ไปดูแข่งจักรยานลู่มา สงสัยว่าทำไมพี่ ๆ นักแข่งถึงวอร์มกันน๊าน นาน ซัดจนเหงื่อซิก ๆ เลย ?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
CanoePOLO
สมาชิก
สมาชิก
team: KaMeaJiMoy Cycling Jingle Bells
Bike: FOCUS CULEBRO SL 2.0

ไปดูแข่งจักรยานลู่มา สงสัยว่าทำไมพี่ ๆ นักแข่งถึงวอร์มกันน๊าน นาน ซัดจนเหงื่อซิก ๆ เลย ?

โพสต์ โดย CanoePOLO »

เท่าที่สังเกตุตอนไปดูแข่งจักรยานประเภทลู่มาอ่ะครับ พี่ ๆ นักกีฬาวอร์มบนเทรนเนอร์ นานจัง ไม่แน่ใจว่ากี่นานที แต่รู้สึกจะมากกว่าครึ่งชั่วโมงครับ แถมมีอัดรอบขาสูงปรื๊ดทิ้งท้ายอีก เหงื่อนี่ท่วมท้น มันจะไม่เปลืองแรงหรอครับ ไม่ทราบว่าทำไมต้องวอร์มขนาดนี้ แล้วที่พี่ ๆ เขาทำแบบนี้นอกจากอบอุ่นร่ายกายแล้วมันช่วยเพิ่มประสิทธิภาพอะไรอีกไหมครับ (เป็นผมหมดแรงตั้งแต่วอร์มแล้ว เหอะ ๆ) ขอบคุณสำหรับคำตอบด้วยครับ :D :D :D
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

Re: ไปดูแข่งจักรยานลู่มา สงสัยว่าทำไมพี่ ๆ นักแข่งถึงวอร์มกันน๊าน นาน ซัดจนเหงื่อซิก ๆ เลย ?

โพสต์ โดย Dynamic66 »

จักรยานลู่ส่วนมาก ใช้ความเร็วสูงตลอดตั้งแต่ต้น (คืออัดตั้งแต่ต้น)
ไม่ได้ค่อยๆเร่งขึ้น ผ่อน มีทางโค้งอะไรให้ผ่อนแบบปกติ เน้นอัดกันยาวๆ

ปกติกล้ามเนื้อเรากว่าจะเข้าที่ก็ต่ำๆ 15-20 นาทีได้นะครับ
ถ้าปั่นนานๆแบบนั้นเพื่อเป็นการวอมก็คงไม่แปลกอะไร บางทีอาจไม่ได้หนักมากหรอกครับ
เหงือซิกๆเพราะเทรนเนอร์มันอยู่กับที่ ไม่มีลมมาตีแบบปั่นจริง ถ้าเคยลองปั่นจะรู้ว่าปั่นแป๊บๆก็เหงือท่วมแล้ว
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ไปดูแข่งจักรยานลู่มา สงสัยว่าทำไมพี่ ๆ นักแข่งถึงวอร์มกันน๊าน นาน ซัดจนเหงื่อซิก ๆ เลย ?

โพสต์ โดย Tdf »

วอร์มให้กล้ามเนื้อพร้อม หัวใจพร้อม หลอดเลือดขยายตัวพร้อม พอลงแข่งก็อัดได้เลย นักแข่งเขาจะรู้อยู่แล้วว่าวอร์มเท่าไหร่ร่างกายจะพร้อมถึงจุดพีคให้ออกกำลังได้เต็มที่
CanoePOLO
สมาชิก
สมาชิก
team: KaMeaJiMoy Cycling Jingle Bells
Bike: FOCUS CULEBRO SL 2.0

โพสต์ โดย CanoePOLO »

หายสงสัยและ ขอบคุณพี่ ๆ มากครับผม :D :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”