแกรม support เท่านั้นนะครับ ไม่ทุกตัว) พอดีได้ beta มาลองเล่นดูก็สนุกดีครับ ภาพสวย
thitidet
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากครับ และช่วยชี้แนะอีกนิดครับ ว่าจะต้องไปซื้อที่ร้านไหนที่มีอุปกรณ์พวกนี้ขายครับ เพราะไม่รู้จริง ๆ ครับ ขอบคุณมากครับ
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

โพสต์ โดย green_t »

ถ้ามีการ์มินอบู่แล้ว ก็เพิ่มอีกไม่มากซิครับ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ

green_t เขียน:ถ้ามีการ์มินอบู่แล้ว ก็เพิ่มอีกไม่มากซิครับ
Ant+ USB dongle <<< เพิ่มตัวนี้ครับ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ

thitidet เขียน:ขอบคุณมากครับ และช่วยชี้แนะอีกนิดครับ ว่าจะต้องไปซื้อที่ร้านไหนที่มีอุปกรณ์พวกนี้ขายครับ เพราะไม่รู้จริง ๆ ครับ ขอบคุณมากครับ
ถ้าผมจำไม่ผิดนะ CycleOps ตัวที่เป็นน้ำมันใช้กับเกมส์นี้ได้ ส่วนแม่เหล็ก น่าจะยังไม่ได้
ปลงนะเรา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Jamis TrailX1 2010 ==>> VENZO MX-8 ประกอบเองกับมือ >> งอกหมอบ Infinite Spad Race สีเหลืองงงงง >> Optima Veloce 2015 สนับสนุนแบรนด์ไทย :)
ตำแหน่ง: สระบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปลงนะเรา »

CycleOps Magneto ใช้ได้แล้วครับ เพิ่งลองเมื่อกี้เอง
^_^ ขาไม่แรง แซงไม่เป็น แต่ถึงไหนถึงกัน เน้นปั่นชมวิว
robyrd
สมาชิก
สมาชิก
team: n/a
Bike: Trek 2.1

โพสต์ โดย robyrd »

ร้านไหนขาย Wahoo Kickr บ้างครับผม
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

คงต้องสั่งเข้ามาเองครับ สัก 40000 นาจะจบ
EakInvade
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0-856-856-856
team: INVADE
Bike: BIANCHI

โพสต์ โดย EakInvade »

ผมใช้อุปกรณ์เหล่านี้ครับ
1 วัดรอบขา ความเร็ว หัวใจ ของผมใช้ของ garmin (มีอยู่แล้ว)

2 usb ant มีราคาตั้งแต่ 700-2200 บาท

3 คอม + download จาก zwift.com

4 เทรนเนอร์ ผมใช้แบบจับตะเกียบหน้าของ akino แบบ2 ลูกกลิ้ง ด้วยความขี้เกียจเปลี่ยนล้อหลัง เฟรมไม่ย้วย เสียงเบามาก สะดวกสำหรับคนขี้เกียจอย่างผมครับ
แบบจับดุมหลังนี่กองทิ้งเลย555
ไฟล์แนบ
image.jpg (762.36 KiB) เข้าดูแล้ว 7653 ครั้ง
image.jpg (64.34 KiB) เข้าดูแล้ว 7652 ครั้ง
image.jpg (434.18 KiB) เข้าดูแล้ว 7652 ครั้ง
image.jpg (65.58 KiB) เข้าดูแล้ว 7652 ครั้ง
I N V A D E
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”