อยากได้ 100 รอบต่อนาที

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
เป้(MAHACHAI)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898378338
ตำแหน่ง: 53/95 ม.4 ต.นาดีอ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000
ติดต่อ:

Re: อยากได้ 100 รอบต่อนาที

โพสต์ โดย เป้(MAHACHAI) »

visual3dmax เขียน:
ไปสอยมาแล้วครับ
PD-R540 กับ รองเท้า เอามาลองแล้วครับ ซัดมา 2 วัน ปวด หน้าขามาก
ปกติ กดแป้นอย่างเดี่ยวไม่มีลากขา มันไม่ปวดทั้งวันแบบนี้เลยครับ

คำนวน นะครับ จาก endo 21 กิโล เฉลี่ย ความเร็ว 23.12 เกีย 42/18
ความเร็ว สูงสุด ได้ 31-33 ตูดลอย อยู่ได้แค่ 1 นาที
ยืนพื้น ทางราบ ไม่มีลม 28-30 ลม เนิน เหลือ 25+ กดเพิ่ม ไม่ยากให้ต่ำกว่า 25
ช่วงออกจากหมู่บ้าน รถเยอะมาก ได้ อัด ตรง กม ที่ 5-18 รถน้อย กดได้เต็มหน้าขา
ไม่ทราบว่าตูดลอย ในรอบขาที่ 95+ นี่เกิดจาก เบาะยังเตี่ยไปหรือเปล่า
จะอัด ขา เอากำลังนี่ กลางเดือนนี่ จนถึงสิ้นเดือน ให้ขามีกำลัง แล้ว ค่อยไปฝึก ตาม step
หน้ากระทู้แรก ขอให้ ขาชินกับ รอบ 90 อีกซักหน่อย

ขอบคุณครับ
ก้นลอย_ตูดลอย หมายถึงอาการก้นกระเด้งบนอานเวลาควงขารอบสูงใช่ไหมครับ
ถ้าใช่คือการใข้กล้ามเนื้อหลังขายังไม่มีประสิทธิภาพ ออกแรงกดมากกว่าแรงดึง มาก ทำให้การควงขาไม่เป็นวงกลม
ต้องฝึกการควงขารอบสูงเพิ่ม ออกกำลังช่วงลำตัว หน้าท้องและ ฝึกการปั่น แบบ single leg ครับ
รับฝึกสอนและออกแบบโปรแกรมการฝึกซ้อมจักรยาน :https://www.facebook.com/100rpmclassroombypemahachai

กลุ่ม 100 rpm ...https://www.facebook.com/groups/615371001857266/
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

เป้(MAHACHAI) เขียน:
visual3dmax เขียน:
ไปสอยมาแล้วครับ
PD-R540 กับ รองเท้า เอามาลองแล้วครับ ซัดมา 2 วัน ปวด หน้าขามาก
ปกติ กดแป้นอย่างเดี่ยวไม่มีลากขา มันไม่ปวดทั้งวันแบบนี้เลยครับ

คำนวน นะครับ จาก endo 21 กิโล เฉลี่ย ความเร็ว 23.12 เกีย 42/18
ความเร็ว สูงสุด ได้ 31-33 ตูดลอย อยู่ได้แค่ 1 นาที
ยืนพื้น ทางราบ ไม่มีลม 28-30 ลม เนิน เหลือ 25+ กดเพิ่ม ไม่ยากให้ต่ำกว่า 25
ช่วงออกจากหมู่บ้าน รถเยอะมาก ได้ อัด ตรง กม ที่ 5-18 รถน้อย กดได้เต็มหน้าขา
ไม่ทราบว่าตูดลอย ในรอบขาที่ 95+ นี่เกิดจาก เบาะยังเตี่ยไปหรือเปล่า
จะอัด ขา เอากำลังนี่ กลางเดือนนี่ จนถึงสิ้นเดือน ให้ขามีกำลัง แล้ว ค่อยไปฝึก ตาม step
หน้ากระทู้แรก ขอให้ ขาชินกับ รอบ 90 อีกซักหน่อย

