มีใครปั่นจักรยานไปทำงานบ้างครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
kangkong
สมาชิก
สมาชิก

มีใครปั่นจักรยานไปทำงานบ้างครับ

โพสต์ โดย kangkong »

ผมเป็นคนชอบปั่นจักรยานไปทำงาน ทั้งประหยัดและไม่ต้องหงุดหงิดเรื่องรถติด พอปั่นบ่อยรู้สึกปวดขาบ้าง เลยต้องใช้ยานวด แต่กลิ่นนี่คลุ้งไปทั้งออฟฟิศเลย สงสารคนอื่น มีวิธีแนะนำไหมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

Re: มีใครปั่นจักรยานไปทำงานบ้างครับ

โพสต์ โดย hisoft »

ลดการปั่นลงก่อนครับ เอาในระดับที่จะไม่ปวดขา กล้ามเนื้อเราจะดีขึ้นเรื่อยๆ จนปั่นทุกวันได้โดยไม่ปวดขาหลังผ่านไประยะหนึ่ง
raksanook
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มีใครปั่นจักรยานไปทำงานบ้างครับ

โพสต์ โดย raksanook »

แนะนำให้ขี่เกียร์เบาๆเน้นควงขาแบบชิว....กล้ามเนื้อบริเวณขาจะได้ไม่ทำงานหนัก...อาการเจ็บขาก้อจะบรรเทาได้
RIGHT_____KMUTT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-5028800
team: Life and Living Bikenet
Bike: Cannondale CAAD10, BH Zenith, Mini20"
ติดต่อ:

โพสต์ โดย RIGHT_____KMUTT »

ควงขาครับ อย่าใช้เกียร์หนัก
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

เคยนวดมั้ยครับ ช่วยได้มาก..... ผมคนนึงล่ะ สมัยหัดปั่นใหม่ๆ (ยืมรถพี่ชายมา มันตัวเล็กกว่าผมเยอะ) ออกแรงย่ำจนหัวเข่าแทบหลุด ปวดขามากๆ อุ้มลูกขึ้นบันไดไม่ได้.....เมียทักว่าถ้ามันปั่นจักรยานแล้วพิการแบบนี้ก็หากีฬาอื่นเถอะ :twisted: ตอนนั้นเข้ามาแอบอ่านเวปนี้ได้หลายเดือนละ รู้ว่ารถผิดไซด์ วันรุ่งขึ้นเลยจัด 17.5 มาคันนึง อาการปวดดีขึ้นมาก ดีนะเจอเวปนี้ก่อน ถ้าถอดใจไม่ได้ปั่นจักรยาน...ป่านี้คงยังเกิน100 กก. อยู่เลยมั้ง :lol:

ปล.ผมใส่คลิทตั้งแต่วันแรกที่ออกคันใหม่เลย ล้มหลายครั้ง ฝึกตามห้อง100รอบ ควงขาเป็น ปัจจุบันวันละ100-200 กม.ทางราบ ชิวๆ....แต่เวลานี่ซิไม่ค่อยมี ถ้าเจอจักรยานก่อนเมียนะ.....หึหึ :twisted: :twisted: :twisted:
bird1adp
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865223550
team: ต้วมเตี้ยม บางพลัด
Bike: Wheeler 2900ZX, YT Capra
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird1adp »

ปั่นใช้เกียร์เบาๆ ครับ จะได้ไม่ปวดขา และเหงื่อออกน้อยหน่อย ผมก็ปั่นจักรยานไปทำงานเหมือนกันครับ ที่กลัวมากกว่าปวดขาคือ ตัวเหม็นครับ
iPDevil
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Matt, Tern Link P7i
ติดต่อ:

โพสต์ โดย iPDevil »

ตามที่เล่ามา น่าจะปั่นไปทำงานได้สักระยะแล้วใช่ไหมครับ อาการปวดเมื่อยกล้ามเนื้อยังมีอยู่เหรอครับ

