ทำไมถึงเป็นตะคริวที่น่อง ทั้งๆที่ออกแรงตรงหน้าขา-หลังขา

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Piz
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นคนเดียว ปั่นลำพัง หว่าเว้
Bike: Nirone 7
ติดต่อ:

ทำไมถึงเป็นตะคริวที่น่อง ทั้งๆที่ออกแรงตรงหน้าขา-หลังขา

โพสต์ โดย Piz »

รู้สึกสงสัยครับ เพราะช่วงนี้เป็นบ่อยมากก เพราะมาซ้อมรอบขาสูงๆ
ประมาณว่า ใช้เฟือง 34-15 ความเร็ว30-32(ไม่มีวัดรอบขา ใช้ความรู้สึกว่ามันเบาขามากๆ) แช่ได้ไม่ถึง 20 นาทีก้ยังเป็นตะคริว ก้เลยสงสัยครับ

*น่องโตอีกต่างหาก :( :( :(
สงครามเกิดขึ้นแล้วมีจบ แต่สหายที่ร่วมรบจะคงอยู่ตลอดไป
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

Re: ทำไมถึงเป็นตะคริวที่น่อง ทั้งๆที่ออกแรงตรงหน้าขา-หลังขา

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

ยังไม่ฟิตมั้งครับ :D :D รอผู้รู้มาตอบแล้วกันผมก็เป็น :lol:
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
tarin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich Sign Fuji Palette
ติดต่อ:

Re: ทำไมถึงเป็นตะคริวที่น่อง ทั้งๆที่ออกแรงตรงหน้าขา-หลังขา

โพสต์ โดย tarin »

อานสูงไปหรือเปล่าครับ ตอนบันไดต่ำสุดมันเลยเหมือนเขย่งแล้วจะเกร็งน่อง
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeo »

เวทกล้ามเนื้อน่องครับ 8-) 8-)
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ผมเคยอ่านเจอว่าคนที่ไม่ได้วิ่งเลยเวลาปั่นนานมักจะเป็นตะคริวที่น่อง แต่ถ้าคนที่วิ่งจะไม่เป็นตะคริวที่น่อง เพราะวิ่งจะออกแรงกล้ามเนื้อน่องมากถ้าวิ่งด้วยปลายเท้า หรือใช้กระโดดเชือกก็ได้คนที่ไม่เคยโดดเชือกทดลองโดดดูวันต่อมาจะปวดน่องมากปวด2-3วันเลย ซึ่งแสดงว่ากล้ามเนื้อน่องอ่อนแอมาก
kotzen
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เหล็กไหล
Bike: VOODOO BIZANGO / KHS F20 T3 / Specialized Stumpjumper / Surly Disc Trucker / Tarmac SL4

โพสต์ โดย kotzen »

จัดท่าทางการขี่ให้ถูกต้องครับ แล้วก็ซ้อมๆๆๆๆๆ เท่านั้นครับ :D ผมกับตะคริวก็เป็นคุ่แท้กันมานาน พอมาซ้อมเยอะๆ เด๋วนี้ไม่เป็นแล้ว ทริปยาวๆ ไม่มีอาการครับ
choteene
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Outpace
Bike: Fuji SST 1.0 ,GT Avalanche 1.0 upgrade
ตำแหน่ง: 36 ซอยเฉลิมพระเกียรติ ร.9 38 แยก 1-1-1 ถ.เฉลิมพระเกียรติ ร.9 แขวงดอกไม้ เขตประเวศ กรุงเทพฯ 10250
ติดต่อ:

โพสต์ โดย choteene »