ขอบคุณครับ
ก้นลอย_ตูดลอย หมายถึงอาการก้นกระเด้งบนอานเวลาควงขารอบสูงใช่ไหมครับ
ถ้าใช่คือการใข้กล้ามเนื้อหลังขายังไม่มีประสิทธิภาพ ออกแรงกดมากกว่าแรงดึง มาก ทำให้การควงขาไม่เป็นวงกลม
ต้องฝึกการควงขารอบสูงเพิ่ม ออกกำลังช่วงลำตัว หน้าท้องและ ฝึกการปั่น แบบ single leg ครับ

ขอคุณที่แนะนำครับ คิดไว้ว่าจะเขาไป ให้ อาจาน แนะนำนำครับ ไม่ทราบว่า cost ฝึกสอนเท่าไหร่ครับ

เป้า หมาย ของผม คือ ลดความ อ้วน และฝึกหัวลาก ครับ ตอนนี่ใช้ hybrid ฝึกวันละ 38 กิโล แต่เหมือน ว่า เกิน 32 กิโล ขาไม่มีแรงกดแป้นละ
รอบหลังจาก 32km ความเร็วเหลือ 22-25 แต่ถ้าระยะ 32km ได้ av 24.50 38km av เหลือ 23.2
และปวด กล้ามเนื้อ น่อง ซ้าย ชุดกล้ามเนื้อชุดใน ข้างขวาไม่เป็น

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Jetlee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli

โพสต์ โดย Jetlee »

สวัสดีครับ อ.เป้

ผมเริ่มปั่น จกย.จริงจังกับ MTB แบบลงแทรคมาได้ปีเศษๆ (ก่อนหน้านั้นผมซ้อมและวิ่งมินิและฮาฟมาประมาณ 2 ปี) และ 5-6 เดือนหลังมานี้ งอกหมอบมาอีกคัน แต่ใส่ 3 จาน กับเฟืองหลัง 12-30 เนื่องจากชอบการไต่เขาเป็นพิเศษครับ ยิ่งชัน ยิ่งเรียก HR ยิ่งชอบ และผมใช้หมอบในการเดินทางไกลอยู่บ่อยครั้ง (เกิน 100 กม.ใน 1 วัน) จากการอ่าน และเข้าใจเอาเองว่า 3 จานมันสนุกกว่า ก็เลยจัดมา (ไม่รู้เข้าใจถูกมั้ย) ส่วนใหญ่ผมปั่นเดี่ยวครับ ทางราบยาวสลับเนินซึมๆ ยาวๆ ในระยะ 45 กม. ได้ AV ราวๆ 30 ในรอบขาเฉลี่ยประมาณ 80-90

ตอนนี้ผมจัดหาเทรนเน่อร์มาใช้และเริ่มศึกษาในกระทู้ 100 รอบครับ ฝึกทั้ง PT และ PS มาได้ประมาณสองสัปดาห์แล้ว ยอมรับว่าสนุกมากครับ ไม่เบื่อเลย เพราะเป็นการฝึกที่มีเป้าหมาย มีการพัก การเร่งที่มันส์จริงๆ และพยายามจัดวันพัก วันปั่นยาวๆ ตามที่ อ.แนะนำไว้ ต้องขอบคุณที่ให้ความรู้นี้อย่างมากจริงๆ ครับ

เป้าหมายของผมคือ เมื่อไต่เขาสูงๆ ยาวๆ อยากจะลดความเหนื่อย (HR) ลงให้ต่ำกว่านี้ เพื่อให้ไปได้ยาวขึ้น นานขึ้น โดยให้รอบขาดีกว่าเดิม ไม่ได้หวังจะเป็นหัวลาก หรือ ตามกลุ่มเพื่อการแข่งขันอะไรหรอกครับ ประสบการณ์ที่ผ่านมาที่น่าจะเห็นภาพตรงกันคือ ยอดเขาเขียว อช.เขาใหญ่ ผมออกตัวจากที่ทำการอุยานฯ ใช้เวลา 40 นาทีถึงยอดเขา โดยผมพยายามคุม HR ให้ไม่เกิน zone 3-4 ก็ไม่ได้เหนื่อยมากจนเกินไปนัก