ถ้าเป็นไปตามที่เข้าใจกล้ามเนื้อน่าจะเข้าที่แล้วนะครับ อาการปวดเมื่อยต่างๆ เราคิดไปเองหรือป่าวครับว่าต้องพึ่งยา การ Warm Down (ยืดเส้นหลังการออกกำลังกาย) น่าจะช่วยได้นะครับ

ก่อนเริ่มอาจใช้ยากระตุ้นให้กล้ามเนื้อมันตื่นตัวได้ (อย่ากดบีบ แค่ลูบพอ) แต่ตอนจบยืดกล้ามเนื้อสัก 5-10 นาทีไม่ต้องใช้ยาครับ สัก 2-3 วันน่าจะเข้าที่ครับ ออกกำลังกายมาจะไม่ให้มันเมื่อยคงไม่ได้ แต่ให้ร่างกายเราเรียนรู้วิธีหดตัวกลับของกล้ามเนื้อเองจะดีกว่าครับ

เรียนท่านอื่นเสริมได้นะครับ ผมมีประสบการณ์จากการเล่นกีฬาอื่นๆ พอสมควร แต่สำหรับจักรยานยังเป็นอนุบาลครับ
HIPSTER สายกลาง
raiarj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-797 8949
Bike: รถเหล็ก สนิ่มสนิ่ม สีเดิมเดิม

โพสต์ โดย raiarj »

เรื่องปวดขา ท่านอื่นแนะนำหลายท่าน เอาเรื่องตัวเหม็นแล้วกัน

ผมปั่นมาทำงาน ระยะทางประมาณ ๙ กิโล พกผ้าขนหนูผื่นเล็ก เนื้อผ้าไม่หนา ยาวไม่เกิน ๒ ฝ่ามือ ซื้อใน โลตัส
ราคาประมาณ ๔๐ บาท ใส่กระเป๋าเป้สะพายหลังมาด้วย พร้อมแป้งเย็นโรยตัวหนึ่งกระป๋องเล็กๆ

พอมาถึงที่ทำงาน ก็นี้เลย เข้าห้องน้ำชาย ถอดเสื้อ T- Shirt แขวน เอาผ้าขนหนูชุบน้ำ บิด หมาดๆ เช็ดตัว
แล้วโรยตัวด้วยแป้งเย็น ผ้าขนหนูที่เปียก ก็เอาใส่ถุงกอ๊บแก๊บ เอากลับมาซักที่บ้าน ทั้งหมดใช้เวลาไม่เกิน สิบ นาที

เรื่องผ้าขนหนู ในร้านสะดวกซื้อ ตามปั๊มน้ำมัน จะมีผ้าเย็นขายหลายยี่ห้อ หลายขนาด มีทั้งที่เป็นกระดาษและที่เป็นผ้าขนหนู
ซึ้งใช้ได้เลย เลือกเอาที่เป็นผ้าขนหนูขนาดยาว ราคาไม่เกิน 20 บาท

จบข่าว
kangkong
สมาชิก
สมาชิก

raiarj เขียน:เรื่องปวดขา ท่านอื่นแนะนำหลายท่าน เอาเรื่องตัวเหม็นแล้วกัน

ผมปั่นมาทำงาน ระยะทางประมาณ ๙ กิโล พกผ้าขนหนูผื่นเล็ก เนื้อผ้าไม่หนา ยาวไม่เกิน ๒ ฝ่ามือ ซื้อใน โลตัส
ราคาประมาณ ๔๐ บาท ใส่กระเป๋าเป้สะพายหลังมาด้วย พร้อมแป้งเย็นโรยตัวหนึ่งกระป๋องเล็กๆ

พอมาถึงที่ทำงาน ก็นี้เลย เข้าห้องน้ำชาย ถอดเสื้อ T- Shirt แขวน เอาผ้าขนหนูชุบน้ำ บิด หมาดๆ เช็ดตัว
แล้วโรยตัวด้วยแป้งเย็น ผ้าขนหนูที่เปียก ก็เอาใส่ถุงกอ๊บแก๊บ เอากลับมาซักที่บ้าน ทั้งหมดใช้เวลาไม่เกิน สิบ นาที

