ชักชวนนักไตรกีฬาแลกเปลี่ยนความรู้ อุปกรณ์ การฝึกซ้อมและอื่นๆ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
Inwtop
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Reacto 4000 Team

Re: ชักชวนนักไตรกีฬาแลกเปลี่ยนความรู้ อุปกรณ์ การฝึกซ้อมและอื่นๆ

โพสต์ โดย Inwtop »

อยากทราบเกี่ยวกับรถจักยานคับ คือผมมี merida reactoที่เป็นเฟรมแอร์โร อยากทราบว่าถ้่จะแปลงเป็นttได้ไหมคับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ชักชวนนักไตรกีฬาแลกเปลี่ยนความรู้ อุปกรณ์ การฝึกซ้อมและอื่นๆ

โพสต์ โดย nextstep »

IM ใกล้บ้านเรานอกจากเวียดนามและมาเลมีที่ไหนอีกครับ และเทียบสนามกับเวียดนามและมาเลเป็นยังไงบ้างครับ
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย griz »

nextstep เขียน:IM ใกล้บ้านเรานอกจากเวียดนามและมาเลมีที่ไหนอีกครับ และเทียบสนามกับเวียดนามและมาเลเป็นยังไงบ้างครับ
เท่าที่ทราบ ระยะ Ironman มีที่มาเลเซียเท่านั้นอ่ะครับ ขยับไปก็ไต้หวัน
แต่ระยะ 70.3 IM นี่เยอะทีเดียว และที่น่าตื่นตาตื่นใจ ระยะนี้จะกลับมาจัดที่ประเทศไทยอีกในปีหน้า ส่วนวัน เวลา และสถานที่คงต้องรอการยืนยันจากเวปอีกครั้ง จะแน่นอนกว่า ใครที่อยากสัมผัส เตรียมซ้อม และเก็บออมเงินกันเลย
"You're better than you think you are. You can do more than you think you can."
If you're a triathlete, we're families.
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Inwtop เขียน:อยากทราบเกี่ยวกับรถจักยานคับ คือผมมี merida reactoที่เป็นเฟรมแอร์โร อยากทราบว่าถ้่จะแปลงเป็นttได้ไหมคับ
จริงๆการนำจกย.หมอบมาแปลงเป็น TT มีคนทำกัน แต่อย่างหนึ่งที่อาจต้องเสียไปคือคุณสมบัติความเป็นเสือหมอบ เพราะถ้าทำแบบ TT คงต้องปรับองศาการนั่ง รวมทั้งตำแหน่งแฮนด์และแอโร่บาร์ ทั้งยังต้องเปลี่ยนมือเบรคและก็ชุดมือเกียร์ใหม่อีก สุดท้ายจะออกมาสวยหรือป่าว ยังไม่รู้ เพราะบางคันทำออกมาดูลงตัว แต่บางคันก็ดูแล้วไม่ลงตัวนัก

วิธีที่เขาแนะนำกันแบบประหยัดคือ ติดแค่แอโร่บาร์ ถ้าปรับองศาเบาะได้ก็ดี ปรับไม่ได้ก็ไม่ต้องกังวลนัก เอาเงินไปหาหมวกแอโร่มาใส่ กับชุดแข่งไตรหล่อๆแทน ที่เหลือคือการซ้อมบริค(ปั่นและวิ่ง)ให้ร่างกายปรับสภาพ
"You're better than you think you are. You can do more than you think you can."
If you're a triathlete, we're families.
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อาทิตย์ที่ 6ธค มีแข่งไตรสมาคม บ้านเพ ระยอง มีท่านใดไปบ้างครับ
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
speedsix
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย speedsix »

พี่ๆช่วยแน่ะนำหน่อยครับ ซื้อชิปเตอร์มือ2มา ปรากฎว่าแข็งมากทั้งปรับขึ้นปรับลง ลองถอดมาดูพบว่ามีแหวนทองแดงบางและสึกอยู่ ไม่แน่ใจว่าจะเกียวกับอาการมั้ย ลองฉีดDWและทาจารบีก็ยังไม่หาย ขอพี่ๆช่วยแน่ะนำวิธีแก้ไขให้ทีครับ ขอบคุ๊มากๆครับ
ไฟล์แนบ
12312081_1149877558373099_2111773863_n.jpg (91.81 KiB) เข้าดูแล้ว 1200 ครั้ง
iPower
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-0311474

โพสต์ โดย iPower »