เล่า Profile ให้ อ.ทราบ ยาวหน่อยครับ นานๆ จะเข้ามาถามซักทีนึง ต้องขออภัยด้วยครับ อยากให้ อ.กรุณาเเนะนำได้ตรงจุด ดังนี้

1. โปรแกรม PT ในช่วง recovery นาน 2 นาที นั้น กว่า HR จะลงมาที่ Zone 1 ได้ก็เกือบจะครบ 2 นาทีแล้วครับ ทั้งที่ใช้เกียร์เบาสุดแล้ว เป็นเรื่องปกติของคนฝึกใหม่ๆ ใช่มั้ยครับ ผมควรจะรักษา 90 รอบต่อไป โดยไม่ต้องสนใจ HR หรือ ควรลดรอบขาต่ำกว่า 90 เพื่อให้ HR ได้ใน zone 1 ครับ

2.การฝึกบนเทรนเน่อร์ควรจับที่ ฮูด ดรอป หรือ บาร์ตรง จะดีกว่ากันครับ หรือ ตรงไหนก็ได้

3.ทั้งโปรแกรม PS และ PT ที่กำหนดไว้ว่ารอบขา 80-160 นั้น ผมทำได้แค่ 120 ก้นก็เริ่มลอยจากเบาะ และส่ายมากๆ แล้วครับ ต้องแก้ไขยังไง

4.ด้วยเป้าหมายของผมนั้น ควรจะเพิ่มโปรแกรมไหนเป็นพิเศษหรือไม่ครับ

ปล. ผมอายุ 35 ปี นน.77 resting HR 53, Max HR 189 ขอบคุณครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 53/95 ม.4 ต.นาดีอ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000
ติดต่อ:

Jetlee เขียน:สวัสดีครับ อ.เป้

ผมเริ่มปั่น จกย.จริงจังกับ MTB แบบลงแทรคมาได้ปีเศษๆ (ก่อนหน้านั้นผมซ้อมและวิ่งมินิและฮาฟมาประมาณ 2 ปี) และ 5-6 เดือนหลังมานี้ งอกหมอบมาอีกคัน แต่ใส่ 3 จาน กับเฟืองหลัง 12-30 เนื่องจากชอบการไต่เขาเป็นพิเศษครับ ยิ่งชัน ยิ่งเรียก HR ยิ่งชอบ และผมใช้หมอบในการเดินทางไกลอยู่บ่อยครั้ง (เกิน 100 กม.ใน 1 วัน) จากการอ่าน และเข้าใจเอาเองว่า 3 จานมันสนุกกว่า ก็เลยจัดมา (ไม่รู้เข้าใจถูกมั้ย) ส่วนใหญ่ผมปั่นเดี่ยวครับ ทางราบยาวสลับเนินซึมๆ ยาวๆ ในระยะ 45 กม. ได้ AV ราวๆ 30 ในรอบขาเฉลี่ยประมาณ 80-90

ตอนนี้ผมจัดหาเทรนเน่อร์มาใช้และเริ่มศึกษาในกระทู้ 100 รอบครับ ฝึกทั้ง PT และ PS มาได้ประมาณสองสัปดาห์แล้ว ยอมรับว่าสนุกมากครับ ไม่เบื่อเลย เพราะเป็นการฝึกที่มีเป้าหมาย มีการพัก การเร่งที่มันส์จริงๆ และพยายามจัดวันพัก วันปั่นยาวๆ ตามที่ อ.แนะนำไว้ ต้องขอบคุณที่ให้ความรู้นี้อย่างมากจริงๆ ครับ