เรื่องผ้าขนหนู ในร้านสะดวกซื้อ ตามปั๊มน้ำมัน จะมีผ้าเย็นขายหลายยี่ห้อ หลายขนาด มีทั้งที่เป็นกระดาษและที่เป็นผ้าขนหนู
ซึ้งใช้ได้เลย เลือกเอาที่เป็นผ้าขนหนูขนาดยาว ราคาไม่เกิน 20 บาท

จบข่าว
ขอบคุณนะครับ ผมก็อาบน้ำก่อนเข้างานเหมือนกัน แต่ที่คนอื่นเหม็นคือกลิ่นยานวดอะครับ
kangkong
สมาชิก
สมาชิก

iPDevil เขียน:ตามที่เล่ามา น่าจะปั่นไปทำงานได้สักระยะแล้วใช่ไหมครับ อาการปวดเมื่อยกล้ามเนื้อยังมีอยู่เหรอครับ

ถ้าเป็นไปตามที่เข้าใจกล้ามเนื้อน่าจะเข้าที่แล้วนะครับ อาการปวดเมื่อยต่างๆ เราคิดไปเองหรือป่าวครับว่าต้องพึ่งยา การ Warm Down (ยืดเส้นหลังการออกกำลังกาย) น่าจะช่วยได้นะครับ

ก่อนเริ่มอาจใช้ยากระตุ้นให้กล้ามเนื้อมันตื่นตัวได้ (อย่ากดบีบ แค่ลูบพอ) แต่ตอนจบยืดกล้ามเนื้อสัก 5-10 นาทีไม่ต้องใช้ยาครับ สัก 2-3 วันน่าจะเข้าที่ครับ ออกกำลังกายมาจะไม่ให้มันเมื่อยคงไม่ได้ แต่ให้ร่างกายเราเรียนรู้วิธีหดตัวกลับของกล้ามเนื้อเองจะดีกว่าครับ

เรียนท่านอื่นเสริมได้นะครับ ผมมีประสบการณ์จากการเล่นกีฬาอื่นๆ พอสมควร แต่สำหรับจักรยานยังเป็นอนุบาลครับ

ขอบคุณนะครับ ผมชอบลืม warm down ถึงออฟฟิศก็อาบน้ำเลย สงสัยต้องบังคับตัวเองให้ warm down
suksawaddi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Impulso105//BullHorn Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย suksawaddi »

กลิ่นยานวดทาพร้อมนวดแล้วเอาผ้าพันไว้ครับ ลดกลิ่นได้
kangkong
สมาชิก
สมาชิก

ผ้าพันก็น่าสนใจนะครับ ขอบคุณมากครับ
bakitheone
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย bakitheone »

ลองยูนิเรนครับ เป็นแบบพ่น กลิ่นไม่ฉุนครับ
vw67
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819080509
Bike: เสือหมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vw67 »

ปวดขาผมไม่เป็นแล้วครับ แต่ตัวเหม็นยังเป็นอยู่ ถ้าปวดก็นวดด้วยน้ำมันมวยครับ พักบ้างถ้าปั่น2-3วันเว้นซักวันน่าจะดีขึ้น เจ้าของกระทู้ก็ไม่ได้บอกด้วยว่าปั่นครั้งหนึ่งระยะแค่ไหนถ้าไปกลับไม่เกิน40-50โลปั่นทุกวันก็ได้มั้งครับ แต่อย่าใช้เกียร์หนัก สลับหนักเบา2-3วันทีแทนพักก็ได้ครับ อยู่ที่ซ้อมบ่อยๆเข้าก็หายครับ ผมก็เคยเป็น เดี๋ยวนี้ปั่นทุกวันไม่เคยปวดเมื่อยเลย ถ้าล้าก็ล้าเลย หมดแรงก็หมดเลยแต่ไม่เคยปวดขาเลยครับ
BkkHybrid
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: -

โพสต์ โดย BkkHybrid »

ผมปั่นไปทำงานครับ ปวดขาแต่ไม่นวด ดีตรงที่ที่ทำงานมีห้องอาบน้ำครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”