วิธีปลดเท้าก่อนจอด ที่ถูกต้อง

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
CanoePOLO
สมาชิก
สมาชิก
team: KaMeaJiMoy Cycling Jingle Bells
Bike: FOCUS CULEBRO SL 2.0

Re: วิธีปลดเท้าก่อนจอด ที่ถูกต้อง

โพสต์ โดย CanoePOLO »

ตอนใส่ใหม่ ๆ ผมปลดขวา แต่รถดันเอียงซ้าย ผมนี่นอนตรงนั้นเลยครับ เหอะ ๆ หลังจากนั้นระบบเตือนสติอัตโนมัติทำงาน ทุกครั้งที่จะจอด มันมีเสียงอยู่ในหัว "ปลดคลีท ปลดคลีท ปลดคลีท" มันมาเองครับไม่รู้ทำไมเหอะ ๆ หลังจากคล่องแล้วผมปลด 2 ข้างเกือบจะพร้อมกันอ่ะครับ (ในกรณีที่จะจอดรถ) คือปลดตอนรถจอดเกือบสนิทปลดขวาปุ๊บ เท้าขวาเตะพื้นแล้วก็ปลดซ้ายต่อเลย แต่ถ้ากรณีจอดติดไฟแดงผมจะปลดซ้าย เท้าขวาใช้ออกตัว ผมถนัดขวาครับ

ส่วนตัวเข้าใจว่ามันไม่น่าจะมีสูตรตายตัว ว่าข้างไหนก่อน ข้างไหนหลัง สำคัญที่สติครับ ปลดแล้วอย่าลืมถ่ายน้ำหนักไปข้างที่ปลดด้วยเน้อ ไม่งั้นนอนสบายบนพื้นแน่ครับ :D :D :D
Hs6wne
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: วชช.อุทัยธานี
Bike: Trek 4300

Re: วิธีปลดเท้าก่อนจอด ที่ถูกต้อง

โพสต์ โดย Hs6wne »

:D :D
Nature Mirror
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR SLR May 2, 2014 ; Gary Fisher เสือภูเขา

โพสต์ โดย Nature Mirror »

ุถนัดขวา ปลดซ้ายรอ พยายามให้แฮนด์ตรง หรืออย่างน้อยก็เอียงแฮนด์ไปด้านซ้าย ถ้าเอียงไปขวา มันจะล้มขวาเลยครับ ปลดไม่ทัน มีขายหน้าครับ
ไม่เคยใส่รองเท้าคลีต แต่เข้าใจ เพราะเอาซ้ายลงตลอด
pokheretic
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Venge
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pokheretic »

ผมปลดซ้ายเอียงซ้าย แรกๆก็มีพลาดบ้างครับ แต่เจอ เฮียๆ ในกลุ่ม แก จอดไฟแดง โดย ทรงตัวบนรถ ผมนี่อึ้งเลยยย
panthep-bird
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย panthep-bird »

ผมปลดสองข้างแต่เท้าอยู่บนบันได มีครั้งนึงพอจะจอดคลีทลงไปล้อคดังแก้ก
เลยใช้บันไดแบบด้านเดียว พอปลดแล้วกลับไปเหยียบอีกด้านเลย
แรกๆบิดส้นออก ตอนนี้หัดปลดแบบบิดส้นเข้าไว้ด้วยครับ
up ขาให้แรง ไว้แซงสามล้อ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ปลดขวาแล้วลงซ้ายครับ :shock: ความฮาจะบังเกิด :lol:
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

วิธีที่ถูกต้อง ก็คือวิธีที่ตัวเราเองทำแล้วรู้สึกปลอดภัย มั่นใจ แต่ละคนก็จะมีวิธีแตกต่างกันออกไปตามความถนัด

สำหรับผม จะขี่จนรู้จังหวะการบิดปลดว่าจะต้องดึงและบิดจังหวะใดถึงจะหลุด จับจังหวะนี้ให้ได้ จากนั้นก็จะปลดเฉพาะตอนจะเอาเท้าลงพื้นเท่านั้น
- ถ้าเป็นการติดไฟแดงเล็กๆ น้อยๆ ก็ใช้ทำ Track Stand เอา (โดยไม่ต้องปลดคลีท)
fear is a mind killer
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย SakonL »

ไม่เคยล้ม ถือว่ายังไม่บรรลุครับ ฮ่าๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”