เป้าหมายของผมคือ เมื่อไต่เขาสูงๆ ยาวๆ อยากจะลดความเหนื่อย (HR) ลงให้ต่ำกว่านี้ เพื่อให้ไปได้ยาวขึ้น นานขึ้น โดยให้รอบขาดีกว่าเดิม ไม่ได้หวังจะเป็นหัวลาก หรือ ตามกลุ่มเพื่อการแข่งขันอะไรหรอกครับ ประสบการณ์ที่ผ่านมาที่น่าจะเห็นภาพตรงกันคือ ยอดเขาเขียว อช.เขาใหญ่ ผมออกตัวจากที่ทำการอุยานฯ ใช้เวลา 40 นาทีถึงยอดเขา โดยผมพยายามคุม HR ให้ไม่เกิน zone 3-4 ก็ไม่ได้เหนื่อยมากจนเกินไปนัก

เล่า Profile ให้ อ.ทราบ ยาวหน่อยครับ นานๆ จะเข้ามาถามซักทีนึง ต้องขออภัยด้วยครับ อยากให้ อ.กรุณาเเนะนำได้ตรงจุด ดังนี้

1. โปรแกรม PT ในช่วง recovery นาน 2 นาที นั้น กว่า HR จะลงมาที่ Zone 1 ได้ก็เกือบจะครบ 2 นาทีแล้วครับ ทั้งที่ใช้เกียร์เบาสุดแล้ว เป็นเรื่องปกติของคนฝึกใหม่ๆ ใช่มั้ยครับ ผมควรจะรักษา 90 รอบต่อไป โดยไม่ต้องสนใจ HR หรือ ควรลดรอบขาต่ำกว่า 90 เพื่อให้ HR ได้ใน zone 1 ครับ

2.การฝึกบนเทรนเน่อร์ควรจับที่ ฮูด ดรอป หรือ บาร์ตรง จะดีกว่ากันครับ หรือ ตรงไหนก็ได้

3.ทั้งโปรแกรม PS และ PT ที่กำหนดไว้ว่ารอบขา 80-160 นั้น ผมทำได้แค่ 120 ก้นก็เริ่มลอยจากเบาะ และส่ายมากๆ แล้วครับ ต้องแก้ไขยังไง

4.ด้วยเป้าหมายของผมนั้น ควรจะเพิ่มโปรแกรมไหนเป็นพิเศษหรือไม่ครับ

ปล. ผมอายุ 35 ปี นน.77 resting HR 53, Max HR 189 ขอบคุณครับ
ตอบ
1.ช่วง recovery 2 นาที สามารถทำให้ชีพจรลงมาถึงโซน 1 ได้นี่ถือว่ามีความแข็งแรงแล้วนะครับ มีอีกมากที่ ชีพจรไม่ลงภายในสองนาที
ให้รักษารอบขาต่อไปห้ามลดรอบเพื่อให้ชีพจรลงเร็วขึ้นครับ
3.ช่วง spin up ทำไปเรื่อยๆ จะค่อยๆสามารถเพิ่มรอบใหเสูงขึ้นเอง แต่ต้องเฉลี่ยรอบขาให้ดี อย่าเร่งแต่แรกๆให้รอบสูงเกินไป
อาการก้นลอยหลังจากรอบ 120 เป็นเรื่องปกติครับ
2. จับสลับกันไปทุกตำแหน่งครับ แต่เน้นที่ชิพเตอร์มากกว่า
4.ฝึก แอนดูแรนซ์ให้มากขึ้นครับ ช่วยลดชีพจรไม่ให้สูงได้
***ที่จริงการฝึกจะไม่มีโปรแกรมไหนตายตัว ต้องค่อยๆฝึกเพิ่มระดับความเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ แต่ endurance จะต้องฝึกตลอดไปครับ
รับฝึกสอนและออกแบบโปรแกรมการฝึกซ้อมจักรยาน :https://www.facebook.com/100rpmclassroombypemahachai

กลุ่ม 100 rpm ...https://www.facebook.com/groups/615371001857266/
Jetlee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli

โพสต์ โดย Jetlee »

ขอบคุณครับ จะพยายามฝึกต่อไปครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ถ้าจะซื้อ he อ.เป้ แนะนำรุ่นใหนครับที่ซื้อแล้ว จบ
ขอบคุณครับ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

