ชักชวนนักไตรกีฬาแลกเปลี่ยนความรู้ อุปกรณ์ การฝึกซ้อมและอื่นๆ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ชักชวนนักไตรกีฬาแลกเปลี่ยนความรู้ อุปกรณ์ การฝึกซ้อมและอื่นๆ

โพสต์ โดย griz »

นักกีฬาหลายๆท่านคงประสบปัญหาเกี่ยวกับเรื่อง "foggy swim goggles" หรือ "ไอน้ำขึ้นแว่นตาว่ายน้ำ" เกิดจากปกติที่นักกีฬาเวลาฝึกซ้อม อุณหภูมิในร่างกายจะสูงกว่าอากาศภายนอกรวมถึงเหงื่อที่ออกมาบริเวณรอบดวงตา ทำให้เกิดไอน้ำหรือหมอกขึ้นที่แว่นว่ายน้ำ โดยปกติแว่นตายี่ห้อดังๆทั่วไป จะมีสารเคลือบกันหมอก Anti-fog แต่ใช้ไปไม่นาน ก็ยังพบกับปัญหาไอน้ำขึ้นแว่นอยู่ดี เนื่องจากน้ำยาที่เคลือบไว้โดนคอลลีนหรือน้ำทะเลชะล้างออกไป ถึงแม้ว่าจะไม่ได้เอามือถูหรือสัมผัสเลนส์อยู่ดี

วิธีการแก้ไขมีอยู่ด้วยกันหลายวิธี โดยกการล้างน้ำสะอาดที่เลนส์ทุกครั้งหลังการใช้งาน โดยแค่เอาน้ำผ่านเฉยๆ ไม่ต้องถูเลนส์อะไรทั้งนั้น จะช่วยให้สารเคลือบอยู่ได้นานขึ้น ในกรณีที่สารเคลือบถูกชะล้างออกไปหมดแล้ว มี 2 วิธีที่ทำได้

วิธีแรก ก่อนใช้งานใช้น้ำยาล้างจาน เช่น ซันไลต์ หยดมาที่นิ้วเพียง 1 หยดหรือน้อยกว่านั้น บีบมาที่มือ ลูบที่เลนส์ด้านในเบาๆ ระวังอย่าให้เลนส์โดนเล็บเพราะจะทำให้เลนส์เป็นรอย เคลือบเลนส์ทั้ง 2 ข้างทิ้งไว้ไม่เกิน 5 นาที แล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาดให้ฟองหมด โดยไม่ต้องใช้นิ้วถูเลนส์ แล้วเช็ดน้ำออกด้วยผ้านุ่มๆให้แห้ง

วิธีที่สอง เป็นวิธีที่นักว่ายน้ำส่วนใหญ่ใช้ เพราะรวดเร็วและทำได้ทุกที่ ซึ่งเหมือนกับวิธีแรก แต่ใช้เป็น "น้ำลาย" เคลือบที่เลนส์ ทิ้งไว้ซักพักแล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาด เช็ดให้แห้ง แล้วก็ใช้ได้เลยครับ

สะดวกวิธีไหนลองนำไปใช้กันดูนะครับ

วิชา รัตนโชติ
"You're better than you think you are. You can do more than you think you can."
If you're a triathlete, we're families.
kkk777
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Quintana Roo CD0.1 , Specialized Venge
ติดต่อ:

Re: ชักชวนนักไตรกีฬาแลกเปลี่ยนความรู้ อุปกรณ์ การฝึกซ้อมและอื่นๆ

โพสต์ โดย kkk777 »

ฝ้าขึ้นผมแนะนำอีก 1 วิธีครับ
ก่อนจะลงว่ายน้ำ ใช้แชมพูเด็ก (จะได้ไม่แสบตา) ทาบางๆที่ด้านในเลนส์ แล้วเอาน้ำเปล่า ราดแค่ผ่านๆพอครับ ไม่ต้องถู ไม่ต้องเช็ดแห้ง ก็ใช้งานได้ทันที
เวลาไปดำน้ำ ก็ทำแบบนี้ครับ ใส แจ่ม เป็น ชม.ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
chakchai_s
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Speed Concept 2.5

โพสต์ โดย chakchai_s »