ใครลงลากูน่าภูเก็ตพรุ้งนี้บ้าง ผมนอนไม่หลับตื่นสนาม
ไม่รู้พรุ้งนี้จะแข่งจบไหมแดดที่ภูเก็ตร้อนเหลือหลาย
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

iPower เขียน:ใครลงลากูน่าภูเก็ตพรุ้งนี้บ้าง ผมนอนไม่หลับตื่นสนาม
ไม่รู้พรุ้งนี้จะแข่งจบไหมแดดที่ภูเก็ตร้อนเหลือหลาย
เป็นไงบ้างครับ เล่าให้ฟังด้วยครับ :D
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

nextstep เขียน:อาทิตย์ที่ 6ธค มีแข่งไตรสมาคม บ้านเพ ระยอง มีท่านใดไปบ้างครับ
ผมไปครับ ว่ายน้ำอย่างเดียวครับปีนี้
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รบกวนถามคุณ Griz ว่า Half IronMan ที่จะจัดที่ไทยปีหน้า ใช่งานเกียวกับ ภูเก็ต ลากูนน่า หรือเปล่าครับ
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

speedsix เขียน:พี่ๆช่วยแน่ะนำหน่อยครับ ซื้อชิปเตอร์มือ2มา ปรากฎว่าแข็งมากทั้งปรับขึ้นปรับลง ลองถอดมาดูพบว่ามีแหวนทองแดงบางและสึกอยู่ ไม่แน่ใจว่าจะเกียวกับอาการมั้ย ลองฉีดDWและทาจารบีก็ยังไม่หาย ขอพี่ๆช่วยแน่ะนำวิธีแก้ไขให้ทีครับ ขอบคุ๊มากๆครับ
ผมย้ายคำถามไปตั้งกระทู้ใหม่แล้วนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1354309
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Nok_Tri เขียน:รบกวนถามคุณ Griz ว่า Half IronMan ที่จะจัดที่ไทยปีหน้า ใช่งานเกียวกับ ภูเก็ต ลากูนน่า หรือเปล่าครับ
เดาครับ ผมว่าน่าจะใช่ครับ

แต่.... ได้ยินข่าวว่าจะมีเจ้าใหม่จัดมีสปอนเซอรจากร้านแถวสวนลุมร่วมครับ
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ล่าสุด ทางผู้ถือลิขสิทธิ์การจัด 70.3 IM ในไทย จะจัดที่ลากูน่า ภูเก็ต ในวันอาทิตย์ที่ 27 พย. 2559 เส้นทางจะมีการเปลี่ยนแปลง คาดว่าจะเปิดรับสมัครได้วันที่ 15 ธันวาคม 2258 นี้ ลองติดตามประกาศอีกครั้งครับ

ใครที่รอแบรนด์นี้ เตรียมสนุกกันได้เลย
speedsix
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย speedsix »

ขอบคุณพี่Nok_Tri มากๆครับผม วันนี้เข้าเว็บได้แล่ะ เข้ามา2-3วัน โพสในคอมเม้นท์ไม่ได้เลยครับเว็บลม
ผมลองประกอบทดสอบแล้วครับ เมื่อประกอบใส่แอร์โร่บาร์ลองปรับดูหลายๆรอบอาการแข็งของชิปเตอร์เริ่มลดลงครับ ก่อนประกอบใส่ลองถอดล้างฉีด WD-40ทิ้งไว้ข้ามคืน เช้าลองเช็ดและป้ายจารบี เริ่มลื่นขึ้นอาการแข็งลดลงไปมากหรือ อาจด้วยความที่เป็นมือใหม่ไม่เคยใช้ชิปเตอร์แบบนี้ เอามาลองกดๆเล่นตอนยังไม่ได้ประกอบมันเลยแข็งจนกดแทบไม่ลง ตอนนี้โอเคแล้วครับ ขอบคุณพี่ๆอีกครั้งครับ :)
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาได้ลอง sprint ครั้งแรกครับ (ก่อนหน้านี้เคยลงสปรินแบบใส่ห่วงยาง 1 ครั้ง)
สนุกดี น้ำทะเลค่อนข้างตื้นเลยไม่กลัว
ผมสงสัยเรื่องการว่ายน้ำ การแซงคนข้างหน้านี่มันยากมากเลยจะออกซ้ายขวาก็รู้สึกอ้อมมาก แซงไม่ค่อยพ้นครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”