มาตามอ่านต่อไปครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
KitTi@PhitSaNuLok
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย KitTi@PhitSaNuLok »

มีแต่ความรู้ดีดีทั้งนั้น
ขอบคุณครับ ^_^
รูปภาพ

สันติสุขจงมีแด่ท่าน
Taninzaa
สมาชิก
สมาชิก
team: BAANFAH CYCLING / ลำลูกกา
Bike: Giant Propel Advanced SL3 ISP
ตำแหน่ง: ลำลูกกา - พัทยา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Taninzaa »

ขอบคุณความรู้ดีๆครับ
aky
สมาชิก
สมาชิก
Bike: F4:13 TF 2.1
ตำแหน่ง: กทม ตรัง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aky »

ความรู้ดีมากๆ
jackadiem
สมาชิก
สมาชิก
team: สามร้อยยอดไบค์
Bike: Team FT3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jackadiem »

ฝึกๆๆๆต่อไป ขอบคุณครับ :D
ปั่นเรื่อยๆ เพื่อสุขภาพ

Strava : http://www.strava.com/athletes/vkaewsaad

http://www.beautybyherb.com
mangkang007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek giant

โพสต์ โดย mangkang007 »

วันนี้ออกไปลอง Lactate Threshold
*แบบที่ 1 ปั่นเกียร์หนักที่รอบขา 85 รอบ ชีพจร 80%mhr.ขึ้นไป (อันนี้คล้าย tempo เลย แต่รอบขาสูงกว่าและซอยเป็นช่วงฝึก)

.....ปั่น 4 นาที พัก 1 นาที ปั่นทั้งหมด 8 ชุดต่อเนื่องกัน

.....ถ้าขาล้าลดเกียร์ได้ แต่ต้องคุมชีพจรเท่าเดิม

.....ฝึกชุดนี้ได้ของแถมที่เราจะปั่น time trial ได้ดีขึ้น

รบกวน อ.เป้แนะนำด้วยครับ
จะรบกวน อ.เป้ ออกแบบตารางฝึก ใน 1 อาทิตย์นะครับ
(พรุ่งนี้ควรปั่นอะไรดีครับ)
ผมปั่น ps ได้ประมาณ 2 เดือนครับ ช่วงนี้ปั่นๆ หยุดๆ เพราะฝนนะครับ
รูปภาพ
mangkang007 => แมงแกง ศูนย์ ศูนย์ เจ็ด
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

mangkang007 เขียน:วันนี้ออกไปลอง Lactate Threshold
*แบบที่ 1 ปั่นเกียร์หนักที่รอบขา 85 รอบ ชีพจร 80%mhr.ขึ้นไป (อันนี้คล้าย tempo เลย แต่รอบขาสูงกว่าและซอยเป็นช่วงฝึก)

.....ปั่น 4 นาที พัก 1 นาที ปั่นทั้งหมด 8 ชุดต่อเนื่องกัน

.....ถ้าขาล้าลดเกียร์ได้ แต่ต้องคุมชีพจรเท่าเดิม

.....ฝึกชุดนี้ได้ของแถมที่เราจะปั่น time trial ได้ดีขึ้น

รบกวน อ.เป้แนะนำด้วยครับ
จะรบกวน อ.เป้ ออกแบบตารางฝึก ใน 1 อาทิตย์นะครับ
(พรุ่งนี้ควรปั่นอะไรดีครับ)
ผมปั่น ps ได้ประมาณ 2 เดือนครับ ช่วงนี้ปั่นๆ หยุดๆ เพราะฝนนะครับ
รูปภาพ
การฝึกข้างต้น เป็นการทำ interval นะครับ ไม่ใช่ทั้ง tempo และ Lactate Threshold

ฝึกแบบนี้ห้ามเกิน 2 วันต่อสัปดาห์และห้ามติดวันกันด้วย

วันอื่นๆเน้นทางการปั่น endurance ให้มากๆครับ และจัดวันพักไว้สัก สองวันต่อสัปดาห์ครับ

pratanaphoma
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek4300-2014, Sempre Pro 2014, Madone 3.1 2014, Dmane5.2 2015