ใช้น้ำยาล้างจานต้องล้างด้วยน้ำจืดดีๆนะครับ ต้องมั่นใจว่าล้างเกลี้ยงแล้ว ตอนไปแข่งที่ชะอำผมลืมล้าง มาเห็นตอนจะออกตัวแล้ว เลยเอาไปแกว่งล้างในน้ำทะเลแทน มันล้างได้ไม่เกลี้ยงเพราะเป็นน้ำกระด้าง ปรากฏว่าขึ้นจากว่ายน้ำต้องไปนอนล้างตาในเต้นท์ปฐมพยาบาลอยู่ ครึ่งชั่วโมง จากนั้นตาพร่าไป 3 อาทิตย์กว่าจะหาย T_T
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เป็นคำถามที่มาบ่อยมากพอควร ว่าฝึกว่ายน้ำแบบไหน ฝึกอย่างไร ใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง
ฝึกแบบไหน ฝึกอย่างไร เล่าประสบการณ์ของผมไปบ่อยแล้ว ทีนี้มาถึงอุปกรณ์ซึ่งหลายๆคนอาจได้รับคำแนะนำมาแต่ยังเอาไปใช้ผิดบ้าง ถูกบ้าง
นำเรื่องราวที่แนะนำการฝึกฟรีสไตล์ให้ได้ผลโดยใช้อุปกรณ์ Fins(ตีนกบ), Paddles(มือพาย), Snorkle(ท่อหายใจ) จากเวปว่ายน้ำของอเมริกา
Building an Efficient Freestyle

First, the fine print
Before you begin incorporating training equipment into your workout sets, it’s important to understand that such tools should be used to correct technique, not swim faster in training sets. Improper use of paddles can accelerate shoulder fatigue and lead to rotator cuff injury. Therefore, it’s important to use paddles strategically during workouts—with your goal of distance open water swims in mind, you should avoid using paddles to do speed work in the pool.
เรื่องแรกเลยที่เขาแนะนำก่อนที่จะฝึกอะไร ต้องเข้าใจอุปกรณ์ก่อน ยกตัวอย่าง paddles(มือพาย) ซึ่งหลายๆท่านเอาไปฝึกเพื่อสร้างความเร็ว ซึ่งส่งผลให้บาดเจ็บได้
"You're better than you think you are. You can do more than you think you can."
If you're a triathlete, we're families.
Vayupatra
สมาชิก
สมาชิก
team: Vayupatra Motorsport
Bike: เสือหมอบอลู

โพสต์ โดย Vayupatra »

สงสัยเรื่องว่ายน้ำน่ะครับ ถ้าเราว่ายไปสัก 500 เมตร แล้วเกาะทุ่นพัก หานเหนื่อยแล้วว่ายต่อ ถือว่าผิดกติกาไหมครับ
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Vayupatra เขียน:สงสัยเรื่องว่ายน้ำน่ะครับ ถ้าเราว่ายไปสัก 500 เมตร แล้วเกาะทุ่นพัก หานเหนื่อยแล้วว่ายต่อ ถือว่าผิดกติกาไหมครับ
คำตอบคือไม่ผิดกติกา..

เพิ่มเติม..เกาะทุ่นพักเหนื่อยได้ เกาะเรือพักเหนื่อยก็ได้(ห้ามขึ้นไปพักบนเรือ ห้ามเรือพาเราเคลื่อนที่ไป) จะเกาะกี่ครั้งก็ได้ด้วย
ในการว่ายน้ำ ว่ายได้ทุกท่าไม่จำกัด อนุญาตให้พกอุปกรณ์ชูชีพ(ที่เป็นกระเป๋าฉุกเฉิน)แต่ห้ามใช้ ถ้าใช้ก็ถือว่าไม่ผ่านการแข่งขัน
ดังนั้นฉุกเฉินชูมือขอความช่วยเหลือจากเรือจะดีกว่า หรือว่ายไปเกาะทุ่นทีละทุ่น กติกาหลักคือต้องว่ายอ้อมทุ่นที่การแข่งขันกำหนด ว่าจะให้ว่ายอ้อมด้านไหน(ซ้ายหรือขวา)ด้วย
เราจะอ้อมห่างหรือใกล้ขนาดไหนก็ได้
แก้ไขล่าสุดโดย griz เมื่อ 15 เม.ย. 2014, 21:26, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Triathlete
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-6889-0444

โพสต์ โดย Triathlete »

ครั้งแรก ที่นครพนมผมก็เกาะทุ่นคับ เกาะ 3-4 ครั้ง :mrgreen:

ปล ครั้งแรกผมลง Aqualon คับ
Vayupatra
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ
klingkling
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0892100355
team: -
Bike: QR ROOOOO //OEM BIKE

โพสต์ โดย klingkling »

งานแรกมือใหม่อย่างผมจัดไปครับ มีกี่ทุ่นผมเกาะหมด จัดมาทุกท่า ฟรี กบ ลูกหมา ลอยคอ แต่มันส์สนุกดี
เสือโป้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814826888
Bike: Bianchi Mutt 7000 / Cervelo P2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือโป้ง »