อย่าลืมจิบน้ำเป็นระยะๆ ด้วยนะครับ
Piz
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นคนเดียว ปั่นลำพัง หว่าเว้
Bike: Nirone 7
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Piz »

kotzen เขียน:จัดท่าทางการขี่ให้ถูกต้องครับ แล้วก็ซ้อมๆๆๆๆๆ เท่านั้นครับ :D ผมกับตะคริวก็เป็นคุ่แท้กันมานาน พอมาซ้อมเยอะๆ เด๋วนี้ไม่เป็นแล้ว ทริปยาวๆ ไม่มีอาการครับ
ก้ซ้อมอยู่ประจำนะครับ รอบขาประมาณ 85-95 ปั่นคนเดียว 100โล ไม่มีอาการตะคริวเลยซักนิด ...แต่พอเริ่มมาฝึกรอบขาแบบจริงๆจังๆ ขาไปก่อนตลอดเลย :lol: :lol:
สงครามเกิดขึ้นแล้วมีจบ แต่สหายที่ร่วมรบจะคงอยู่ตลอดไป
kotzen
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เหล็กไหล
Bike: VOODOO BIZANGO / KHS F20 T3 / Specialized Stumpjumper / Surly Disc Trucker / Tarmac SL4

โพสต์ โดย kotzen »

Piz เขียน:
kotzen เขียน:จัดท่าทางการขี่ให้ถูกต้องครับ แล้วก็ซ้อมๆๆๆๆๆ เท่านั้นครับ :D ผมกับตะคริวก็เป็นคุ่แท้กันมานาน พอมาซ้อมเยอะๆ เด๋วนี้ไม่เป็นแล้ว ทริปยาวๆ ไม่มีอาการครับ
ก้ซ้อมอยู่ประจำนะครับ รอบขาประมาณ 85-95 ปั่นคนเดียว 100โล ไม่มีอาการตะคริวเลยซักนิด ...แต่พอเริ่มมาฝึกรอบขาแบบจริงๆจังๆ ขาไปก่อนตลอดเลย :lol: :lol:
เพิ่มเรื่องการดื่มน้ำบ่อยๆ ไม่ต้องรอกระหายค่อยดื่ม ตามความเห็นด้านบนเลยครับ และก้อเติมเกลือไอโอดีนผงซักนิดนึงปลายๆ ช้อนชา ลงในกระติกน้ำก้อพอจะช่วยได้ครับ
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

ผมก็ไม่เคยวิ่งนะครับยังไม่มีอาการเช่นนี้เลย
decimalpk
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.1 2014
ติดต่อ:

โพสต์ โดย decimalpk »

ผมก็เป็นบางทีครับ ผมลองจิบน้ำ เป็นระยะ ก็ช่วยได้นะครับ
แต่บางที ถ้าปั่นหนักมากๆ มันก็ขึ้นอยู่ดี
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ขาดวิตะมินหรือเปล่าครับ ผมกินเซลทรัมวันละเม็ด
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

ในรอบขาสูงๆ ลองสังเกตุปลายเท้าเราอาจจะจิกลงมากจนเกินไป เมื่อปลายเท้าจิกลงต่ำก็เหมือนยืนด้วยปลายเท้าครับ น่องก็ต้องรับภาระมากขึ้น

การปั่นในรอบขาสูงพยายามโฟกัสที่ขาท่อนบน จากสะโพกลงไปครับ และให้เท้าเราเป็นอิสระ อย่าโฟกัสที่บันได กับเท้า เพราะเมื่อเราเน้นตรงนั้นท่อนล่างเราจะเกร็งไปหมด

และการฝึกรอบขาก็ต้องมีการฝึกเป็นเซ็ทคู่กับดูโซนหัวใจไปด้วย พอครบเซ็ทก็ต้องพักลดความตึงเครียดลง แล้วค่อยเริ่มเซ็ทใหม่

ลองดูโปรแกรมที่ฝึกดีๆครับ ว่าระยะเวลา ความหนัก และหัวใจถูกต้องหรือไม่
Kosikoh
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: EMX - 525 , dale' six
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kosikoh »

ลองเซตความสูงหลังอานดูใหม่ครับ บางทีตั้งหลักอานสูงไปทำให้เวลาปั่นต้องเขย่งปั่น
ภาระจะไปตกที่น่องมากกว่าหน้าขาครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”