โพสต์ โดย pratanaphoma »

สวัสดีค่ะพี่เป้ สอบถามหน่อยนะคะ ไม่รู้มีใครถามมาก่อนหรือยัง แต่กระทู้มันยาวมากอ่านไม่หมดเลยค่ะ

หนูมีปัญหาเวลาปั่นทางไกล พบว่าขามันยังไม่หมดแรงนะคะ แต่มันหายใจไม่ทัน แต่ถ้าเจอเนินซึมก็มีหมดแรงขาเหมือนกันนะคะ
หนูปั่นมาได้ปีนึงแล้วนะคะ ปกติปั่นทุกเสาร์อาทิตย์ ครั้งละ 20-60 km ปกติชอบปั่นขึ้นเขาที่มันชันสั้นๆ ไม่ค่อยชอบขึ้นเนินซึม ไม่ค่อยเน้นปั่นทางไกล

แต่เมื่อเดือนสิงหาที่ผ่านมาเข้ากลุ่มก็เลยได้ปั่นยาวครั้งละ 60-140 km เมื่อก่อนก็มีตัววัดหัวใจนะคะ
แต่ไม่ได้สนใจจริงจังเท่าไร แต่ตอนนี้แฟนก็มีตัววัดหัวใจเหมือนกัน ก็เลยลองเอาตัวเลขหลังปั่นมาเปรียบเทียบกัน
HR หนู / แฟน
avg 138 / 116
max 181 / 171
z1 28sec / 12min 6sec
z2 7min 7sec / 54min 5sec
z3 25min 40sec / 1hr 1min 45sec
z4 1hr 33min 17sec / 11min 25sec
z5 16min 54sec / 1min 55sec

พอเห็นตัวเลขหนูตกใจมาก HR แฟนอยู่ zone 2-3 ตลอด แต่ของหนู zone4 ยาวเลย
มันทำให้กังวลเลยว่าหัวใจเราจะเป็นไรไหม เป็นแบบนี้ทุกเสาร์อาทิตย์มันจะโตหรือเปล่า
อยากปั่นให้ทันกลุ่ม ก็เลยต้องพยายามทนเหนื่อย แต่มันก็หลุดตลอดเลยค่ะ
แบบนี้หนูควรต้องพัฒนาด้วยโปรแกรมไหนบ้างคะ
ควรไปกับกลุ่มต่อดีไหมแล้วก็อัดตามไปเลยไม่ต้องสนใจ zone แล้วค่อยฝึก pt ps ช่วงวันธรรมดา
หรือจำเป็นต้องแยกมาฝึก zone 2-3 ไปเรื่อยๆก่อน

อีกคำถามนะคะ อาทิตย์ที่แล้วหนูก็ลองปั่น PT 2 วันดูแล้ว งงตอนปั่นขาเดียวต้องเอาขาอีกข้างออกจากบันไดหรือเปล่า
ถ้าเอาออกรอบขามันเป็นกระตุกๆไม่นิ่งเลย แต่ถ้าไม่เอาออกรอบก็สูงเกินไปค่ะ

ขอบคุณค่ะ
mangkang007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek giant

โพสต์ โดย mangkang007 »

รบกวนถามอ.เป้ ว่า การปั่น endurance 3ชม. ขึ้นไประห่วางปั่นมีการกิน ขนมปังได้ไหมครับ หรือต้องกินน้ำอย่างเดียวครับ
ยกตัวอย่าง ถ้าผมออกปั่น ประมาณ ตี 4 รองท้องด้วยขนมปังซักแผ่นได้ไหมครับ ระหว่างปั่นทุกครึ่ง ชม.กินขนมปังอีก 1 แผ่น ปั่นไปกลับ ครบ 3ชม. กินขนมปั่งไป6แผ่น แบบนี้ได้ไหมครับโดยการปั่นหวังผลข้างเคียงให้เป็นก่ารลดน้ำหนักนะครับ
mangkang007 => แมงแกง ศูนย์ ศูนย์ เจ็ด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”