สวัสดีปีใหม่ไทยมิตรรักนักไตรกีฬาทุกท่านน่ะครับ :D
ซ้อมให้สนุก มีความสุขทุกการแข่งขัน...แล้วสักวันเราจะไป IRON MAN
Vayupatra
สมาชิก
สมาชิก

ลง roboman ไปแล้วครับ เล่นครั้งแรกเหมือนกันครับ พยายามฝึกให้ว่ายได้ไกลๆ ถ้ามีทุ่นให้เกาะ น่าจะอุ่นใจ ส่วนจักรยานกับวิ่งพอได้อยู่ครับ

การว่ายน้ำ ส่วนมากใช้ท่าฟรี เพราะมันมองเห็นข้างหน้าใช่ไหมครับ ส่วนตัวคิดว่าท่ากรรเชียงน่าจะเบาแรงกว่า
blacksheep
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialize Shiv Tri+Dura ace Di2+HED jet 6/9

โพสต์ โดย blacksheep »

เสือโป้ง เขียน:ขอบคุณความเห็นคุณ Blacksheepครับ ผมก้อชอบกล่องของtrek แต่เห็นว่าบางสนามห้ามใส่ ฟังเขามาอีกทีน่ะครับรอผู้รู้มายืนยันดีกว่า เด้ววันนี้หรือพรุ่งนี้จะเข้าไป asia bike ดูตัวเป็นๆ TM02 ครับ เด้วจะถ่ายรูปมาให้ชม
ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่ไม่เคยเจอ ระดับสมัครเล่นแบบเราๆไม่น่าซีเรียสมาก

ตอบช้าไปหน่อย ไม่รู้ถอยไปยังครับ
เสือโป้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Mutt 7000 / Cervelo P2
ติดต่อ:

blacksheep เขียน:
เสือโป้ง เขียน:ขอบคุณความเห็นคุณ Blacksheepครับ ผมก้อชอบกล่องของtrek แต่เห็นว่าบางสนามห้ามใส่ ฟังเขามาอีกทีน่ะครับรอผู้รู้มายืนยันดีกว่า เด้ววันนี้หรือพรุ่งนี้จะเข้าไป asia bike ดูตัวเป็นๆ TM02 ครับ เด้วจะถ่ายรูปมาให้ชม
ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่ไม่เคยเจอ ระดับสมัครเล่นแบบเราๆไม่น่าซีเรียสมาก

ตอบช้าไปหน่อย ไม่รู้ถอยไปยังครับ
ยังครับตอนนี้ไม่ค่อยเป็นอันกินอันนอน นั่งดู stack / reach รถจนตาลายมากมาย ใจนึงก้ออยากหาเฟรมที่ถูกใจประกอบใหม่ อีกใจก็อยากประหยัดงบประมาณ พอวันหยุดก้อจูงมือผบ.ทบ. ไปร้านจักรยานไปเล็ง ไปขี่ ไปคร่อม ไปดูตัวเป็นๆ...ผมว่าเหนื่อยกว่าซ้อมอีกน่ะเนี่ย ท้ายสุดเหมือนว่าจะสรุปอยู่ที่ 2 คันนี้ล่ะครับ (มั้ง 5555) :lol:

รูปภาพ
รูปภาพ
ซ้อมให้สนุก มีความสุขทุกการแข่งขัน...แล้วสักวันเราจะไป IRON MAN
เสือโป้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Vayupatra เขียน:ลง roboman ไปแล้วครับ เล่นครั้งแรกเหมือนกันครับ พยายามฝึกให้ว่ายได้ไกลๆ ถ้ามีทุ่นให้เกาะ น่าจะอุ่นใจ ส่วนจักรยานกับวิ่งพอได้อยู่ครับ

การว่ายน้ำ ส่วนมากใช้ท่าฟรี เพราะมันมองเห็นข้างหน้าใช่ไหมครับ ส่วนตัวคิดว่าท่ากรรเชียงน่าจะเบาแรงกว่า
มือใหม่เหมือนกันครับ ไม่รู้จะแนะนำยังไง เอาเป็นว่าขยันมองทางล่ะกันเนอะจะได้ไม่เปลืองแรง ว่ายเรื่อยๆ ไม่ต้องรีบไม่ต้องเร่ง ตามที่เราซ้อมมา เวลาลงทะเลก็เดินลงสบายๆ แต่เด้วผมจะเดินลงทะเลคนสุดท้ายเอง 55555 :D
griz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

มันต้องแบบนี้ ทำตามแนวของตัวเอง เจ๋งมากๆ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”